Lý do mua Apple iPhone 15 Pro Max: màn hình lớn, camera 5x và cổng Type C

hoangemini
24/10/2023 14:34Phản hồi: 95
Lý do mua Apple iPhone 15 Pro Max: màn hình lớn, camera 5x và cổng Type C
Năm nay sau sự kiện ra mắt iPhone 15 series mình quyết định mua cho mình một con 15 Pro Max màu Titan Natural. Trước đó mình đang dùng 13 Pro màu Gold.

Về nhu cầu sử dụng điện thoại thì chiếm phần lớn thời gian là mình dùng lướt Facebook, Tiktok và những tác vụ cơ bản khác. Nhiều người sẽ thắc mắc rằng tại sao nhu cầu ít vậy thì cần gì đổi máy mới, nhưng đối với mình thì dù là tác vụ đơn giản nhất mình cũng cần sự mượt mà nhất. Giống như đi một con xe mạnh nhưng không nhất thiết phải chạy hết tốc độ nó có thể đạt được.

Mình mua iPhone 15 Pro Max Titan Natural 256GB với giá 33.499.000vnđ

Thường mỗi lần mua điện thoại mới thì mình sẽ lựa chọn hàng “like new”, còn đập hộp thì sẽ đợi một vài tháng sau khi ra mắt để được giá mềm nhất, cũng như xem xét mọi người dùng qua đánh giá nó thế nào, đặc biệt mình hay lên Tinh Tế xem các bài đánh giá chi tiết để quyết định xuống tiền.

IMG-6944 copy.jpg
Vui khi là những người sở hữu iPhone chính hãng đầu tiên ở VN

Nhưng năm nay lại khác, mình quyết định đặt cọc ngay khi Việt Nam cho phép Pre-order, và đã chọn TopZone là nơi đặt niềm tin. Đêm mở bán lúc 0h mình đã truy cập trang web để tiến hành đặt cọc, trải quá 43 phút giành giật thì đã đặt cọc thành công lúc 0h43p. Lúc đó mình mới nhận ra sức hút của iPhone mạnh như nào khi mọi người dành nhau để mua. Và rất may mắn là được thông báo nhận hàng vào ngày 29/09/2023 tức là ngày mở bán chính thức tại Việt Nam. Trải nghiệm này như trúng số vậy, vì phải giành giật nhau mua, và rồi chờ đợi được chọn lấy máy ngày nào. Có người trả mình 38.000.000vnđ để mua lại suất, sau một thời gian phân vân rồi mình quyết định không bán vì muốn trải nghiệm sớm nhất, không muốn trải nghiệm sau như những năm trước nữa.

Lý do mua: màn hình lớn, camera 5x và cổng type C

Lần cuối trước đây dùng điện thoại màn hình lớn đối với mình là iPhone 7 Plus. Sau một thời gian sử dụng thì thấy nó quá to và cấn khi để vào túi quần, nên từ đó chỉ dùng dòng màn hình nhỏ là X, XS, 13 Pro. Nhưng tại sao lần này mình lại quay lại với màn hình lớn? Trong quá trình sử dụng 13 Pro có những lần đọc tài liệu PDF mình cảm thấy màn hình nhỏ và nghĩ trong đầu cần một màn hình lớn hơn để trải nghiệm đọc tốt hơn, ngoài ra năm nay viền màn hình cũng nhỏ lại cũng là một điểm kích thích mình dùng màn hình lớn, vì lúc trải nghiệm màn hình sẽ sướng nhất khi tỉ lệ phủ của phần hiển thị rất lớn. Sau gần 1 tháng sử dụng từ màn hình nhỏ quá lớn thì mình cảm thấy rất đã, bây giờ cầm lại những màn hình nhỏ là mình không thấy sướng nữa, nên có lẽ từ nay sẽ trung thành với dòng Pro Max hoặc tương lai là Ultra.

