Trên tay Hộ chiếu gắn chip, so sánh nhanh với các thế hệ Hộ chiếu trước đây

Nam Air
22/3/2023 4:40Phản hồi: 322
Trên tay Hộ chiếu gắn chip, so sánh nhanh với các thế hệ Hộ chiếu trước đây
Sau khi thực hiện các bước trong bài Hướng dẫn làm Hộ chiếu gắn chip gởi về tận nhà, hôm nay mình đã nhận được Hộ chiếu mới. Sẵn tiện làm so sánh nhanh với anh em nhé.

Nhìn mặt trước, Hộ chiếu gắn chip (HCC) có cùng kích cỡ với các Hộ chiếu đời trước, khác biệt là HCC có logo báo hiệu đây là e-Passport, có lưu thông tin sinh trắc học.

Mặt lưng HCC có thêm mã vạch, chính là số của hộ chiếu.

So sanh HC 2.jpg
Mặt trong trang đầu của lần lượt 1. Hộ chiếu xanh lá, 2. Hộ chiếu tím than mẫu mới và 3. HCC.

So sanh HC 1.jpg

Trang thông tin của HCC (3) khá giống trang thông tin của Hộ chiếu xanh lá (1), có đầy đủ thông tin nơi sinh. Cái khác là bây giờ phần họ được tách riêng. Hộ chiếu số (2) ở trên là mẫu HC mới, không có thông tin nơi sinh, phải bị chú nơi sinh.

Nhìn gần hơn trang bìa HCC.
Trang cuối có mã vạch. Mình xem trên mạng thấy trang cuối HC của Mỹ thì là QR Code.

Trang thông tin đầu tiên, HCC sẽ có số bắt đầu bằng chữ E, có lẽ là electric.

Quảng cáo

Phần trang nội dung với thông tin nhân thân.

HCC cũng được in đẹp với công nghệ in bảo mật giống trên Hộ chiếu mẫu mới màu tím than.

Các trang nội dung, hình thức thiết kế và hoàn thiện của HCC gần như y chang với Hộ chiếu mẫu mới màu tím than.

Quảng cáo

Cẩm trên tay thấy không khác gì với Hộ chiếu tím than.

Mình tò mò cân thử xem có chip có nặng hơn không, tuy nhiên thấy là có chip thì vẫn nhẹ y chang hộ chiếu thường.

Phần gáy của Hộ chiếu mẫu mới và HCC đều được đóng vuông hơn so với hộ chiếu xanh lá hồi xưa.

Các trang thông tin bên trong, các trang dán Visa đều y chang mẫu Hộ chiếu tím than.

Trang 45 với cánh đồng lúa chín, như ngụ ý là giờ có hộ chiếu rồi đó, anh em cần kiếm thật nhiều lúa để đi du lịch nước ngoài, học tập kinh nghiệm về làm giàu cho đất nước.

Anh em nào cần làm Hộ chiếu gắn chip thì đọc lại bài hướng dẫn nhé.

Hướng dẫn đổi bằng lái xe online, ship tận nhà

Anh em có bằng lái xe ô tô đến hạn phải đổi, hoặc có bằng lái xe máy hư cũ, cần làm lại thì có thể làm online nhé. Thủ tục khá đơn giản, khoảng 5-7 ngày là nhận được bằng lái xe mới. Video hướng dẫn: Những thứ cần chuẩn bị để đổi bằng lái…
tinhte.vn

