Hướng dẫn làm Hộ chiếu có gắn chip, làm online, gởi về tận nhà

Nam Air
6/3/2023 7:30Phản hồi: 698
Hướng dẫn làm Hộ chiếu có gắn chip, làm online, gởi về tận nhà
Vậy là hồ sơ làm online hộ chiếu có gắn chip điện tử của mình đã thành công, đây là bài hướng dẫn chi tiết các bước thực hiện và xử lý tình huống sai sót xảy ra nếu có, mời anh em cùng tham khảo để khi làm sẽ trơn tru thuận tiện hơn.

Bước 1: Lưu ý

• Nếu anh em bị mất hộ chiếu cũ sẽ phải điền tờ khai TK05 - Thông tư số 73/2021/TT-BCA, link tải tờ khai ở đây.
  • Nếu cấp lại do hộ chiếu cũ bị hư hỏng thì lệ phí là 400.000đ. Vì vậy nếu hc cũ của anh em còn hạn mà không bị hư hỏng thì đừng chọn mục đề nghị cấp lại do hộ chiếu cũ bị hư nha, lệ phí là 400.000đ thay vì 200.000đ nha.
  • Nếu hộ chiếu cũ còn hạn anh em cần phải nộp lại. Họ sẽ bấm lỗ hc cũ và gởi trả lại khi cấp hc mới (gởi chung về nhà).
  • Chỉ được nộp hồ sơ 1 lần, nếu đã nộp rồi mà cần chỉnh sửa thông tin thì phải xóa hồ sơ cũ và nộp lại (xem hướng dẫn ở gần cuối bài)
  • Bưu điện chỉ thu tiền chuyển phát nhanh khi hộ chiếu được gởi về tới nhà, anh em cảnh giác thủ đoạn gọi điện thoại yêu cầu chuyển tiền cước nha.
  • Anh em cấp hộ chiếu lần đầu tiên sẽ gởi hồ sơ ở cấp tỉnh; làm từ lần thứ 2 trở đi có thể gởi hồ sơ ở 2 chỗ là cấp tỉnh + cấp Trung Ương.
Link nộp hồ sơ cấp tỉnh
Link nộp hồ sơ cấp Trung Ương

Bước 2: Cần chuẩn bị những thứ sau đây

Cách chụp trang 2-3 hộ chiếu cũ

Bước 3: Các bước thực hiện trên website DVC của Bộ Công an

Đăng nhập tài khoản DVC của Bộ Công an ở đây

Ở mục Quản lý xuất nhập cảnh chọn Cấp hộ chiếu phổ thông trong nước
Link nộp hồ sơ cấp tỉnh
Link nộp hồ sơ cấp Trung Ương

Bấm nộp hồ sơ

Tiến hành nộp hồ sơ, gồm có 5 bước như sau:

Quảng cáo

Kéo xuống dưới, đầu tiên anh em sẽ upload hình thẻ 4x6, ảnh chụp rõ nét 2 mặt CCCD. Ảnh hợp lệ sau khi up lên sẽ được thêm chữ HopLe ở cuối tên file.

Những thông tin ở mục 1 tới 8 (tên tuổi, ngày sinh, địa chỉ thường trú vv) của anh em sẽ được tự động điền từ CSDL quốc gia về dân cư, anh em chỉ cần kiểm tra lại coi có đúng hay không.

Điền các thông tin mục 10 - 13:
noi-dung-cap-ho-chieu - Copy.jpg

Chọn Nội dung đề nghị cấp hộ chiếu, ví dụ cấp lại hộ chiếu cũ bị mất/hết hạn. Nhớ tick vô chỗ Cấp hộ chiếu CÓ gắn chip điện tử nha.

Quảng cáo

Tiếp tục kéo xuống dưới, không có mục 15-16 đâu nha anh em khỏi tìm, tới thẳng luôn Mục 17 là Chọn cơ quan tiếp nhận. Tiếp theo là đăng ký gởi passport về nhà bằng đường bưu điện.

Ở chỗ này điền số tài khoản ngân hàng để hoàn tiền lệ phí nếu bị lỗi gì đó.

Khúc này quan trọng nè: Upload đơn cớ mất hộ chiếu (nếu có), ảnh chụp trang 2-3 hộ chiếu cũ mà anh em đã chuẩn bị.

