Hướng dẫn cơ bản cho người dùng Viettel, Vinaphone kích hoạt eSIM trên Apple Watch

Nam Air
19/12/2022 4:29Phản hồi: 114
Hướng dẫn cơ bản cho người dùng Viettel, Vinaphone kích hoạt eSIM trên Apple Watch
Hiện nay người dùng hai mạng di động ở Việt Nam là Viettel và Vinaphone đều đã có thể kích hoạt eSIM trên đồng hồ có hỗ trợ, sau khi kích hoạt thì anh em có thể có kết nối mạng và kết nối data trên đồng hồ, giúp anh em dùng đồng hồ có thể nghe gọi, nhận tin nhắn vv mà không cần có iPhone ở gần bên. Hữu dụng lúc đi tập thể dục mang đồng hồ không cần mang điện thoại theo vvv.

Trước tiên, anh em cần kiểm tra xem đồng hồ của mình có hỗ trợ eSIM ở Việt Nam hay không, vì không phải model nào cũng được hỗ trợ, tất nhiên là các đồng hồ có LTE bán chính hãng ở VN luôn luôn được hỗ trợ rồi.

Kiểm tra thông tin model đồng hồ tương thích eSIM ở Việt Nam

• Mở Apple Watch
  • Chọn Cài đặt (Setting)
  • Chọn Cài đặt chung (General)
  • Chọn Giới thiệu (About)
  • Chọn Số máy (Model) và xem model của đồng hồ có tương thích hay không.

Viettel và Vinaphone đều sử dụng chung băng tầng, nên các đồng hồ được hỗ trợ sẽ giống nhau. Anh em mua hàng chính hãng trong nước chắc chắn sẽ dùng được eSIM, anh em mua hàng xách tay thì một số vùng sẽ dùng được, một số sẽ không, nên cứ kiểm tra kỹ nhé.

Cách kích hoạt eSIM

Cách thêm gói cước di động lên Apple Watch là giống nhau trên tất cả các nhà mạng có hỗ trợ.

• Mở ứng dụng Apple Watch trên iPhone, chọn Đồng hồ của tôi (My Watch), chọn Di động (Cellular).
  • Chọn Thiết lập di động (Set up Cellular).
Các bước đăng ký dành cho thuê bao Viettel
  • Điền số Chứng minh nhân dân hoặc Căn cước Công dân/Hộ chiếu đã đăng ký cho Số thuê bao trên điện thoại của bạn, nếu là doanh nghiệp thì điền số giấy phép.
  • Đăng ký sử dụng dịch vụ trên Apple Watch, chọn đồng ý điều khoản và điều kiện để tham gia.
  • Màn hình hiển thị xác nhận đăng ký thành công (trong trường hợp không thấy phản hồi, anh em chờ một chút để eSIM được đưa vào đồng hồ).
  • Apple Watch hiển thị chấm xanh cho biết tín hiệu sóng và vạch Internet: kết nối gói cước thành công.

Các bước đăng ký dành cho thuê bao Vinaphone
  • Điền số Chứng minh nhân dân hoặc Căn cước Công dân/Hộ chiếu đã đăng ký cho Số thuê bao trên điện thoại của bạn. Trường hợp thuê bao là thuê bao trả sau khách hàng Doanh nghiệp KH nhập mã OTP (mã OTP được trả về sau khi anh em nhắn tin DH gui 888).
  • Đăng ký sử dụng dịch vụ trên Apple Watch, chọn đồng ý điều khoản và điều kiện để tham gia.
  • Màn hình hiển thị xác nhận đăng ký thành công (trong trường hợp không thấy phản hồi, anh em chờ một chút để eSIM được đưa vào đồng hồ).
  • Apple Watch hiển thị chấm xanh cho biết tín hiệu sóng và vạch Internet: kết nối gói cước thành công.

Cước phí sử dụng eSIM trên Apple Watch

Viettel:

• Phí kích hoạt 150 nghìn / lần kích hoạt.
  • Phí thuê bao hàng tháng 25 nghìn.
  • Cước nghe gọi, data thì chia sẻ với gói cước trên sim chính.

Vinaphone
  • Phí kích hoạt 100 nghìn / lần kích hoạt.
  • Cước đăng ký eSIM 25 nghìn / lần.
  • Phí thuê bao tháng 25 nghìn.
  • Đang có Ưu đãi miễn phí 6 tháng kể từ tháng đăng ký Áp dụng cho thuê bao đăng ký dịch vụ trong thời gian từ 19/12/2022 - 30/06/2023

Một số câu hỏi về sử dụng eSIM trên Apple Watch

Hỏi: Tôi có thể đổi từ Apple Watch này sang Apple Watch khác không?

