Đeo Apple Watch Series 8 đi 35km trong 9 tiếng, pin vẫn còn 29%

cuhiep
5/12/2022 2:13Phản hồi: 236
Đeo Apple Watch Series 8 đi 35km trong 9 tiếng, pin vẫn còn 29%
Mình đã chọn đeo Apple Watch Series 8 để thử nghiệm khả năng sử dụng pin của nó ra sao, có đáp ứng được nhu cầu chạy các cự ly trung bình hay cao như 21km, 35km hay 42km hay không. Kết quả như anh em thấy là mình đã hoàn thành 35km La An Ultratrail trong 9 tiếng và pin Apple Watch vẫn còn 29%.

Mục đích của đeo Apple Watch hay đồng hồ thông minh nói chung khi đi trail của mình

• Theo dõi nhịp tim: không để nhịp tim lên quá cao
  • Biết được khoảng cách đã đi được bao nhiêu xa. So với bản đồ độ cao mà ban tổ chức đưa nữa để biết được phía trước có dốc cao hay xuống dốc như thế nào
  • Biết được thời gian đã đi
  • Xem giờ
  • Mình mở chế độ outdoor run để đo

Mình đã tắt các tính năng sau

• Always On Display: Mình vẫn để khi nào nhấc tay lên xem thì màn hình vẫn hiện lên
  • Đi máy bay: Điện thoại mình cũng cho đi máy bay vì trong khu chạy trail này không có sóng điện thoại và nó cũng không cần thiết với mình, coi như tách rời khỏi thế giới internet 9 tiếng.

Thời gian thực tế rời sạc

Mình cần ra điểm tập trung lúc 4:30 nên mình dậy lúc 4:00 sáng và bắt đầu lấy đồng hồ ra khỏi chỗ sạc. Đúng 6:30 thì cự ly 35km của mình bắt đầu và mình hoàn thành lúc 15:39 phút. Như vậy tính thời gian chạy là 9 tiếng 9 phút, còn thời gian rời khỏi sạc là 11 tiếng 39 phút, và lượng pin còn lại báo trên đồng hồ là 29%. Mình vẫn đeo đồng hồ sau đó đi ăn tối… và về tới khách sạn đi ngủ thì đồng hồ vẫn còn pin.

Kết luận: Apple Watch Series 8 pin thoải mái dùng cho các cự ly ultratrail 21km, 35km hay 42km

Anh em có thể đeo Garmin để có các bản đồ hay tính năng đặc biệt hơn Apple Watch hay dĩ nhiên là pin. Tuy nhiên nếu anh em đang có Apple Watch Series 8 thì anh em cũng có thể dùng nó để theo dõi hoạt động của anh em trong một giải chạy ultratrail với cự ly như mình nói bên trên mà không lo nó hết pin giữa chừng.

Mod Long đen đeo Garmin Fenix 7 và AWU, Nam đeo AWU… AWU không hơn S8 mình lắm.
236 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Apple Watch series 8 ⌚️ tối ưu pin quá tốt ạ 😃
Cười vui vẻ
sai chính tả chỗ này tai hại lắm nha bác Hiệp, tan cửa nát nhà đó 😆
TRK
TÍCH CỰC
một năm
@Wildgingers Trổ bóng rồi!
@Wildgingers xong rồi còn như này... chủ tịch trổ bóng rồiiiii
Screenshot 2022-12-06 at 09.28.54.jpg
@Wildgingers Dấu riết cũng lòi. Hèn gì lên núi chạy chỉ là bình phong
@Wildgingers đi trai 9 tiếng thì kinh khủng tởm quá rồi =)))
Mình mang AWU về 8 tiếng mà pin còn có 18%, không hiểu sao luôn kkkk
@Nam Air Phải chạy rail như cuhiep thì pin nó mới khoẻ
@Nam Air để chế độ máy bay không biết track được gì luôn đó, thường đồng hồ sẽ có lấy thêm kết nối với điện thoại để kiểm tra GPS
@Nam Air @Nam Air Bác để chế độ nguồn điện thấp, chế độ im lặng và tắt 4G đi là Ok.
Mình dùng tầm 15-18 tiếng GPS
@NgoJewelry Rút kinh nghiệm, cám ơn bác
Ngạo nghễ quá đi dc gần 1 ngày cơ
Chắc chủ tịch vừa chạy vừa ngắm hoa ah 😆
@Thangmasaru tôi thấy cái hình ông cầm cái bịch chứ có thấy ông đứng podium đâu mà nói như thật vậy, chạy trail 35km 3 giờ đi rồi vào nói chuyện tiếp
qwevqdf4
ĐẠI BÀNG
một năm
@Thangmasaru Hiệp nó đang nói rõ nó chạy trail bạn vào đem so cái giải half marathon ra so sánh. thiếu kiến thức, ngu lại thích nổ. Xin lỗi tôi ko có google photo tôi dùng hình ảnh của bạn và não của tôi để xử lý thông tin và tìm ra cái giải của bạn. tôi cũng không biết bú trand của bạn là gì để mà bú.
Tôi chả ưa gì cu Hiệp cả. Nhưng chê người ta chửi người ta phải nói rõ cho đúng.
Nổ thì cũng nên có kiến thức rồi nổ cho đỡ bị người khác chử ngu.
Và cuối cùng không phải mình bạn ở Nhật.
Không biết bạn tài năng đến đâu mà đi chê người ta. Mình xin phép hẹn bạn ở giải này ở Niigata nhỉ ? Nhẹ nhàng 10km vừa chạy đường núi vừa tuyết thôi 😃
https://japansnowshoeing.org/wp-content/uploads/jssf-documents/grandprix_2023_yoko_myoko_221108.pdf
@qwevqdf4 😁 gắt quá bác
@Thangmasaru NGU VL
W8 Hết yếu sinh lý rồi
@hongphuc1992 vẫn yếu thôi
@hongphuc1992 Giờ ngóc đầu lên không nổi, hết yếu sl rồi bác 😃
Có đo chính xác quảng đường chạy không?
@maidng AW thì đo vui vui thôi, đừng đòi hỏi quá
qwevqdf4
ĐẠI BÀNG
một năm
@vitkon thực sự thì đo quãng đường thì mấy con garmin mới là vui vui ấy 😆
@qwevqdf4 mình lại thấy nó đo ngon hơn AW. Chạy trên máy thì gần như chuẩn máy với đồng hồ, trên AW thì xê dịch tầm 10%. Đo chạy ngoài đường thì không mang thước đo được, nhưng GPS bắt nét hơn (Epix 2 vs AW 6) nên chắc là sẽ đo chính xác hơn thôi.

