Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Chụp đẹp bằng điện thoại: Ảnh 3x4 và 4x6 để làm hộ chiếu, căn cước công dân tại nhà

Hoàng Hải.
14/3/2023 5:50Phản hồi: 84
Chụp đẹp bằng điện thoại: Ảnh 3x4 và 4x6 để làm hộ chiếu, căn cước công dân tại nhà

Ánh sáng đèn

Anh em có thể kiếm phông xanh hoặc phông trắng để chụp. Trong bài viết này, mình sử dụng phông màu trắng vì mục đích cuối cùng là chụp hình Passport. Nếu có 2 đèn 2 bên như trong bài viết của mình là tốt nhất. Còn không, anh em có thể sử dụng 1 chiếc đèn flash hay 1 chiếc đèn rời. Miễn sao ánh sáng đều toàn khuôn mặt, ánh sáng tự nhiên từ ngoài trời cũng được, anh em đừng tạo ánh sáng nổi khối hay đổ bóng là được. Dưới đây là một số ví dụ về tạo dáng hình passport và CCCD mà anh em không nên chụp.

chup_anh_passport_cccd_tinhte1 copy.jpg

Một số lưu ý khi anh em chụp ảnh hộ chiếu:
  • Kích thước ảnh hộ chiếu: Ảnh cỡ 4x6cm (tỉ lệ 2:3), kích thước bề ngang của ảnh từ 35 - 40mm.
  • Phông nền ảnh hộ chiếu: Ảnh chụp trên nền trắng, có độ sáng và độ tương phản thích hợp
  • Trang phục: Khi chụp ảnh hộ chiếu phải mặс tһường рһụс. Tuy không có yêu cầu bắt buộc về kiểu dáng hay màu sắc trang phục.
  • Kiểu tóc gọn gàng, không được để tóc mái. Cần để lộ trán và 2 lỗ tai, nên vén tóc gọn gàng sang 2 bên, để lộ trán tương tự như khi chụp ảnh CCCD
  • Đầu để trần, ảnh hộ chiếu có mũ hoặc khăn sẽ không được chấp nhận. Ngoại trừ trường hợp là người dân tộc tiểu số
  • Không cười khi chụp ảnh, mắt mở, không bị đỏ, ảnh nhìn thẳng, không nhìn nghiêng sang hai bên
  • Khi chụp ảnh hộ chiếu vẫn được đeo kính nhưng ngườі đео kínһ khi chụp ảnh kһông được để đѐn рһản сһіếu lên mắt kínһ, làm lóa ảnh. Кһông đео kínһ màu, gọng kínһ kһông quá ԁàу
  • Đầu và vai thẳng để khuôn mặt chiếm 70-80% ảnh
  • Chất lượng ảnh sắc nét và rõ ràng, không có vết mực, nếp gấp
  • Ảnh phải in trên giấy có chất lượng tốt, độ phân giải cao, không nộp ảnh scan
  • Ảnh hộ chiếu trẻ em phải chụp một mình và không có ghế sau lưng. Кһі сһụр nһìn tһẳng, kһông сườі.
  • Ảnһ сһụр trоng vòng 06 tһáng gần nһất tính đến ngày nộp hồ sơ làm hộ chiếu.

Chụp bằng tiêu cự chân dung

Vì sao mình chụp ở tiêu cự chân dung và chọn iPhone 77mm). Đây gần như là một trong những tiêu cự chụp chân dung đẹp nhất trong nhiếp ảnh, nếu hỏi mình, câu trả lời sẽ là 75mm, không phải 50mm, cũng không phải 85 hay 90mm, mà là 75mm. iPhone 14 Pro có tiêu cự 3x là 77mm nên mình sẽ sử dụng nó để chụp hình hộ chiếu. Anh em có thể sử dụng các tiêu cự tương đương như 70mm (Galaxy S23 Ultra) hay 75mm (Xiaomi 13 Pro) để chụp.

Tương tự, anh em cũng nên sử dụng tiêu cự này để chụp CCCD. Trong khi camera chính (24m) lại quá rộng để chúng ta chụp người không bị méo (vì phải đứng gần chủ thể). Hầu hết gương mặt khi chụp cận với tiêu cự này đều dài ra.