Xong 98% rồi đó, anh em bấm Đồng ý & Tiếp tục. Hồ sơ của anh em sẽ được up lên, anh em kiểm tra lại một lần nữa các thông tin còn sai sót gì không, hình 4x6 đẹp trai đẹp gái chưa. OK hết rồi thì bấm NỘP HỒ SƠ.

Đây, hồ sơ của anh em đã được nộp xong, có mã số hồ sơ để anh em tra cứu, theo dõi thông báo luôn

Bước 4: Quan trọng! Xử lý các phát sinh CÓ THỂ xảy ra

1.Hủy hồ sơ cũ, nộp lại khi có sai sót:

Nếu vì lý do nào đó mà anh em khai hồ sơ bị sai, hoặc ảnh 4x6 không ưng ý, anh em có thể hủy hồ sơ để nộp lại, làm như sau:

Bấm vô mục tra cứu kết quả, nhập mã hồ sơ đã được cấp khi nãy, bấm Chi tiết hồ sơ

Kéo xuống dưới cùng rồi chọn Hủy hồ sơ ở góc trái bên dưới, nhập lý do yêu cầu hủy hồ sơ, bấm Hủy hồ sơ

Sau khi có thông báo Hồ sơ đã hủy, anh em có thể nộp lại hồ sơ mới.

2. Cập nhật, bổ sung hồ sơ khi được yêu cầu:

Lần trước mình làm passport là cái pp cũ đã hết hạn, nên không cần phải lên nộp lại cái cũ.

Lần này passport màu tím than mới được cấp có 2 tháng à, nên phải lên nộp lại.
Đây là email của DVC gởi cho mình, yêu cầu lên Phòng Xuất nhập cảnh nộp lại cuốn hộ chiếu cũ tại quầy số 2-3.

Trong email có nói trước khi nộp lại cuốn hộ chiếu cũ, mình cần làm BƯỚC 1 là cập nhật bổ sung hồ sơ. Anh em vô mục Tình trạng hồ sơ, có cái nút Cập Nhật tô màu xanh dương, bấm vô đó, thực hiện cập nhật theo yêu cầu.

Đây, mình đã lên nộp lại cuốn passport cũ rồi nha. Anh em gặp cán bộ tiếp dân lấy 1 tờ khai (nhỏ bằng bàn tay thôi) điền số hồ sơ + số CCCD xong tới nộp lại ở quầy số 2-3.

Sau khi nộp lại cuốn hộ chiếu cũ, tình trạng hồ sơ của mình đã chuyển thành Đã bổ sung hồ sơ, xong 99% rồi đó anh em.

Bước cuối cùng: đóng lệ phí online

Sau khi anh em hoàn tất mọi bước, hồ sơ đã được duyệt thì anh em sẽ nhận thông báo đóng lệ phí, thanh toán online luôn.

Buổi sáng mình đi nộp lại cuốn passport cũ, buổi chiều là có báo đóng phí 200k luôn. Thông báo đóng lệ phí được gởi qua email + tin nhắn SMS luôn, anh em không sợ bị sót thông báo.

Đóng phí xong, coi lại trong mục Chi tiết hồ sơ là không Hủy được nữa nha, chỗ đó sẽ thành nút lấy biên lai đóng tiền.

Anh em đóng tiền qua tài khoản ibanking ngân hàng hoặc ví điện tử Viettel Money, Ví VNPT nha (bỏ Momo rồi). Cái biên lai đóng tiền qua VCB của mình đây:

Đây, đóng phí là xong 100% luôn, sẽ có thông báo thời gian trả hộ chiếu cho anh em, gởi tận nhà qua đường bưu điện. Anh em nhớ lưu ý là khi bưu tá ship hộ chiếu về tận nhà mới thu cước phí nha.
Lưu ý khi làm hộ chiếu online: bưu điện chỉ lấy tiền khi giao tận nhà (tinhte.vn)

Chúc anh em thành công!

Tổng hợp hướng dẫn Dịch vụ công thời 4.0

Dịch vụ công online cho phép anh em thực hiện những thủ tục hành chính trực tuyến mà không cần phải trực tiếp ra Công an Phường/Quận để nộp hồ sơ. Mời anh em cùng điểm qua những DVC đã có thể thực hiện ngay tại nhà: Các Dịch vụ công làm online 1.
tinhte.vn
698 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

không biết ở các tỉnh có chưa, chứ đi làm trực tiếp hồi đầu tháng 3 thì chưa có chip, chắc phải chờ thêm quá, tháng 5 thì lại hết hạn rồi

cái quy định ảnh thẻ để "ở đây" mà quên gắn link kìa bro
@cheetah_fast mất hộ chiếu phải ra c.a phường làm giấy xác nhận, up lên hồ sơ dvc, ko phải chọn mất là xong đâu bạn.

