Tết Tinh Tế

Tết Tinh Tế

Anh em có khó chịu khi MacBook tự giảm độ sáng màn hình sau khi rút sạc?
Mikeknowsme
24 ngàyBình luận: 56
Anh em có khó chịu khi MacBook tự giảm độ sáng màn hình sau khi rút sạc?
Khi chúng ta vừa cắm sạc vừa sử dụng MacBook thì máy sẽ sử dụng điện trực tiếp từ nguồn sạc, và khi rút sạc ra thì lúc này máy chuyển sang dùng pin. Cho nên sẽ có trường hợp khi rút sạc thì màn hình MacBook sẽ dần dần giảm độ sáng xuống (nếu lúc sạc màn hình MacBook đang có độ sáng cao nhất).

Thật ra mình cũng khó chịu việc này, khi rút sạc mình thường phải tăng độ sáng lên trở lại. Mình nghĩ những người dùng đang làm việc liên quan đến hình ảnh cũng sẽ cảm thấy khó chịu, cơ bản những người này luôn cần màn hình có độ sáng cao nhất để retouch, edit,…

Để MacBook không còn tự giảm độ sáng nữa, đối với macOS Ventura thì anh em vào System Settings (Cài đặt hệ thống) → chọn vào phần Màn hình (Display) → Chọn Nâng cao (Advanced) → Gạt tắt phần Tự động giảm nhẹ độ sáng khi sử dụng pin (Slightly dim the display on battery) đi.

Nếu anh em dùng macOS Big Sur trở về trước, thì vào System Preferences (Quản lý hệ thống) → chọn vào phần Pin (Battery) → Gạt tắt phần Tự động giảm nhẹ độ sáng khi sử dụng pin (Slightly dim the display on battery).
56 bình luận
pvtq9
TÍCH CỰC
24 ngày
Tưởng không chỉnh được cái này hoá ra có option. Thanks mod
Venture có cái Setting UI ngu như con bò. Thiết kế lại chi giờ nó nhảy lung tung.
tuan208
TÍCH CỰC
24 ngày
@Nghi NguyenViet Bớt láo lại nhé ok? Thích ý kiến ý cò apple nó ban luôn máy khỏi dùng bây giờ
@Nghi NguyenViet Mình ghét cái vụ quản lý dung lượng, trước đây trong About Mac, giờ chả hiểu hà cớ gì move hẳn vô settings tìm phát mệt
@Nghi NguyenViet +1
@Nghi NguyenViet Bao nhiêu năm quen kiểu cũ rồi, giờ đổi sang cái mới. Giờ cái nào cần phải search xem nó ở đâu. Thác tác thì nhiều bước hơn. Màn hình rõ to mà setting giờ nó bé tý nhìn tù vãi
em muốn sáng, thò tay gạt ảnh lên thôi - giờ mới biết cái option này, đã configred xong. Tks mod
Cũng hơi khó chịu à mod, mình phải tăng lại độ sáng
Với lại cắm sạc nhiều khi hay bị chập chờn, lỗi này hay xảy ra trên các dòng macbook dùng sạc magsafe
chỉ thấy áp lực khi dùng Office :v
@Johnny Nguyen Pro Mac không có phím tắt nên dùng Office chán vãi lúa
@Still Alove air giờ giá khá ngon luôn.
@lamtien338 công việc văn phòng thì air M1 là wá tuyệt rồi, bạn dùng office rồi sẽ biết :v
@Johnny Nguyen Pro Nghe hoang mang quá 😁😁😁😁
ngghuyy
TÍCH CỰC
24 ngày
Mình để 80% độ sáng vì hay chỉnh ảnh. Auto không phải khi nào cũng tốt cả
Đó là do phần mềm của Apple nó can thiệp vào Ngoài ra nó còn giảm hiệu năng âm thầm của thiết bị khi pin dùng sau hết bảo hành
@Emranhieulam1990 Kiện đi cho EU nó phạt táo chục triệu đô, nói mồm thì ai tin
shibaaa-
ĐẠI BÀNG
24 ngày
cái này để để cũng hay vì mình sẽ biết đc khi nào bị mất sạc
shibaaa-
ĐẠI BÀNG
24 ngày
@MinhHy Nguyen Ờ thì nó giảm sáng để thứ nhất ông biết là nó ko được sạc, thứ hai là để tiết kiệm pin. Có option cho ông tắt chứ có phải ép ông phải như vậy đâu mà lên đây sủa? Windows app mail mặc định chắc ngon?
@shibaaa- Văn phong của Chú là biết nhà gần chuồng bò, xa cung văn hóa rồi
Tôi đang sử dụng MBP upgrade có vấn đề thì nêu
Sao lại chột dạ lôi window vào. Mà outlook mail thì vô địch. Mail của MacOS đỉnh nên được nêu tên suốt
@MinhHy Nguyen lỗi vặt tùm lum luôn bác nhỉ,hic
@toilachi9 Giờ hối hận muốn xuống OS
Máy windows cũng có cái tương tự
vthuan4
ĐẠI BÀNG
24 ngày
Cũng rất khó chịu với tính năng này, cả trường hợp máy sleep sau đó awake cũng vậy.
Máy win cũng thế, khó chịu thật sự 😹
Apple làm vậy là để bảo vệ đôi mắt của fan Táo thôi.
Nếu anh em dùng macOS Big Sur trở về trước, thì vào System Preferences (Quản lý hệ thống) → chọn vào phần Pin (Battery) → Gạt tắt phần Tự động giảm nhẹ độ sáng khi sử dụng pin (Slightly dim the display on battery).

không ăn thua, mình chỉnh rồi mà nó vẫn tự giảm độ sáng khi rút sạc
@Utopic Unicorn máy mình ok nè, không bị giảm độ sáng nữa
mình cũng phải tắt tính năng này đi
Macbook hay bị dò điện và mùa đông để lên chân thì thốn 😆
Baracuda
ĐẠI BÀNG
24 ngày
Có cách nào giặt được sợi dây sạc vải này ko nhỉ? của mình lâu ngày bị bẩn ố quá. Mình tính giặt nhẹ = lifebody rồi nhét vô thùng gạo hút ẩm
qchien090
ĐẠI BÀNG
24 ngày
@Baracuda Dùng chai xịt bọt hoặc sumo ấy, bao sạch luôn!
@Baracuda dây vải bền nhưng nhược điểm thì bẩn =))
dây cao su tẩm tí cồn 1 phát là sạch
Khá là khó chịu ạ
tminhdn
TÍCH CỰC
24 ngày
có gì đâu khó chịu :/ thế nó mới tiết kiệm pin chứ?

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2023 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019