Quảng cáo

• Có thể đổi sang Apple Watch khác. Tuy nhiên, Khách hàng sẽ phải Hủy dịch vụ trên Apple Watch trước và thực hiện đăng ký lại. (Tính tiền kích hoạt lại từ đầu)

Hỏi: Tôi không biết làm, có thể ra cửa hàng nhờ làm không?
  • Hiện tại Viettel và Vinaphone chỉ hỗ trợ hình thức đăng ký qua ứng dụng mặc định của đồng hồ, anh em ra ngoài cũng vậy thôi, có khi nhân viên cũng không giúp được gì.

Hỏi: 1 số điện thoại có thể đăng ký dịch vụ chia sẻ số điện thoại cho 2 Apple Watch trở lên không?
  • Đối với iPhone và Apple Watch: Không. 01 số điện thoại chỉ được đăng kí một dịch vụ với 01 Apple Watch.

Hỏi: Tôi có thể tạo và nhận cuộc gọi bằng đồng hồ thông minh của mình khi chuyển vùng tại nước ngoài không?
  • Chuyển vùng nước ngoài không được tích hợp trong dịch vụ cho Apple Watch, ra nước ngoài eSIM sẽ không bắt sóng.

Hỏi: Tôi lỡ tay xoá “Data Plan” hoặc eSim profile? trên điện thoại / Đồng hồ?
  • Đồng hồ mất sóng, anh em phải huỷ dịch vụ, sau đó đăng ký lại, tốn tiền lại từ đầu.

Hỏi: Đổi iPhone mới thì sao?

Quảng cáo

• Nếu chỉ đổi iPhone mới thì chỉ việc pair đồng hồ hiện tại với điện thoại mới là được.

Hỏi: Tôi đang dùng Mobifone, muốn dùng eSIM trên Apple Watch thì làm sao?

Anh em chuyển mạng giữ số sang Vinaphone hoặc Viettel và dùng nhé. Hiện nay Mobifone chưa hỗ trợ eSIM trên đồng hồ.

Hỏi: Trang web chính thức của các nhà mạng về eSIM trên Apple Watch?
114 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

của mình sr 6 A2375 trước có dùng multisim 1 lần mà sau up watch os mới bị lỗi mình huỷ luôn. giờ kích hoạt lại báo như vậy là sao mod?
@thinhint ra ngoài cửa hàng viettel nó làm thôi bạn. chán mình huỷ luôn
khanhkt3
ĐẠI BÀNG
6 tháng
@duongphi01 Giờ mình mới gặp tình trạng này ở nhà mạng vinaphone, không biết các bạn đã xử lý được chưa nhỉ
@khanhkt3 mình huỷ luôn rồi bạn kk
khanhkt3
ĐẠI BÀNG
6 tháng
@mr Phi Tiến Cảm ơn bạn, mình đã làm theo hướng dẫn nhà mạng và đã kết nối lại được
Hôm trước có ông nào đó có bài viết bảo sau khi out esim trên apple watch thì khả năng kết nối lại là không được (vì kiểm tra trên trang chủ apple thấy chỉ áp dụng dòng mới- cái này mình kiếm tra thấy đúng)
Nhưng thực ra làm đơn giản
Bảo nhà mạng reset lại cấu hình mà đã setup sim của mình trên hệ thống
Sau đó tắt hết bluetooth trên cả ap và iphone, tắt hết wifi cả hai
Rồi khởi động lại, nếu còn hiện tiếp tục tắt BL và wifi, vào di động trên iphone của aple watch và thiết lập lại là ok
Tôi đã kích hoạt trên Viettel nhưng vài tháng sau bị lỗi, kích hoạt lại bắt đóng tiền và thấy hầu như không dùng nên dẹp.
makaja
ĐẠI BÀNG
một năm
Mobi luôn đi sau thời đại, đoợi chờ mòn mõi ko có, mà đổi mạng thì làm khó không cho chuyển, chán hẳn
taman7x
ĐẠI BÀNG
một năm
@IPhone 14prm/1T Xin Nghe phải có bài mới chuyển được không lâu lắm. kkk .
makaja
ĐẠI BÀNG
một năm
@Tuanns93 nó cứ lí do này nọ hoài nên thôi chấp nhận xài típ cho nhẹ đầu, chứ ko có thời gian ra cửa hàng với nó
Cười vô mặt
@Nam Air Mấy cái mới thì vina với viettel hay đua nhau (viettel có gì mới thì vina ra ngay nhưng cước rẻ hơn, nhưng cái gói combo thì có viettel học theo vina xong cũng bỏ); mobi thì khỏi nói rồi.
Tuanns93
ĐẠI BÀNG
một năm
@IPhone 14prm/1T Xin Nghe Bên nó bảo là ra ôm luôn cửa hàng Mobi 1 tháng nó chuyển cho.
Đâu ai rảnh rỗi ngồi chơi với tụi Mobi
Mình đăng ký mãi ko được, đến bước điền số cmnd/cccd/passport là ra lỗi, có thể là vì hồi đầu đăng ký số mình dùng passport mà hệ thống thì ko hỗ trợ số hộ chiếu. Đang chờ bên cskh gọi lại trợ giúp.
@Nicholas Woo À được r nhé, số hộ chiếu của mình bắt đầu từ chữ N, điền mãi k được, thử viết chữ N thường thay cho chữ hoa thì đã được.
@Nicholas Woo ngon rồi he he
Cái vụ bị "mất" sim do reset máy hoặc tương tự và phải chịu đăng ký lại nó tào lao hết sức. Mình đã đăng ký sim rồi đồng nghĩa sim đó mình đã thuê. Thuê thì thuê một lần làm gì có vụ phải trả lại để đăng ký lại. Nhà mạng tào lao hết sức.