Mình người dùng, không nhiều đồ như mod, nên test chỉ được thế thôi.
datvn
TÍCH CỰC
một năm
Mình chạy 30 phút là bở hơi tai, mod chạy tận 9 tiếng, quá khâm phục!
@datvn Anti còn đòi tập thể dục thể thao liên tục ko ăn uống ngủ nghỉ trong 24h kìa bạn, nếu aw đáp ứng k dc thì gọi là ysl đấy😃
Chạy trail như này thì nên bắt đầu như thế nào với người mới vậy mọi người?
Mrsimply
ĐẠI BÀNG
một năm
@Alpaca Dễ Thương Tập leo cầu thang nhé, rảnh nữa thì lên hàm lợn giao lưu có hội nhóm trail tập đấy cuối tuần lắm
@Alpaca Dễ Thương Về làm nông dân như mình là đc, khỏi tập luyện gì cả, thích là chạy thôi đảm bảo ăn đứt bọn tp
@Alpaca Dễ Thương tuần đầu tiên thì nên tập đi bộ rồi tăng nhanh dần lên. không nên vội . kết hợp với đạp xe nữa thì càng tốt. Khi nào thấy mệt thì nghỉ . sang tuần thứ 2 nên gắng duy trì đi bộ liên tục trên 30p..... cứ dần dà là được bác.
@Bão Xì Phố Cảm ơn các bác, nhiều thông tin hữu ích. Để em bắt đầu tập luyện tham gia cùng ae cho vui
Tôi đeo huawei GT2 cả tuần pin vẫn còn 50%. Đợt leo fanxipan đeo Amazfit leo suốt 6 tiếng pin còn 80%
@vitkon Epix, định vị khá cùi thường xuyên rớt, do spo2 sai bét, epix kg có lte, nghe gọi nt độc lập dc, kg tra lời tình nhắn ký tự bằng giọng nói và nhiều thứ lắm bác ơi...mình sài epix dc vài tháng rồi bán lổ, AW nó nhồi nhét nhiều thứ quá nên pin nó héo, nhưng con ultra sài dc 3-4 ngày củng khá ổn đó bác
@cuhiep Epix 2 màn hình có 64k thì phải, với kiểu hiển thị không gọi là đẹp hơn AW được. Pin thì hẻo so với họ Garmin, nếu để màn hình luôn sáng thì 6 ngày là max
@trivietvalues Chắc mua nhầm hàng lỗi. Đi bảo hành đi bạn. Con Venu đời đầu của mình đo SpO2 nguyên đêm chênh lệch không đáng kể với con Philips của bệnh viện tại Mỹ. Nể nhất là nó đo được những khoảng xuống rất sâu dưới 80% tương đồng với máy đo Philips của bệnh viện và Check Me O2 (máy SpO2 dỏm không thể đo chính xác ở range 70-80%).
Con Venu đã vậy thì con Epix không lẽ lại ghẻ hơn. Bạn có xăm cổ tay ko? Đeo có chặt không? Sensor có dơ không? Da có quá đen không?
@trivietvalues Ahihi, em đoán bác không bật Dual-band GPS thôi. Chứ như em thấy Epix 2 nó bắt GPS nhanh và chuẩn hơn AW.

