#Tet23: Review Coggle.it (bản free) - Dùng Mindmap lên kế hoạch cho năm mới

Anh Giáo Minh
29/1/2023 19:29Phản hồi: 56
#Tet23: Review Coggle.it (bản free) - Dùng Mindmap lên kế hoạch cho năm mới
Ngoài tận hưởng kỳ nghỉ dài bên gia đình, thì thời khắc chuyển giao năm cũ và năm mới cũng là lúc để mình "lắng lại" để lên kế hoạch cho tương lai và mấy năm gần đây Coggle.it là công cụ mình lựa chọn.

Tại sao mình lên kế hoạch bằng Mindmap và tại sao lại dùng Coggle

Khác với kế hoạch công việc hàng tuần, hàng ngày, vốn cần sự chi tiết, đầy đủ thông tin thì kế hoạch năm, với mình, lại cần sự sáng tạo, bay bổng một chút, cũng là 1 cách để bản thân nghĩ được những ý tưởng hay ho để thực hiện dần dần trong năm.

Các phần mềm Mindmap rất phù hợp cho mục đích này, các bạn có thể tạo rất nhiều nhánh, tương ứng với mỗi đầu việc > đầu việc con > đầu việc con-của-con đến vô tận, mà vẫn dễ nhìn và thấy được tính liên kết.

Cùng với đó, bạn vẫn có thể thêm ảnh, thêm ghi chú, đường link liên quan,...

Thao tác đơn giản

Chỉ cần vài giây là có thể thành thạo các thao tác, bạn chỉ cần ấn vào đúng 1 nút duy nhất theo 2 cách chuột trái / phải là có thể mở full tính năng cơ bản để tạo mindmap.

Chính sự đơn giản, tiện dụng này khiến mạch suy nghĩ, sự sáng tạo không bị đứt quãng, rất hợp cho việc lên kế hoạch đầu năm.

coggle 2.png

Tự sắp xếp - Auto-arrange - tính năng đáng giá nhất

Trước
Sau:

Hồi bé mình cũng từng làm mindmap trên giấy để học, nhưng chỉ được thời gian ngắn vì 2 nguyên nhân

Quảng cáo

- Giấy thì hữu hạn, kiến thức thì quá nhiều, không vẽ nổi.
- Vẽ xong thì lại thấy nhiều chỗ chia nhánh quá nhiều, không tẩy đi vẽ lại được.
- Đa phần các app Mindmap khác thì lại mất phí tính năng này.
Riêng Coggle thì có sẵn, không mất phí giúp bạn luôn có được 1 mindmap - sạch, đẹp, gọn gàng để tiện xem lại mỗi khi cần.

Một số tính năng khác hữu dụng

Đa nền tảng - Coggle có trên cả iOS, Android, Web và tốc độ mở app đều rất nhanh, tuy nhiên app trên iOS không tối ưu hiển thị lắm, dùng được nhưng chưa đẹp, đủ để xem nhanh, còn chỉnh sửa trên máy tính vẫn tiện hơn.

Giao diện trên app iOS

Tính năng chia sẻ - Bạn có thể thêm bạn bè, người thân vào để cùng tạo mindmap, đưa ra bình luận, ý kiến,...

Quảng cáo

Download dưới dạng PDF, ảnh - tiện cho việc gửi / thuyết trình nếu cần.
Chuyển đổi thành dạng gạch đầu dòng - Cái này riêng với mình rất tiện, vì Coggle dù tiện là vậy, nó chỉ hợp để "lên ý tưởng" còn để thực thi các ý tưởng đó, tương tác, cập nhật tiến độ,... mình vẫn cần chuyển qua Google Sheets cho tiện, nên xuất được thành dạng như thế sẽ tiện hơn nhiều khi copy paste sang Sheets.

Giao diện khi xuất thành dạng Plain-text Outline - file .txt có thể mở bằng Notepad rồi Paste sang Google Sheets.

