Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Trên tay tai nghe HUAWEI FreeBuds 5i: hỗ trợ LDAC, Hi-Res, thiết kế gọn hơn, pin 28 tiếng

Mikeknowsme
19/1/2023 3:18Phản hồi: 45
Trên tay tai nghe HUAWEI FreeBuds 5i: hỗ trợ LDAC, Hi-Res, thiết kế gọn hơn, pin 28 tiếng
Không nhiều lựa chọn tai nghe True Wireless đáng chú ý trong phân khúc giá 2 triệu đồng trở xuống, nhưng nổi bật với mình hơn hết chính là tai nghe HUAWEI FreeBuds 5i mới sở hữu nhiều giá trị như thiết kế mới, gọn hơn, chất lượng âm thanh tốt, pin lâu,…

Nếu FreeBuds 4i trước đây có thiết kế phần chân dài, nhìn không đẹp cho lắm thì giờ đây FreeBuds 5i gọn hơn, đẹp hơn.

Toàn bộ những thứ có trong hộp sản phẩm, bao gồm tai nghe FreeBuds 5i, sách hdsd và bảo hành, cáp USB-C để sạc, eartips 2 kích thước lớn và nhỏ (eartips theo tai nghe mặc định là kích thước trung bình).

Thiết kế case sạc và tai nghe bên trong rất vừa vặn. Việc lấy tai nghe ra hay đặt vào cũng rất dễ dàng, bên dưới sẽ có nam châm tiếp xúc giữa case và chân tai nghe.

Cạnh phải của case sạc có nút để pair hoặc reset tai nghe.

Mặt trước case, có logo HUAWEI và cái đèn thông báo ở dưới. Anh em có thể thấy nó như một viên sỏi vậy.

Bản lề ở sau.

Cổng sạc USB-C ở dưới, theo HUAWEI thì chúng ta có thể sạc nhanh 15 phút thì nghe được 4 tiếng (khi hết pin) và tổng thời lượng sử dụng FreeBuds 5i cả tai nghe kết hợp với case sạc là 28 tiếng, hơn đáng kể so với FreeBuds 4i trước đây.

Quảng cáo

Mặt ngoài chân tai nghe được làm bóng lên khá đẹp, cơ bản màu xám đen của sản phẩm rất đẹp nhưng sẽ không gây nhiều sự chú ý.

Tuy nhiên mình không thích cách đặt logo HUAWEI trên chân tai nghe cho lắm. Đặc biệt là phía bên phải sẽ thấy nó bị ngược.

Đầu eartip và bên trong tai nghe khi tháo ra, nhưng gắn lại thì không dễ lắm.

Đeo lên tai sẽ như thế này, như mình đã nói, FreeBuds 5i có thiết kế chân tai nghe gọn hơn, ngắn hơn, nên nhìn thẩm mỹ khi đeo lên tai cũng đẹp hơn.

Quảng cáo

Nhìn đối diện sẽ như thế này, sẽ khó thấy 2 bên tai “nhô” ra quá nhiều.

Chúng ta sẽ có các thao tác chạm và vuốt trên tai nghe cũng rất cơ bản như:
  • Chạm 2 lần để play/pause hoặc có thể gán option để qua bài nhạc chẳng hạn
  • Vuốt lên và xuống để tăng/giảm âm lượng
  • Nhấn giữ để chuyển giữa chế độ chống ồn, xuyên âm môi trường hoặc off (không có gì cả).

Nhắc đến chống ồn thì FreeBuds 5i được cải tiến hơn khi trang bị khả năng chống ồn thích ứng với môi trường. Tuỳ thộc vào việc bạn đang đeo tai nghe trong môi trường thế nào, ví dụ như đi tàu điện, xe bus, quán cà phê, nhà hàng, văn phòng làm việc hoặc trong nhà yên tĩnh,… bạn sẽ chủ động điều chỉnh độ chống ồn tương ứng với môi trường mà bạn đang ở.

Đây là app AI Life của HUAWEI để quản lý tai nghe, bạn sẽ chọn 3 chế độ chống ồn gồm Cozy, General và Ultra. Ví dụ như đang ở nơi công cộng đông người, thì bạn chọn mức Ultra, hoặc ngược lại ở nơi không quá ồn thì chọn Cozy.

Đánh giá nhanh của mình về việc chống ồn trên FreeBuds 5i: ở mức khá khi mình có cố ý đeo đi bộ ngoài đường phố, vẫn có thể nghe thấy phần nào âm thanh người khác nói chuyện, tiếng còi xe hay tiếng động cơ,… Chỉ trừ khi chúng ta phải mở nhạc lớn một chút thì sẽ tập trung hơn, còn mở nhạc ở mức vừa hoặc nhỏ thì sẽ chưa kín cho lắm.