Bên dưới là 2 hình đầu là 1 buổi em chạy với Epix 2, nó bắt đường chạy chi tiết kể cả các vòng cua.

Còn 2 hình sau là 2 buổi chạy với con AW series 6, nó cho em chạy xuống hồ và chạy trên bờ tường luôn.

Các series AW 7,8 sau này em không dùng nên không biết có cập nhật hay chưa. Ultra thì có.
Vđ thật, t đeo mấy con Huawei đi du lịch nước ngoài 1 tuần, đêk cần mang sạc luôn.
@vitkon Lập luận buồn cười vãi. Chuyên gia trong lĩnh vực thì thông minh hơn 😂 má tao đọc mà không bụm mồm dc. Fan trẩu là đây
@Ifanroisao Thì đêm xem bóng đá, tiện tay chém láo cho vui. Cơ mà logic nó thế còn gì, bác bảo sai chỗ nào?
Bác mà không chỉ ra mà chỉ có chê bai mới là trẩu nhé ^^
@vitkon thế cứ thông minh nhất trong lĩnh vực của mình thì nói gì cũng đúng phải không? ok ok
@Ifanroisao Nếu bạn muốn hiểu biết thêm cái gì mà hỏi người chẳng biết gì về nó thì cũng là một lựa chọn.

Theo logic thông thường thì lựa chọn đó không thông minh lắm. Nhưng biết sao được, mỗi người một mức độ trưởng thành khác nhau.
duyhoatn
ĐẠI BÀNG
một năm
9 tiếng còn 28% pin. Có vẻ pin tốt thế nhờ 😆 Đúng isheep, hài hước vãi chưởng
Cười ra nước mắt
@Nam Air Cưới ultra rồi mà bác vẫn dối lòng kkkk
@chavalier chỉ có lấy vợ rồi mới không được láy vợ nữa thôi, chứ đồng hồ thì thoải mái nha 😁
@duyhoatn check GPS được 9h hơn mà vẫn còn pin thì ông bạn còn đòi gì nữa. cứ xỏ giầy vào thử 1 cuốc đi rồi biết nhé =))))
@duyhoatn phát biểu ngu bị chửi lại tự ái 😃)
Con dh pin yếu sinh lí ...9h còn 2 mấy pt 😂
@Bão Xì Phố Mọi người thật không biết tại sao Táo hạn chế pin aw chỉ 1 ngày thôi à? Táo đang đào tạo ifan lối sống kỷ luật đó vì tối tối trước khi đi ngủ sẽ phải cắm sạc như thế sẽ đồng thời nhớ làm các việc abc khác trước khi lên giường như oánh răng, khoá cửa, nhắc con cái chuẩn bị cặp sách,... 😁
HVT
TÍCH CỰC
một năm
Nói chung đồng hồ thông minh mà vẫn sạc mỗi ngày thì không thể ưng nổi luôn đó mọi người!
HVT
TÍCH CỰC
một năm
@j_cage Mình đã đọc hết com trong cái này, thấy rằng hầu hết mấy ae ko thích quan điểm của mình là những người vẫn còn nặng tư tưởng của đồng hồ truyền thống khi chuyển qua đồng hồ thông minh!
Vì sao mình nói vậy?
Đơn giản, khi chuyển qua đồng hồ thông minh, các bạn vẫn chỉ có nhu cầu xem giờ, và xem ngày..hết
Một số bạn tiến bộ hơn thì xem đo nhịp tim...nên khi phản đối ý kiến của mình, có bạn bảo 'thao tác gỡ ra và để lên đế sạc mất rất ít thời gian'..chẳng ai than phiền việc mất bao nhiêu thời gian cho việc này đâu..mà than phiền về việc lớn hơn của đồng hồ thông minh là monitor sức khoẻ 24/7 (hầu hết các bạn ko quan tâm cái này vì vẫn nghĩ nó như đồng hồ truyền thống)...đây mới là cái quan trọng mà các hãng đang tập trung phát triển và quảng cáo.
Vậy nếu tối bạn tháo ra để sạc thì monitor tổng thể cơ thể lúc ngủ là ko dùng được, mà lúc ngủ lại cần monitor hơn nữa! Đeo đồng hồ thông minh mà phải gỡ ra khi ngủ để sạc thì dẹp cho rồi các bạn ơi!
Vậy hãy đeo đồng hồ cơ đi, để làm trang sức, nó sang trọng hơn và tháo nó ra khi ngủ vì chả cần dùng nó vào lúc đó làm gì!
@HVT Về đến nhà bạn thường làm gì? Thay quần áo đúng ko, làm các việc như ăn uống, tắm giặt, ngồi máy tính… Trước đây tôi đeo đồng hồ cơ cũng vậy thôi, đeo đồng hồ chứ ko phải đeo dây chuyền, một vật trên cổ tay bám chặt cả ngày sẽ rất bức bí, ai đeo nhiều còn hăn lên cổ tay đấy thôi. Nếu bạn muốn theo dõi chỉ số sức khoẻ khi ngủ thì cũng nên đừng hành hạ cạ cổ tay của mình nhiều, tháo nó ra và đặt lên sạc khoảng 1h30p rồi khi ngủ lấy ra mà đeo. Thời gian gián đoạn này cũng chả ảnh hưởng gì tới việc theo dõi monitor của bạn, thuật toán đo lường sk của apple sẽ ko vì thế mà sai lệch trầm trọng khiến bạn phải quá lo lắng. Thậm chí khi bạn ko đeo aw thì ip cũng đảm nhận phần gián đoạn đó qua cử chỉ di chuyển của bạn. Còn nếu bạn là người quá cầu toàn về việc đo chỉ số 24/7 thì mấy cái garming trâu bò cũng có lúc phải hết pin, sẽ gián đoạn một khoảng thời gian. Vì vậy tôi thấy buồn cười cho cái tư duy đồng hồ thì pin bắt buộc phải lâu, để làm cái gì? Chỉ là thứ tư duy a dua phù phiếm mà thôi
HVT
TÍCH CỰC
một năm
@j_cage Pin ko cần lâu thì bạn có thấy mình mâu thuẩn ko vậy? Đồng hồ cơ bạn dùng nó thế nào? Bạn cũng thích nó thay pin hàng tuần?

