Nghe tin tức bằng voice thay vì đọc trên Microsoft Edge, có tiếng Việt chuẩn xác

Lê Huyền Vân
17/5/2023 12:56Phản hồi: 45
Nghe tin tức bằng voice thay vì đọc trên Microsoft Edge, có tiếng Việt chuẩn xác
Trình duyệt Microdoft Edge có sẵn tính năng “Đọc to” với một trợ lý giọng nói giúp đọc những nội dung trên màn hình. Quan trọng là nó có hỗ trợ tiếng Việt, đọc chuẩn xác và giọng cũng hay.

Cách nghe voice trên Microsoft Edge

Bước 1: Truy cập vào 1 trang bài viết bất kỳ
Bước 2: Bấm vào dấu 3 chấm dưới thanh công cụ > Chọn Đọc to
Ngay lập tức trình đọc sẽ xuất hiện, những câu nào đang được đọc sẽ được tô vàng. Hệ thống sẽ đọc hết tất cả những chữ có trên màn hình.

Chúng ta có thể cài đặt tốc độ đọc hoặc lựa chọn giọng đọc phù hợp. Mỗi loại ngôn ngữ sẽ có vài lựa chọn giọng đọc của nam hoặc của nữ.

Trình duyệt sẽ tự động nhận diện ngôn ngữ. Như video bên trên, khi mình mở văn bản tiếng Việt thì giọng đọc sẽ là tiếng Việt, ngay sau đó mình chuyển sang tiếng Anh hoặc tiếng Tây Ban Nha thì giọng đọc cũng được tự động chuyển đổi sang các ngôn ngữ đó. Tốc độ nhận diện nhanh và nhạy!

Theo mình, đây là tính năng hay và thú vị, mình có thể nghe tin tức dưới dạng podcast ngay cả khi không rảnh tay để cầm điện thoại, khi vừa nấu ăn vừa nghe tin tức,….

Anh em có thể thử theo dõi tin tức bằng cách này và chia sẻ cảm nhận với mình nhá!
45 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Adu, hay bây
@Cu Cứng Nhà Nguyễn là từ đâu mà ra nhỉ?
@Cu Cứng ngu đéo biết chỉnh còn sủa.
(biết cmt này sẽ bị xoá thôi)
@Cu Cứng Vote ban
Yếu quá
Nghe bản tin podcast đầy ra. Đâu cần mất công vậy
@Andydo611 Cái này hỗ trợ cho mọi trang web, đọc tin tức chỉ là ví dụ thôi
@Andydo611 Cái này hay ở chỗ nó đọc thứ mình muốn chứ Podcast đâu có tất cả. Mình cũng hay có thói quen vừa nghe gì đó vừa làm việc nhà nên cái tính năng đọc to này thấy hữu ích.
Cái này tôi làm khá lâu rồi.
Vào trang light novel rồi bật lên thành sách nói.
@gunnyonline Kaa dùng từ thời chưa hỗ trợ vie... toàn nghe eng 😆. Này LN nn có từ rất lâu rồi.
Chiêu này vui nhỉ. thử coi sao
Vui nè
Nghe được hài lắm đều hơi chậm
@P.V.Tuat. Có chỉnh được tốc độ í.
@Trung Dt Vậy hả a sao bữa tr vào k thấy
Giọng chị Google nghe hay hơn.
ngon luôn.cảm ơn mod xinh đẹp. sài edge từ lúc nó ra mà ko mò mấy cái này.
cái này tương tự Office 365 nó cũng đọc trang word như vậy
Dở cái là chưa cho đọc khi tắt màn hình.
cái này mình thấy ông nội mình dùng lâu rồi thì phải, kiêu ông bị cận lên toàn bật đọc thế để nghe báo.
@Lam262268 Đúng rồi bác người khiếm thị người ta dùng từ thời eng khá lâu rồi, sau có vie cũng oke lắm. Tui dùng nghe ebooks
Nghe hay mà, chỉnh đọc nhanh xíu cho phù hợp.
Cái hay của EDGE là có thể dịch ngôn ngữ trên trang web luôn, đỡ phải mất công copy- paste.
@Bạch Vân Đạo Nhân chrome cũng đc mà bác nhỉ
Đợi nó đọc xong hết và thanh xuân
vậy là phải vào tinhte bằng web rồi, app tinhte xoá đi vậy ;)
vinhcao7
ĐẠI BÀNG
một năm
@hunggh Hổm rày tuổi trê có đọc rồi. Đang đinh comment tinhte là cái y vậy. Vậy là giờ qua éc coi đc r
@vinhcao7 Đọc comment của bác xong lú luôn
Cười vô mặt
Chưa nhận diện tốt cái nào cần đọc cái nào không, trang có nhiều cái như share facebook này nọ nó cũng đọc 😆. Nếu đọc tiếng Anh với Việt chung 1 bài thì nó đọc tiếng anh nghe cừi ẻ
Có chọn được giọng “Huyền Vân” không vậy mod?
Hun cái nè

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019