chọn cấp lại bổ sung hồ sơ nộp hc cũ bằng cách gửi bưu điện hoặc nộp trực tiếp đều đc. nếu nộp trực tiếp thì nhanh.
@barrettroyal mất hộ chiếu, nếu nộp qua bưu điện mới phải có chữ ký của công an. Nộp trực tiếp hoặc online thì ko cần mà
@ho_tu_kiet Mất hộ chiếu thì bạn phải tải mẫu đơn trình báo mất hộ chiếu, đem ra công an ký đóng dấu rồi đính kèm lên mới được chứ bạn.

Hay là bây giờ cập nhật chỉ cần tải mẫu đơn về điền vào rồi up lên là được ?
@barrettroyal (5) Trưởng Công an phường, xã, thị trấn nơi công dân đang cư trú hoặc nơi báo mất hộ chiếu xác nhận thông tin nhân thân của người viết đơn nếu người báo mất có nhu cầu gửi đơn đến cơ quan Quản lý xuất nhập cảnh qua đường bưu điện.
Nếu hộ chiếu còn hạn, nhưng ID là CMND. Giờ mình đổi sang CCCD thì chọn mục nào nhĩ. Chi phí không biết bao nhiêu?
@chocolate12345 đơn vị nào y/c bạn đổi vậy? mình đi nước ngoài có phải đổi gì đâu?
@thuanplus Chưa gặp trục trặc thì ko sao thôi, lỡ có chuyện gì rồi giấy tùy thân với passport ko khớp mà cái tờ giấy xác nhận số cmnd lại ko có trong người, đợi xác minh mất thời gian hỏng hết việc, ko thấy nói là bắt buộc đổi nhưng mà dc khuyên là nên đổi để tránh phiền phức
@VNPT001 ko cần đâu bạn, mình dùng hc cũ màu xanh bộ đội số cmnd đi bay bình thường, rồi mình làm hc mới có số cccd ko nơi sinh thì đi bay bị hỏi suốt rất phiền. nên mình mới làm lại hc gắn chip có nơi sinh cho đỡ rắc rối.

