Review Đèn pin Fenix E12 & E20

LRA
7/1/2023 16:24Phản hồi: 52
Review Đèn pin Fenix E12 & E20
Đây là review về Đèn pin Fenix E12 & E20 của mình. Mình mua nó với giá 690k (E12) & 990k (E20). Hi vọng phần review sẽ hữu ích cho bạn nào muốn mua nhé, nếu bạn có câu hỏi gì thì hãy comment vô bài này nha.

Thông tin chung về Đèn pin Fenix E12 & E20

Lí do là mình đang cần 1 cây đèn pin nhỏ gọn, chất lượng tốt, dùng pin rời AA (pin tiểu). Mình mua ở EDCZone, trúng đợt giảm giá 10% cho mỗi loại.
Ban đầu định mua 1 cái, cuối cùng mua 2 cái. 1 cái cho mình, 1 cái cho ba mẹ.
https://edczone.com/den-pin-fenix-e12-v2.0-160-lumens-p25168919.html

Đèn pin FENIX E12 V2.0 (160 Lumens)

Đèn pin FENIX E12 V2.0 (160 Lumens)
edczone.com

https://edczone.com/den-pin-fenix-e20-v2.0-350-lumens-p23695743.html

Đèn pin FENIX E20 V2.0 (350 Lumens)

Đèn pin FENIX E20 V2.0 (350 Lumens)
edczone.com

E20 (lớn, loại cầm tay) và E12 (nhỏ, EDC, bỏ túi).

Như các bạn thấy, sản phẩm rất nhỏ gọn, nằm trong lòng bàn tay. Ngay như cây E20, mang tiếng cầm tay nhưng cũng chỉ bằng 1 cây bút, giắt túi áo được.
Công tắc đuôi, thao tác 1 tay rất tiện. Bấm mạnh để bật/tắt. Bấm nhẹ để chuyển đổi quay vòng mức sáng (1>2>3>4>1...)

Bây giờ là test độ sáng thực tế. Mình sẽ dùng cây E20 vì 3 độ sáng đầu cũng như E12.
Hình chụp không được đẹp vì điện thoại cùi. Ngoài thực tế sẽ sáng hơn nhiều so với hình.
- Mức 1 (Eco, 5 lm). Độ sáng vừa phải, đủ dùng để soi đường trong không gian hẹp (ngõ, phòng, cầu thang...), tìm đồ vật (cốp xe, hộc tủ...).
- Mức 2 (Low, 30 lm). Độ sáng cao hơn, ngang bằng với độ sáng của đèn flash trên điện thoại. Mình nghĩ đây là mức mà mọi người sẽ sử dụng thường xuyên.
- Mức 3 (Med, 150 lm). Độ sáng cao. Phù hợp với những nơi có không gian rộng & tối, hoặc cần soi chiếu chỗ nào đó với độ sáng cao. Ngoài ra cũng hợp với những nơi có ánh sáng nhưng không đủ (ví dụ khu nhà bạn có đèn đường nhưng bạn cần soi mặt đường để tìm chìa khóa/đồ vật bị rơi chẳng hạn).
- Mức 4 (High, 350 lm). Độ sáng cực đại. Mình thử chiếu vào mắt thì bị lóa. Hiện tại mình chưa biết sử dụng mức sáng này vào việc gì, vì mức 3 là đủ rồi.

Quảng cáo

Những thứ mình thích

Đầu tiên là sản phẩm được đóng gói kĩ càng, thông tin đầy đủ (thông số kĩ thuật, độ sáng...) và nhất là thông tin nhà sản xuất. Trang web cũng rất cụ thể, đầy đủ các loại sản phẩm. Đây là yếu tố khiến mình quyết định chọn Fenix so với các hãng khác. Minh bạch tên tuổi địa chỉ, chi tiết từng sản phẩm.
Hướng dẫn sử dụng cũng rất cụ thể, từ cách lắp đặt cho đến các loại pin có thể sử dụng & không (chú ý cái này nhé).

Tiếp theo là độ hoàn thiện. Sản phẩm được hoàn thiện tốt, đẹp, chắc chắn. Theo như thông tin thì có thể chống nước, chống sốc (độ cao rơi 1m), tuy nhiên mình chả thử làm gì.