Tổng hợp hướng dẫn Dịch vụ công thời 4.0

Dịch vụ công online cho phép anh em thực hiện những thủ tục hành chính trực tuyến mà không cần phải trực tiếp ra Công an Phường/Quận để nộp hồ sơ. Mời anh em cùng điểm qua những DVC đã có thể thực hiện ngay tại nhà: Các Dịch vụ công làm online 1.
tinhte.vn
322 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Mod Nam làm ngày dự kiến trả ngày nào mà hnay nhận được rồi thế. Em ghi ngày 16/3 mà nay chưa có nữa!
Cười vô mặt
@╰‿╯ Của tôi 8325, làm ngày 01/3 nên stt nhỏ hơn. Trong mong gì mấy ông design xứ này. Có ông còn bị làm nhầm HC ko chip, trong khi ông ấy đăng ký có chip kìa. Đắng
Cười vô mặt
@╰‿╯ nhà nước là nhà nước bên ngoài là bên ngoài so tối ngày
@Tuấn Tuấnn Bộ NN là được làm xấu à?
simca
ĐẠI BÀNG
6 tháng
@╰‿╯ Người biết làm lượn hết rồi, cán bộ ngồi chỗ đấy giờ trong vắt à
Ủa rồi cái chip nó gắn ở đâu vậy bác, ko nhìn thấy xuất hiện
FatCat
ĐẠI BÀNG
một năm
@hoangminh2018 Tên thủ tục của nó là Cấp lại HC do hộ chiếu cũ sắp hết hạn, xong người ta đục lỗ vào hộ chiếu cũ, mình cứ quen gọi là gia hạn dù bản chất của nó là cấp cho quyển khác chứ ko phải sửa lại hạn của quyển cũ. Nhưng với người dùng phổ thông thì cũng thế mà 😁
FatCat
ĐẠI BÀNG
một năm
@thanh_satria Tên thủ tục của nó là Cấp lại HC do hộ chiếu cũ sắp hết hạn, xong người ta đục lỗ vào hộ chiếu cũ, mình cứ quen gọi là gia hạn dù bản chất của nó là cấp cho quyển khác chứ ko phải sửa lại hạn của quyển cũ. Nhưng với người dùng phổ thông thì cũng thế mà
@FatCat Cái số hộ chiếu nó khác nhau 1 trời 1 vực mà gọi là gia hạn :D. Chỉ có thằng Mianma HC nó có thời hạn 5 năm, nó gia hạn trên cuốn HC nó chục năm :D
@FatCat anh dùng hộ chiếu gì chứ hộ chiếu phổ thông sao mà gia hạn được... chỉ có hết hạn làm mới thôi.
Khách quan nhìn logo và chữ in bìa nét lởm khởm như đồ dỏm chợ trời vậy, so với cái tầm quan trọng của cuốn hộ chiếu. Vấn đề khác không bàn tới.
@bomduc haha ủa bạn, cái đó đâu có liên quan gì tới việc ngôn ngữ đó có dễ học dễ viết và dễ tiếp thu đâu? giàu thông tin là giàu như nào khi phải viết nhiều hơn để truyền tải cùng một lượng kiến thức? chúng ta là người việt còn thấy tiếng việt khó học, khó đọc, khó phát âm, huống chi người nước ngoài. rất nhiều người vì tự ái dân tộc mà ko chịu chấp nhân rằng ngôn ngữ của mình khó, làm sao tiếp cận và phổ biến tới những nơi khác?
tiếng anh nói trên lưỡi còn dễ hơn tiếng việt phát âm giọng cổ, rất khó. Chúng ta chỉ may mắn vì ko còn dùng chữ ký tự, tượng hình mà thôi nên việc học tiếng Anh và các ngôn ngữ theo bảng chữ ABC khá dễ. Còn ngoài ra, tôi ko đánh giá cao tiếng Việt như bạn nói vì bản chất tiếng Việt là ngôn ngữ vay mượn, từ Hán Việt nhiều, có khi vô cùng khó hiểu và tối nghĩa với đại đa số người dân. Tiếng Việt chỉ cần viết sai hoặc thiếu dấu thôi đã ra một từ khác, hoặc ý nghĩa khác nên việc học đòi hỏi độ tiếp thu đi vào mức chi tiết. Tiếng Việt vẫn đang dần được hoàn thiện vì nó cũng mới chỉ xuất hiện gần đây mà thôi.
@dtk89 Giàu thông tin là ko cần viết nhiều mà vẫn truyền tải được nhiều thông tin đó.
@bomduc thì đúng rồi, nãy giờ tôi nói quá trời đâu có truyền tải được vào đầu bạn cái gì đâu LOL
@dtk89 Đồng ý với bạn này.
Cảm ơn mod, tôi tham khảo chứ còn lâu tôi mới đổi, HC màu xanh lá của tôi hết hạn 2030. tháng bay đôi lần mà đổi phiền lắm, trừ khi hết hạn hết trang chứ ko chơi 😁
Có mấy tháng mà làm rối tung lên chỉ vì bọn ở lậu
bigtoe10
ĐẠI BÀNG
một năm
@Đừng Gọi Tên Ta Các tiểu vương quốc thì nói gì nữa. :v
tpe189
ĐẠI BÀNG
một năm
@Đừng Gọi Tên Ta 3 tỉnh này ở đâu cũng sợ 😆 Đài Loan có khi cũng sắp cấm bọn này
@Đừng Gọi Tên Ta Nêu đích danh vậy luôn thì chịu rồi 🤣🤣🤣
@Đừng Gọi Tên Ta đừng đùa, tôi tin họ có thể làm được những điều trên TG không ai làm được. gọi là cách mạng
jk.y
TÍCH CỰC
một năm
Anh cho e hỏi mục này, nếu làm lần đầu thì như thế nào vậy anh. E thấy ko có hồ sơ cho lần đầu ko biết sao.
@jk.y Thiếu chắc chắn nó sẽ báo bổ xung, khi đó cần đợi thêm, mình làm đổi hộ chiếu sắp hết hạn k bổ xung mục thứ 2 nên thiếu, nó gửi mail báo bổ xung, xong lại đợi thêm tuần nữa nó báo đem nộp lại hộ chiếu, mé… mất thời gian mất việc hơn xưa rất nhiều
@vietnamMBC duyệt hồ sơ vẫn chạy bằng cơm nhé.
Thấy vụ lên Online thế này, cò cũng mất cần câu cơm kha khá, chưa thấy quảng cáo dịch vụ làm nhanh nào.

Không hiểu kiểu gì mà thống kê vẫn tỉ lệ hồ sơ đúng hạn đạt 100%
@aladanh2000 Đúng rồi bạn, trc mất tuần, muốn nhanh thì thông qua dịch vụ thì chỉ 3-5 ngày. Giờ thì bọn dịch vụ chủ yếu là giúp ng k biết về công nghệ đẩy hồ sơ online thôi, còn nhanh hay chậm thì còn tuỳ thuộc vào “ăn ở của mỗi ng” 😆
Vu Jang
ĐẠI BÀNG
một năm
@vietnamMBC dịch vụ 5,2tr/3 ngày
Không biết là cái mã ở bìa sau là phải tháo ra hay để vậy luôn ta
@Philip2000 Về tới tay bác ko có đâu mà lo 😁
@forever12800 Sao bác biết
Cười vô mặt
@Philip2000 Bác muốn máy cuốn mình cho bác xem 😁
@forever12800 Mới thấy bạn đăng rồi
Cười vô mặt
cả quan tâm nó xấu hay đẹp, chỉ cần ra sân bay đóng dấu 1 cái là được
HHQ2407
ĐẠI BÀNG
một năm
@Star Legend bác sang Thượng Hải chưa nhỉ? tầm ngày 10/4 mình đi công tác, định hỏi tí kinh nghiệm cần lưu ý gì bên đấy khi làm nhập cảnh ko? vs xin visa China có dễ đậu ko nhỉ, tổng thời gian tầm mấy ngày là có. thanks bác
@HHQ2407 tôi sang rồi, đi xin visa ở đại sứ quán TQ thì ối giời ôi, đông mà phải xếp hàng từ sớm đợi xếp hàng họ hỏi qua loa thôi.
tichla
ĐẠI BÀNG
một năm
@HHQ2407 Thượng Hải thì đơn giản thôi chả có gì phức tạp mà phải lo
Hộ chiếu, bị chú. Dùng từ nhà quê vãi.
@andytran1986 Hộ chiếu trong chữ Hán là 护照, chữ 护 là hộ trong bảo hộ chứ không phải hộ gia đình 户
Thế đấy, bộ giáo dục đề xuất học chữ Hán thì giãy đong đỏng lên, tới lúc động tới chữ Hán thì phân tích bậy bạ, tuyên truyền như đúng rồi
@veatesia Cám ơn anh bạn Trung Cộng nói tiếng Việt!!! 😃
Kintaroh
ĐẠI BÀNG
7 tháng
@andytran1986 Người ta nói đúng rồi thì nhảy đông đổng lên bảo Trung Cộng 😃)) Quê hả 😃)))
@Kintaroh Nên biết ngta nhảy đổng lên vì cái gì đã! Tôi không biết chữ Hán, nên ghi nhận đóng góp của bạn đấy; nhảy lên là vì câu: "Thế đấy, bộ giáo dục đề xuất học chữ Hán thì giãy đong đỏng lên". => nên không có gì là "cuê" cả! 😃
M thích đi du lịch tự túc mà đi qua mấy nước xin visa nó nhìn vào lịch sử xuất cảnh có uy tín hay ko mới cho visa
Ko biết là qua mẫu mới nó có lưu giữ thông tin đã xuất cảnh từ HC (xanh lá) cũ ko nhỉ? 😁
@chuthoong610 Làm gì có lưu lại. Giữ lại HC cũ khi xin visa mới thì kẹp theo.
@chuthoong610 Bạn này giống mình, mình còn nhảy nháo khắp nơi, còn ăn 2 cái dấu huỷ visa, vừa rồi đi xin mặc dù còn hạn mà họ báo tốt nhất nên làm hộ chiếu mới thì xin visa mới dễ, chứ để đó tỷ lệ trượt rất cao
@vietnamMBC bác dùng app nào trên đt andr để chụp ảnh 4x6 vậy bác
@toilachi9 dùng app ID Photo, lưu ý lúc chụp chọn chế độ Passport nhưng phải tinh chỉnh lại kích thước 4 x 6cm = 1.57" x 2.36"
@toilachi9 Mình chụp bằng iphone và dùng app ID Photo
Khác nhau lớn nhất là có/không có Nơi sinh 😁 !ps: Hộ chiếu quyền lực nhất hiện giờ là nước nào vậy anh em?
@geoterre Có 2 tiêu chí. Đi được nhiều nơi (kể cả nơi phải xin Visa) là UAE (181 nơi). Còn free visa thì là vài nước EU: Thụy Điển, Đức, Pháp, Lux... (129 nơi)
tpe189
ĐẠI BÀNG
một năm
@geoterre Nhật Bản - Hàn Quốc - Singapore - UAE là những nước có hộ chiếu quyền lực nhất
Chỗ "Chữ ký người mang hộ chiếu" cần phải bắt buộc ký hà mn?? Em nghe nói có thể ký bằng bút chì được fk ạ? Mong mn giải đáp giúp em
@starlock194 Hình như có ký đó bạn mà mình không biết ký bút chì được không
@starlock194 Không nhất thiết phải ký.
@starlock194 Ký bút mực được á. Bữa mình cũng kí bút xanh xuất nhập cảnh bth
@starlock194 Xin visa Nhật, ko ký hộ chiếu là loại hồ sơ ngay. Ký bút gì cũng được
Mình làm từ 27/2 đến giờ người ta còn chưa thèm tiếp nhận hs nữa hic.
@Philip2000 oh để mình làm lại hs xem, chắc ko đóng phí online nên ko tiếp nhận quá
@ThanhLeSS Bạn nộp lại lâu lâu đăng nhập vô hồ sơ coi á nhiều khi nó có kêu đóng phí nhưng lỗi nên email không báo á
@ThanhLeSS Mà bạn nộp lại có được không
@ThanhLeSS Vô tk DVC-BCA mà kiểm tra, khi người ta duyệt hồ sơ là mình sẽ thấy chỗ thanh toán phí.
bnhhl
ĐẠI BÀNG
một năm
Chíp ló nằm trang nào vậy mod?
@bnhhl Bí mật =))
long.nd
ĐẠI BÀNG
một năm
@bnhhl chip nằm trong bìa sau, thiết kế vậy để ở những nơi có thể đọc chip thì đặt hộ chiếu lên là được.
Giang hồ đồn mỗi cái phôi chi phí tầm 1M, chả đáng nhiêu mà ngay từ đầu không làm cho nhẹ nợ . . .
@nnkjsc biết rõ thì thưa thớt chứ đừng nghe đồn nghe nói này nọ
@tomato459 ơ hay, nói rõ là giang hồ đồn chứ có bảo là chính xác đâu, không đọc à.
tuluan
TÍCH CỰC
một năm
Để hôm nào cũng đổi sang hộ chiếu gắn chip cái.
bên ngoài mình thấy hơi đậm hơn, tím hơn một tí. Mà trang thông tin đẹp hơn trong hình chụp này
nhìn giống hộ chiếu Korea quá há
@haioriflame diplomatic rồi kìa
@haioriflame Thấy giống hộ chiếu Mỹ hơn😃
@zeroabs bác cho em hỏi sao cái ổ cắm điện âm tường pana khó đút dây điện âm tường vào vậy bác nhỉ,hic
@haioriflame Không giống cái HC nước nào hết nhé!

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019