Thủ thuật iOS 16.4: hẹn giờ bật tắt Always On Display (màn hình luôn sáng)

vn_ninja
22/3/2023 13:32Phản hồi: 111
Thủ thuật iOS 16.4: hẹn giờ bật tắt Always On Display (màn hình luôn sáng)
Sáng nay Apple đã phát hành iOS 16.4 RC, phiên bản chính thức được cập nhật cho người dùng đăng ký beta trước khi cập nhật chính thức cho tất cả mọi người. Mình đã cập nhật và thấy có một tính năng khá thú vị đó là có thể hẹn giờ bật/tắt màn hình Always On Display thông qua ứng dụng Shortcuts (Phím tắt).

Anh em vào app Shortcuts, tab Automation > dấu + > Create Personal Automation > Time of Day, chọn thời gian trong ngày anh em muốn kích hoạt AOD xong nhấn Next.

Trong trang Actions tìm chữ “Always”, chọn “Set Always On Display” xong nhấn Next.

Trong trang tiếp theo tắt dòng “Ask Before Running” đi xong nhấn Done. Dậy là xong thao tác tự kích hoạt AOD.

Để tạo Automation tự động tắt thì anh em làm tương tự nhưng ở trang Actions chọn chữ Off thay vì On là xong.

Lúc này thì AOD sẽ tự bật và tắt theo thời gian anh em đã thiết lập. Thủ thuật này sẽ hữu ích nếu anh em muốn dùng nó trong khoảng thời gian nhất định trong ngày, ví dụ đi làm thì cần nhưng về nhà không cần nữa thì hẹn giờ tắt cho đỡ hao pin.

Chúc anh em vui vẻ 😁

111 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Cũng được á
@hoangpm Lúc mới mua tháng 10. Tôi đã biết cách trên với 1 nốt nhạc. Còn mod biết trễ đã vậy 200 nốt. Buồn 😢
@see022 Sao ko lên bài???
@S.O.J Có nhắc mấy lần không ai quan tâm. Chứ vô cài đặt làm lẹ lắm
Erix
TÍCH CỰC
một năm
@S.O.J làm như rãnh lắm, mày rãnh quá ha
Gt.panda
ĐẠI BÀNG
một năm
@hoangpm Ios tự động tắt khi mình ko đụng đến đt sau 1 khoảng thời gian.
Mình thấy ko cần thiết làm như vầy.
Cũ người mới ta có khác. trước lúc mới có cái này trên lumia mình để suốt,rồi sau đó là chỉ để từ 23h-7h. rồi sau nữa là tắt cmnl.
Cười vô mặt
@alphi Thì bạn chối bỏ sự tồn tại của nó à?
alphi
TÍCH CỰC
một năm
@Thanhscub Ko phải chối bỏ. Bạn chỉ nói đúng khi apple họ nói chỉ có trên thiết bị của họ
@Hondacodon287 chuẩn, nhiều ae sớm muộn cũng vậy =)) trừ một số ae thấy vậy là quá đã
@Thanhscub công nhận G2 nó là huyền thoại thật, với em thì nó hoàn hảo không tì vết về UX, kể cả G3 với G4 sau này cũng khó mà bằng được, tiếc là lỗi phần cứng nhiều quá
Có mỗi cái của nợ này cũng có bài 😔…gần đây ios mới chẳng có gì đáng quan tâm
@John_Doe thật ra không cần hướng dẫn bạn ạ...iphone có phần TIPS to đùng, update hay gì thường có cả =]]
@theon2709 Cái bản m mày tự ví dụ là shit thì t cũng ví dụ cho mày dể hiểu là mày không thích shit nhưng vẫn cố tình ăn. Còn cái topic này tao đã nói với mày tao không thích câu nào chưa. Bản mặt m tự nói thối như shit mà không chịu chạy còn cố tình ấn vào nhìn rồi còn comment luôn như thể không thích shit vẫn ăn còn gì.
John_Doe
ĐẠI BÀNG
một năm
@theon2709 hãng nào bán đt cũng kèm sách hdsd, nhưng có ai đọc đâu, với có đọc thì những cái như thế này chắc chắn là không có sẵn, phải down app ngoài hoặc làm rất lằng nhằng chứ k phải có sẵn trong setting
@John_Doe Iphone thì là do ngáo bạn ạ ;)
Anh em 13 trở xuống không cần lên 16.4 nhé
@hongphuc1992 Lỡ lên rồi đợi vai bữa rồi xuông kk
tpe189
ĐẠI BÀNG
một năm
@hongphuc1992 13 còn khoẻ chán, lo bò trắng răng
@hongphuc1992 Còn lên thì cứ lên, đụng nóc luôn chứ ngán gì mà chùn bước
tubuzi
ĐẠI BÀNG
một năm
bài viết khá hay nhưng mod nên viết tiếng việt cho anh em để máy tiếng việt cho biết 😆) chứ máy em để tiếng việt đi tìm cái shortcuts thì tìm vào mắt :v
@tubuzi Tìm "Phím tắt" nhé 😃
tubuzi
ĐẠI BÀNG
một năm
@S.O.J thì em dịch đươc mà :v sợ có người k dịch được thôi 😃)) bài viết mang khuynh hướng nửa anh nửa việt
Làm màu ghê
alphi
TÍCH CỰC
một năm
@airwalker Sao bằng ss dc. Ss là chúa làm màu chỉ thua oppo
@airwalker Hay mà 😃
John_Doe
ĐẠI BÀNG
một năm
@alphi sam làm màu nên nó bỏ sẵn trong setting, apple k làm màu nên có bài hướng dẫn dài như này
@John_Doe Sao không thấy tự hiện khi có thông báo nhỉ? Samsung tiện hơn không có thông báo thì tắt còn có thông báo thì hiện.
Lên 16.4 beta trên iPad Os
.nó hay hiển thị là phát hiện độ ẩm ở cổng sạc.... Trước đây không bị
@MAVISTA hình như cáp lô bị báo, cáp zin ko sao, sáng giờ mình cũng bị báo mấy lần ipad + iphone luôn
@akira6789 Mình dùng cáp và củ sạc 30W của Mac Air sạc đó..
Cứ bật cả năm đi gì phải bật tắt, cái này trên ios tối ưu pin tốt nên ko phải lo, trên Android thì mới sợ tốn pin
@tinhdg Cả năm luôn? Bằng con này hơm?
@tinhdg Mỗi ngày mất 20% thì chắc ko tốn nhỉ :v
@tinhdg ủa ông có sài chưa mà bảo không tốn
@technological experience Đang xài đây, pin vẫn trụ đc cả ngày
Tính năng mà Sam có từ ko biết bao nhiêu đời rồi. Nói chung đối với người chưa bao giờ xài thì háo hức chứ dùng Sam sướng và đầy đủ tính năng quen rồi thì thấy quá thường.
@Duy Tân Võ Cuồng đến độ cmt chả liên quan gì cũng bay vô cắn 😅😅
@Dragao_ct92 Người ta tag quá trời mà không thấy vô trả lời, đọc mà t nhục giùm luôn á 😆))
@MID217 Đi la liếm khắp nơi t cũng thấy nhục giùm 😂😂
@Dragao_ct92 Biết nhục luôn, tưởng đâu vô trả lời từng người chứ, để người ta chờ đợi lắm biết không 😆
Có cần phải phức tạp thế ko
loằng ngoằng nhỉ =))))
@deobiet_1996 loằng ngoằng vl, cho set mẹ ở mục AOD cho nhanh.
Thôi thì méo mó có còn hơn không. Đm Apple đại đế vòng vo quá.
@traneupcqk đợi tái định nghĩa thời gian bật tắt AOD mới có trong setting à nha
Đây là 13 prm sau khi lên ios 😂😂😂 ko biết nên vui hay buồn.
@tuanokvt Nâng IOS thì bị luôn à bác, sợ quá nhỉ, em cũng nâng mấy lần may ko sao, máy bác bản gì vậy ạ
alphi
TÍCH CỰC
một năm
@tuanokvt Vậy à. Toàn chơi beta mà chẳng vấn đề gì
@Khoa SE Bản nào cũng bị hết B. Hên xui thôi. Máy này vừa hết BH xong.
@alphi Hên xui thôi B nó ko có hư ngay đâu. Ngạc nhiên cái là Apple vẫn chưa xác nhận lỗi mặc dù rất nhiều ng bị.
Mình dùng Xiaomi Mi 8 từ năm 2017-2018 gì đó, rồi cũng mua Samsung S8 từ hồi nó mới ra cũng từ thập kỷ trước rồi.
Về Alway-on screen thì tất nhiên máy nào cũng có sẵn bật tắt tính năng hẹn giờ nên thấy Always on nó chẳng có gì mới lạ. Đúng là cũ người mới ta.
@nonut Ai mà chả biết 😆) quan trọng nó là iPhone nên cái gì cũng đc đem ra bàn tán, cho dù bên Android có ra trước thì cũng chả ai thèm để ý.
@nonut Ai quan tâm tới android có gì? Chỉ có android user thấy ip có gì cũng vào tranh phần mình có trước mới hài, DI thì nói LG V10 có từ đời nào, hú hồn
@nonut S23U còn thấy hứng chứ IPhone thì lúc nó có là tắt luôn ko có tác dụng gì.
namsla
TÍCH CỰC
một năm
K hào hứng vs tính năng này. Và cũng k bao gioè bật. Đút tút lên k càn sáng. Dùng đồng hồ thông minh thấy đủ rồi ^^
Bàn phím tiếng việt đã ngon chưa ad
Em thấy cũng không tốn pin là mấy nên thôi cứ để dùng cả ngày tối tự tắt cũng ok kaka
Cái gì khó để đó anh lo
Tuyệt vời
Tính năng này hay đấy. Dành cho ai thích vọc vạch iPhone.
Mình thì vẫn để mặc định màn hình khoá luôn bật. Thật ra khi bạn để đt vào túi hoặc để ra ngoài thời gian ngắn (iPhone sẽ hiểu là bạn ko dùng đt, ko nhìn vào đt) thì tính năng Aiway On Display sẽ tự động tắt để tiết kiệm pin rồi.
tuluan
TÍCH CỰC
một năm
Hóng chính thức up luôn.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019