Lý do mua Macbook Air M1 2020: Đáp ứng nhu cầu học tập, linh hoạt di chuyển mọi nơi

PinkGreenPeacock
19/8/2023 17:18Phản hồi: 196
Lý do mua Macbook Air M1 2020: Đáp ứng nhu cầu học tập, linh hoạt di chuyển mọi nơi

Lưu ý trước khi đọc: Bài viết được viết bởi 1 học sinh lớp 11 :> lần đầu có thể còn có nhiều sai sót mong các cô / chú, anh / chị nhẹ tay :> Để thuận tiện trong việc viết cháu / em xin phép được viết với xưng ngôi em:>

Tóm tắt nội dung:

1. Em đang dùng : Macbook Air M1 2020, mua giá 21 triệu đồng
  2. Lí do em quyết định lựa chọn Air M1: Nhu cầu về một chiếc laptop mỏng nhẹ mang đi mang lại từ trường về nhà, cafe
  3. Trải nghiệm thực tế: đáp ứng đầy đủ nhu cầu, mỏng nhẹ và hiệu năng như mình mong đợi
  4. Các lựa chọn khác: nếu không thích macos hay vì nhu cầu cần laptop win thì LG gram hay Dell xps … cũng là các lựa chọn tốt
Là một học sinh chuyên tin, máy tính cá nhân là không thể thiếu. Một ngày lên trường và về nhà làm bài tập em dùng máy tính rất lâu (trung bình khoảng 9h - 10h một ngày) nên lựa chọn một chiếc laptop phù hợp, thoải mái trong quá trình sử dụng cũng là một yếu tố rất đáng lưu tâm. Trong bài viết này, em xin chia sẻ những trải nghiệm của bản thân với chiếc laptop em đang dùng - Macbook Air M1. Mong bài viết này sẽ hữu ích với những ai đang cân nhắc lựa chọn này.

1. Em đang dùng : Macbook Air M1 2020, mua giá 21 triệu đồng

Laptop đầu tiên mà em sử dụng là một chiếc Dell Inspiron (mua cũ lại cũng được khá lâu rồi). Vì khi đó nhu cầu chỉ đơn giản là duyệt web và chỉ cần để ở nhà không phải mang vác đi đâu nên mua một chiếc máy quá đắt tiền là không cần thiết nên không chú ý vào phần này. Mãi tới năm ngoái, khi vào cấp 3, em mới phải mang laptop đi nhiều hơn, đem đi thuyết trình, học tin, … thì mới thấy được giá trị thật sự của một chiếp laptop mỏng nhẹ.

Macbook Air M1 hồi mới ra giá trên dưới 30 triệu (thật sự thì em không nhớ chính xác lắm) nhưng theo năm tháng, giá thành được giảm dần và giờ em nó đã ở một mức giá khá tốt, phù hợp với túi tiền của nhiều người hơn. Phiên bản em mua là base (cơ bản nhất) với 8gb ram, 256gb rom. Nghe thì có vẻ khá đuối ở năm 2023 nhưng với học sinh, hay sinh viên thì vẫn còn quá ổn. Nếu cần thiết thì có thể mua bản ram cao hơn thì edit video 4k nhẹ nhàng với Capcut thì không thành vấn đề.

Yếu tố chính khiến em ưng chiếc máy này là trọng lượng nhẹ (1.29 kg), thiết kế sang trọng và hiệu năng ổn định. Thiết kế của macbook tuy đã khá lâu nhưng nhìn đi nhìn lại vẫn thấy rất đẹp, ngoại trừ việc dùng lâu với màu bạc sẽ hơi bị bạc màu nhiều hơn nhìn bóng bóng khá khó chịu với những người khó tính.

2. Lí do em quyết định lựa chọn Air M1: Nhu cầu về một chiếc laptop mỏng nhẹ mang đi mang lại từ trường về nhà, cafe

Ngoài yếu tố mỏng nhẹ được đề cập khá nhiều từ đầu bài viết tới giờ thì thời lượng pin của macbook là vô cùng ấn tượng. Cái này thì chắc không có gì phải bàn cãi nữa rồi, thời lượng pin của air m1 hoàn toàn có thể gánh nổi qua một ngày mà không gặp khó khăn gì, thậm chí nếu dùng ít có thể để hai ngày mà không cần sạc.

