Góc chia sẻ: một số cách để giúp chiếc ví của anh chị em nhỏ gọn hơn

mig29f
29/1/2023 13:55Phản hồi: 201
Góc chia sẻ: một số cách để giúp chiếc ví của anh chị em nhỏ gọn hơn
Do có một số anh chị em hay nhắn hỏi mình dùng ví sen 4 có tiện không, làm sao lưu trữ hết các loại giấy tờ, dùng một chiếc ví nhỏ như thế nào để hữu ích... nên mình biết bài này để chia sẻ chung về những cách mình đã áp dụng nhé:

1. Đổi sang dùng một chiếc ví nhỏ hơn, và bán hoặc cho lại chiếc ví cũ (lớn) ngay sau đó.
Việc này giống như chuyển từ một căn nhà lớn sang nhỏ, chúng ta sẽ có động lực (và cả áp lực) để tìm ra giải pháp để lưu trữ hiệu quả hơn. Tâm lý của con người khi bị dồn vào đường cùng, thường sẽ tạo ra những kỳ tích, hoặc ít nhiều, chúng ta cũng sẽ có cách thích nghi dần.

2. Tận dụng các khoảng trống trong ví.
Đôi khi do sắp xếp không hợp lý, chúng ta có thể để phí một số diện tích trong ví.

Như hình bên trên, khi mình lưu trữ một "áo mưa mini" thì vẫn còn một khoảng trống nhỏ. Mình vẫn có thể để thêm một vật nhỏ (hoặc giấy ghi chú đã xếp gọn) mà không cần chiếm sang một ngăn khác.
Một cách khác là mình hay xếp các tờ tiền chẳn về một góc, các tờ tiền lẻ về một góc đối diện (ví mình chỉ có 1 ngăn để tiền). Việc này vừa giúp tận dụng không gian, vừa giúp mình dễ tìm theo nhu cầu sử dụng hơn.

3. Lựa chọn các vật dụng đủ dùng và cần thiết.
Bên cạnh tiền bạc và giấy tờ tùy thân, thì những tờ biên lai, giấy thông báo, ghi chú, danh thiếp... nếu không được chọn lọc kỹ, sẽ chiếm một không gian khá lớn trong ví. Do đó chúng ta cần lựa chọn những gì thực sự cần thiết để lưu trữ mà thôi. Hoặc có thể áp dụng cách thêm những cách bên dưới này.

4. Đổi các loại giấy tờ sang dạng nhỏ hơn.
Hiện việc giấy phép lái xe đã có chuẩn thẻ nhựa. Việc đổi giấy này đã có thể thực hiện ở nơi anh chị em cư trú, thủ tục cũng dễ và nhanh gọn.
Giấy đăng ký xe chuẩn mới cũng đã nhỏ gọn hơn phiên bản cũ (chỉ lớn hơn thẻ ATM xíu), nhưng điểm yếu vẫn là thẻ giấy.
(Ảnh: bachhoaxanh)

5. Tận dụng smartphone để giảm bớt các loại giấy tờ ít quan trọng.

Quảng cáo

Một số nơi chỉ yêu cầu mã hoặc hình ảnh của giấy tờ, ví dụ: chỗ quen biết, hoặc những tổ chức không quá khắc khe. Khi đó chúng ta có thể dùng smartphone chụp hình các tài liệu hoặc lưu mã số vào ứng dụng ghi chú để xuất trình khi cần.
Các danh thiếp của đối tác cũng có thể lưu trữ dễ dàng trong smartphone. Các ứng dụng danh bạ ngày nay có khá nhiều trường thông tin để chúng ta lưu trữ đầy đủ về một cá nhân hay cơ quan nào đó.
Nếu anh chị em không có nhu cầu giao dịch nhiều, thì cũng không cần mang theo số lượng lớn thẻ ATM. Cá nhân mình chủ yếu dùng trên các app banking và rút tiền trực tiếp từ ngân hàng (chỉ cần xuất trình CCCD), chứ cũng hiếm khi ra cây ATM.
Lưu ý, ở cách thứ năm này, anh chị em cũng cần có những giải pháp đảm bảo an toàn thông tin cá nhân hiệu quả, tránh bị kẻ xấu khai thác. Cũng như lưu ý sao lưu định kỳ các dữ liệu số quan trọng.

