Apple cập nhật iOS cho iPhone trong bao lâu?

vn_ninja
16/3/2023 14:9Phản hồi: 145
Apple cập nhật iOS cho iPhone trong bao lâu?
Công ty phân tích thị trường Statista đã cập nhật biểu đồ thể hiện thời gian Apple hỗ trợ cập nhật iOS cho các thiết bị iPhone. Dữ liệu được cập nhật đến tháng 9 năm 2022, thêm vào dòng iPhone 14iOS 16.

Biểu đồ cho thấy thời gian Apple hỗ trợ cập nhật iOS dài nhất trong lịch sử là 6 năm (không tính năm phát hành iPhone), với 2 thiết bị nhận được sự hỗ trợ này là iPhone 6s, 6s Plus: cài sẵn iOS 9 và được cập nhật đến iOS 15. Ngoài ra có 1 trường hợp đặc biệt là iPhone SE 1, được hỗ trợ trong 5 năm nhưng được cập nhật đến 6 bản iOS.

Những mẫu đã kết thúc thời gian hỗ trợ cập nhật iOS:
  • iPhone 1 và iPhone 3G: 2 năm cho mỗi máy, 2007 – 2009 và 2008 – 2010.
  • iPhone 3GS và iPhone 4: tăng lên 3 năm, 2009 – 2012 và 2010 – 2013.
  • iPhone 4s và iPhone 5: tăng lên 4 năm, 2011 – 2015 và 2012 – 2016
  • iPhone 5c: 3 năm, 2013 – 2016
  • iPhone 5s: tăng lên 5 năm, 2013 – 2018
  • iPhone 6/6 Plus: 4 năm, 2014 – 2018
  • iPhone 6s/6s Plus: tăng lên 6 năm, 2015 – 2021
  • iPhone SE: 5 năm nhưng được cập nhật 6 bản iOS, 2016 – 2021 (ra mắt đầu năm 2016, cài sẵn iOS 9 nhưng được cập nhật lên iOS 10 ngay trong năm đó)
  • iPhone 7/7 Plus: 5 năm, 2016 – 2021

Những mẫu vẫn đang được cập nhật tính đến 2022, với phiên bản mới nhất là iOS 16:
  • iPhone 8/8 Plus (2017) hiện là 5 năm
  • iPhone X (2017) hiện là 5 năm
  • iPhone Xs/Xs Max (2018) hiện là 4 năm
  • iPhone Xr (2018) hiện là 4 năm
  • iPhone 11 (2019) hiện là 3 năm
  • iPhone 11 Pro/11 Pro Max (2019) hiện là 3 năm
  • iPhone SE 2 (2020) hiện là 2 năm nhưng đã được cập nhật 3 phiên bản iOS (cài sẵn iOS 13 và được cập nhật lên iOS 14 trong cùng năm 2020)
  • iPhone 12/12 mini (2020) hiện là 2 năm
  • iPhone 12 Pro/12 Pro Max (2020) hiện là 2 năm
  • iPhone 13/13 mini (2021) hiện là 1 năm
  • iPhone 13 Pro/13 Pro Max (2021) hiện là 1 năm
  • iPhone SE 3 (2022), mới ra mắt nhưng đã được cập nhật 1 phiên bản iOS (cài sẵn iOS 15 và được cập nhật lên iOS 16 trong cùng năm 2022)
  • iPhone 14/14 Plus (2022) mới ra mắt
  • iPhone 14 Pro/14 Pro Max (2022) mới ra mắt

Mình dùng iPhone 14 Pro vẫn đang chờ iOS 17. Anh em đang xài iPhone gì? Đã cập nhật mấy bản iOS rồi?

Tham khảo: Statista
145 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

ios quá đỉnh
@Mr Bờm TM toàn lùa gà hút máu bác nhỉ,hic
@hackieuhoang Tôi dùng Androi và Windows update suốt. Chẳng tởn gì cả. Nhưng tôi thích đc update càng lâu càng tốt. Thế thôi.
@maithang215 I pỏn chứ android đâu có bị.
@toilachi9 Cứ có là lên 😃
Android và iOS ra cùng thời điểm nhưng iOS đã đến version 16 còn Android đang là 13.
Thế mới thấy iOS vì người dùng như nào
@John_Doe Lươn thế, ko giấu im lặng thì ít ra cũng đừng đánh lừa trình bm chứ. Ko cần kinh doanh gian dối vẫn kiếm dc tiền. Ba mẹ bạn chắc xưa nay k dạy bạn sống trung thực, hoặc có dạy mà bạn cố lờ đi để kiếm chác theo thói đời ah. Kiểu j nói cũng dc. Ghê ghê😃
Penn
TÍCH CỰC
một năm
@tinhdg Bot nay mới được update gpt4 nên biết reply comment rồi. Công nghệ quả là tiến bộ.
@tinhdg Bác khéo troll quá 😂
@John_Doe Hình như bọn Sam nô lươn lẹo thành thói nhỉ!
Em dùng Xr, dự là vẫn sài tốt trong 3 năm nữa với nhu cầu cơ bản
@Sói Xám Cô Đơn Mình mua từ 2019 dùng đến giờ vẫn ngon. Rơi rớt các kiểu, trầy xước, mà giờ chơi game vẫn phà phà, các chức năng cơ bản như chụp ảnh, facebook, nghe nhạc, xem youtube vẫn rất ok. Lần mua máy tiếp theo chưa biết là bao giờ nhưng chắc chắn sẽ là iPhone
@Sói Xám Cô Đơn Xr dùng làm máy phụ vẫn còn quá ngon 😃
@cadenlid giờ dùng 13 14 pro max đi xem 😁 đen thì dính con lỗi mà mấy con này lỗi cực nhiều chứ ko lành như dòng cũ đâu
@S.O.J em dùng làm máy chính luôn ạ, không có máy phụ
xlive
TÍCH CỰC
một năm
@Sói Xám Cô Đơn IP5 cũng tầm 10 tuổi hơn rồi nhỉ máy còn lên ok này. Thích nhất ios6 nên vẫn cố giữ làm kỷ niệm, đã Jailbreak
Thật ra nếu ai đó xài đc hết vòng đời cập nhật của 1 model là thật sự kiên nhẫn 4-6 năm 1 máy.
@Lee92 Máy mình là SE 2016 đã ngừng hỗ trợ từ 15.7 vẫn đang dùng. Mua cái đồng hồ cài sẵn watch OS 9 và nó chỉ pair với iOS 16 nên đang rầu quá.
@lucky10000 Bạn thích SE1 thì giờ đổi lên 13 mini là quá hợp lý rồi, vẫn rất nhỏ gọn để cầm nắm thoải mái (bề ngang của nó nhỏ hơn iP6)
@lucky10000 SE1 thì đùng làm máy chứa số điện thoại trả sau dành cho ngân hàng và OTP cho các ứng dụng nên mình không cài gì thêm, pin hiện còn 96%, để không được 3 ngày sạc một lần.
@causelove94 Đang xài cả SE1 lần 13mini, 13 Mini là máy chính, còn 14pro dùng mỗi việc chụp ảnh và quay video. máy nhỏ thao tác một tay tiện hơn, 13mini nó mà có ống Tele chắc cũng khỏi cần. Tiếc là 13mini hiện không được lên dòng tiếp theo
Mình cứ ra bản iOS mới nào là update luôn, khi nào ko lên đc nữa thì thôi!
jk.y
TÍCH CỰC
một năm
@vinhtroc Mình cũng vậy, mới là lên 😃
@vinhtroc Chuẩn luôn, bản mới lúc nào cũng đi kèm với những cải tiến, tính năng mới tiện lợi và thông minh hơn, độ tương thích app luôn cao nhất, chả tội gì ko lên. Cứ cố thủ với bản cũ chỉ tự làm bản thân trở nên lạc hậu, làm giảm giá trị sử dụng của cái đt.
@vinhtroc Mình cũng thế, từ 5s đến h cứ ms là lên thôi, cũng chưa gặp lỗi gì nặng ngoài đời thật, chỉ nghe lỗi nhiều như mây từ mõm anti thôi😃
@vinhtroc Mình cũng có là chích 😃
@vinhtroc Đúng rồi, cứ chờ qua 1-2 tuần không có lỗi là lên thôi, dù có không lên thì càng ngày cũng càng tốn pin do nội dung truyền tải trên Internet càng ngày càng lớn
Anh em có thấy logo các phiên bản iOS quá màu mè dưới thời thím Cook?
@geoterre Không thấy
@geoterre Thì từ bản 7 nó chả khác xa thời trước mà cũng đi thắc mắc
@geoterre Apple nó màu từ thời xưa rồi bác ơi. Logo Apple hồi kia 6 màu, rồi nó ra mấy con mac cho giới trẻ cũng quá trời màu
@geoterre Mình thấy từ lúc bạn sinh ra là có 7 màu cầu vồng, chứ trước đó là trắng đen
Mr Do
TÍCH CỰC
một năm
ở đây có ai xài hết vòng đời cập nhật của máy nào chưa (tính từ lúc mua máy lúc mới ra)
@Mr Do 12 mini không thay pin chính hãng được hả bạn?
@ducleminh 12 mini giá mềm rồi còn 13 mini mình thấy giá cũng hơi cao. Nhưng pin của 13 mini được đánh giá cao hơn 12 mini rất nhiều nên cứ nấn ná chờ lên luôn 13 mini.
@lucky10000 13 mini mình đang dùng sau 18 tháng còn 95%, hiện dùng cả ngày không có vấn đề gì, tối về còn tầm 20%, chủ yếu là đọc tin nhắn, email các loại ( vài nghìn), duyệt web. On screen tầm 6-7h mỗi ngày
Mr Do
TÍCH CỰC
một năm
@lucky10000 Được nhưng mặt lưng phải còn nguyên k dc nứt, nếu nứt là thay nguyên cả cái khung xường, main, mặt kính, pin luôn 😂 còn hơn cả tiền bán lại con iPhone mini
Mỗi năm lại làm chậm đi là ổn, bán chạy máy mới ngay
@centernc Còn android đâu cần cập nhật vì nó vẫn chậm theo ngày tháng mà
@centernc Phần mềm ứng dụng ngày càng nặng thì không cập nhật os thì vẫn chậm thôi. Thêm tính năng thì phải chậm đi là đương nhiên, os nào cũng vậy thôi
@MID217 Android vì phần mềm sử dụng hàng ngày nó vẫn cập nhật nặng lên theo ngày tháng thì nó vẫn chậm thêm ít, nhưng nếu iPhone cập nhật iOS thì chắc chắn nó sẽ chậm hơn rất nhiều nhé
@centernc Nếu cần khóc thì hãy khóc cho đội android vì hãng nào cũng buff benchmark mà hiệu năng như l kìa huhu
@ducleminh ngay cả mấy ứng dụng mặc định cũng chậm hơn chứ ko phải chỉ ứng dụng tải thêm
Xs được mấy đời nữa ta
@JANG RYONG Mình đoán là đc thêm 2 đời nữa, chip A12 vẫn còn mượt lắm, đồ hoạ cũng ngon nữa, hơn hẳn A11
@causelove94 Mình xài thì thấy yếu kha khá rồi
@JANG RYONG Vẫn ngon chán bác mỗi tội pin hơi yếu
@causelove94 7nm chứ đâu mà 5 nm
joe1111
ĐẠI BÀNG
một năm
Đkm lại cay con note 10 của m k đc cập nhật roid mới nhất
Thằng DIEN-DAM-NHAT1981 mà nó cập nhật làm màu và XL như thế này thì tinhte chỉ có nước đóng cửa
jk.y
TÍCH CỰC
một năm
Con X của mình còn năm nay nữa là dạt về vườn vừa rồi 😃
@jk.y Mình đổi X lên 12 từ năm ngoái rồi, mang tiếng đc lên iOS 16 nhưng các tính năng bị giới hạn nhiều chán lắm
@jk.y X bản 16 là cuối rồi bác
@causelove94 13 còn ko đc thừa hưởng gì thì X nghĩa lý gì b 😂
iOS phải công nhận mượt và ổn định.
Android mà chơi chíp rồng thì cũng ok.
@dustonthewind Mình chỉ thấy ios nó chỉ ổn nhất khi theo đời máy còn ngoài ra càng update càng chán
Đang xài Xs và hy vọng nó đc hỗ trợ tới iOS 18.
@SuQN1205 Có thể đấy.
@SuQN1205 Xs nốt bàn 17 thôi, x với 8 nốt bản 16
@dohuyquang Chưa chắc đâu bạn, mình hy vọng sẽ lâu hơn
lumisu
ĐẠI BÀNG
một năm
Ổn định thì cứ dùng bản cũ cũng không có nhu cầu với tính năng mới
Chủ yếu duy trì vòng đời để người dùng mua củ còn được trải nghiệm
Apple uy tín quá
Cứ có là lên thôi, ko quan tâm yếu mạnh
@HuynhTrung911 iPhone 6 về trước thì còn lo chậm lag, chứ từ 6s đổ lên mình thấy update hết cỡ máy vẫn mượt
Cập nhập chỉ làm máy lag hơn tốn pin hơn chứ có gì hay đâu.
@huynh tri 1996 Apple chắc sau vụ giảm hiệu năng không dám làm vậy nữa đâu b ơi. Cứ lên tẹt ga đi. Còn tốn pin hơn thì chuyện đương nhiên rồi.
@huynh tri 1996 mấy bản update đáng giá như 15.4 có mở khóa khẩu trang thì quá ngon. Chứ hầu hết bản update toàn thêm tính năng rác hoặc tính năng chả bao h dùng thì chả biết lên làm j cho cùi hơn
@huynh tri 1996 Cập nhật lên còn pair với những thiết bị khác nữa đó bạn. Máy của mình ngừng ở 15.7 giờ đi mua cái Apple watch cài sẵn watchOS 9 không dùng được vì nó chỉ chơi với iOS 16 trở lên

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019