Camera 5x: có một lần mình đang đi dạo phố tại phố đi bộ Nguyễn Huệ và vô tình hôm đó có sự kiện âm nhạc lớn, mình thì không thích chen vào những chỗ đông người nên đứng từ xa để xem. Nhưng rất tiếc là bạn gái mình hơi nhỏ con nên không thể thấy được các ca sĩ biểu diễn trên sân khấu, mình phải dùng chiếc iPhone 13 Pro bật chế độ zoom 3x rồi chuyển qua zoom kỹ thuật số hình như là 15x để bạn gái mình có thể xem thông qua điện thoại của mình. Lúc đó mình chỉ ước rằng iPhone của mình có chế độ zoom tốt hơn thì xem sẽ rõ nét hơn, và khi ra mắt iPhone mới thì đúng là thứ mình cần, sau một thời gian trải nghiệm thì khá hài lòng, hi vọng sắp tới iPhone sẽ nâng cấp tiếp chế độ zoom như lên 10x chẳng hạn.

IMG-7172 copy 2.jpg
Hình ảnh thú vị mình đi trên đường thấy chụp lại ở khoảng cách xa bằng zoom 5x

Cổng Lightning thì dùng sướng thật, nhưng mỗi lần đi làm, đi chơi, về quê…v.v. thì trong balo sẽ luôn có ít nhất 2 cộng cáp là Type C to Type C và Type C to Lightning vì ngoài iPhone thì các thiết bị khác như Macbook, iPad đều đang dùng cổng type C, nên việc ra mắt cổng Type C trên iPhone là một nâng cấp đáng giá đối với mình, lúc này mình chỉ cần 1 sợi cáp có thể dùng tất cả các thiết bị rất tiện lợi.

Hài lòng tới thời điểm hiện tại

Sau gần một tháng sử dụng thì mình thấy hài lòng với chiếc điện thoại mới của mình, khi được trải nghiệm màn hình to, viền màn hình mỏng. Camera chụp đẹp, đặc biệt là chế độ chân chung có chỉnh khẩu độ sau khi chụp, bình thường mình ít khi chụp hình thì nay đã siêng chụp hơn một chút.

Mượt hơn! Có lẽ đối với người dùng thì iPhone 13 pro là quá mượt và mạnh, nhưng khi sử dụng điện thoại mới mình vẫn cảm giác nó mượt hơn hẳn dù là những tác vụ bình thường, cảm giác không có một chút độ trễ nào cả, dùng rất sướng. Nhiều người cho rằng điện thoại thì như vậy là thừa thải, nâng cấp phí phạm, xài sao hết. Nhưng có những lần được trải nghiệm những điện thoại tầm trung của một số hãng thì mình thấy nó rất chậm, chỉ là vào camera nhưng có độ trễ rất lớn, lúc đó mình mới nhận ra được việc máy mạnh và mượt nó đã như nào. Và ngoài ra khi có sức mạnh càng lớn sẽ trải nghiệm được các tính năng mới cũng như ứng dụng mới mà không cần phải suy nghĩ thiết bị của mình có đáp ứng được hay không, vì thế giới này luôn thay đổi từng giờ, từng phút, không có gì là giới hạn. Nếu bạn cho rằng đó là giới hạn thì đó chỉ là giới hạn của chính bản thân bạn mà thôi.
Hình ảnh so sánh giữa iPhone 15 Pro Max và 13 Pro của mình

Quảng cáo

Loa nghe hay hơn, có lẽ đọc những bài review thì mình không thấy ai nhắc tới về loa của iPhone năm nay. Sau khi trải nghiệm thực tế thì thấy loa nghe hay hơn hẳn những thế hệ trước, âm thanh to và nghe ấm hơn, ban đêm nghe nhạc trước khi đi ngủ rất tiện mà không cần dùng thêm loa ngoài. Một số thay đổi nhỏ những làm trải nghiệm tốt hơn hẳn.

