T.NC
VIP
Tai nghe ma quái.
Mình từng nghịch ngợm hỏng hd650, denon ah-d2000 và cái tai CaliberH1 (ae ko nghe tới hay thấy nó vì là pre-production) mà ko thấy tiếc nuối học phí.
Nhưng cái tai này mình ko dám chọc ngoáy gì thêm. Nó hỏng biết nghe bằng gì! Phải xài tới hết hai bộ pad tai vừa bổ sung rồi sau tính tiếp. (Mua phòng hãng nó discontinue (đã rồi) thì cũng dis luôn phụ kiện)
Mốc, cũ, rẻ nhưng mình bốc con này lên tai nhiều nhất.

Phải nói là ma quái.
Nó ko có âm thanh cố định!.
Thấy veil chút, ko đc trong hả? Nhấn mạnh tay khi đeo chút.
Thấy ngọt ngào hơi kém chi tiết à?

Nhấn cho phát.
Thấy cần bass giảm và tăng treble chút à?
Xoay pad!
Thấy thính lực hai tai ko "cân" à?
Ấn cho phát sát tai bên nào muốn vol up.
Nếu cái tai này (của mình, ko nói con của hãng) mà đem đo audio đầu ra thì chắc chắn nó quá nhiều biến động về kết quả các lần đo các vị trí đặt mic khác nhau.
Với tai hd800/s thì có dí mic chỗ nào mà đo nó cũng sẽ ổn định. Mình ko đo, mà nghe nó thế. Âm nó là 1 trường nhất quán (consistance) cao, sự khác biệt tần số hầu như zero và khác về stage, position của người nghe thì có nhưng cũng nhỏ.
Với cái tai này thì khác.
Tuấn Hưng, Bằng Kiều hát lắm khi hơi áp lực, hơi gắt.
Con này cân hết, ở volume rất cao cũng đỡ nổi hai gã đó, bảo vệ tai mình, ko giết cái nhạc tính của bản thu.
Càng gần driver (pad sẽ nén lại nhiều hơn) thì chi tiết càng tăng lên, kèm theo sự tăng áp lực âm thanh (vol) của các tần âm trong đó mid vẫn tăng mạnh hơn chút.
Nhưng đồng nghĩa đánh đổi musical <-> analystical (độ êm dịu ngọt ngào melody / sự bóc tách).

Mình thấy ở cái tai này điều quan trọng là: cái gì đi vào tai ta và như thế ta cảm thấy như nào, hấp thụ nó 1 cách tự nhiên nhất ko? Chứ ko nghĩ ngợi âm trường hay độ phân giải của tín hiệu!!!
2
1
T.NC
VIP
Đặc điểm vật lý cơ bản:
+ Driver: gỗ (sợi cenlulozer)
+ Suspension: silicon
+ Magnet: 1 Tesla flux

Vốn thì nó là tai nghe (với mình): ko ra gì.
1
  • Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019