Review Lewitt LCT 240 Pro: microphone chất lượng phòng thu cho nhu cầu cá nhân

30/1/2023 12:22Phản hồi: 11
Review Lewitt LCT 240 Pro: microphone chất lượng phòng thu cho nhu cầu cá nhân

Sau một năm sử dụng, Lewitt LCT 240 Pro vẫn là chiếc microphone Condensor gây ấn tượng nhất với mình: thiết kế tinh gọn, âm thanh giàu chi tiết, mức giá dễ tiếp cận.

Tổng quan

Lewitt LCT 240 Pro_1.jpg
Lewitt là hãng chuyên sản xuất thiết bị âm thanh được thành lập 2009, có trụ sở tại Áo, mình vô tình xem được review về Lewitt LCT 240 Pro trên Youtube, thấy ấn tượng quá nên đặt mua về luôn.

Lewitt LCT 240 Pro_2.jpg
Bản thường giá là 159 USD (gồm microphone, mic mount, mút lọc âm và túi da), giá mua thêm Shock mount là 49 USD, Pop filter là 39 USD

Lewitt LCT 240 Pro_3.jpg
Combo bản thường

Lewitt LCT 240 Pro_14.jpg
Mua bản bundle sẽ có thêm Shock mount và Pop filter

Lewitt LCT 240 Pro_4.jpg
Bản màu trắng lúc mình mua ở Việt Nam chưa có, chỉ có màu đen, toàn bộ phần microphone đều là kim loại, cầm nặng tay, hoàn thiện rất tốt, với mức giá tiêu chuẩn 159 USD thì phần ngoại hình làm mình thật sự ấn tượng

Lewitt LCT 240 Pro_5.jpg
Cạnh hông

Lewitt LCT 240 Pro_6.jpg
Phía sau

Lewitt LCT 240 Pro_7.jpg

Quảng cáo

Cổng XLR

Lewitt LCT 240 Pro_9.jpg
Túi da đựng mic, bên trong có lót nhung

Lewitt LCT 240 Pro_10.jpg
Mút lọc âm

Lewitt LCT 240 Pro_11.jpg
Chân gắn mic tiêu chuẩn, lỗ ốc là 5/8

Lewitt LCT 240 Pro_12.jpg

Quảng cáo

Micro có kèm ốc đổi chân sang ¼ (màu đen), hai ốc bạc là mình mua thêm trên shopee

Lewitt LCT 240 Pro_13.jpg
Đây là Shock mount, phần dây màu trắng có thể đàn hồi để triệt tiêu rung động (do va chạm vào microphone hoặc chân đế)

Lewitt LCT 240 Pro_14.jpg
Pop filter kim loại kết nối với Shock mount bằng nam châm

Setup

Lewitt LCT 240 Pro_26.jpg
Setup tiêu chuẩn - Setup với Shock mount + pop filter

*Phần chân mình mua trên shopee

Lewitt LCT 240 Pro_20.jpg
Để sử dụng microphone dùng kết nối XLR cần có một Audio Interface, mình dùng Wave XLR (đây là sản phẩm Lewitt hợp tác với Elgato - hãng chuyên về sản phẩm livestream)

Lewitt LCT 240 Pro_23.jpg
Wave XLR là một Audio Interface nhỏ gọn và rất khoẻ (+75dB), mình đã có bài review chi tiết ở đây: https://tinhte.vn/thread/audio-interface-tuyet-voi-cua-nha-elgato-tren-tay-wave-xlr.3584517/

Audio Interface tuyệt vời của nhà Elgato | Trên tay Wave XLR

Wave XLR có lẽ là sản phẩm làm mình hưng phấn nhất của Elgato, gọn nhỏ, có preAmp khoẻ kéo được nhiều microphone xịn, tinh chỉnh âm thanh qua app Wave Link, cực kì hợp lý cho Solo Content Creator. Gọn nhỏ So sánh với Mixer Yamaha AG03…
tinhte.vn

Chất lượng âm thanh

Lewitt 240 Pro_1.jpg
Lewitt LCT 240 Pro là microphone Condensor, độ nhạy cao (-35.5 dBV), do đó nó có khả năng thu âm thanh rất chi tiết, rất dễ lọt tạp âm nếu thu âm trong môi trường không tối ưu về cách âm.