Điều chưa hài lòng

Nói về điều chưa hài lòng đối với mình thì đó chính là màu sắc và cảm giác. Bình thường mình mua iPhone sẽ mua màu mình thích chứ không mua theo màu xu hướng, năm nay mình thấy màu Titan Blue đẹp nhưng thử mua màu theo “trend” là màu Titan Natural. Và khi bóc khỏi hộp thì mình không ưng màu này, màu này nó kiểu màu xám xi măng giống mấy con Porsche, nhưng xe thì mình thấy đẹp chứ điện thoại thì không, trong hình quảng cáo thấy nó hơi ánh vàng, nếu ra đúng màu này thì mình nghĩ mình sẽ ưng hơn.

Mình thấy màu Titan Natural giống màu chiếc xe này

Cảm giác thì mình thích khung thép trên iPhone 13 Pro Gold cũ của mình hơn, cảm giác đầm tay, cứng cáp, viền sáng bóng nên nhìn sang hơn. Còn trên iPhone 15 Pro Max thì cảm giác nó hơi “nhôm nhựa” không được sang. Nhưng bù lại sau một thời gian sử dụng thì trọng lượng nhẹ giúp mình dùng không bị mỏi tay.

Vẫn xứng đáng sau khi nâng cấp

Nói chung thì ưu điểm nhiều hơn nhược điểm, vì vậy mình thấy lần nâng cấp này của mình là xứng đáng và cần thiết. Vì vậy ai có dư giả tài chính thì hoàn toàn có thể nâng cấp. Còn ai không có những nhu cầu quá nhiều thì có thể tiếp tục với chiếc điện thoại bạn đang dùng, nếu nó vẫn đáp ứng được nhu cầu của bạn.

Quảng cáo

95 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Rachels
TÍCH CỰC
5 tháng
Vẫn hài lòng với s23 ultra.
bjdatjnh93
ĐẠI BÀNG
5 tháng
@Rachels đúng rồi, thiếu gì con màn hình lớn, zoom 50X, usb c.
@Rachels hóng s24 ra để xúc s23 giảm giá
Mr.BD
TÍCH CỰC
5 tháng
13 Pro Max chưa thấy lý do nâng cấp lên 1 con khung sườn yếu hơn.
@NOW NOW THÌ SAO?
@NTA369 Xsm giờ tuổi gì so sánh với 14-15prm
@NTA369 đẹp nhưng nó lại ảo hơn bác ạ! Không đúng truyền thống nước ảnh Iphone từ trước tới h...
@NOW NOW công ty bạn được bao nhiêu cái iphone cùng đời 13 Pro, promax. và nếu lỗi họ có liệu họ có báo cáo bạn không??
15pro nhé! max là quá to
@ometa020983 +1 mình thấy 15 pro cam 3x rất dễ chụp chân dung con cái cũng như là nhỏ gọn
@ometa020983 VN ham to mà lị
@NOW NOW To thằng nào chả ham, chúng nó phát minh ra trò bơm boobs mà
trùng lý do
Mấy bài về ip giờ nhảm vl quanh đi quanh lại vẫn mấy cái lý do :v
@phuong tran trung Thì chỉ tiêu tuần ra bài lý do chọn iphone a,b,c khi nào có gì mới thì sẽ dừng mấy bài quy định tinh tế mà
@phuong tran trung bạn nên làm 1 bài về samsung đi cho nó mới
@phuong tran trung Không có lí do thì đâu dám mua
@phuong tran trung Thì củng kiếm 1 cái lý do gì để mua chứ, kg lẻ dư tiền quá kg biết làm gì mua ip, mà bác thấy nhiều quá là do bọn fan ss kg làm 1 bài,, chắc củng chả biết ghi lý do gì, chẳn lẻ giờ ghi ghét ip nên mua ss
Mình cũng 13 pro max nhưng không có lý do nào để nâng cấp
@khanhduy.39n Củng đang sai ip 14 pro max giờ đang kiếm lý do để lên 15
@trivietvalues Đó là bạn thích nên bạn cố tìm lý do thôi, mình cũng thích nhưng k tìm lý do vì vợ nó k cho mua 😆)
@trivietvalues Chẳng có lý do gì để lên đâu bro. Đợi 16-17 thôi.
xxdeathxx
ĐẠI BÀNG
5 tháng
@trivietvalues Lý do duy nhất để lên là thừa tiền ko biết làm gì, với cầm trên tay cho sang chảnh.
13 pro max thì lỗi màn hình. 14 pro max thì cũng bị một số ít lỗi màn hình + pin lởm và vì chờ 15 có type C. 15 pro max thì lại dính quả pin lởm và bộ khung viền tranh cãi. Thôi lại gắn bó với 12 pro max tiếp. Xem thế hệ tiếp theo có gì hay ho, cải thiện không thì tính vậy.
@truonggiang05 Pin kém chất lượng hả bạn
@catbuitcs pin rất lỡm
@truonggiang05 Mình xài 14 Promax tròn 1 năm pin còn 99% nè bạn. Cứ dưới 20% là mình sạc 😆
@baophucdoan Tuỳ cách sử dụng thôi bác. E dùng tròn 4 tháng xuống 99%.
binhtan1
ĐẠI BÀNG
5 tháng
@NOW NOW xạo . tui đang xài nè
Lý do mình nâng cấp 14pm lên 15pm:
- Thích máy mới: truyền thống chỉ dùng 1 con máy 1 năm.
- Vỏ nhám titan đỡ bám vân tay, xước lông mèo.
- Camera 5x ngon, chụp ảnh tốt hơn đời trc.
- Nút action.