Chất lượng âm thanh của HUAWEI FreeBuds 5i làm mình bất ngờ vì không nghĩ một chiếc tai nghe TWS ở mức giá như thế này lại thể hiện rất tốt. Mình nghe hết album của Kendrick Lamar và Lupe Fiasco thì âm thanh đều thể hiện tròn chĩnh, đặc biệt bass, mid rất đều, gần như không khác biệt nhiều so với âm thanh mình nghe những album đó ở loa ngoài hay trên một số tai nghe cao cấp hơn. Cơ bản mình là một người đang sử dụng một chiếc tai nghe TWS khác cao cấp hơn và một tai nghe có dây đắt tiền được mượn khác, nên mình hiểu được cảm giác lần đầu lấy FreeBuds 5i và phát nhạc nó sẽ như thế nào.

Bass dầy, feedback tốt, chi tiết khá đầy đủ với những âm thanh nhạc cụ trong nền, có điều treble sẽ hơi “hụt” một chút nếu anh em đeo so sánh với AirPods Pro hay Sony WF-1000XM3 và M4 hoặc đối với FreeBuds Pro. Nhưng nếu phải so sánh với những chiếc tai nghe dưới 2 triệu khác thì mình tin FreeBuds 5i thể hiện ổn nhất, “tròn vai” nhất, thể hiện tốt nhiều thể loại âm nhạc khác nhau cho dù bạn nghe thuần vocals như mấy bản jazz của Frank Sinatra cho đến thích nghe nhạc mạnh hơn như của Zedd, Marshmallow,…

Tuy nhiên đó cũng chỉ là nhận định nhanh của mình đối với một bài trên tay, nếu anh em có cơ hội được thử FreeBuds 5i ở sự kiện ra mắt hoặc tại cửa hàng thì mình mong rằng anh em cũng sẽ có cảm nhận bất ngờ như mình ở một chiếc tai nghe giá rẻ.

Về đàm thoại thì mình không có ý kiến nhiều trên FreeBuds 5i, nói chung nghe vẫn rõ người bên kia nói chuyện và họ cũng nghe tốt mình nói. Xử lý tiếng gió rít là điểm nổi bật của tai nghe, không bị rè hay mất ổn định, đó cũng là giá trị mình đã từng đánh giá cao trên dòng FreeBuds Pro 2.

Những thông số đáng chú ý khác trên HUAWEI FreeBuds 5i:
  • Có cảm biến nhận diện khi nằm trên tai
  • Khả năng kháng nước và bụi IP54
  • Phù hợp cho chơi game với độ trễ thấp, anh em nên cài đặt app AI Life để tuỳ chỉnh thêm
  • Hỗ trợ LDAC, Hi-Res
Huawei cho biết hiện Huawei Freebuds 5i ra mắt tại Việt Nam với giá khuyến mãi chỉ từ 1,49 triệu (giá bán lẻ không khuyến mãi là 1,79 triệu), người dùng sẽ được tặng kèm bao da tai nghe khi https://bit.ly/3XSK0BJ trước từ ngày 09.2 – 19.2.
45 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Thật sự mua tai nghe thì cứ phải ra tận nơi bán để nghe! Hay dở còn tùy lỗ tai mỗi người nữa!
@amdnhatlinh Mình tai trâu nên không phân biệt được thật kk
@kingdevill1102 nếu tai trâu thì cứ tập trung cái bass thôi bác, cứ mở nhạc EDM lên cầm 1 con 300k shopee nào đó với con 1 củ 2 củ nghe bass lùng bùng lỗ tai thì con đó hay hơn => Đây là cách tai trâu mình mua tai nghe.
Mấy con tai nghe có dây 50k 100k shopee nghe vô biết ngay ko có miếng bass nào hết mà.
@amdnhatlinh sợ nhất là mấy anh trung quốc này bác nhỉ
Con này ngon bổ giá phải chăng.
Nói chung là thơm nhất phân khúc.
Chạy trên Android mượt, iOS mượt.
Pin trâu kiểu dáng đẹp, thế này thì ai còn mua galaxy bud làm gì?
@tinhdg Bud nghe iPhone mất hết chức năng hả b
@Minh TNK Chuẩn, tai nghe galaxy ko ngon trên ios
@tinhdg Thế thôi bỏ đi. Con này bạn dùng chưa, có nhược điểm gì ko? Tầm 1tr3 1tr4 còn con nào ngon hơn ko bạn?
@Minh TNK Nếu mua mới tầm giá này thì con này ngon nhất, đợi flash sale có khi còn 1.1 củ lại vô địch
@tinhdg Còn 1tr3 1tr4 chứ ko giảm nhiều đâu b. B dùng chưa? Ko biết app của nó yêu cầu những quyền gì? M vẫn ngại Huawei
pin lâu hay không ko phải là tất cả. Quan trọng là độ bền của pin. mấy cái tai nghe tầm 2tr đổ xuống này chất lượng pin tầm 1 năm coi trụ đc bao lâu. Nói gì thì nói AirPods đắt hơn nhưng chất lượng pin ngon hơn hẳn đồng nghĩa với việc thời gian sử dụng đc lâu dài
@jamestran Con Freebuds 4i mình xài hơn 1 năm nay vẫn nghe được 1 tuần mới cần sạc, 1 ngày nghe tầm 30-45 phút, vẫn như thuở ban đầu 😁
@21stAugust Lại dùng Airpod Hồ vằn rồi chém bậy ...

Tôi dùng mấy đời Airpod, con nào cũng thọ 2-3 năm rồi, pin có hao hụt nhưng không tụt quần bao giờ nhé.
@jamestran Airpod thay pin đc ko bạn?
Sang.Vip
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@21stAugust Ông xài airpod fake chắc lun tài xài airpod 2 2 năm hơn nè 1 con airpod 3 hơn 1 năm bao bền
Tính ra mấy con tai nghe Trung Quốc nó còn quan tâm đến người dùng hơn con Samsung. Mua con TQ hỗ trợ app đầy đủ, mua con galaxy buds pro ko hỗ trợ ios mới ghê.
mt9011
TÍCH CỰC
một năm
Link dẫn "đặt mua" của thớt ? Hehee
@mt9011 ý thớt là từ 9/2 hot sales mới có giá bán khuyến mãi 1.49 củ đó bạn. còn h vẫn là giá ko khuyến mãi
Khá ổn trong tầm giá
Những loại này mình chỉ muốn biết, cái cảm ứng đó có bị chạm khi nằm nghiêng hoặc đeo mũ bảo hiểm không ?
@Brandon T nói như bác thì......:|
@boyplay Off cái cảm ứng trong app ấy, nằm tai nào off tai đó
@Brandon T Có tính năng này à bác, mấy con em xài chưa con nào thấy có tính năng này
@boyplay Mình xài JBL tune 230 vào app là có
Pin 28 tiếng nhưng mỗi lần nghe thì tối đa bao lâu nhỉ?
cũng mới mua, muốn review cho các bác mà tinhte bỏ cái template review rồi 😥
@vclong2003 có nhược điểm gì ko bác? đeo chạy bộ tập gym có dễ rơi ko bác?
đang xài soundpeats air 3 deluxe HS, không biết con này so với con soundpeats của mình có hay hơn đáng kể không ta?
FreeBuds 4i cũng đã ok rồi, giờ 5i thêm hỗ trợ hi-res thì mình đã múc luôn và chờ ship hàng he he
photo_2023-02-03 00.34.55.jpeg
Mod cho mình hỏi ngoài lề một tính, gọng kính lacoste bạn mua ở đâu vậy 😁
so với freebuds pro thì pro hơn những gì vậy b
Con này với Yamaha E3B con nào ngon hơn mn? nhiều tai nghe mới quá chả biết nên lựa hãng nào.
@ngocthudieu Mỗi hãng chất âm được tune khác nhau bạn, mình thì thích âm của Yamaha vì không dập bass nhiều
@huyhoanghuy ngon nó nhiều yếu tố, chất âm là 1 trong số các yếu tố
Yamaha đó giờ chuyên làm âm thanh nhạc cụ mà, nên cách tune âm sẽ mộc mạc như nhạc cụ
nhingo1
ĐẠI BÀNG
một năm
sắp valentine muốn tìm con cao cấp hơn huawei cho người yêu thì có hãng nào nhỉ các bác
@nhingo1 xem Yamaha đi bác, có con es5a màu hồng xinh xắn lắm 😆 quá hợp tặng gấu luôn
hung351
ĐẠI BÀNG
một năm
Không có next bài là thiếu sót lớn, trong khi chức năng tăng giảm âm lượng thì lại không quá cần thiết
@hung351 Thấy quảng cáo nhiều tính năng lắm mà chức năng điều khiển chuyển bài lại không có sao bro?

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019