Thực tế mình đã bị một lần reset và nhất quyết không trả thêm khi cấp esim trên đồng hồ cho mình.
@Nam Air mà bữa mình không phải trả thêm đó mod.
@yuehying làm sim lại thì mình không nói, trong khi cái này mình chỉ mở lại cái sim mình đã mua bằng việc trả tiền. Nên mình nghĩ rằng cái này mình đã trả rồi sao lại bắt mình trả thêm nữa.
@langkhach89 làm tới với nó bác ơi, bữa mình làm căng nó phải trả lại phí kích hoạt 150 cành cho mình ah.
taman7x
ĐẠI BÀNG
một năm
@langkhach89 thông . kkk
Lưu ý nè:
- Nếu như iPhone và Watch ở gần nhau, nếu bạn tắt SIM trên iPhone thì Watch cũng sẽ tự động tắt Cellular
- Nếu như Watch ra khỏi vùng kết nối iPhone thì mới dùng được Cellular trên Watch.

Lúc đầu hơi bực mình sao iPhone tắt sim Apple Watch cũng tắt Cellular luôn? Hóa ra Apple có dụng ý của nó, nếu như mình đang dùng iPhone và muốn tắt cái SIM trên iPhone để ko bị làm phiền thì dĩ nhiên Apple Watch nó cũng tắt luôn Cellular đi.

Khi Apple Watch ra khỏi vùng kết nối thì nó sẽ tự hiểu là mình đang muốn dùng Apple Watch độc lập với iPhone, lúc này có thể dùng Cellular thoải mái. Nếu đem Apple Watch lại gần iPhone thì tự động lại tắt Cellular.
@IPhone 14prm/1T Xin Nghe mọi thông báo trên iPhone sẽ hiện trên AW (nếu bạn cho phép thông báo) nhé, nên zalo số nào cũng hiện.
tpe189
ĐẠI BÀNG
một năm
@IPhone 14prm/1T Xin Nghe Chi vụ Palo nó thuộc về phần thông báo app rồi, ko liên quan đến sim
@airwalker Cái bạn nói cũng đúng 1 phần thôi, tại tránh làm phiền có dnd rồi, dụng ý chính của apple ở đây là tiết kiệm pin cho Aw vì bản thân nó pin đã hẹo rồi còn phải nuôi sóng 4G nữa, nếu ip ở gần thì dùng BLE cho tiết kiệm pin
hoa-win
ĐẠI BÀNG
một năm
@airwalker không phải, cho dù lên máy bay tắt kết nối hoàn toàn tức Bluetooth tắt luôn vẫn không active sim trên aw được. nó tự hiểu là không làm phiền rồi thì trên watch cũng vậy luôn. MÌnh tắt kết nối toàn bộ, tắt luôn wifi trên watch thì vẫn không được. Vậy nên chỉ có tắt nguồn đt hoặc 2 thiết bị mất kết nối thì sim trên watch mới được active lên.
Teo bugi
ĐẠI BÀNG
một năm
Nhân dịp ra mắt dịch vụ eSIM trên Apple Watch, từ nay đến 30/06/2023, VinaPhone miễn phí kích hoạt (100.000đ) và phí thuê bao trong 6 tháng đầu tiên sử dụng dịch vụ (25.000đ/tháng), với tổng ưu đãi là 250.000 đồng.
Để đăng ký và kích hoạt dịch vụ cũng như cập nhật các thông tin chi tiết khác, khách hàng có thể gọi 18001091 hoặc truy cập website (https://vnpt.com.vn/applewatch).