6. Xử lý các tờ tiền lẻ.
Nếu anh chị em không có nhu cầu dùng tiền lẻ, thì việc xử lý cũng không khó. Hầu hết tiệm tạp hoá đều sẽ vui vẻ khi chúng ta đổi tiền lẻ cho họ, hoặc cũng có thể bỏ ống heo. Hay như mình mỗi lần đi chơi, mua vé xem phim xong, có thể dùng tiền lẻ để mua cà rem cho em gái mình. Như vậy có thể vừa xem phim vừa xem em gái ăn cà rem.

7. Dọn ví mỗi ngày (hoặc mỗi tuần, mỗi tháng) một lần.
Trong quá trình này, chúng ta sẽ làm lại các bước vừa nêu ở trên. Đồng thời cũng dễ dàng kiểm soát chi tiêu hơn (trong trường hợp cần lập bảng chi tiêu cá nhân).

Quảng cáo

Anh chị em có thêm giải pháp gì, vui lòng chia sẻ trong phần bình luận nhé. Xin cám ơn mọi người đã quan tâm bài viết, cũng như đã ủng hộ mình trong suốt thời gian qua nhé.

Không liên quan, à, mà cũng khá liên quan, nếu anh chị em cần một chiếc ví nhỏ gọn thì ngày mai 30/01/2023, @Khắc Tên có chương trình rút bài cào giảm giá nhé. Link ở đây, mọi người tham khảo nhé
https://tinhte.vn/thread/qc-dau-nam-den-khacten-com-rut-bai-cao-nhieu-nut-giam-bay-nhieu-chuc.3627676/

[QC] Đầu năm đến Khacten.com rút bài cào: nhiêu nút giảm bấy nhiêu chục % | Viết bởi Khắc Tên

Chỉ một ngày mùng 9 tết, anh em đến cửa hàng Khắc tên ở HN hay SG mua sản phẩm sẽ tham gia rút bài cào may mắn. Bao nhiêu nút thì được giảm bấy nhiêu chục % (8 nút giảm 80%, 2 nút giảm 20%, 3 tiên giảm 100%…) Khắc Tên Hà Nội: Số 18 ngõ 12B…
tinhte.vn

