Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Microsoft Edge đã có tính năng lưu và chia sẻ file giữa các thiết bị, mời anh em dùng thử

vn_ninja
15/3/2023 7:41Phản hồi: 81
Microsoft Edge đã có tính năng lưu và chia sẻ file giữa các thiết bị, mời anh em dùng thử
Microsoft Edge vừa có bản cập nhật với số phiên bản là 111.0.1661.41, chính thức mang đến tính năng Drop - chia sẻ file giữa các thiết bị tương tự như “Saved Messages” của Telegram hay “Cloud của tôi” của Zalo.

Mình thử trên máy tính Windows và điện thoại Android. Trên trình duyệt Edge PC thì anh em vào Settings > Sidebar bật tuỳ chọn Always show sidebar lên.

Trên thanh công cụ sidebar ở cạnh bên sẽ thấy nút Drop hình máy bay. Lúc này anh em có thể nhấn vào dấu + hoặc kéo thả file vào hub này để lưu.

Sau đó mở Edge trên điện thoại lên, chọn nút ba chấm ở giữa thanh điều hướng tìm mục Drop thì sẽ có thể truy cập các file đã được lưu từ máy tính.

Tất nhiên cũng có thể làm ngược lại, lưu file từ điện thoại rồi truy cập trên máy tính.

Một vài lưu ý:
  • Edge PC và Edge điện thoại phải cùng đăng nhập vào 1 tài khoản Microsoft
  • File được lưu sẽ được up lên và tính vào dung lượng tài khoản OneDrive. Nếu anh em không đăng ký Microsoft 365 thì dung lượng chỉ có 5GB miễn phí, hết thì không lưu được nữa
  • File được lưu vào Drop vẫn có thể truy cập thông qua web hay app OneDrive, và nằm trong folder Microsoft Edge Drop Files

Tính năng này sẽ hữu ích khi anh em dùng Edge trên nhiều thiết bị, có thể chia sẻ nhanh file hay nội dung với nhau. Anh em thử xem sao nhé 😁

Xem thêm: Edge cập nhật, truy cập nhanh vào Bing mới
81 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Hay quá. Cơ mà này là dùng cá nhân thôi. Chứ muốn share file nhanh cho người khác lại không được
mnx190
TÍCH CỰC
một năm
@Quy Le Anh vào onedrive copy link thôi
M@trixs
ĐẠI BÀNG
một năm
@Quy Le Anh Sharelink bình thường mà bạn, còn nhanh nữa
@Quy Le Anh như google drive chia sẻ link thui
cuhieu83
ĐẠI BÀNG
một năm
@Quy Le Anh Xài iPhone có Safari mặc định ok rồi xài tính năng này thế nào 😁 , cài thêm Adge à :D
Yasuko
TÍCH CỰC
một năm
@cuhieu83 Chứ muốn sao nữa :D
khác gì up lên OneDrive rồi sau đó tải về đâu
Cười vô mặt
OKAYBN
ĐẠI BÀNG
một năm
@Gnoc 9 Không đọc hết cmt à.

"Gọi là thêm tùy chọn thôi. Trong khi đánh đổi phần diện tích cái thanh công cụ mới kia của Edge."

ps/ Thực ra thì nếu để ý thì sẽ thấy Microsoft không bật tính năng này làm mặc định là có thể hiểu.

Nếu sau này nó có thể dùng khai thác Share qua LAN hoặc Bluetooth giống AirDrop thì lúc ý sẽ hữu ích hơn rất nhiều. Vì khi đó tôc độ sẽ bù đắp khuyết điểm.

(khuyết điểm: tốc độ chậm và mất dung lượng vì phải tải lên OneDrive. Và sau này cậu sẽ thấy cái thư mục này nó giống hệt cái thư mục Downloads của nhiều người, lộn xộn, ko biết đằng nào mà tìm file, rồi lại downloads, khiến file trùng lặp rất nhiều).

Hơn nữa so với gửi file qua Ondrive thì ứng dụng có thể upload chạy ngầm. Thay vì phải bật Edge và chờ nó gửi xong.
OKAYBN
ĐẠI BÀNG
một năm
@tinhte2102 Chắc cậu chưa gặp trường hợp họ tìm mọi cách để có thể thu nhỏ thanh trượt và thanh công cụ, thanh tiêu đề của trình duyệt để nó rộng rãi hơn và nhìn thoáng hơn.

ps. Nhưng mà tôi vừa update thấy NÓ đã có tuỳ chọn chỉ hiện sidebar khi click vào nút Bing. Sau đó nó sẽ ẩn đi. (trước tôi phải tắt nó đi vì nó ko có tính năng tự động ẩn, nhìn lù lù bên phải mất một phần diện tích và vướng mắt.

Nhưng mà nếu MS phát triển được tính năng này lên thành gửi File này có khả năng nhận diện và sử dụng mạng LAN và Bluetooth thì sẽ là tính năng đỉnh cao đấy. (upload lên server của Onedrive vẫn chậm, ko nhanh dược như bọn Google Drive)

Nhược điểm nữa là gửi file phải để Edge chạy, chứ tắt đi là ko chạy ngầm được như Onedrive trên điện thoại và máy tính.
@OKAYBN edge càng ngày càng nặng lag bác nhỉ,hic
@OKAYBN 1. Hiện tại mình cũng chỉ bàn ở mức dùng trình duyệt thôi, việc đồng bộ LAN hay Bluetooth gì đó nó liên quan đến hệ điều hành. Mà hệ điều hành cụ thể là Windows 10/11 đã có tính năng nearby sharing rồi đấy.
2. Tất nhiên là phải để Edge chạy thì mới gửi file được chứ, đang dùng tắt đi sao mà dùng được. OneDrive hay các cloud khác mặc định tắt đi nó vẫn chạy ngầm chứ ko tắt hẳn. Mà đa nhiệm đang dùng thì ẩn đi thôi, tắt đi làm gì.
====
Đừng đi quá xa, hiện tại tính năng thêm này ko phải tính năng xuyên suốt hệ điều hành nên ko đòi hỏi nhiều thứ cao hơn. Cứ nghĩ đơn giản nó giống tính năng Saved Message ở app Telegram hoặc Zalo,.....
Làm vậy chi trời, tưởng bắn file từ pc lên điện thoại như cái thời bọn cốc cốc nó cho làm
@bạn nhật Tính năng thì không mới nhưng tiện lợi cho ai thích dùng Edge, mình thì ko thích dùng Cốc Cốc.
@bạn nhật Cho ai dùng Edge nhiều thôi 😃
mnx190
TÍCH CỰC
một năm
mình còn slot office 365 kèm 1tb onedrive. bác nào cần ib nhé
MissY
ĐẠI BÀNG
một năm
@mnx190 Mình còn slot 5TB vẫn để ko kìa
Yasuko
TÍCH CỰC
một năm
@MissY kệ bạn
spy179
TÍCH CỰC
một năm
@MissY Slot 5tb này dễ mà
Mày vui tính vãi
MissY
ĐẠI BÀNG
một năm
@Yasuko ủa gắt thế bạn :v
Zalo thần thánh cũng nhanh mà (nếu chỉ cần 1-1)
@xedieu Zalo thì có lâu rồi 😃
@xedieu zalo giới hạn 1 gb ko cẩn thận là bị xóa
@Blackcataz Gửi file chứ có lưu đâu mà lo xoá
@xedieu vậy mới nói đã giới hạn rồi còn xóa.
@xedieu telegram ngon hơn 😆
Ngiti
ĐẠI BÀNG
một năm
Cả PC và điện thoại đều đã đăng nhập vào tài khoản Microsoft rồi, vậy là cùng vào Onedrive rồi, tính năng dùng Edge gởi file từ PC qua điện thoại là thừa.
Edge ngày càng ngon, ngày tàn của chrome ko còn xa
Nếu vậy thì hay quá
Vì cái nút bing nên tôi gỡ Edge. Cũng hôm nay.
@ngghuyy Biết là cần quảng bá nhưng mà chả hiểu sao làm cái nút Bing nó to chà bá vậy, nhìn xấu vãi đạn
@ngghuyy Bing đang hot 😃
@ngghuyy Vắng bạn chợ vẫn đông 😆)
@ngghuyy Windows rất dễ chịu, cái gì bạn không thích gần như bạn có thể tắt nó đi. Trong trường hợp nút Bing, bạn vẫn có thể ẩn nó nếu bạn không thích. Riêng tôi, nút này dễ chat với Bing cho tiện
Mình xài cách nhắn tin cho bản thân mình trên MS Teams 😂 Nó cũng y chang cách này mà tiện hơn vài thao tác
@bango123 Không phải ai cũng linh hoạt như bạn 😆
@nightwish47 Trò tự gửi này làm trong công ty mới biết. Giờ áp dụng lên tài khoản cá nhân thôi. Với lại Win 11 có sẵn Teams cá nhân mà nên dễ làm lắm
Dark 9
ĐẠI BÀNG
một năm
Quá là tiện luôn.
maystar
ĐẠI BÀNG
một năm
Cũng hay đấy. MS càng ngày càng chăm chút hơn cho Edge và Bing.
Ae dùng Edge có gặp hiện tượng khi bấm vào phần đọc bình luận của 1 bài viết nào đó thì 1 số bình luận chữ bị nhoè ko, nhìn chán thế, thử bôi đen thì nó lại nét
Cũng hay, nhưng mà Telegram đã có sẵn 😃
nkh24288
ĐẠI BÀNG
một năm
Cũng phải dính tới OneDrive
Cũng như kéo lên one drive thôi
Cũng tiện 😁
M@trixs
ĐẠI BÀNG
một năm
Đã chuyển sang dùng Edge khoảng 02 năm, và thấy nó đã rất cải tiến nhiều thứ, giúp cho việc lướt web tiện hết có biết

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019