Nói chung xét về mọi mặt từ hiệu năng, thời lượng pin, tính mỏng nhẹ đều đáp ứng được nhu cầu của em.

3. Trải nghiệm thực tế: đáp ứng đầy đủ nhu cầu, mỏng nhẹ và hiệu năng như mình mong đợi

Nó đã theo em được 1 năm, trải qua bao nhiều lần debug đêm khuya ‘:<’ , hay là những bài thuyết trình trên trường, tất cả đều được đáp ứng tốt.

Với chip m1 ở thời điểm hiện tại vẫn cân được tất cả các nhu cầu văn phòng cơ bản, code, chỉnh ảnh nhẹ nhàng với photoshop, lightroom hay edit 4k video short khá mượt mà. Tất nhiên là khi dùng quá lâu với tác vụ nặng máy sẽ ấm lên đôi chút nhưng sẽ không quá khó chịu

4. Các lựa chọn khác: nếu không thích macos hay vì nhu cầu cần laptop win thì LG gram hay Dell xps … cũng là các lựa chọn tốt

Phần này thì em chưa từng được trải nghiệm qua các dòng khác mà chỉ xem review nên em xin phép để link bài các MOD xịn để các bác cùng tham khảo.

Bài viết của các MOD:

Quảng cáo

LG gram (mod Pnghuy)
Fujitsu UH-X 2022 (mod Lư Thế Nghĩa)
196 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