Những thứ k ảnh hưởng:
- Usb type C: dùng sạc k dây vs air drop.
- A17pro: a16 vẫn còn quá mạnh
- Ram 8gb: ram 6gb chấp mọi thể loại ad
- Bộ nhớ base 256: có base hay k mình vẫn lên 256 mọi năm. Chưa cần 512 lắm.

Những thứ thích nghi:
- Cho tặng mớ dây ln còn mới ng seal. Hiện còn ap dùng ln nhưng sạc k dây cả năm thì dây cũng bằng thừa.
- Mua thêm 1 số cốc sạc made for magsafe, cơ quan 1 cái, nhà 1 cái, đi chơi 1 cái. Ms lấy con twelve south butterfly để đi du lịch cho nhẹ nhàng.
- Kiếm cọng dây type C ngon lành đi du lịch, đang dùng thử baseus retractable thấy cũng tiện. Nhưng cần thêm 1 thunderbolt để chuyển file nhanh hơn.😃

P/s: apple làm j có vụ nhôm nhựa. Có mỗi sâm củ cho khách hàng dùng khung nhôm và khay sim nhựa giả cầy để bvmt nhưng vẫn cố hút máu cả ngàn usd. Trong khi giá này thì ip đã dùng khung thép và h là titan rồi😃
Ryan18
ĐẠI BÀNG
5 tháng
@MoonBreathing magsafe bác đánh giá con nào ổn p/p vậy ah? em đang tham khảo mà phân vân con của apple và mấy con bên t3 cùng tầm tiền quá
@Ryan18 Tuỳ tiêu chí nhưng mình chọn như sau:

Con sạc nhanh nhất là belkin 2in1 vừa cho ip vs aw. Hoàn thiện tốt nhất. Nhược điểm là hơi nóng và usb gắn chết trên cốc sạc. Về vụ nóng bạn cũng k cần lăn tăn vì kiểu j cũng nóng, chênh nhau 1-3 độ tuỳ loại thôi. Mình dùng cả năm mà k bị chai pin.

Con butterfly này gọn nhẹ, usb tháo rời, thích hợp đi chơi du lịch, sạc ip là nhanh 15w, nhưng aw hay ap chỉ dc 5w thôi. Build k ngon bằng belkin nhưng cũng k phải quá tệ. Do ms dùng nên k biết phần giả da có bị bong tróc nếu sạc nóng mỗi ngày k? Phần da nối giữa 2 cốc có bị đứt cáp ngầm bên trong k?