Sản phẩm sử dụng pin AA thường (khuyến cáo pin Alkaline). Đây cũng là điều mình cần, dựa theo ưu nhược điểm của từng loại pin.
- Pin tích hợp: Gọn nhẹ, tiện, nhưng nếu hỏng/chai (gần như) sẽ phải thay luôn cả đèn. Khi sạc (gần như) không sử dụng được đèn.
- Pin sạc: Tiện dụng & có thể thay thế nhanh nếu có 1 viên dự phòng. Thời gian sạc lâu (1-2h), giá viên pin mới cũng khá cao.

Quảng cáo

- Pin tiểu: Công suất thấp hơn 2 pin trên, không thân thiện với môi trường (hết là vứt, nếu dùng nhiều thì lượng pin bỏ đi cũng đáng kể đấy). Bù lại có thể dễ dàng mua ở các hiệu sách, siêu thị, tạp hóa..., giá rẻ, thao tác đơn giản. Chi phí cũng thấp nhất trong 3 loại.
Nhà mình có ba mẹ già, 2 cụ dùng đèn pin chỉ biết hết pin thì vứt cũ lấy mới lắp vào cho nhanh, vì thế pin AA thường là lựa chọn phù hợp nhất.

Những thứ mình không thích

Đầu tiên là mức giá. Nếu xét cùng mức giá, các bạn có thể tìm thấy nhiều sản phẩm khác với thông số tốt hơn, độ sáng cao hơn. Tuy nhiên, tiền nào của nấy.
Tiếp theo là đèn không có chế độ nhớ mức sáng cuối. Mặc định mỗi khi bật lên sẽ ở mức 1, phải chuyển mức thủ công (E12). E20 cũng tương tự, nhưng nếu bạn bật/tắt nhanh thì đèn sẽ chuyển tuần tự mức 1>2>3>4>1... còn tắt xong đợi 5s bật lại sẽ ở mức 1.
Điều này khá bất tiện với những ai sử dụng nhiều & thường dùng 1 mức sáng nhất định. Còn với những người sử dụng không nhiều & yêu cầu không khắt khe quá thì mình nghĩ là không vấn đề gì.

Nên mua hay không?

Nên mua. Còn mua loại gì, mức sáng bao nhiêu... là tùy vào sở thích & nhu cầu sử dụng của mỗi người.

Hãy mạnh dạn chia sẻ review về một món đồ, một dịch vụ mà bạn thấy hài lòng nhé. Thông tin của bạn giúp được cho rất rất nhiều người luôn đó, cảm ơn bạn trước :x