Lúc mới mua về mình chưa hiểu nhiều về nó, gắn cùng với Scarlet Solo để thu video review sản phẩm thì nó thu rõ cả tiếng chép miệng của mình, video đèn Xiaomi có bạn comment bị khó chịu vì nghe tiếng mình chép miệng =)), mình cũng không biết phải làm sao lúc đó luôn.

Sau đó mình gắn nó vào Yamaha AG03, chiếc Audio Interface này có nút Gain và Volume tách rời nên mình dễ tinh chỉnh giọng hơn, tiếng chép miệng khi này đã không còn, âm thanh của video nghe rất trong và chi tiết (các bạn nghe bằng tai nghe xịn sẽ cảm nhận rõ hơn nữa)

Với khả thu năng thu âm chi tiết, LCT 240 Pro cực kỳ phù hợp để dạy học online, đặc biệt là dạy phát âm, mình nhận được nhiều phản hồi tích cực khi dùng chiếc microphone này dạy phát âm tiếng Anh 6 tháng qua, các bạn học viên nghe rất rõ phần phát âm mẫu của mình.

Ngoài công việc thì chiếc microphone này dùng để hát giải trí cũng rất hay, các bạn nghe thử video mình hát karaoke nha ^^

Nhược điểm lớn nhất của LCT 240 Pro là nó rất dễ thu tạp âm nếu sử dụng trong môi trường không tối ưu về cách âm, may mắn là Lewitt đã kết hợp cùng Elgato để cho ra Wave XLR. Khi sử dụng cùng chiếc Audio Interface này, nhược điểm dễ thu tạp âm của LCT 240 Pro được khắc phục hoàn toàn, nó có khả năng thu chi tiết của microphone Condensor nhưng lại lọc âm tốt như microphone Dynamic.

Mình thử nghiệm thu trong quán cafe thì tiếng nói chuyện trong quán được lọc rất sạch, nếu hậu kỳ thêm thì có thể sử dụng được luôn.

Lewitt LCT 240 Pro là chiếc microphone Condensor rất đáng sở hữu nếu bạn đang làm công việc giảng dạy/ thu video bài giảng vì nó sẽ giúp truyền tải những kiến thức như phát âm ngoại ngữ rất chi tiết và chân thực, qua đó tăng sự tin cậy của học viên và chất lượng dịch vụ bạn cung cấp. Các bạn nghĩ sao về chiếc microphone này, comment chia sẻ nha ^^

Hãy mạnh dạn chia sẻ review về một món đồ, một dịch vụ mà bạn thấy hài lòng nhé. Thông tin của bạn giúp được cho rất rất nhiều người luôn đó, cảm ơn bạn trước :x

11 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Không có gì để phàn nàn
@dragonofchao vừa nhỏ vừa lọc tạp âm kém bác nhỉ
đổi bàn phím khác nữa rồi hả thầy?
cũng muốn mua 1 cái mic có thể cài áo đc nữa nếu quay bên ngoài
Lấy cái nick thầy giáo nghe mắc ới
@lamdainhan10 Thầy Giáo Sang . Nghe sang vs hay mà Bạn.
Cười ra nước mắt
@thaido_design Thật ra éo biết dạy cái gì, mà lấy tên nick là thấy giáo nghe mắc ói, thợ dạy chứ thầy gì
@lamdainhan10 Toàn reivew đồ sang, ko thấy đồ vừa =)))) tìm mua vs setup theo thốn lắm.
Hát karaoke cái này cũng ổ áp phết nhỉ
Tụi condensor như con này chỉ để nhà xài hoặc thu âm ở nhưng nơi có chuẩn bị kĩ, kiểu trang bị cách âm cho phòng không bị vọng tiếng ý…
Hát hoặc thâu gita, gita điện thì ngon lắm, nghe được cả nhết miệng luôn là hiểu nó nhạy đúng chất condensor rồi, nếu ai xài mà sợ nó nhạy quá thì mua cái đồ bọc foam cho mic là được
@Lonely08 thu âm tiếng vừa nhỏ vừa nhiễu bác nhỉ

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019