Hậu kỳ

Đây sẽ là phần quan trọng nhất trong việc chụp một bức ảnh hộ chiếu. Mình sẽ có 1 bài top 5 ứng dụng tuyệt vời nhất để anh em chụp bằng điện thoại (Android/iOS) chỉnh sửa thông qua app dễ dàng và nhanh chóng. Mình đánh giá việc anh em sử dụng những ứng dụng đó tuyệt vời hơn với việc chụp ảnh xong chỉnh sửa bằng Lightroom (và Photoshop) như mình. Đương nhiên là đối với anh em muốn có một chất lượng tốt nhất, tuyệt vời nhất, anh em đã quá quen với việc chỉnh sửa ảnh chuyên nghiệp thì mình không đề cập tới.

Anh em sau khi đưa ảnh vào Lightroom, ta sẽ loại bỏ phần mụn của chủ thể bằng tính năng Healing (anh em nhấn nút Q), sau đó chọn những vùng mụn, những vùng da xấu, Lightroom sẽ tự động chọn các vùng da đẹp để đắp vào cho anh em.

Tiếp theo đó, anh em sẽ sử dụng một chức năng làm mịn da để ứng dụng này tự động làm mịn da cho chủ thể. Đó là tính năng Masking (Shift + M), anh em chọn Select Subject (có hình người), sau khi Lightroom chọn chủ thể cho anh em xong, anh em sẽ chọn Preset mang tên Soft Skin nhé, mình chọn Soft Skin (lite) thôi là thấy vừa phải rồi, không cà quá mịn để làm cho người trông ảo ảo. Tiếp đến thì anh em chỉnh các thông số khác như chỉnh sửa ảnh bình thường theo ý thích của anh em thôi.

chup_anh_passport_cccd_tinhte1 copy 2.jpg

Quảng cáo

Tiếp đến, sau khi xuất hình ra, anh em sẽ bỏ vào ứng dụng Photoshop để tách chủ thể và đưa vào phông nền trắng.

Sau khi đưa ảnh vào Photoshop, anh em chọn công cụ Magic Wand Tool (W) để tách chủ thể ra khỏi background phía sau. Mình làm thêm một bước nữa là chọn Select Subject để Photoshop tự tách chủ thể cho mình (Từ Ps bản 2021 trở về sau sẽ có tính năng này). Quá tiện phải phông anh em, nó tự nhận diện hầu như không sai lệch quá nhiều, kể cả khi mình chụp trên phông nền trắng và áo trắng.

Anh em tạo 1 tệp mới (cmd/ctrl + N) với phông nền trắng. Sau đó anh em dán phần đã chọn vào phần tệp này. Cân đối sao cho hợp lý là anh em đã có một bức hình hộ chiếu đẹp rồi. Đối với những bức hình có nhiều tóc lẹm thì anh em có thể sử dụng Layer Mask để xóa đi.

Thành phẩm sẽ như thế này đây anh em

Mình test ở nhiều chế độ khác nhau, bao gồm chụp thường, chụp chân dung, chụp chân dung với filter Studio (ánh sáng trường quay), và chế độ ProRAW. Mình thấy chế độ chân dung Studio cho lại bức ảnh dễ dàng để anh em hậu kỳ và dễ nổi bật nhất chủ thể. Trong khi đó, chế độ thường sẽ cho anh em nhiều chi tiết nhất. Còn đối với hình RAW, anh em sẽ phải hậu kì nhiều để cho ra một bức ảnh đúng ý mình nhất vì nó chưa thông qua sự can thiệp nào của phần mềm máy ảnh iPhone.