Còn bạn nói đeo đồng hồ là hành hạ cổ tay à? Nếu bạn thấy vậy thì mình thực lòng khuyên bạn đừng cố gắng đeo đồng hồ nữa! Thật tình đó, mình mà thấy bất cứ thứ gì vắt lên người mà ko thích, vướng víu thôi là ko bao giờ mình dùng, đừng nói đến caia thứ tốn nhiều tiền! Cố hành hạ bản thân chỉ để khoe khoang với thiên hạ thì thôi dẹp!

Đeo đồng hồ với mình nó ko làm mình có cảm giác thoải mái, như ko đeo gì thì mới ổn!

Còn việc mỗi ngày tháo ra sạc 90 phút rồi đeo lại như bạn nói thì cũng được đó..nhưng mình sẽ làm vậy nếu trên thị trường ko có thiết bị tương tự mà pin lâu hơn..nhưng hiện nay thì có nhiều mẫu, đẹp, đue chức năng, pin tuần, tháng đều có..nên cá nhân mình thấy aw này chưa phải cái nên chọn!
duyhoatn
ĐẠI BÀNG
một năm
@HVT bọn isheep vừa ngu vừa lỳ, pin chưa nổi 1 ngày cũng khen đủ dùng. Đúng là toàn bọn đeo để lòe là chính, đeo để cho người ta biết mình sành đồ hiệu 😆 1 con SW pin xài 1 tuần, con kia 1 ngày là phải sạc, chức năng chả khác gì nhau. Vẫn khen đc thì cũng ạ. Đúng là cừu chỉ là cừu thôi
Cười vô mặt
hay này, quá đỉnh mà sao AWU của mod Nam Air lại chỉ còn 18% nhỉ
@hoang559 chắc để chế độ chek full các băng tần và nhận thông báo kèm tán các cháu gái thì còn tầm đó là cũng trâu rồi.
Không liên quan đến đồng hồ. Mấy mod chạy 42km quá ghê. Mình chạy có 30p mà thở không ra hơi luôn. Chúc mừng đã hoàn thành cuộc thi
@thuong911 Này cũng không hẳn là chạy liên tục đâu bạn. Có những giải hơn 100km, chỉ cần bạn luyện tập đều đặn là được à, có thể thời gian sẽ không nhanh như mọi người nhưng nó cũng không đến mức kinh khủng lắm đâu 😁
trc mình đeo con watch gt3 pro chạy 5 tiếng pin còn 80% chưa kể đo đạc liên tục , thông báo cũng nhiều 😃
@deobiet_1996 thì nó có cái gì đâu mà hao pin bạn 😁
Pin quá lỏm..suốt ngày sạc. Mih xài Serial 4 xong chán luôn vụ pin.
Pin aw khỏe thật, lại thông minh nữa 😁 mấy thằng ko đeo aw đừng lo bò trắng nữa pin khỏe mà ko thông minh thì khoe cái gì 😆

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019