Tóm lại

Điểm mình thích
  • Dễ sử dụng
  • Đa nền tảng
  • Tính năng tự sắp xếp - auto-arrange
  • Xuất sang định dạng Plain-text
  • Miễn phí với tất cả tính năng trên, các tính năng mất phí cũng không quá cần thiết
Điểm mình chưa thích
  • App trên điện thoại chưa thật sự thân thiện
Năm mới của anh em thế nào rồi, nếu chưa làm xong bản kế hoạch thì thử Coggle nhé, biết đâu lại hữu ích, cảm ơn anh em đã đọc bài, chúc anh em năm mới vui vẻ.

Link website
Link app iOS
Link app Android

Hãy mạnh dạn chia sẻ review về một món đồ, một dịch vụ mà bạn thấy hài lòng nhé. Thông tin của bạn giúp được cho rất rất nhiều người luôn đó, cảm ơn bạn trước :x

56 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Cảm ơn chia sẻ của bạn nhưng mình thì vẫn trung thành với cuốn sổ và cái bút hơn 😁 nó không bị gián đoạn như kiểu dùng app này. Cho đến giờ mình chưa hề gặp một app nào đem lại cái trải nghiệm liền mạch như sử dụng sổ và bút ghi chú.
@hieppt88 trước mình thấy có 1 bên còn dùng Notion để làm documentation, tutorial cho ứng dụng của họ, thấy rất hay và đẹp, có thời gian sẽ vọc vạch thêm 😁
hieppt88
ĐẠI BÀNG
một năm
@Anh Giáo Minh Viết doc cho app thực ra chỉ cần markdown như anh em trên Github vẫn làm. Notion giúp cái doc ấy trực quan hơn, dễ tùy biến hơn và nhúng đc nhiều thứ hơn.
longkun
ĐẠI BÀNG
một năm
@smartphone261 ội vậy á vậy trình độ ghi chú của bạn ở 1 cmn cái tầm rồi 😆 mình cmt cho nó vui thôi chứ kệ
@longkun Trời đất ơi 😃) ghi chú là công việc bình thường để tự bản thân mình sử dụng chứ có cái gì mà tầm này tầm kia đâu mà bạn nói quá lên thế. Nói vui thì thế chứ nói nghiêm túc thì công việc của mình không xa rời cái bút với cuốn sổ được 😁
Ôi đúng thứ mình đang cần đây rồi, đa nền tảng và quan trọng nhất là sync giữa điện thoại và nền web
tool nay minh xai chac phai 5-6 nam roi. ve diagram con them thang diagram.net nua.
pocket
TÍCH CỰC
một năm
Đáng giá nhất của trang này là dùng và đồng bộ trên bất kỳ thiết bị nào có trình duyệt.
hay để mình thử, nhưng mà mấy cái nhánh của nó hơi ngoằn ngoèo, chắc mình quen dùng mindnode
@Chill With Dan hồi đầu mình dùng Auto-arrange bị khóa cho tài khoản premium, nhưng sau đó mở ra dùng free thì đỡ ngoằn ngoèo luôn hehe 😁
Noted lại để chia sẽ cho người khác, riêng mình sau vài phút vọc vạch chắc sẽ quay về draw.io
Mình dùng mindmester
@neo.nguyen275 Mình thấy gitmind chỉ free 10 maps, coggle không giới hạn số maps free luôn đó bạn
@Anh Giáo Minh Sao mình thấy nó để 3 nhỉ. Hay bác để public?
@zombie01 Mình để public nhé, cũng k có thông tin gì quan trọng và cũng khó mà người khác xem dc trừ khi dc share link
@neo.nguyen275 Giá của Mindmeiser rẻ nhất rồi. Với cũng có đa nền tảng mà bạn. Xài trên app, pc web đều được
Ngon nè, đúng thứ mình cần.
"Xuất thành dạng Plain-text Outline - file .txt có thể mở bằng Notepad rồi Paste sang Google Sheets." Là ưng cái bụng à nha😊
@Wukoi hehe, công nhận, chứ lên ideas thẳng từ Google Sheets thì hơi tù túng, nhưng thực hiện ý tưởng mà trên mindmap thì thiếu thốn lắm, nhất là mấy cái phải tương tác qua lại nhiều người
Cu Gồ là em Gu Gồ🤣
nghp
TÍCH CỰC
một năm
bình thường xài app, bác show cái web này xài tiện hơn app. Thanks
suu_nhi
ĐẠI BÀNG
một năm
Khá OK
vocweb
ĐẠI BÀNG
một năm
Vẽ trên iphone là đuối luôn, rất khó sử dụng.
@vocweb Mình cũng chỉ dùng trên web, app chỉ để xem lại map đã vẽ, cũng vì thế nên app bị rating rất thấp trên Appstore, nhưng dc cái rẻ và phù hợp nhu cầu hehe
"App trên điện thoại chưa thật sự thân thiện"
Điện thoại chỉ nên dùng để xem mindmap thôi, chứ để tạo ra nó thì nói thẳng ra là rất lởm. Mình dùng khá nhiều app rồi & chốt lại cũng chỉ dùng trên máy tính là tốt nhất (desktop/laptop).
Hiện tại đang dùng XMind. Tạo xong, lưu dạng ảnh, sau đó bắn qua điện thoại để mang đi nếu cần. Mà đa phần toàn lấy điện thoại chụp hình lại là xong.
Cười vô mặt
@LRA Dùng app thì dc cái là các map dc đặt cạnh nhau tiện tra cứu hơn, và lúc mình sửa là nó tự update theo nên mình thấy vẫn cần.