Quảng cáo

84 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Với iPhone thì làm mọi thứ đều đơn giản nhỉ?
Chụp ảnh, chỉnh sửa, quay video, render....luôn là số 1
@tinhdg Tính năng bắt chước bphone mà làm chưa tới thôi
@tinhdg iPhone kèm theo 2 cái đèn nữa nhé.
cuhieu83
ĐẠI BÀNG
một năm
@p700i Mình cũng vừa làm xong cái passport và hình được chụp bằng iPhone với một cái đèn tuýp chính trong nhà...passed
@cuhieu83 Cái điện thoại nào chả chụp được hả bạn? iPhone chả lẽ kém cỏi vậy sao?
Ảnh làm mịn da vậy nó cà đặc điểm nhận dạng rồi mà nhỉ?
@vitaminmi Không bạn, mấy dấu vết như sẹo hay vết đứt lông mày vẫn còn. chỉ làm mịn da thôi bạn
@Hoàng Hải. 2 đèn a sử dụng là loại gì vậy, cho em xin thông số đi a
Đó mọi ng thấy ko, ko ai muốn lấy đt samsung chụp hết 😆
@Mr.Anderson Từ từ. Ngày mai sẽ tới S23 Ultra Multi-Universe. Bình tĩnh đi bạn
Cordin89
ĐẠI BÀNG
một năm
@Mr.Anderson SS người tathay phông trên đt luôn chứ còn bỏ máy tính.
@Cordin89 Mình đang dùng ZFold4, chỉ giúp mình cách nào để thay phông trên đt Samsung vậy bạn?
Nhớ đừng chỉnh sửa quá đà, chứ không đến sân bay người ta thấy một trời ( trong ảnh) - một vực ( ngoài đời) người ta lại đếch cho lên máy bay thì khổ.
@hoangminh2018 haha
tuluan
TÍCH CỰC
một năm
Khỏi phải ra tiệm.
Mình hay chụp bằng Portrait mode, tìm chỗ đặt đt đúng tầm rồi tự chụp bằng cam trước luôn. Sau đó dùng app PhotoRoom tách nền luôn trên đt cho nhanh, đỡ phải động tới máy tính
Hiii em tưởng chụp xong ăn luôn vẫn qua chỉnh sửa hiii
Để chế độ làm đẹp nhẹ cho nhanh, đỡ phải chỉnh sửa
Cười vô mặt
@SeekerT Nhanh gọn 😆
Vote 5 sao nha ad. Đang cần ngay đúng cái này. Tuyệt vời
Với những người rành PTS chỉnh sửa ảnh các kiểu thì chụp kiểu gì cũng ra chân dung hộ chiếu đc. Còn người bt đơn giản chỉ cần vào kho ứng dụng tải ứng dụng về là xong, có rất nhiều app chụp hình căn cước hoặc hộ chiếu.
rườm rà... chỉ dành cho tỷ phú thời gian
Cười vô mặt
@Hoàng Hải. không phủ nhận lợi ích các ứng dụng này, ở công ty mình rất nhiều người chụp ảnh chân dung nhanh ntn để đưa vào hồ sơ các kiểu, nhưng điều quan trọng đây là ánh sáng, không phải ai cũng biết lựa chỗ sáng, có ánh sáng đều để chụp, mà chỗ chụp cũng cần phải có ánh sáng tốt để lên hình được tốt nhất. nên những ứng dụng này cũng chỉ mang tính tương đối, tốt nhất dành vài phút chạy ra tiệm chụp có ngay, chụp 1 lần xài cả chục năm ( đối với trường hợp của mình hihihi)
Trước cũng chụp và in cho vài người nhà lúc gấp. Ảnh hồ sơ nên cũng dễ mà. Mình chỉnh luôn trên iPhone rồi in.
Hồi đi làm cái CCCD, con CA nó chụp như cc. Mặt méo sẹo, ánh sáng tối thui. Đúng là mấy con nữ không thể làm những việc logic được.
@maidng Trời =))
@maidng Mình mà lỡ chụp xấu cho mấy ẽm là mấy ẽm la rầm trời, giận dỗi các thứ
@maidng Ko phải đâu bạn, đại đa số ai đi làm giấy tờ mà phải chụp ảnh tại chỗ khi rửa ra ảnh đều rất xấu so với thực tế. haha
Ngon
Hay quá, để mình test thử
@Communism Tới đi bạn
18K
CAO CẤP
một năm
Nếu ko tới được studio thì anh em nên chụp tại nhà, bao nhiêu năm quá ngán cảm với hệ thống offline công an chụp rồi. Chụp xong về chính chủ cũng hết hồn.
thôi thôi, hậu kì phức tạp ntn tôi ra quán chup cho nhanh, 50k đc chụp, hậu kì, ảnh cứng lẫn mềm
Dungbro
ĐẠI BÀNG
một năm
về cơ bản 99,99% người dùng phổ thông không thể set up và chỉnh sửa kỳ công thế này. Apps là lựa chọn tối ưu hơn nhiều
@Dungbro Nâng cao quan điểm quá. Chịu tìm tòi thì cỡ nào cũng biết cách. Đơn giản là lên Shoopi mua cái đèn Led hỗ trợ chụp hình rồi cầm lên bấm thôi. Cái khó nhất là tiền đâu. hihi
Dungbro
ĐẠI BÀNG
một năm
@minhprodesign nói như bác thì nói làm gì =)) mua về chụp 1,2 lần trong mấy năm mấy ai mua

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019