thaikool
TÍCH CỰC
5 tháng
HS cấp 3 giờ giàu quá ! 😔
@thaikool Cái này không phải giàu nghèo mà là cha mẹ và học sinh chọn quá đúng, với giá và những gì M1 mang lại tôi chưa thấy cái Laptop nào ăn nó được trong tầm giá đó, nhất là khoản pin
@denis_tien Thường thì học tới môn chuyên ngành là phải sắm máy rồi, hồi đó e cũng định ngồi net để tiền làm việc khác nhưng đắn đo mãi cũng phải sắm. Bác quá kiên trì rồi 😁
Thằng bạn cùng khoa e nó còn cầm tiền ông bà già cho đi mua Note 1, còn lap nó dùng ké e với ngồi net, vẫn ra trường dúng hạn chả kém ai =))
@GHOST IN THE SHELL Quan trọng là trong đầu mình có kiến thức, bài tập lớn với đồ án môn làm nghiêm túc, cái máy k quan trọng gì đâu trừ những chuyên ngành bắt buộc phải có máy, nhiều ông có máy nhưng ý thức kém lại vùi đầu vào game ấy
@biahoi5ngan tại nghèo đó b ơi, chứ kiên trì gì. gom góp mãi dc 6tr5. sắm dc dàn PC với cái màn hình CRT to chà bá, với con chip Celeron chạy vs cái card màn hình AGP 512 gì đấy. năm 3,4 cần thuyết trình thì xin nằm ké nhóm có laptop
Cười vô mặt
Dùng macbook pro 1 măm. Xong vẫn chuyển qua dùng win vì trên văn phòng sử dụng office win. Đc cái màn hình mac đẹp còn lại khó sử dụng quá
@lhdtt Thì nghề truyền thông với báo chí lại là các reviewers, nên bài review cũng phản ánh nhân sinh quan của người viết, được thiết kế liên quan đến mấy phần mềm render photo, video, những thứ mà thực tế chắc chỉ 5-10% người sử dụng.
@lafitte Phần mềm giờ cũng lên web hết rồi bạn. Vừa nhẹ vừa tiện hơn phần mềm. Ngày cả phần mềm chính thống của BHXH VN cũng lên web cách đây 4 năm
@da ha Mình làm kiểm toán chuyên về mảng xd đây, file ex vài chục sheet, mổi sheet vài trăn đến ngàn dòng vẫn xly bình thường nhé kg có chuyên lag
thang19269
ĐẠI BÀNG
4 tháng
@thinhnguyen1004 Phần mềm nào làm trên web cơ ? Bạn tiếp xúc dc mấy cái phần mềm mà chém ghê dậy 😆)
dovanpho
ĐẠI BÀNG
5 tháng
lập trình viên thì macos xịn xò quá rồi.
mới chỉ là học sinh thôi ư 😔
@99v9.9999 Đợi năm nữa đi. Chịu khó vậy
voe
TÍCH CỰC
5 tháng
m1 m2 same same nhau thêm 100€ mua m2 ngon hơn
bomduc1
TÍCH CỰC
5 tháng
@voe 100 đô là 2,4 triệu đấy ông 😁
song song
ĐẠI BÀNG
5 tháng
@voe chỗ nào mà hơn 100€
@song song M2 pro CPO giờ nhiều chỗ bán tầm 23tr
song song
ĐẠI BÀNG
5 tháng
@GHOST IN THE SHELL M1 new săn chưa tới 18tr
@song song Cái bạn nói là Macbook air M1, còn mình nói macbook pro M2.
Con này giờ phù hợp với dân Vp vãi. Giá đâu đó 18-19 bản mới khá ok
Lion4me
ĐẠI BÀNG
5 tháng
@airwalker dân VP loại nào mới được, đưa kế toán người ta chửi cho ông nghe =))) Misa có trên macos đâu
@Lion4me Cứ lôi vài cài người làm đặc thù ra để nói lại. 1 công ty có bao nhiêu kế toán vs nhân viên? Mà kế toán chỗ tôi vẫn dùng mac đơn giản là ở cơ quan nó có pc rồi.
@Lion4me Misa giờ có phiên bản web luôn rồi nha bạn
@airwalker VĂN PHÒNG NHƯ TÔI LAP CŨ 6 CỦ DÙNG TẸT GA RỒI HAHA
Cho hỏi có bác nào dùng Mac m1 dùng phần mềm parsec remote êm như bản Windows ko. Đang định mua để stream game từ máy bàn ở nhà. Máy co quan cấu hình i3 10105 uhd 630 chơi farcry 6 pes 2020 rất mượt stream game latency có 14 ms. Ko biết MAC M1 làm đc k?
Em cũng mua cuối năm 2022 ở ShopDunk là 21tr .. Dùng đến nay gần 1 năm vẫn còn rất ngon.. Đáp ứng mọi nhu cầu ... Đúng là Air M1 đáng đồng tiền bát gạo