Còn nếu xuất ảnh ra thì ko tự update dc nữa và dễ bị lẫn vào các ảnh khác ấy 😁
m vẫn kết hợp nhiều loại vừa sổ và bút viết, vừa một đống app note (ưu tiên đa nền tảng)
@oxechip mình cũng thế, combo các công cụ của mình như sau:

- Sổ bút - dành cho khi họp hoặc gặp học viên trực tiếp
- Coggle - mindmap - khi lên ý tưởng
- Google Keep - công việc cá nhân + ghi chú nhanh + viết bài đơn giản (caption, post ngắn)
- Todoist - công việc công ty cần tương tác với nhiều người
- Google Sheets - nội dung chi tiết, phức tạp, bài viết dài

Gần đây còn có thêm Ticktick - chuyên note Shopping + ghi những thứ khi mấy cái kia quá tải 😅
MetalArm
ĐẠI BÀNG
một năm
@trungkien77899 làm 1 bài hướng dẫn đi b 😁
@trungkien77899 rất hóng bài chia sẻ về Padlet của bạn, trước mình cũng định tìm hiểu mà chưa có thời gian 😁
mình đang dùng mimind, mà bản free của nó ko hỗ trợ đồng bộ giữa các thiết bị. Cái này bản free có đồng bộ đúng ko nhỉ
@quocnam94 Có đồng bộ nhé bạn ơi
M@trixs
ĐẠI BÀNG
một năm
Sau khi đã sử dụng qua 7x7 49 phần mềm/ứng dụng vẽ MindMap thì mình đã dừng lại với MindMaster, Để nói về nó thì mình so sánh giữa Word/Notepad và MindMaster/Các phần mềm/ứng dụng vẽ MindMap khác.
Có điều phải tốn xèng khi chơi đồ ngon nha mấy bạn.
Cảm ơn bạn, để thử xem sao. Bữa giờ toàn viết vô sổ và đúng là khó thay đổi hay bổ sung điều chỉnh
@lightingbolt hồi cấp 2 mình dùng mindmaps để vẽ sơ đồ các phản ứng hóa học trên giấy và học rất thích, nhớ lâu, nhớ kỹ, nhưng vì giấy có hạn, không chỉnh sửa, bổ sung được nên đến kỳ 2 cũng bỏ và dốt Hóa từ đó đến giờ
Cười ra nước mắt
@Anh Giáo Minh Lý do rất thuyết phục 🤣🤣🤣

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019