hộ chiếu ko có nơi sinh đi ra HQVN cũng hỏi, đi nn HQ cũng hỏi. bà mẹ vn anh hùng
@thuanplus Bạn nên cẩn thận thig hơn. Vì nếu có vấn dề rắc rối mất thời gian lắm. Mình ít thì 6 tháng bay về 1 lần nhưng luôn cập nhật thông tin mới để khỏi bị phiền hay mất time. Hahaha
lovesen
ĐẠI BÀNG
một năm
Chỗ tiếp nhận làm nhanh nhỉ, mình làm lầm đầu ở HN mà nộp 3 hôm rồi còn chưa được xử lý vẫn treo =)))
ho chieu.png
@lovesen thường trú tỉnh nộp tại HN đc ko bác nhỉ?
lovesen
ĐẠI BÀNG
một năm
@dbdbdbdg Được bạn ơi, có CCCD thì bạn có thể nộp được HN
lovesen
ĐẠI BÀNG
một năm
@Lee92 Của mình mất tầm 3 ngày mới được chấp nhận và thanh toán ;)). Giờ chờ tiếp 12 ngày 😃
Lee92
TÍCH CỰC
một năm
@lovesen Chúc mừng bác vào team chờ ngày cầm Hộ chiếu trên tay 😁
Khuyên bác nào đang cần gấp thì vẫn nên tới làm trực tiếp, mình cả tin cái hứa hẹn "8 ngày" và làm online, giờ 2 tháng rồi vẫn chưa có, k bay được. Khiếu nại cũng không thấy trả lời luôn.
@maisonsmd Bạn có thử phản ánh trên cổng dịch vụ công chưa
@Philip2000 @Philip2000 mình đăng 2 phản ánh trên đấy mà ko có phản hồi. Mà sau 3 tuần cố liên lạc bằng số điện thoại về tỉnh không được thì cũng có người chịu nghe máy. Họ bảo xong lâu rồi mà do chưa đóng phí vận chuyển trước nên ko ship, vậy là phải chuyển khoản riêng cho họ. Rõ ràng lúc tạo hồ sơ thì hệ thống ghi rõ "trả phí vận chuyển lúc nhận", và lúc đấy chỉ bắt đóng 200k, giờ lại bảo chưa đóng phí vận chuyển nên ko ship. Nói chung tùy tỉnh tùy người bác ạ.
@maisonsmd Đáng ra là họ đưa bưu điện giao tới cho bạn rồi bạn mới trả tiền lúc nhận mà còn cái này làm ngược vậy
@Philip2000 chịu bác ạ, số hóa nghe thì hay, mà các tỉnh làm ăn chán quá, đúng là trên nóng dưới lạnh.
làm online mà cuối cùng cũng phải lên quầy hahaha
@tuanokvt Trong cmt trên của mình có đó bạn.
@tranquocnhe m THẤY RỒI nhưng ghi địa chỉ ko hả. Ko có số đt ko gửi dc.
@tuanokvt Có địa chỉ thôi ra bưu điện gửi bình thường.
@tranquocnhe Cảm ơn B. Mình gửi dc rồi. Nhưng vẫn phải lên vì họ bảo Ảnh chụp ko giống hồ sơ lưu C06 . Bó tay. com luôn.
Cười ra nước mắt
Đúng cái đang cần, làm thêm cái đổi bằng lái B2 đi bác
@macarong35 Đổi bằng lái hơi phức tạp vì bác phải đi khám sức khoẻ, xong cầm lên phường xác thực, rồi chụp hình giấy khám sk đó mới hợp lệ.
phidao
TÍCH CỰC
một năm
@macarong35 cũng quan tâm mục đổi bằng lái xe hơi
phidao
TÍCH CỰC
một năm
@Nam Air CAP xác thực gì vậy bác ?
@Nam Air cho hỏi Hộ chiếu cũ đã hết hạn, thì mình vẫn chọn mục Cấp lại hộ chiếu gắn chip (phí 200k) đúng không?
Hay phải chọn mục nào khác ah?
Mình mới làm hộ chiếu để đi du lịch (Nhật Bản) nhưng bên xin visa yêu cầu hc có chữ ký gốc vậy là ở mục " Chữ ký người mang hộ chiếu " là mình tự ký fk mn? Có thể ký bút chì để dễ sửa ko nhỉ? Mong mn giải đáp thắc mắc
@starlock194 đúng rồi bác, tự kí lên.
TrungXom
ĐẠI BÀNG
một năm
@bbuct Mình ký phía bên trên nên phải làm lại. Bách nhục với cái ông tk quyển hôn chiếu này
@TrungXom Ký bên trên là ký sao vậy, ký dưới dòng "Chữ ký người mang hộ chiếu" chứ, liên quan gì tới việc thiết kế hộ chiếu đâu, nước nào cũng ký phía dưới như vậy mà, cái này là theo quy cách chung khi ký tên & đóng dấu văn bản rồi
limann
TÍCH CỰC
một năm
@starlock194 tui đã đi US, TW... phần "chữ ký người mang hộ chiếu" giờ mới để ý vẫn để trống 10 năm nay 😆
mod giới thiệu chỗ nào chụp ảnh đúng chuẩn luôn đi
@Yuri Yamamoto Bác tham khảo quy chuẩn chụp ảnh thử, mình tự chụp ảnh ở nhà thôi à: https://dichvucong.bocongan.gov.vn/bocongan/tintuc/chitiet?matin=41
Cổng Dịch vụ công Bộ Công An
dichvucong.bocongan.gov.vn
@Nam Air bạn có thể sử dụng app trên andoid để chụp hình 40x60 nhé. Mình đã dùng apps ID Photo
@King Dragon N01 Em đang thử cái app ID Photo, ảnh hộ chiếu nó đề là 35x45 mm, không hợp chuẩn với hướng dẫn của bộ CA (40x60)
@aladanh2000 nó có chuẩn 40x60 mà
Cảm ơn admin. Phần Quy định ảnh thẻ nhờ admin thêm link đky ạ
Yêu quá
@Minh4Quang Ok bác để m chèn lại link
Ngồi hóng ngày 13/3 bạn được gửi pp 😃
@seawallvn Khi nhận được pp m sẽ làm bài so sánh với pp cũ nha bác
@Nam Air nhận được pp mới chưa mod ơi
tombao
ĐẠI BÀNG
một năm
Nộp ngày 1-3 tới giờ vẫn chưa thấy gì,sao MOD được ưu tiên dữ ta
Screenshot 2023-03-07 103749.jpg
limann
TÍCH CỰC
một năm
@tombao Mình thì nộp online (pp hết hạn) sáng 2/3 , tới sáng 7/3 có Mail báo Tiếp nhận + kiu ck 200k , --> xong thấy hẹn 17/3 có.
tombao
ĐẠI BÀNG
một năm
@tranthanhnam243 địa chỉ thường trú ở TP.HCM vẫn chọn cấp tỉnh được hả bác.
@tombao Từ từ "cháo nó mới nhừ" 😁
@tombao không bạn, tỉnh tp thực thuộc TW
Vậy là phải lên nộp lại cuốn hộ chiếu cũ nữa.
@TongThien89 đúng rồi bác, nhanh lắm, vì nộp lại không có ghi biên nhận gì hết nên đứng chờ có 3p là tới lượt mình rồi, thêm 2p ghi tờ giấy nữa là 5p xong.
Foxbit
ĐẠI BÀNG
một năm
@Nam Air Nhờ người nhà đi nộp dc không mod hay phải chính chủ đi nộp
@Foxbit họ không kiểm tra nha, chắc ai đi cũng dc 😁
@Nam Air lên công an quận nộp lại hay là nộp ở đâu vậy bác nhỉ,hic
Chờ chuột bạch đã không lại vỡ cmn mồm.
Đợi làm CCCD mới chỉnh sửa rồi làm lại PP nha mọi người 😆
@Mr.Whisky vẫn giữ số cccd như cũ mà bác.
hay quá bác ơi, vừa làm tới bước cập nhật thông tin ở bài kia của bác
Anh Nam cho mình hỏi là nếu passport cũ gồm nhiều visa, hoặc là visa còn hạn thì khi nộp passport cũ lên, có chỗ nào để mình tick hoặc thông báo là cần lấy lại passport cũ không ?
@Cường hói hình như k cần nộp lại PP cũ
@newstar9292 anh coi lại khúc cuối, thấy anh Nam có nói về nộp lại passport cũ để bổ sung hồ sơ ấy, cũng không biết nộp để làm gì trong khi mục trên nữa đã chụp hình trang 2 và trang 3 @@
@Cường hói Do hộ chiếu bác còn hạn dài hoặc mới đổi qua bìa tím than lại đổi tiếp qua chip. Nộp lại để kiểm tra và bấm lỗ. Hư hỏng thì phạt 400.000 nhé
@Cường hói Bác lên thẳng phòng xnc hỏi cán bộ tiếp dân thủ tục muốn giữ lại pp cũ nha.
@Cường hói hộ chiếu có nhiều visa nếu visa đã hết hạn thì như cấp đổi hộ chiếu; nếu visa còn hạn thì ghi rõ ở mục "đề nghị chi tiết": hộ chiếu cũ có visa còn hạn, bị chú hộ chiếu cũ vào hộ chiếu mới; nhận lại hộ chiếu cũ. (Các trường hợp có visa còn hạn thì nên đến trực tiếp để được giải thích, hướng dẫn rõ hơn)
dht7479
ĐẠI BÀNG
một năm
Bị vướng chỗ ảnh thẻ báo lỗi hoài bực ghê. Có web hay app nào chỉnh ko ae
@dht7479 Bỏ vô iphone crop hình tỷ lệ 2:3 ăn 100%
@dht7479 bác tham khảo quy chuẩn chụp ảnh thử nha: https://dichvucong.bocongan.gov.vn/bocongan/tintuc/chitiet?matin=41
Cổng Dịch vụ công Bộ Công An
dichvucong.bocongan.gov.vn
@Nam Air bạn dùng thử apps ID photo mình dùng làm và làm ok nhé
Lee92
TÍCH CỰC
một năm
Đã thử làm online và chắc thành công chỉ chờ trả về nữa thôi. Nói chung đơn giản và nhanh gọn , từ nộp hồ sơ , tiếp nhận , thanh toán 200k . Cuối cùng chắc còn chờ ngày nhận Hộ chiếu trên tay thôi 😆)
Screenshot 2023-03-07 105327.jpg
Screenshot 2023-03-07 105401.jpg
tombao
ĐẠI BÀNG
một năm
@letuan281992 nay 5 hôm rồi bác này mình nộp cấp trung ương
Lee92
TÍCH CỰC
một năm
@pandoralan2025 Bác còn tốc độ hơn nữa , tuyệt vời
@tombao mình cũng ko biết luôn cứ tưởng t2 nhận rồi 😔
@Lee92 hi vọng ok nhận thôi bác ơi