Kết nối thông suốt trải nghiệm đỉnh cao

Kết nối thông suốt trải nghiệm đỉnh cao
vnpt.com.vn
Nhìn đéo cái ultra trông thảm họa vxaix
@anhlt trông có $ nhá 😁
@IPhone 14prm/1T Xin Nghe thực sự đeo nó như cái đồ chơi chứ ko như thằng garmin nhìn còn ra dáng đồng hồ
@anhlt đẹp mà ta
@anhlt Ý bạn vầy 🙄🙄🙄
video.mp4
vừa check thử với sim vinaphone thì báo như này, có bác nào bị như này k ạ
@Nam Air để tối em về update fw, còn model thì hỗ trợ bác ạ
@CooperLuong do fw bác ạ, em tắt sim data rồi
joe1111
ĐẠI BÀNG
một năm
@Phantom_Knight xin link được ko bạn? M đang ở iOS 16.0.x và cũng đang bị y hệt ntn, lại vừa đăng kí multi esim của Vina xong
@joe1111 chắc bác phải update ios lên, 16.2 trở đi mới hỗ trợ thì phải
Ae Apple Watch lại ngon 😃
Dùng eSim thì pin sẽ hơi nhanh hết, mình từng test 1 lần khi ra ngoài cà phê và chỉ được chưa đến 4 tiếng
@HarryDoanManh Nhanh hẻo thật, của mình cũng chưa đến 4 tiếng.
hocnv09
ĐẠI BÀNG
6 tháng
@HarryDoanManh Vãi đh mà đeo đc có 4 tiếng thì đeo làm j nhỉ
@hocnv09 Tôi fix bằng cách mua Ultra 2 r bạn 😁 Mọi giải pháp mà xử lý được bằng tiền vẫn còn quá rẻ
ủa Vinaphone cũng có cho Apple Watch được hả ta, thử liền.
Nghe nói chất lượng sóng trên esim ở iPhone nó kém so với Sim vật lý , không biết có đúng vậy không đang định đi cấy esim cho iPhone mà hoang mang quá
vunt
TÍCH CỰC
một năm
@Emranhieulam1990 Toàn nghe nói, chả có lý do gì mà esim nó kém so với Sim vật lý cả!
1 cái đồng hồ Apple Watch có thể add được bao nhiêu cái esim vậy mod ơi. ?

Hiện tại mình dùng iphone 11 có 1 cái sim vật lý của Viettel (đã add esim trên apple watch) và 1 esim của vina (chưa add esim trên apple watch)
IOS: 16.2
Apple watch: 9.2

Mình không thấy chỗ nào có thể add thêm mạng Vina vô
@quanghung1611 có thể add 2 sim cho 2 số nhưng active được mỗi lần 1 sim thôi nhé.
Chi tiết quá. Thanks Nam nhé. Mình mới đăng ký Viettel.

Note: mua đồng hồ cho trẻ con dùng mà có vẻ ko ổn, vì cần thêm 1 cái iPhone. 😆
@rock0em2 Apple có tính tới vụ mua watch cho con, nhưng ở Vn chưa dùng được: https://support.apple.com/en-vn/HT211768

Set up Apple Watch for a family member - Apple Support (VN)

Family Setup lets family members who don't have their own iPhone enjoy the features and benefits of an Apple Watch.
support.apple.com
lehman1
ĐẠI BÀNG
một năm
@rock0em2 con thì mua cái my kid my wass j đó dc roi
@Nam Air Thanks em nhá.@Nam Air. Bữa có setup mà xong mới check biết ko support. Bùn
@lehman1 Nhiều brand quá bạn hiền ơi. Ko biết bọn nào ok @lehman1
lehman1
ĐẠI BÀNG
một năm
@rock0em2 vịt teo có đó b
t dùng hàng chijna, chủ yếu nghe gọi chứ định vị sai số cỡ ...500m
Bao lâu rồi mà Mobifone vẫn chưa hỗ trợ eSIM cho đồng hồ, cách duy nhất là chuyển mạng giữ số, nhưng mà để chuyển được thì chắc cũng tướt bơ
Viettel hỗ trợ từ tháng 12/2019, tới nay 3 năm sau mới thấy Vina hỗ trợ.
Mình vẫn xài AW Series 3 VN/A bản LTE đợt mới, sản xuất đầu năm 2020, thì chỉ có Viettel hỗ trợ model (A1891) này thôi.
Sáng nay thấy Vina nhắn tin thì vô check thử thì vẫn báo không hỗ trợ, chỉ hỗ trợ từ Series 4 trở lên.
Apple watch mua ở Mỹ bản Cellcular có xài dc esim ở vn ko bạn admin ?
@Marco nguyen 99% là không nhé
@Nam Air Mình hỏi nv apple store xem có loại nào hỗ trợ băng tần ở vn ko ?!
Buồn ghê...
tung3tvn
ĐẠI BÀNG
một năm
tính năng này ko có thì thấy thiếu, mà có thì lại thấy thừa
lehman1
ĐẠI BÀNG
một năm
@tung3tvn ngay cả cái aw đã vậy rui

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp