Lộ điểm hiệu năng Apple M3: sánh ngang M2 Max dù ít nhân hơn?

vn_ninja
29/3/2023 13:34Phản hồi: 153
Lộ điểm hiệu năng Apple M3: sánh ngang M2 Max dù ít nhân hơn?
Biên tập viên Vadim Yuryev của kênh YouTube Max Tech đã tweet về điểm hiệu năng CPU Geekbench 6 được cho là của chip Apple M3 sắp tới, với con số cụ thể là đơn nhân 3.472 và đa nhân 13.676.

Đây là một điểm số rất ấn tượng và có thể so kè với cả M2 Max (hình dưới): đơn nhân cao hơn 27% và đa nhân chỉ thua 5%. Đặc biệt M3 được cho là chỉ có 8 nhân CPU trong khi M2 Max có đến 12 nhân.

Nếu thông tin này chính xác thì chip Apple M3 sắp tới sẽ có hiệu năng không thua kém gì so với những con chip M flagship của Apple hiện tại. Điều này có thể sẽ đến từ việc cải thiện kiến trúc cũng như quy trình 3nm tiên tiến của TSMC.

Nếu đây đúng là điểm của M3 thì anh em thấy sao?

Xem thêm: Apple bắt đầu quá trình thiết kế kiến trúc M3, tiến trình TSMC 3nm Enhanced, ra mắt nửa sau năm 2023

Vadim Yuryev
153 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

iTect
TÍCH CỰC
một năm
Apple Silicon ngày càng đỉnh, bỏ qua các đối thủ già khác.
John_Doe
ĐẠI BÀNG
một năm
@HueHue34 m2 cũng cỡ m1 thôi, mà chạy chậm hơn do ssd cải lùi vượt bật
@iTect vừa đắt vừa dỏm bác nhỉ,hic
@HueHue34 sai chính tả kìa em
@HueHue34 i5 của m là i5 nào chứ mấy con phế vật i5 2023 dòng U i5 dòng P trên lap nó vả cho rụng mồm m mang ra k biết nhục à =))))
Chưa kịp xài hết con m2 haizz
@MinhHy Nguyen Web và console, công việc tui chỉ cần máy chạy tốt 2 cái đó =))
GeniePro
ĐẠI BÀNG
một năm
@kidhitech Chụp hình con mac xem.
@RadzNguyen Có vẻ thoải mái vụ này. 8gb ram chip m nó lạ lắm
@GeniePro Có mấy bạn dùng không tới nhưng nói chuyện toàn kiểu stress test hành xác máy vậy rồi kêu ko nổi này nọ. Cho dù có mac cũng chắc j có file excel công việc cỡ đó. Ông làm việc kiểu đó ko có thời gian ngồi cãi vụ này
Geekbench 6 đã tối ưu đến mức đỉnh cao cho dòng chip M
Cười vô mặt
@HueHue34 Người mua đồ Apple không có quan tâm bao nhiêu điểm benchmark này đâu. Cái quan trọng là trãi nghiệm sản phẩm kìa. Chuyện vặt như bỏ con laptop chạy chip x86 lên đùi mà làm việc 15p trở lên coi có chịu nổi ko, mặc dù chẳng chạy tác vụ gì nặng hết chứ mà nó cũng nóng lên, khó chịu bome ra.
@HuynhNgLe Vụ này thì theo m cảm nhận do thiết kế chủ yếu, apple thổi khí nóng thoát ra màn hình còn lap khác toàn thổi hai bên hông và dưới đít. Ko biết có phải do thiết kế độc quyền ko, bác nào biết thì giải thích giúp m nhé.
Togari
TÍCH CỰC
một năm
@kenshin13579 Đơn giản là chip M nó ăn ít điện hơn > nhiệt toả ra ít hơn nên máy ko quá nóng thôi. Thiết kế luồng khí thì MB hồi chip intel với apple silicon ko khác nhau ấy, chip chữ i vẫn nóng như cái lò thôi
@kenshin13579 Chắc m mày đẻ m thoát ra bằng lỗ mồm chứ k phải bằng lỗ đó nên mới ngờ u như vậy =))))
Cười vô mặt
Vậy là lại đuổi kịp in tèo và AMD Ryzen 9 à các bác?
Diem-Benchmark-Cua-CPU-Intel-Core-i9-13900KS-6-GHz-Bi-Tiet-Lo-2.jpg
@Trader-Vô Danh -Yêu Công Nghệ Geekbench là benchmark các ứng dụng cơ bản. Nếu chạy ứng dụng cơ bản thì Tèo và Đê không có tuổi. Nhưng nếu chạy ứng dụng vector thì M3 vẫn chưa đấu lại. Nhưng ứng dụng vector thì đã có GPU rồi.
@Trader-Vô Danh -Yêu Công Nghệ 9750X3D sao điểm thấp thế nhỉ???
@hoanglong0712 riêng mấy con chip M thì đơn nhân thường hay pro hay max là như nhau, chỉ khác đa nhân
@Trader-Vô Danh -Yêu Công Nghệ Geekbench dùng cho mobile arm thôi. So điểm bench đầy đủ thì cinebench
m3 là bản thấp cấp nhất của dòng chip m, mà thế này thì bọn pro, max, ultra phải gấp đôi chip intel mạnh nhất hiện tại
@Wildgingers Thế cho hỏi các studio dựng phim hollywood họ xài chip gì vậy. Dựng phim nhé chứ không phải dựng clip review up youtube tiktok đâu.
@Wildgingers Đúng là thời giờ toàn chip chuyên dụng và Apple làm quá tốt bộ encode, decode video.
Nhưng mà mình vẫn không tin con card Titan ì ạch trong dựng phim hay 3D. Bạn có video so thử 2 con export 1 video của bạn được không ? Nghe như bạn đọc thông số thì con máy cty bạn build là để làm máy render cho cả team đúng nhỉ chứ đâu phải riêng bạn ?
@HueHue34 do tối ưu của phần mềm trên phần cứng, bên mình gặp vấn đề này, mình dùng 1 app chuyên dụng do TBN viết và nó không tối ưu phần cứng, nhiều lúc chỉ lấy được 20% CPU và 15% GPU để chạy ngoài hiện trường.

Máy đó dùng riêng mình, render 3D thì thuê render farm thôi.

Nói chung giờ thấy 2 luồng, 1 là quá mức thần thánh đám M series của Apple, 2 là quá anti. Mình theo kiểu trung dung, cái gì tốt thì dùng, không đáp ứng nhu cầu thì bỏ qua, chẳng thần thánh.
@thethientai Họ combine, team tôi có workflow riêng từ DIT tới on board nên kết hợp cả win và mac vào workflow đó.

Vấn đề của mọi team làm nghiên túc kiếm cơm không phải là máy nào thiết bị nào mà là workflow, lên được hoàn chỉnh thì ghép thiết bị tối ưu vào từng quy trình. Mỗi mấy tháng review lại thiết bị mới xem có cái nào tối ưu hơn cho workflow thì chỉnh workflow và ghép thiết bị mới vào, còn phải training team cho đồng bộ nữa.

Thật ra ai cũng happy nếu nhu cầu mình được đáp ứng trọn vẹn trong 1 thiết bị nhỏ gọn dễ mang đi thôi ông. Cái này Apple và DJI làm tốt
Con này có đập được i9 newest version không các bro.
@stevenvmc Bộ làm j cũng phải cần ex ah bạn. Làm pts lr cũng phải có ex ms làm dc sao.

Mac bây h kẹt chỗ ex macro thôi nhé, mấy hàm bt chạy vẫn dc ngon lành rồi. Có bao nh ng ở đây dùng ex đến mức xài macro. Tầm trung cấp ex đổi lại là đáp ứng dc hết😃
@MoonBreathing Microsoft cố tình hạn chế tính năng của Excel Word trên Mac
@stevenvmc Mình dùng bt vẫn ổn, kẹt chỗ lúc xài macro thì khó hơn😃
@MoonBreathing Tôi mua Huawei D16 16tr 16GB 512SSD xài sướng mà tiết kiệm được 15tr
Vâng M3 và Thunderbolt, USB 4
(Kiểu mấy anh Tung, lờ lờ ra thunderbolt, 4)
@MinhHy Nguyen m1,m2 thì là vậy, còn m3 có khi ra thunderbolt 4 thật đấy chứ chả đùa, dù sao tb3 cũng đã 7 năm tuổi rồi, quá già cỗi
@TienMinhTran Của Tungqua thì sẽ bị chửi nhé, lập lờ đánh lận ngôn từ
Của Táo thì chấp nhận thương đau như 1 phần của đẳng cấp.
Nói thế chứ Thunderbolt 4 thì đỉnh luôn cho Táo
@TienMinhTran Air m1 đã sét 4 rồi mà, sét 4 cũng ko hơn mấy sét 3. Chờ sét 5 mới đột phá được
@huykhanh95hup air m1 chỉ là tb3 thôi, usb 4
Hy vọng ngon hơn, không bị nghẽn cổ chai như M1 Max...
@yuehying Mình đang sài Macbook Pro 14" M1 Max Ram 32GB thấy cũng bình thường thôi, chạy mát hơn con Macbook chip Intel đời trước của mình nhưng app bị crash thường xuyên hơn, phải restart lại máy thường hơn... App native thì ngon chớ app chạy qua Rosetta 2 thì chán lắm.
@henry_1177 chip M chơi game 2D lên 4K còn giật tưng tưng đây, mong đợi gì, toàn tung hô quảng cáo
tpe189
ĐẠI BÀNG
một năm
@henry_1177 Bạn nói chuyện huề vốn quá. So native với giả lâpk? 😆
@henry_1177 Đoạn nào apple quảng cáo tung hô máy mac để chơi game thế bạn. Chuyện máy mac chơi game dc hay k, ngon hay dở ai cũng biết, bạn bất chấp vác về, rồi k dc như ý đổ thừa apple. Xin lỗi bạn, 1 thiết bị mua về để phục vụ cho nhu cầu của bản thân, nên phải nắm rõ ưu nhược điểm của mỗi thiết bị, nếu cố đấm ăn xôi lỗi là do bạn. Bạn bắt con cá trèo cây và bảo là nó dở nếu k làm dc ah😃
vậy là anh em biết chu kỳ nâng cấp rồi đó , 1 , 3 ,5 ,7 ,9
@hoanglong0712 Hoặc 2, 4, 6, 8 chứ đừng 1, 2, 3, 4, 5, 6 nhỉ 😃
@hoanglong0712 2 năm thì sớm quá nhỉ ít cũng 3+ chứ
ancut83
ĐẠI BÀNG
một năm
@wegadnie mình toàn 10, 20, 30 mới dùng
Điểm đơn nhân 2719, quá kinh khủng.
@vanthoan Đơn nhân 3400 cơ, 2700 là M2 Max
Ây da. Mới mua M2 xong còn chưa hết thì lại chuẩn bị ra M3
@thuong911 Thời buổi công nghệ, tầm 6 tháng trôi qua là đã khác nhiều rồi. Tôi mới mua con M1 Pro 16 chưa đc 1 năm.
Hóng M3 Max đổi luôn. cho M1 Max về vườn.
Thế đợi M3 ra xong rồi tính
Cười vô mặt
M1 vẫn đang còn quá mạnh
Tất cả các thể loại chip mà nói về hiệu quả sử dụng năng lượng thì loại để có thể so được với chip A, M còn chưa ra đời.
Trong một diễn biến khác: số phận của siêu chip lẫy lừng 5 châu đi liền với câu nói nhanh, mượt, mát, ít hao pin không biết sẽ ra sao.
ra nhanh đi để ae win-tel như mình có cơ hội trải nghiệm táo, thích mac mini thôi
Sao cũng đc, có thay đổi gì về ngoại hình mình mới đổi :v
AT76
ĐẠI BÀNG
một năm
Ra M3 thì mình mua M2. M1 kiểu dáng cũ quá vài năm nữa là lạc hậu.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019