#khacten
#visen
#visen4
#mig29f
201 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Mình cũng đang xài màu này !
@NghiepTranVINA Tiên sinh mặc hường chấm bi thì trả cho ông kia @mig29f đi ổng đi kiếm hôm qua tới giờ đang bực mình đập đồ ở nhà kìa...!!! Kakakakaka
@Lee Chau Đồ vào tay rồi, ngu sao trả lại chứ 😜😜😜
@NghiepTranVINA Nghe đồn ông @mig29f có 2 cái 1 cái pha-ke cái đó hình như tiên sinh đang lấy xài và mặc cái còn lại real chính hãng thì ông đó cất trong tủ sắt với mật khẩu là hàng trăm số...!!! 😆😆😆😆😆
@Lee Chau Mig nào lịnh bợ nhất là mig real nha người ae 😉😉😉
Moá, có màn xem em gái mút cà rem nữa hả 😁
fυck
ĐẠI BÀNG
một năm
@lightingbolt Bạn mod xài loại Durex Kingtex, kích thước chắc chỉ ngang ngửa bọn Hàn xẻng 9cm thôi nhỉ 😌
@fυck Mot bcs này có 29mm thôi bạn ơi 😁
@lightingbolt @fuck Sụyt, 2 anh nói mod vậy đó hở
Khôn như mày :D
@mig29f Sorry mot, nhưng chúng ta nên tôn trọng sự thật 😂😂😂
Bỏ 3 con sâu trong ví này ko ổn tẹo nào
@Thi Eat Apple Bỏ cốp xe đây bác, nóng quá nó hư cao su luôn, về sau cạch không bỏ cốp xe nữa
@Haiminh0912 Thí chủ cho hỏi chắc lúc bấn quá lôi ra mới biết nó hỏng vậy cảm giác như lào 🤣
@thaiduy911 Nhân trần luôn chứ sao nữa bác 😂
@thaiduy911 Thốn và Tức 🤣🤣🤣🤣
không nói nhiều, 5 sao cho mod
@lamtien338 Thank you bạn Lắm Tiền
Hun cái nè
@mig29f Tiền ko có nhưng like với sao thì nhiều nhé mod
@lamtien338 Thank you very much 😍😁
toẹt zời
đang dùng ví sen 4 rất hài lòng
Yêu quá
@Huy Nguyễn 1995 Thank you 😁
Mig lại xài mini à 😄
@Mongtonhatlang
Cười vô mặt
Chúc mừng migf thành đại diện thương hiệu. Thanh niên hiện đại có 3 con sâu.
@Sensaco Cám ơn người anh em, mig đại diện cho thương hiệu ba con sóc hé 😄
@Sensaco Nghe đâu quà tặng mỗi năm 365 chiếc, tài trợ trong vòng 3 năm 😁 tha hồ thổi bong bóng :D
Sản phẩm làm ra để phục vụ cuộc sống mình. Xài cái ví mà phải tính toán tùm lum thì dẹp mẹ đi khỏi mua. Thời gian suy nghĩ để cách xài đó để suy nghĩ cách kiếm tiền mới là người thông minh nha mót 😌😌😌😌
@NghiepTranVINA Cmt của anh chuẩn đó, có cái ví mà cũng pải vắt óc xài ntn nữa thì đúng là hết nói. 😁
Mà bài này nên có chữ QC , kaka
@-Mr.S- PR lộ liễu quá chời 😁😁
@-Mr.S- @NghiepTranVINA rồi 2 anh cứ nói quạch tẹt ra hết đi
Cười mặt nồi
@mig29f Ờ ….. 😌😌😌😌
Dạo này toàn ví nhỉ 😁
@duchaitp Suỵt, sao anh nói quạch tẹt ra hết trơn vậy 😅
mình dùng ví mini từ cách đây 7-8 năm tới giờ thấy quá tiện. ví chỉ cần để 4 loại thẻ: cccd, bằng lái oto, 1 thẻ rút tiền, 1 thẻ credit là đủ xài. nhìn nhiều cụ mang ví dầy cộp, để cả đống hầm bà lằng chục cái thẻ, tiền lẻ tiền chẵn tiền đô tiền linh tinh nhìn gớm.
@jindowing xe máy mình cũng bở cà vẹt vào cốp luôn mà. cái đó mất ví thôi khỏi làm lại chứ mấy khi mất xe 😆
@Heisenb3rg k biết bác xe gì chứ em thấy cốp tụi nó nhét tay vô moi cái 1 không hà nên ít khi để đồ giá trị trong cốp khi gửi xe ngoài
@jindowing mình vứt mỗi cái cavet trỏng trơ ở đáy cốp ấy. bên trên là áo mưa chứ ko có gì mà móc ấy 😆
