Thêm một lựa chọn giá rẻ chụp chân dung cho anh em sử dụng Fujifilm

Hoàng Hải.
1/3/2023 13:54Phản hồi: 74
Thêm một lựa chọn giá rẻ chụp chân dung cho anh em sử dụng Fujifilm
Hôm qua thì Samyang mới vừa ra mắt chiếc ống kính AF 75mm f/1.8 dành cho những chiếc máy Fujifilm ngàm X. Với sản phẩm này thì anh em sẽ có góc nhìn đâu đó vào khoảng 21.9 độ và khoảng cách lấy nét tối thiểu là 69cm.

Samyang AF 75mm F1.8 X bao gồm 10 thấu kính chia thành 9 nhóm khác nhau với phần kính 2 HR (Khúc xạ cao) và 3 ED (Tán sắc cực thấp) mang lại độ tương phản và chi tiết tốt ở toàn bộ bức ảnh.

Trên thân của chiếc lens có một vòng nhỏ màu đỏ khiến cho sản phẩm này nhìn nổi bật hơn. Đồng thời, ống kính cũng được Samyang hoàn thiện theo kiểu nhám mờ và cho khả năng chống chịu thời tiết nhẹ với bụi và mưa nhỏ.

Samyang AF 75mm F1.8 X được quảng cáo là có khả năng lấy nét nhanh và chính xác, hoạt động êm ái và mượt mà ngay cả ở chế độ quay video không cần tripod hay gimbal.

Các thông số chi tiết của Samyang AF 75mm F1.8 X:
  • Khẩu độ: f1,8 – 22
  • Cấu trúc quang học: 10 thành phần trong 9 nhóm
  • Lớp phủ: UMC
  • Khoảng cách lấy nét tối thiểu: 69 cm/27,2 inch
  • Tỷ lệ phóng đại: x0,13
  • Kích thước filter: 62 mm
  • Đường kính: 70 mm
  • Ngàm: Fuji X
  • Góc nhìn APS-C crop: 21,9 độ
  • Chiều dài: 69,3 mm/2,7 inch
  • Trọng lượng: 259g/9,0oz
  • Chống chịu thời tiết nhẹ
  • Công tắc chuyển chế độ AF/MF

Hiện chưa có bất kỳ thông tin nào về giá của chiếc ống kính này, theo như chiếc 75mm ngàm EF của Sony có giá $299 nên mình nghĩ giá của chiếc ngàm X cũng sẽ loanh quanh cỡ đó mà thôi.

