Crucial giới thiệu RAM DDR5 mới cho laptop và máy bàn, dung lượng tối đa 48GB một thanh

P.W
21/1/2023 6:42Phản hồi: 26
Crucial giới thiệu RAM DDR5 mới cho laptop và máy bàn, dung lượng tối đa 48GB một thanh
Tiêu chuẩn của RAM DDR5 hiện giờ là 16 hoặc 32GB mỗi thanh RAM cắm vào bo mạch chủ máy tính để bàn, hoặc những thanh SODIMM cắm vào bo mạch laptop. Crucial đang muốn thay đổi điều đó, khi họ vừa giới thiệu những kit RAM phục vụ thị trường máy tính để bàn và máy tính xách tay, với hai lựa chọn dung lượng 24 hoặc 48GB, đấy là dung lượng của MỘT thanh RAM, và hệ thống có thể trang bị tối đa 96GB RAM phục vụ mọi nhu cầu của người dùng. Sản phẩm mới của Crucial có cả hai lựa chọn RAM máy bàn và SODIMM cho máy xách tay.

Những kit RAM desktop và laptop từ thương hiệu nước Mỹ này được sản xuất dựa trên những chip DRAM dung lượng 24Gb, và ở thời điểm hiện tại mới chỉ có một lựa chọn xung nhịp và độ trễ duy nhất: 5600 MT/s và timing CL46. Như mọi kit DDR5 khác, RAM mới dung lượng cao của Crucial cũng hỗ trợ On-die ECC sửa lỗi dữ liệu trong quá trình RAM vận hành, cũng có mạch điều khiển và quản lý điện áp đầu vào (PMIC) ngay trên thanh RAM, và hỗ trợ cả hai chuẩn ép xung RAM XMP 3.0 của Intel và EXPO của AMD.

Tuy nhiên hiện tại vẫn chưa thấy Micron công bố giá của những kit RAM dung lượng lớn mang thương hiệu Crucial này.

Theo WCCFTech
26 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Đã đã
Hay đó , 16gb hơi thiếu xíu mà 32 gb hơi thừa . Khởi điểm 24gb ram hay đấy
nierec
TÍCH CỰC
một năm
@Hồ Đăng Khoa chơi game hả bác?
@nierec Ừ chơi game , bật 5,6 tab chrome lướt fb , tiktok , youtube là thấy hơn 14gb rồi .
@Hồ Đăng Khoa @Hồ Đăng Khoa t cũng thấy v, bật một game + với mấy tab chrome là đầy mất tiêu Ram 16GB. Ngay cả làm dev cũng v chạy giả lập cũng hơi thốn ram mà còn mở nhiều tab chrome nữa chứ.
@Hồ Đăng Khoa làm gì có ram 12gb bác nhỉ
32GB giá tầm 3tr, 48GB giá chắc cỡ 5tr.
VO7T
TÍCH CỰC
một năm
Sao số lẻ lẻ kỳ vậy?
48GB RAM 1 thanh đúng thứ anh chị em đội Media đang cần ạ 😁
Mày vui tính vãi
Các cụ cho mình hỏi... 1 cây ddram 5 32gb chạy tốt hơn hay 2 cây 16gb dualchane tốt hơn ạ??
@traubovt85 DDR5 hiện tại đã là dual channel/thanh rồi nên bạn cứ mạnh dạn đầu tư 1 thanh 32Gb đi, nếu sau này có điều kiện up thêm 1 thanh 32Gb nữa để chạy Quad channel luôn.
@Haiminh0912 Lâu ko cập nhật, chắc mình lạc hậu, chưa đọc bài nào vụ 1 thanh duall chane
@traubovt85 Ngoài ra còn có On-die-ECC nữa nhé bạn
@traubovt85 Mặc định của Ddr5 là dual chanel. Ngay cả 8gb Ddr5 cũng được tính là Dual Chanel nên trường hợp này khuyên bạn nên lấy 1 ram 32gb lun thay vì 2 ram 16gb để tiện lên thêm sau này.
Chơi game thì 32gb là đủ, ko chơi game thì 16gb là đủ.
Băng thong tốt nhiều khi card màn hình ra mỗi con chip thôi là dc
Đua công nghệ cho quá lên chứ giờ thực dụng họ vẫn dùng DDR 4! Là vừa đủ !!
như vậy thì ngon quá, 1 thanh 48GB là dư dả rồi
Quá đỉnh
Nhiều RaM như thế dùng bao giờ cho hết nhỉ!
@lamborghini_08 Làm nặng nó ăn phát một hết
@Brandon T Thường là dùng những cái j , phần mềm nào, công việc cụ thể là gì mà tốn nhiều thế bác??? Và dung lượng thông thường những người đó phải là bao nhiêu GB Ram mới đáp ứng đc đầy đủ bác?
@lamborghini_08 Đồ hoạ. Làm vẽ 2D render 3D thì có nhiêu nó ăn nhiêu. Làm Photoshop, vẽ logo Illustrator, dựng phim Premiere thì 32gb tối thiểu. Còn Kỹ xảo như After Effect thì 64gb mới gọi là tạm dùng.
1 thanh 12GB cho 1 kit 24GB, kể cũng lạ lạ nhỉ 😁 ai thấy 32GB mà hơi thừa thì trúng ý rồi còn gì
Cười vô mặt

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019