tkdang
TÍCH CỰC
5 tháng
Macos tốn tiền mua phần mềm
@tuanokvt và có nhiều app, có tiền cũng chả mua đươc cho Win. Như nhau cả, ngon thì xài đi, đừng chê bai người khác.
@phuoc duong bác tìm dùm mình 2 phần mềm với
1/ cad 2024 ( nghe nói add mail vào là như bản quyền mà mình chưa biết cách)
2/ pdf foxit editor hoặc pdf edit
cảm ơn
@phuoc duong Thôi. Tôi có chê đâu Tôi dùng cả 2. Và thực tế là tôi Thấy vậy chứ ko phải T chê bai gì cả.
mẹ năm 2010 tôi học đại học còn ko có laptop để xài, dành dụm mua được con Dell D630 mà mừng vcl ( intel core 2 dual). Bây h giới trẻ sướng thật sự
@zozolozozove Cũng như hồi đó mấy ông 7x, 8x nói " hồi t đi học toàn phải ăn mì tôm, giờ tụi nó sướng thật, có máy tính, có điện thoại, đc ra quán cfe, trà sữa làm bài..."
Đừng so sánh bản thân với thế hệ sau này. Xã hội phát triển liên tục, bản thân không phát triển theo thì sẽ bị lùi về phía sau. Những điều hiển nhiên như vậy thì chẳng có gì để phải so sánh.
@DươngCa L.Au chuẩn, mấy thằng cứ thích đem “tôi ngày xưa”, nó đâu có biết ông bà nó ngày xưa còn đ có quần mà mặc, Xl quen thói, bỏ đi nha mày.
@zozolozozove sao bạn ko so sánh với 7x đó, tụi bây giờ thích thật, muốn ăn gì cũng có. Hồi xưa tụi t toàn ăn cơm trộn bobo
Dù không xài mac nhưng công nhận với cái giá 21 triệu mà cho học sinh, sinh viên ko phải ngành IT thì cái Macbook Air M1 là lựa chọn tốt nhất tầm giá còn gì.
thedv9119
ĐẠI BÀNG
5 tháng
@jimmymouse 32 hay 16 thì kệ bạn chứ liên quan gì tới mình hè
@GandalfTheBlue Bác ơi, mình ko nói là Mac ko làm được mà là bên mac thì code web hay ios người ta chuộng hơn, còn các mảng IT khác thì Linux hay Windows chuộng hơn. Với lại với giá tiền tầm 20tr thì mac chỉ được RAM 8GB, muốn chạy cái gì cần nhiều RAM tí là nó chịu chết. Giờ code full stack mà quy mô vừa vừa tí là máy phải RAM phải 16 GB rồi, là con Macbook Air M1 trong bài khóc thét liền.
jimmymouse
ĐẠI BÀNG
5 tháng
@thedv9119 @thedv9119 : Thôi ông thần đừng có mõm nữa. "PTS song song LR" ram 8gb ng ta cười cho. Nói phét thì phét cho có lý 1 tí. Chắc pts bằng mấy app na ná paint của MS à?
Cười ra nước mắt
thedv9119
ĐẠI BÀNG
5 tháng
@jimmymouse Tấm hình file raw có mấy chục Mb, chỉnh màu ảnh trên LR xong edit trên PTS để xử lý tách ảnh. Xong quay lại LR để xuất có gì phức tạp đâu mà 8 GB ram gánh không nổi. Đừng nói là bạn đang so 8GB ram Window với 8GB trêc Mac M1 nhé. Trên Window mà 8GB kiểu đó thì đứng máy rồi kkk
LuxiTD
TÍCH CỰC
5 tháng
Dell XPS cho lành, hoặc chí ít cũng Dell Inspiron 3420 chạy Snapdragon năm 2023. Giới trẻ giờ mê Macbook quá
Cười vô mặt
@LuxiTD Sang, đẹp, pin tốt, hiệu năng ổn, màn hình nét... đó là ưu điểm.
Xét với những máy thiết kế đẹp như macbook air m1 thì thì giá toàn x2 thì mắc gì k mua macbook.
LuxiTD
TÍCH CỰC
5 tháng
@DươngCa L.Au Giờ ai nói sang, giờ ai nói pin tốt, chỉ có màn hình đẹp hơn, hiệu năng chưa chắc ổn nha.. Đắt hơn các dòng máy khác đúng hơn
Cười vô mặt
@LuxiTD Tại sao lại không ổn chứ, tất nhiên là không thể so với dòng máy win hiệu năng cao hay máy trạm, nhưng so với mấy con win chạy chip u của in teo trong tầm giá thì quá tốt rồi. Với nhu cầu của đại đa số sinh viên và nhân viên văn phòng thì dư sức.
Vậy thì sao lại k ổn chứ.
LuxiTD
TÍCH CỰC
5 tháng
@DươngCa L.Au Rụt cái càn sớm thế, câu comment trên bị hố là sang, đẹp, pin tốt, hiệu năng ổn, màn hình nét. Câu dưới lại so với máy trạm win, rồi thòng lại ổn cho dân văn phòng. Máy laptop win chạy ổn win hơn macbook M1 nha, mà sinh viên, trường học thì dùng win x86_64 nhiều hơn win cho ARM.
ryanmw
TÍCH CỰC
5 tháng
xưa mua con ROG ghẻ 40tr ko có ssd mà học
@ryanmw Thì cái thời đó ngta cũng chỉ mua đc những con máy ghẻ bằng nhữa và mà cái màn hd cùi mía chứ hơn gì đâu.
LamTung91
ĐẠI BÀNG
5 tháng
càng ngày mọi thứ phải đi lên chứ các bác, các em bây giờ lại còn khổ như tụi mình ngày xưa nữa thì có mà đi thụt lùi à? Bố mẹ chúng ta ngày xưa cũng đi xe đạp đó, hay các ông bỏ xế hộp luôn đi?
macbook air m1 mà mua 20 triệu năm 2023 có mắc ko ta, mình nhớ hiện tại giá tầm 18-19 triệu
@magicgoblet Mình mua sale, giá còn 17tr, bạn kia mua mắc rồi
@magicgoblet Tuỳ thời điểm, ở thời điểm hiện tại thì M2 còn 24tr, sale còn chưa đến 23 thì nên mua air m2
vuong1311
ĐẠI BÀNG
5 tháng
Khổ thân em khi viết bài này phải xin phép trước vì sợ các mem trên tinhte cắn (như mọi khi) 😆) Mình đang dùng Macbook Pro 15inch Intel nhưng vì giá Mac Air M1 tốt quá nên mua thêm 1 con nữa vì nó phù hợp với nhu cầu hiện tại (thiết kế website, chỉnh sửa photoshop nhẹ, và lướt net, xử lý cv trên excel....) Hơn nữa vì là Mac Air lại còn chip M nên pin còn trâu hơn nữa. Rất đáng mua.
@vuong1311 Tôi cũng đang xài nó, con máy đáng đồng tiền 😃)
Nhà có điều kiện thì mua thui
@TranNamchien1990 Giờ con lap win ghẻ cũng 15-16tr rồi trong khi macbook air m1 lúc em ấy mua có hơn 20tr thì có gì mà điều kiện ở đây.
Nào mà học sinh cấp 3 mua bản pro max option thì câu đó mới hợp.
@DươngCa L.Au Phần đông là con cái gia đình lao động tay chân lương trung bình 10tr/tháng thì mua cái máy 20tr cũng gọi là có điều kiện rồi. Tùy vào góc nhìn của từng người 😃
joe1111
ĐẠI BÀNG
5 tháng
Ram 8Gb thì chán
@joe1111 Đúng chán thật, bữa cần trộn file office cài win trên con m2 8gb, win nhận 4gb thấy máy giật lag thấy rõ
@joe1111 tại em / cháu mới học cơ bản chủ yếu là lập trình thi đấu chứ chưa đòi hỏi mobile app hay các thứ phức tạp khác nên 8gb cx thấy rất đủ r ạ, btw thì khoảng 10 tab chrome với visual studio code thì vẫn vô tư
maicasio
TÍCH CỰC
5 tháng
HS lớp 11 đã tập tành uống cà phê quán xá rồi sao?
@maicasio đi với ba mẹ ạ còn có khi đi 1 mình thì là muốn thay đổi k gian học th ạ
@nguyenvietthe thì quán cafe sinh ra là để làm mấy cái đó mà, ngta ngồi ko ngại thì thôi mắc gì b ngại dùm 😆))) tuy mình đi làm văn phòng h hành chính nhưng thấy cái việc HSSV ngồi cafe học bài làm bài tám chuyện nó rất là bt, ngồi trong ko gian mở học bài, chạy deadline, kể cả nhiều ng freelance... sẽ hiệu quả hơn với một số người, thay vì chui rúc ở nhà tù túng bí bách. b thấy ko hiệu quả ko có nghĩa là ai cũng như thế
@maicasio cmt cổ hủ, bảo thủ, gia trưởng, tốt nhất đừng nên nuôi con làm gì kẻo tội nó, 2024 tới nơi rồi, văn minh lên b ơi, tư duy tiến bộ lên cho theo kịp với thời đại chứ 😁
@maicasio chứ học sinh thì ko đc đi cf hả bạn?

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019