Nguồn
74 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Fuji ngày càng nhiều lens ngoài ngon bổ rẻ và xấu, quá đã
@anhnd911 bạn đọc cho rõ cái cmt coi nào, bạn ấy bảo lens ngoài - ngon bổ rẻ - và chụp xấu 🤣, điển hình như con lens này, dành cho người mới tập chơi thì được, mình thấy bokeh chưa tới, đang còn nhập nhằng, nhìn hình chụp con chim sẽ thấy.
Và mình nhìn thấy cái hình demo quảng cáo không ăn khớp với cái ống kính thì phải, quảng cáo ống kính chụp chân dung nhưng lại chèn cảnh núi non hùng vĩ, ủa đâu phải quảng cáo ống kính chụp phong cảnh đâu má Samyang?
@hieu282828 Nếu bạn không biết thì phong cảnh yêu cầu những ống kính tele chất lượng cao, chi tiết tốt, ít quang sai, đặc biệt là trường nét phẳng của thiết kế Double Gauss như con 75 này, để có thể nét từ tâm đến viền.
@Quang Hưng Phạm trường nét phẳng sẽ kéo khung ảnh lại gần nhưng lại phẳng ra, phù hợp với quay gia đình, còn chụp cảnh núi rừng thì nên lấy ống kính kia sẽ tạo độ sâu
@hieu282828 chân dung là tinhte tự kêu chứ hãng ko kêu, lens tele thường dc dùng chụp phong cảnh nhé
Ghi sai tùm lum quá mod. 69 cm hay mm? 55mm hay 75mm? Ghi option thì đc chứ chưa biết giá mà phán rẻ mắc cái gì ?
@Dragao_ct92 Mình sửa rồi. Cám ơn bạn. Còn về giá thì các sản ohaamr của samyang trước giờ vẫn rẻ mà bạn. Specs giống con cho sony fe nên dù cao đi nữa vẫn là sp giá rẻ với lens chính hãng fuji thôi bạn
@Dragao_ct92 Cái lens 260g với filter 62 bé tí ti, nhỏ nhẹ hơn con sony FE 85 1.8 nữa mà giá mắc cái nỗi gì...
@Brandon T lens sony còn thua cả nikon nữa bác nhỉ,hic
300$ cũng ổn mà 75 trên crop cũng hơi dài khó chụp trong nhà
nhu cầu đơn giản. Fuji hay sony, dòng nào dễ chơi bạn
@Tiến Hoàng Minh Lens cứng 23 rồi sao chụp bokeh
@congthanhgiong Bạn đã phê chưa :😎
@ngocthach410 Phê
mấy cái chụp cận cảnh thế này thì điện thoại cũng làm được, ít ra phải chụp thấy toàn thân 1 người trưởng thành rồi mở khẩu độ lớn nhất xem mức độ xóa phông thế nào, đó mới gọi là ống kính chụp chân dung.
@bạn nhật không xóa phông thì về lấy tấm vải che đằng sau như chụp ảnh thẻ nhé. hay lấy cả cảnh vật đằng sau rõ mồn một lẫn vào ảnh chụp người luôn? hiểu người ta phân biệt phong cảnh và chân dung như thế nào không?
@Bạch Vân Đạo Nhân Tư duy huyền thoại của mấy thằng già lọm khọm với ống 70 200 F4L đây sao
@bạn nhật Có tiền mua không ranh con? 70_200 mm, f/2.8 mới đáng nói. Được thấy các bức ảnh chụp bằng ống kính đó bao giờ chưa?
@Bạch Vân Đạo Nhân Bởi mấy khứa tụi bay già rồi lụi tàn thì nền nhiếp ảnh gia quốc dân mới khá lên được haha, hở tí lôi tiền mấy con ống cỏ ra chém ác dữ
Cứ tham mấy cái thông số, chứ lens ngoài bọn này ra ảnh màu xấu bỏ mẹ
299$ -> “Rẻ” -> 😳😳😳
@Nguyễn Đình Minh Thi Rẻ so với lens hãng.
@Nguyễn Đình Minh Thi So với con 56 1.2 thì giá này rẻ còn gì nữa
@Nguyễn Đình Minh Thi thì rẻ 1 nửa so với chính hãng rồi, bạn cầm cái lens hãng 10tr rồi kk
@Nguyễn Đình Minh Thi Lens camera giá đó là bèo
Bokeh xấu, build không hợp máy... xài với Sony hay Olympus thì được chứ gắn vô Fuji lạc tông.
@Wolfrain chuẩn, mình thấy bokeh xấu, vừa mới cmt ông ở trên lướt xuống thấy có người cùng quan điểm
Bokeh khá tròn và mượt
bahuy77
ĐẠI BÀNG
một năm
Cho mình hỏi ngu tí:
Ngàm X có nghĩa là bất kỳ máy Fuji nào có ký hiệu X là khớp được đúng kg ah?
Vi dụ như: X-M1...chẳng hạn.
Thanks!
@bahuy77 Sắp mua máy à
bahuy77
ĐẠI BÀNG
một năm
@congthanhgiong ah! Mình có chiếc X-M1 mua lâu rồi bạn.
Không chuyên về chụp ảnh, chỉ dùng khi đi du lịch, tết...
Đang dùng lens kit.
@bahuy77 bán, mua XE4 hấp dẫn hơn, sẽ thích chụp hơn
bahuy77
ĐẠI BÀNG
một năm
@congthanhgiong Hihihihi! Cũng thích lắm mà ít dùng đến nên không chú ý đầu tư.
Mình từ trước đến giờ chỉ mua thêm chứ kg bán kể cả đt, iPad, đồng hồ....
Fuji mấy cái lens for sài chán òm, với lens hãng F2 thì cũng rẻ.
@luong.binh Viltrox với Sigma, Tamron mà chán hở, mấy bọn này len đang bá đạo đấy, chất lượng chả thua len hãng mà giá rẻ, tất cả các dòng Ca, Ni, So hay Fuji các len for này đang hot lắm đấy
@anhnd911 Đó là quan điểm của mình, lens for crop fuji toàn lens giá rẻ thì kém. Tamron cho fuji thì giá gần bằng lens hãng rồi. Sigma thì dòng thương thôi, chất lượng anh em fuji tự đánh giá là thua, còn dòng Art thì không có cho crop
@luong.binh Thế mà trên thị trường len for tất cả các hãng đều hot luôn, điển hình con sigma 24-70 art sony siêu hot, bên fuji mấy con viltrox 56, viltrox 33, ae fuji còn săn tìm, con tamron 17-70 thì cả sony và fuji đều hot. Mình bán đồ máy ảnh nên biết rõ. Mình dựa vào thực tế, thống kê, lượng khách hỏi và mua chứ không phải quan điểm cá nhân. Xem các utuber nước ngoài họ so sánh thì ảnh 1 len viltrox và len fuji hãng khá là khó nhận ra vì giống nhau
@anhnd911 Mình cũng đang xài Fuji, mà xem review lens for của youtuber nước ngoài và review miệng của user VN khác quá b ạ 😆))) đụng đến lens for là kiểu gì cũng có ng bay vào chê
@Rachmaninoff Các hãng như Sigma, Viltrox, Tamron len càng ngày càng ngon, giờ riêng về len là các hãng này đang trên cơ len chính hãng Canon, Nikon Sony, Fuji luôn, số lượng len thì giờ 10 len bán ra chắc 6 len là len for rồi, chỉ là họ ko làm dc body thôi
Dân chụp ảnh
So với viltrox 75 pro có cửa gì ko nhỉ
@congthanhgiong F1.2, có 16 thấu kính được chia ra 11 nhóm, so với F1.8, 10 thấu kính chia làm 9 nhóm
Giá viltrox cỡ gấp đôi
Sơ sơ thế là đã thấy khác rồi
8600gt
ĐẠI BÀNG
một năm
Mình có dùng một chiếc XP 85mm ngàm EF của Samyang. Chất lượng vượt trội hơn cả con 85mmL mark II. Bản thân Samyang cũng có khá nhiều lens xịn, mong là sẽ giữ phong độ.
Chơi máy ff chụp đẹp hơn so với hệ crop
@tyhn Ko hẳn bạn ạ
kukarb
ĐẠI BÀNG
một năm
viltrox cũng có con 85mm f1.8 cho Fuji giá 7tr. So với con này kb sao nhỉ
Có vẻ khá nét nhưng bokeh nhìn hơi chán
cũng đáng để mua trải nghiệm đó chứ 😆

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế