Mua cái máy in Canon G1010 về mới biết nó không hỗ trợ macOS, vẫn ráng làm cho nó in được

Nam Air
13/3/2023 13:2Phản hồi: 129
Mua cái máy in Canon G1010 về mới biết nó không hỗ trợ macOS, vẫn ráng làm cho nó in được
Lý do mình mua Canon G1010: mình đang sở hữu và dùng 2 máy Canon G1000, chạy tốt trên Windows và macOS. Một cái G1000 ở VP mình bị lỗi tràn bộ đếm và hư đầu phun, nên mua cái mới về dùng luôn thay vì đi sửa. Cứ nghĩ G1000 chạy tốt trên macOS thì G1010 cũng chạy tốt, ai ngờ mua về mới thấy họ in trên hộp: Không hỗ trợ macOS.

Mình cũng khó hiểu thật, không hiểu vì sao Canon lại quyết định không hỗ trợ macOS nữa. Mà lúc này mình lỡ tháo máy, đổ mực vô máy rồi, nên nghĩ thôi ráp đại đi, không được thì đem về nhà xài trên máy Win, may mà sau một hồi lùng sục thì cũng làm cho nó in được, tuy vẫn có hạn chế.

Mời anh em xem video:

Cơ bản thì do Canon không hỗ trợ driver cho máy in này, mình đã dùng Driver của bên thứ 3, cụ thể là Gutenprint.

Gutenprint (trước đây gọi là Gimp-Print) là một gói trình điều khiển máy in chất lượng cao cho Mac OS X, Darwin, Linux, BSD, Solaris, IRIX và các hệ điều hành UNIX khác. Trong nhiều trường hợp, những trình điều khiển này cạnh tranh hoặc vượt trội hơn trình điều khiển OEM về chất lượng và chức năng.

Về lý thuyết thì driver của Gutenprint còn ngon hơn driver của Canon, như hiện nay với mình là Canon không có driver cho macOS mà cài Gutenprint là in được thì thấy nó ngon hơn thiệt rồi đó. Tuy nhiên vẫn có nhược điểm, xíu nói.

Dành cho anh em chưa biết, Canon G1010 nói riêng, hay Canon G nói chung là dòng máy in có hộp mực liên tục, anh em mua máy được cho 4 bình mực to tổ chảng, thay vì chỉ là tép mực 3-4ml như hồi xưa. Nhờ hệ thống mực liên tục nên bản in có giá rất rẻ, chỉ vài chục đồng / trang in.

Máy in dùng 2 đầu in phun, một là đầu in 3 màu, một là đầu in trắng đen.

Quảng cáo

Lúc mới mua thì hai đầu in nằm bên ngoài, anh em sẽ gắn đầu in và đóng nắp lai là xong. Sau này khi in rất nhiều, mấy năm sau hư đầu in thì có thể mua đầu in mới về thay thế, rất nhanh và tiện.

Bình mực đen 130ml, in được khoảng 7000 trang in phủ 5%.

Hệ thống bình mực màu cũng cho phép in 7000 trang phủ 5% ha. Tức là in văn bản nhé anh em. In hình full màu thì đươc vài trăm tấm thôi.

Quảng cáo

Khay đựng giấy phía sau.

Cần in giấy nhỏ, giấy ảnh thì điều chỉnh phần ngàm giữ giấy này.

Tốc độ in văn bản ổn, khoảng 19 giây / trang màu sau khi máy khởi động. In trắng đen khoảng 13 giây / trang. Canon khuyến nghị Lượng in tháng: 150 - 1500 trang.

Nhược điểm:

Driver Gutenprint mình dùng hiện nay không có các chức năng sau:
  • Không cho chỉnh chất lượng in, chỉ in được ở chất lượng mặc định. (Có thể dùng lệnh sau để ép in đẹp, mình chưa thử: defaults write -g com.apple.print.apple.pictwpstopdf YES)
  • Không có các tính năng bảo dưỡng máy, ví dụ như kiểm tra đầu phun, vệ sinh đầu phun vv.

Các tính năng này nếu được Canon hỗ trợ sẽ có mặc định. Nếu anh em dùng máy in này trên Windows sẽ có thể:
  • In ảnh đẹp hơn với chất lượng in Photo on Glossy Paper.
  • Bảo dưỡng máy tốt hơn.

Nếu dùng macOS mà in ảnh thì ra ẹ lắm, độ phân giải bình thường nên hình không ngon. Mình dùng Canon G1000 trên Windows in ảnh với giấy bóng của Canon lên rất đẹp, rất ấn tượng. Con G1010 không driver này in ra rỗ lắm.

Tóm lại là anh em dùng macOS nếu mua thì mua máy khác, đừng mua con này mất công mày mò. Anh em dùng Windows thì có thể thử nếu cần một máy in.

Vì sao cần máy in?
  • Tiện, muốn in lúc nào in, chủ động thời gian.
  • In ảnh được, đi chơi về in ảnh ra cầm tay nhìn đã.

Canon G1010 dùng được không?
  • Nếu anh em dùng Windows: OK, mình dùng G1000 hài lòng và tin rằng G1010 với cấu hình y chang cũng sẽ tốt thôi. Còn anh em dùng macOS thì quay xe nhé.
  • Chi phí máy in khá rẻ với chất lượng in ổn. Mình tìm trên các trang TMĐT giá từ 2tr3, quá ổn cho máy có hộp mực liên tục.
  • Chi phí bản in rẻ, tầm vài chục đồng / trang in. Nếu in thường xuyên thì kinh tế hơn là ra tiệm in.

===============
Cập nhật: Cài đặt máy in trong giao diện CUPS

Mình vừa thử tùy chỉnh cài đặt máy in, tính ra cũng khá đơn giản, anh em dùng trình duyệt rồi vào:
http://localhost:631/ là có thể tùy chỉnh được cho máy in nhé.

Mình thấy được danh sách máy in đã cài.

Chỉnh được một số tùy chọn như là: kích cỡ giấy, chất lượng bản in vv

Ngoài ra còn tùy chỉnh được thêm nhiều thứ khác nữa, tính ra cũng tạm được, tất nhiên là tạm thôi nha anh em.

IMG_5570 copy.jpg

Đây là trang in thử khi truy cập vào CUPS setting.
129 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Phải nói là máy in trên MacOS quá phức tạp!!!!
@Nam Air Vâng đúng là nếu chỉ in văn nghệ văn gừng thì con kia quá là overkill và không phù hợp về giá và công năng cho lắm. Nhưng nếu công việc cần in ấn file báo giá hoặc tài liệu nhiều thì nó là nâng cấp hoàn toàn xứng đáng nha bác Nam.
@ntvinh1503 Mua cho công ty thì mình ủng hộ ngay
@geoterre Mình in cả trên win và mac nhưng thấy trình điều khiển trên mac mình thấy xài tiện hơn trên win
@geoterre Vậy là có thể nói "kẻ cắp gặp bà già". Ông ngăn chặn nhiều thứ để độc quyền thì cũng có thằng nó ko thèm chơi với ông. Có lý do nào "khoa học" ko nhỉ?
Mấy hãng cóc ké này có biết Mac là gì đâu mà đòi hỗ trợ, nên dùng những hãng danh tiếng hơn 😁
@dlv.thickgame ko phải, đó là nút hiện tên. Từ Dấu-tên-nhưng... sẽ thành craz...
@dấu-tên-nhưng-sinh-năm-1981 xàm như lão crazy81 kia. haha
@traitay95 Đã làm
@traitay95 Duyệt
dungktb3
ĐẠI BÀNG
một năm
nói về mác quả là rất đau đầu về máy in, rất nhiều máy ko hỗ trợ.
còn thằng windows thì các hãng máy in nó hỗ trợ từ XP trở lên, éo hiểu kểu gì
Cười vô mặt
vunt
TÍCH CỰC
một năm
@causelove94 Chả khó khăn gì đâu, nhưng hiện h nó dùng máy in có hỗ trợ wifi, nên nó lười support mấy cái ko hỗ trợ luôn.

Hơn nữa, bọn nó tự tin rằng, thằng nào mua Mac thì chắc chắn sẽ mua máy in có hỗ trợ wifi thôi!
@dungktb3 Thị phần ít nó đếch quan tâm chứ sao. Với lại mấy ông xài mac đã ít, lại chả mấy khi in. Làm mất công các hãng không tha thiết làm thôi. In nhiều là các văn phòng, cty, trường học, các tiệm in, photocopy, công trường, dự án...mấy chỗ này thì ít ai dùng mac. Nó giống như hồi winphone éo ai thèo viết app cho nó vậy thôi
@vunt Để bán mẫu hỗ trợ mac giá cao hơn
@causelove94 Để bán mẫu hỗ trợ mac giá cao hơn
Cài paralel lên bao giờ cần in thì bật thôi bạn ơi
@trungduca8vn phức tạp kinh quá bác nhỉ,hic
@trungduca8vn Mua win cho nhanh, đú Mac chi rồi cài máy ảo cho mệt vậy
xin link mua nhé mod, thấy 2tr6 trở lên không thôi
@Lee Chaj Lwon Mình dùng con giá rẻ TS 5150 dùng in cũng Ok phết, nhu cầu thì cả tháng mới cần in vài lần nên múc em này ổn phết.
Nói về kết nối thiết bị ngoại vi thì Apple thì chỉ dùng tốt trong hệ sinh thái Apple thôi.
Apple cố tình hay cố ý thì không biết. =))
@tiethanhung Mình có con tai nghe cùi Jlab Rewind Retro. Nếu kết nối với iPhone và nghe nhạc qua app thứ 3 hoặc youtube thì cách 2 bức tường là bắt đầu nhiễu, rè. Nhưng nếu nghe nhạc qua Apple Music thì nghe vô tư luôn. 😂
Chờ Apple ra Apple Printer thôi 😂 Apple mà chơi chuẩn MFi với USB-C trên iPhone thì hiểu vì sao bên thứ 3 chỉ cố bán phụ kiện chứ hãng làm thiết bị bên thứ 3 say no với đồ Apple

Còn hỏi Bing AI thì nó trả lời thế này. Chưa kể Apple hay chơi trò breaking changes với framework của OS khiến cho hãng liên tục phải chi tiền cho đội dev nâng cấp driver của các dòng máy cũ. Windows thì không, một số công nghệ của Windows có thể từ rất lâu nhưng một khi còn bộ phận người dùng còn xài M$ vẫn sẽ để nó sống và fix bugs, vá lỗ hổng, kèm với giới thiệu công nghệ mới. Nên nhìn Windows khá lai tạp nhưng nó đảm bảo mọi thứ đều hoạt động
Ảnh chụp màn hình 2023-03-14 212804.png
@bango123 Chiến lược dài hơi của MS nó thâu tóm cả quả địa cầu ấy chứ ko đùa. Windows phủ mọi nơi mọi quốc gia. MS cũng hỗ trợ ae prosumers tốt hơn Apple nhiều nền lúc nào cũng có backing hùng hậu hơn từ devs.

Apple hồi mac touch bar mấy năm trc trc cũng mém nữa toi vì cái tội coi thường prosumers mấy năm liên tiếp, muốn biến cty thành lifestyle company. Xong phải ra con Mac 16 inch để lấy lại lòng tin từ ae prosumers từ nhiều ngành khác nhau ấy chứ.
vunt
TÍCH CỰC
một năm
@bango123 Nó còn sắp phổ cập USB C có MFI đấy =))
Chịu thôi. Mình nếu mua máy Mac thì vẫn cần có 1 máy Windows ở nhà
300000
ĐẠI BÀNG
một năm
Hiện tại năm 2023 mà bạn này dùng máy in sản xuất ở Việt Nam năm 2018 đời tống thì nói làm gì .thế hệ bây giờ người ta in bằng laser rồi không ai dùng loại mực in vừa đắt lại tốn mực . Hiện tại máy in bây giờ người ta đưa hết chạy qua wifi chứ ai lại dùng kết nối cổng USb nữa đâu . Cổ hủ và lạc hậu so thế giới gần nhiều năm thì giáng chịu thôi .

Máy tính Mac dùng cho mấy bạn thế giới thứ ba để khoe mẽ thôi chứ làm trong công việc thì windows mới dùng được.
iambeb
ĐẠI BÀNG
một năm
@300000 Múa rìu rồi!
Với in màu: chi phí cho laser cao hơn in phun, k chỉ cao hơn 1 ít mà cao hơn cách biệt.
Về kích thước: máy in laser để in màu có kích thước lớn và choáng chỗ hơn máy in phun.
In hình phức tạp độ khó cao, laser đến thời điểm hiện tại không thể nào làm tốt bằng in phun.
Về độ linh hoạt: laser không thể xử lý được nhiều loại giấy như in phun.
Ưu thế có chăng chỉ là in văn bản cho độ sắc nét cao.
----
Nói về công nghệ in thôi, còn con Canon của bài viết thì chỉ là đồ cùi rồi.
Mấy cái công nghệ bạn nói, nói thật mình trong ngành in, chả dùng tới. Bạn thử in cái file 500mb, 1Gb, 2Gb coi đến bao giờ mới xong. Mấy cái đó mang tính chất quảng cáo là chính, nên nó không phải là cái gì đó quá quan trọng để đưa vào.
iambeb
ĐẠI BÀNG
một năm
@exciterc Các con bạn dùng chỉ có 90 tia/ màu (90 nozzles). Ảnh ra không mịn lắm, bạn thử lên các con đời cao có từ 180tia/màu (180 nozzles), ảnh cho ra rất mịn chuyển màu đẹp hơn nhiều.
Cũng tùy đặc thù công việc, nếu cần ảnh chất lượng cao thì nên lên. Giá cũng cao hơn rất nhiều.
Các con T50,60, L805... đều có đời nội địa Nhật, 180 tia mỗi màu. Nhưng lại chỉ có A4. Từ A3 đổ lên thì trên 20tr, giá cao nhưng được cái in ảnh đẹp.
@300000 In laser với in phun là hai thế giới khác nhau. Laser còn lâu mới làm được mấy trò in phun làm được (và ngược lại)
Erix
TÍCH CỰC
một năm
@300000 cài 2900 còn đc, máy này gì mà k đc, ng ta nói vấn đề cài đặt phức tạp và k hỗ trợ trực tiếp thôi !! luyên thuyên
haruku21
ĐẠI BÀNG
một năm
mình dùng G1010 này từ đợt dịch, cũng cái tội mua nhưng ko kiểm tra tương thích MacOS hay ko nên hiện vẫn phải cài window vào Mac xong in, mỗi lần in là phải chuyển qua chuyển lại bực mình mà ko làm sao đc. Đợt mình mua giá còn tốt hơn hiện tại có 2.1tr
@congthanhgiong con HP 415 mình mới xem spec thì độ phân giải 1200x1200, mà cũng không hỗ trợ macOS nha, còn con canon g1010 là 4800x1200, xét về độ phân giải in thì con Canon in mịn hơn.
mấy vụ wifi đồ gì thì nó thua. mà giá nó tầm 2tr thôi, không đòi hỏi.
@Nam Air vậy chứ in ko biết có đẹp hơn thì chưa chắc. Anyway tui chơi 415 màu và em HP never stop laser thời tự bơm mực thích hơn mua bình mực quá mắc

check thấy rõ ràng có Mac support mà, từ version 10 len 13 luôn. nó cho choose change OS mà

https://support.hp.com/vn-en/drivers/selfservice/hp-ink-tank-wireless-410-series/16180953/model/16180954

ủa mà Canon G1000 cũng có Mac mà ta https://vn.canon/en/support/0100700802
@congthanhgiong Bởi mình mới nói là Canon G1000 mình đang dùng có mac. Nên mình mua cái G1010 cũng nghĩ nó hỗ trợ mac. Rốt cuộc cái 1010 lại không hỗ trợ.
@Nam Air Thấy ghi G1000 series, tưởng toàn bộ a 1xxx chớ 😂
Bác nào biến máy in dây usb thành in qua wifi được không? Em lỡ mua xong mới biết k có wifi
@hoang_geo Mua cục router có usb hỗ trợ kết nối máy in/ổ cứng (dùng làm bass). Hoặc cục đổi chuyển từ LAN sang USB cho máy in.
@hoang_geo nhanh nhất là đổi máy thôi bác
Đánh dấu. Có máy chức năng giống của bác mà thêm scan lun mà ngon bổ rẻ k bác
@bestofstrongman Bạn tham khảo: https://m.facebook.com/story.php?story_fbid=pfbid027BYUoR143miVxVQWXCzR23FbQgh9WdSm8WYzFs4PBVqmrwSKnX8yW8r9pE7EMgf7l&id=100063533650644&mibextid=qC1gEa
Có bác nào biết cách cài đặt để in file khi dùng trình duyệt safari ko nhỉ? Mình dùng máy in brother + mac m2 mà không in được gg sheets khi dùng safari, trên chrome thì in được.
@vinhsgt thì dùng chrome tiếp, sao phai dùng safari
@abc_8989 vì ko thích chrome đó bạn 😃
Thị phần như lỗ mũi thì hỗ trợ chi cho tốn thời gian
Bạn có thể cân nhắc dòng máy in tích hợp wifi, in ấn, scan làm trực tiếp trên app lun
@ngockien.mvac mấy máy này thì đắt tiền bạn 😁
Window là chân ái. Đa năng đa kết nối
Macos k bao giờ có thể ngóc lên được như win. Cả dàn máy chủ công ty mình chỉ chạy win, k 1 cái nào macos cả. Giờ ai tặng con macbook thì mình cũng vứt thôi.
@huynh tri 1996 bạn nói hơi thô nhưng cũng đúng, mình sài mac bao năm cũng quay về win, sài win cảm thấy ko bị tù, mà thao tác nó lẹ hơn rất nhiều
@huynh tri 1996 Thiển cận. Mỗi cái sinh ra đều có mục đích nhu cầu riêng.
@cafeine Máy mac phục vụ tốt cho dev đồ Apple, làm nhạc và dựng phim thôi. Còn lại Windows cân hết, có thể kém hơn mac tí nhưng giá nâng cấp máy rẻ hơn mac mà chất lượng chẳng kém gì. Nên tuỳ vào nghề mà sử dụng công cụ thôi. Trói buộc mình vào 1 cái làm gì
@huynh tri 1996 Đệt! Máy chủ mà ông đòi chạy macos?
@cafeine Mấy đứa apple fan hay đem nhu cầu cơ bản ra khè lắm =]]. Đến lúc chuyên sâu thì xách dép cho win.
Mình cũng dùng em này với máy Mac. Mình cài CUPS lên con Pi Zero W để làm print server, khá ổn
@anhtuannd Wireless luôn hả bạn? Hướng dẫn anh em với hehe
@Nam Air https://pimylifeup.com/raspberry-pi-print-server/
@abc_8989 Bing AI chỉ tận tay luôn he he
Screenshot 2023-03-15 at 9.43.43 AM.jpg

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019