@Heisenb3rg bác chỉ em xe bác để đâu em đi móc coi nào, kaka
ace biết loại ví nào cất được cả chìa khóa điện của xe ko? đi đâu cũng phải mang 2 thứ lúc quên cái này lúc quên cái kia.
@daimabao2007 Chìa khoá đó dày, chỉ có thể tìm cách móc chung vào ví thôi bạn ơi 🙂
Hoặc để ví trong cốp xe.
Hoặc để ví và chìa khoá chung 1 chỗ.
@daimabao2007 Mua cái "ví" đeo chéo là được, bỏ luôn áo mưa full size, hehe.
@daimabao2007 dòng zip around này là được nhé bác
Screenshot 2023-01-30 171139.png
chỉ cần mọi giấy tờ nó vô hết VNEid sử dụng như bản cứng là thấy gọn liền
@port2life Ở tỉnh vẫn chưa được đâu người anh em ạ 😁
@port2life check in cái gì trên app vneid ? CCCD hả
@mig29f @mig29f Toàn là đi tỉnh nhé, Quy Nhơn-Hội An-Hà Tĩnh-Kon tum, tính gọi CA chỗ nào ko chấp nhận cccd trên app vneid @nefertem 😁 , mà tiếc là chỗ nào cũng chịu chấp nhận & ko biết gọi CA nào!
@port2life Vậy cũng tốt quá rồi nè 😁
Cà vẹt mà nó làm luôn bằng thẻ PET như ATM thì ngon 😁
@mig29f Vậy thì xài luôn App như VNID đỡ phải mang gì luôn 😆
@Heisenb3rg Mình gửi NH nên bỏ giấy tờ còn lại vào cốp xe luôn 😆
@Mr.Whisky bản chất khi mất giấy tờ như cccd hay bằng lái xe thì làm lại còn được; chứ mất đăng ký xe thôi khỏi làm lại. mà ví thường dễ mất hơn xe nên thôi cho đăng ký vào cốp là chuẩn 😃)
mushu
TÍCH CỰC
một năm
@Heisenb3rg Đăng ký xe vẫn cấp lại trong trường hợp bị mất mà. Có cái hơi mất công vì phải chờ CCCD làm xong trước.
đã dùng ví sen từ rất lâu. và không muốn đổi
@vansanghd93 Mình thì mới dùng gần đây thôi, công nhận nhỏ gọn thật 😁
@mig29f ko biết ví sen version mới đã cải tiến chưa chứ trước nó là dạng kẹp tiền nên 1/2 ví tơ hơ ra, khá bất tiện. mình toàn xài ví minimal của leonardo có ngăn rút thẻ phía ngoài thấy rất tiện nhưng gần đây leo ko ra loại ví đó nữa.
@Heisenb3rg Ví sen 4 cũng như ví truyền thống nhưng đơn giản và theo mình là có vài điểm cải tiến hơn nhé 😁
@mig29f vậy là ok hơn trước rồi. trước mình có xài sen 3 nhưng khá bất tiện vì dạng kẹp tiền. nhìn đơn giản nhưng khó xài
@Heisenb3rg Mình thì dùng Sen 3, thấy 4 chạy lên xem rồi lại mua cái 3 khác, kk
thdang
TÍCH CỰC
một năm
Hy vọng trong tương lai khỏi phải dùng ví nữa, vậy là gọn nhất vì mọi thứ tích hợp vào thẻ căn cước hoặc qua app định danh, thanh toán thì quẹt qua điện thoại hay chuyển khoản, giờ có cái ví dù dày hay mỏng cũng cấn phao câu.
@thdang Mình chỉ ưu tiên bỏ ví ở túi quần trước hoặc túi áo thôi 😅
thdang
TÍCH CỰC
một năm
@mig29f Túi nào cũng cấn, tiện nhất là không có nó!
:v
@Jimmii Nam Ơ, gã, sao thế :v
Kiến vàng đậu nhánh mù u
Đi đâu phải có bao cao su bên người
Nhất a đũy @mig29f rồi
@locthuyforever Kẹo ngậm đó anh Lộc ơi 😆
@locthuyforever kẹo ngậm, mình sử dụng mà đứa khác nó ngậm dùm, vì anh mig bị xts mà, kkk
Không có tiền là ví sẽ gọn
@Methylamine ví bây giờ chỉ để ảnh người thân, 1 cái thẻ ATM, 1 cái giấy xe, GPLX và CCCD, vài trăm ngàn để đổ xăng, còn lại thì... có gì nữa đâu mà để
Cười vô mặt

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019