52 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Mình dùng con supefire A2 S cũng ok giá cả dễ chịu hơn
@LRA 1000lm đã là quá sáng rồi bác nhỉ
kynam91
ĐẠI BÀNG
một năm
@LRA @LRA Bạn tư vấn giúp mình 1 con đèn nào nhỏ gọn như fenix e20, chống nước chống sốc ấy.
Giá dưới 500k thì càng tốt ạ.
Cám ơn thớt!
@toilachi9 Còn tùy vào không gian xung quanh & phạm vi cần chiếu nữa. Nếu ở những nơi rộng, tối như ngoài đồng, trong rừng thì 1k cũng chỉ vừa đủ thôi.
@kynam91 Bạn thử con này xem.
https://shadow.vn/den-pin-sofirn-sc18
E thì thích tiny. Đc mấy cây lumintop của chị na😁
@kevin2211 Nếu nuôi mèo thì không nên thả. Nhốt nó trong nhà/phòng là đủ rồi.
Mình nuôi mèo trước giờ toàn bị mất. Cả xóm chục con mèo cũng mất sạch, nhất là gần tết.
Hiện tại nuôi 3 con, được 3 năm rồi. Nhốt trong nhà, chiều tối thả lên sân thượng hoặc qua nhà 2 cụ tầm 2 tiếng rồi lùa về. Vừa đảm bảo an toàn vừa có đủ thời gian không gian cho chúng nó hoạt động.
@kevin2211 Tết đến rồi, con mèo dễ bị vào bắt vào nồi lắm. Còn nhà nào kiêng kỵ là họ quánh chết con mèo, tội nó lắm.
@Meo_ham_choi Vâng. E làm lưới cho nằm ngắm chuột đen chạy rồi. Hihi
@kevin2211 Không nên đeo cố định vòng cổ cho mèo như thế kia. Còn nếu xích, khi tháo ra thì mở luôn vòng.
tuan13a1
ĐẠI BÀNG
một năm
Mấy anh em comment có ông nào bên VFC qua đây ko vậy? 😁
Mình thì móc khóa dùng Mini One SE, cây mang nhiều trong người là Tool AA 2.0, Cây gù là Wizard Promax, và 1 cây để soi này nọ E35 V3.
Fenix đúng là dùng ngon trong tầm giá.
Mn tư vấn có kiểu nào sạc pin mà gắn đc lên xe đạp k nhỉ, ngày dùng cỡ 40p.
namduc
ĐẠI BÀNG
một năm
@huyanh995 Đèn sạc pin gắn xe đạp bạn có thể mua Astrolux BL03
@huyanh995 Có nhưng giá hơi cao. Còn nhiều hãng khác nữa.
Thực ra, nếu mua con này dùng đa năng cũng tiện. Khi đi gắn vào xe, về nhà lấy ra cất & dùng làm đèn pin thường.
https://edczone.com/den-pin-xe-dap-fenix-bc21r-v3.0-1200-lumens-p37552689.html
Qua nay thấy Sofirn khuyến mãi giá rất tốt. 😃
@SoGetSu Trước đấy có để ý Sofirn & Olight. Tuy nhiên, cùng 1 mức giá mà thông số cao gấp 2-3 lần Fenix & LedLenser, cộng với thông tin & quy cách đóng gói không được bắt mắt cho lắm nên...
@LRA Chắc olight của bác thế nào ấy chứ
@finalmagic Olight thì ngon rồi, giá nhỉnh hơn Fenix xíu đc cái gọn
đang cầm convoy m21f, cảm thấy ổn.
PhanQua
ĐẠI BÀNG
một năm
pin sạc tiện và thân thiện môi trường hơn hẳn.
còn mức sáng 4 để tự vệ cũng ổn.
@PhanQua Nếu dùng nhiều thì pin sạc là hợp lí.
Ở đây mình ít dùng, ngày cùng lắm 1-2 lần, mỗi lần 1 vài phút. Ông già cũng vậy. Lâu lâu soi cây bắt sâu & soi cá hoặc soi gầm cầu thang kiểm tra điện nước, cho nên như thế là đủ.
Tuyệt vời!? 😁
Cười vô mặt
Đang dùng đèn pin giống bạn. Mua có 260k. Superfin j đó.
@AmbitiousMan Sành công nghệ như bác, tưởng phải dùng đèn 1m trở lên chứ.
Thực ra 1 con đèn 2-300k là đủ dùng. Tuy nhiên chỉ sợ nhiều khi nó lăn ra đột tử đúng lúc mình cần thì phiền lắm. Cho nên chịu khó đầu tư hàng tốt cho yên tâm.
@LRA mình dùng cái đèn 150k mua trên chợ trời, dùng chục năm rồi chưa hỏng. Đợt vừa rồi có mua thêm 1 cái nextool 2000 lumen mà hầu như k0 dùng, toàn dùng cái 150k 😁
@Anonymox Cũng tầm chục năm trước, mua 1 con 200k bên Taobaodao, nhìn bên ngoài cứng cáp, tuy nhiên đc gần 1 năm thì tạch. Từ đấy toàn dùng đèn flash điện thoại cho đến khi mua 2 con kia.
Mày vui tính vãi
@LRA trời. mình dùng con này soi đường khi dắt chó buổi tối thôi. vs có khi mất điện thì lấy ra xài tạm, hay cần soi đèn vào hốc nào đó. nhu cầu đơn giản ko cần tới mức mua cây 1 triệu.