Con anker cube thì kiểu giữa 2 con này, build ngon nhưng k bằng belkin, thiết kế tốt hơn belkin, sạc ít nóng hơn belkin. Bù lại nhược điểm khá nặng, chỗ sạc aw chập chờn lúc sạc lúc k nên mình đã trả lại. Chắc do con mình lỗi.

Còn cái dây magsafe của apple sạc ít nóng nhất, dùng dc cho ap vs ip, nhược điểm là nhìn hơi phèn thôi😃
Mỗi tuần sẽ ra bài lý do chọn iphone a,b,c nào có content mới thôi 🤣🤣
VinhNT998
ĐẠI BÀNG
5 tháng
iphone 4 vẫn nghe gọi ngon, chưa muốn nâng cấp
cũng đang 13pro đây
đợi tới 18 mới đổi --> lý do : hết tiền 😆
Cũng mới mua 15 Pro Max màu titan tự nhiên cho vợ, thấy màu xanh đẹp và giá rẻ nhất nhưng nhiều người nói là bị xước sẽ lộ ra màu titan bên trong lớp sơn xanh, còn màu titan tự nhiên thì có bị xước cũng không bị lộ ra màu khác.
Màu đen trắng thì năm nào cũng có, vợ lại đang dùng 13 Pro màu xanh rồi, nên quyết lấy màu tự nhiên, dù nó đắt nhất.
Lý do duy nhất mình đổi máy: Thích thì đổi
Louis.Phan
ĐẠI BÀNG
5 tháng
Lý do chưa qua dùng ip vì không có tính năng ghi âm cuộc gọi.
Ryan18
ĐẠI BÀNG
5 tháng
đang dùng 15pro black titan rất hài lòng vì mình thấy màu đen nó liền lạc từ cụm camera và màu máy rất đẹp 😁
Ko biết mn ntn chứ tui thấy bên ngoài 15PM màu titan tự nhiên xấu thiệt, còn xấu hơn cả hình Apple đăng. Tiếc là Apple bỏ mất màu gold
@QXPro Màu gold thay bằng cái màu titan tự nhiên đó. Để ý nó màu titan của iP sẽ ngả vàng.
ntherol
TÍCH CỰC
5 tháng
Thớt coi lại coi, quả loa rất tệ nếu so với 14 Promax. Theo cá nhân mình là vậy
hoangemini
ĐẠI BÀNG
5 tháng
@ntherol Ủa sao mình thấy nhiều người kêu loa 15 promax bị rè các kiểu, trong khi mình mua 2 con thì đều nghe ngon lành, nghe rất to và ấm luôn, kì lạ
ntherol
TÍCH CỰC
5 tháng
@hoangemini Bạn mở cùng 1 bài nhạc cho 2 con 14pm và 15 pm chơi cùng lúc. Mình đã test, loa 15pm là rất tệ, mình k bin rè, nhưng chất âm thua xa 14pm
Lý do lên 15prm của mình là do mình giàu.
thức đêm thức hôm đi đặt, bảo thích màu xanh mà lại đi đặt màu mới theo trend
hào hứng khi đặt được
háo hức chờ đợi

đến khi cầm về lại bảo không thích màu xi măng,
sao phải khổ thế hả ông thớt,
chợt nhớ về 1 câu trên bàn nhậu mà mình thấy rất hay: thâm như tàu, giàu như mỹ, sĩ như việt nam 😃
hoangemini
ĐẠI BÀNG
5 tháng
@Vinh Không Vẹo vì ban đầu nghĩ nó màu titan mà hơi ngã vàng giống hình chụp của Apple đó bác, nhưng khi trên tay thì màu xi măng nên không thích lắm, còn lại mọi thứ vẫn ok. Có tiền thì xài thôi bro, có gì đâu mà sĩ
Cười vô mặt
@hoangemini vâng, có tiền thì bác nói gì cũng đúng, 😁
chúc bác vui vẻ với lựa chọn của mình

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019