con này tuy chỉ vài trăm k nhưng sạc USB-C, đít có nam châm hít, dây móc, kẹp áo đủ cả. 1 nút power chỉnh 3 mức sáng và tự nhớ mức sáng lần cuối. vậy là quá đủ. trừ khi làm bảo an bảo vệ hay đi phượt, dã ngoại du lịch, có khi mới tính mua con xịn tới 1 triệu chứ con này quá đủ xài.
@AmbitiousMan Mình thì đối với 1 sản phẩm, cái quan trọng là độ tin cậy.
Tầm chục năm trước mua 1 con 200k trên Taobaodao, gần 1 năm đột tử. Sau đó mua 1 con 25k dùng 1-2 lần, được mấy tuần cũng ra đi.
Hiện tại vẫn còn 1 con Toshiba 80k (giờ đâu 90-100 rồi), mua cách đây 2-3 năm, độ sáng 85 lm. Tuy nhiên bất tiện là dùng 3 pin AAA, quá lẻ tẻ nên bỏ.
Suy đi tính lại nên mới chọn 2 con Fenix kia. Đợi 1 thời gian nữa nếu dùng nhiều thì mua thêm 1 con pin sạc rời.
Em cũng vừa sắm em này, titanium 😁
@finalmagic Nhìn cái chụp đèn kìa.
Khôn như mày :D
EDC thì mình cầm mấy con này trong túi. Đỡ phải bỏ pin ra sạc
Nhược điểm lớn nhất của mấy cái đèn pin này chính là nút bật/tắt. Nhu cầu nhiều nhất của mọi người là bật/tắt chứ ko phải Chuyển chế độ. Vậy mà nút mặc định của nó lại là chuyển chế độ. Mỗi lần cần gấp để soi gì đó mà phải bấm lằng nhằng, tắt cũng lằng nhằng.
Nút bấm lại nằm ở đuôi đèn nên ko tiện.

Mình xem qua con Mini One SE của các bác giới thiệu bên trên, thấy rất OK nhé (trừ khoản pin, do nó nhỏ nên pin ko được nhiều).
- Nhỏ gọn (móc khóa)
- Bật/Tắt đúng nghĩa bật và tắt
- Ergonomic design

https://photo2.tinhte.vn/data/attachment-files/2023/01/6293801_wmRQbvBm.png
@Hồng Xuân Quang Nhật Thế nên mình đã nói ở phần nhược điểm.
Nếu dùng thường xuyên thì nên dùng loại 2 công tắc & có chức năng nhớ mức sáng hoặc có 1 mức sáng.
Còn mình, ngày dùng cùng lắm 1-2 lần, mỗi lần 1 vài phút. Chủ yếu soi ngõ & cầu thang.
Ông già cũng thế. Thỉnh thoảng buổi tối soi cây bắt sâu, hoặc kiểm tra điện nước dưới gầm cầu thang. Cho nên 2 con trên là đủ rồi.
Nhiều khi đam mê thôi chả dùng mấy, ra quán đồ điện có mà đầy 😆 rẻ
@bomduc1 20-30k 1 cái. Tuy nhiên dùng vài bữa là biết ngay.
@LRA Thì mua 10 cái dùng dần 😆 Nói chung cũng chả hỏng được ngay đâu :v
@bomduc1 Trừ khi xác định dùng 1 lần rồi bỏ. Nếu không, thay vì 10 cái rẻ thì chịu khó đầu tư 1 cái đắt (tính ra cũng ngang tầm) có phải hơn không? Tính về lâu dài nó lại rẻ.
@LRA Chưa chắc ông ah; Đắt mà vênh nhau x2 giá thì còn rẻ chứ x10 hay x100 thì không thể lâu dài thế được đâu :v
@bomduc1 nó đắt vì những cái khác thôi chứ về lâu dài thì mấy con rẻ tiền cũng chả mấy khi chết. Mình mua con 50k dùng 4 năm rồi mà nó có chết đâu
Mình cũng dùng E12 giống thớt nhưng là V.1, quá bền bỉ luôn. Xài xả láng, quăng quật đủ kiểu, rơi rớt ầm ầm. Kết hợp với 1 cặp pin Eneloop nữa là y bài luôn.
Hồi ra V.2 mình cũng tính mua thêm 1 con nữa để balo backup. Nhưng sau khi soi kỹ lại thông số thì V2 có cải tiến độ sáng so với V.1 nhưng lại có 1 cải lùi khiến mình bỏ ý định. Đó là thời gian sáng khi dùng pin sạc Ni-Mh thua xa V.1. V.1 nếu dùng pin sạc Ni-Mh thì thời gian sáng gần như tăng gấp đôi so với pin alkaline. Còn V.2 thì ngược lại, dùng pin Ni-Mh thời gian sáng lại giảm đi đáng kể
350lm đi ra đồng hay rừng thì cũng khá tối
@ducleminh Nếu dùng ở nhũng khu vực trên thì không đủ, trừ khi soi đường cự li ngắn.
Kiếm chỗ bán đèn pin có hóa đơn khó quá ta, mấy loai như Klarus Speras

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019