10 món phụ kiện cho iPhone mà anh em nên có 2023

9/12/2023 16:37Phản hồi: 118
10 món phụ kiện cho iPhone mà anh em nên có 2023
Sự ra đời và phát triển của iPhone đã mở ra cả một ngành công nghiệp phụ kiện xoay quanh nó, đặc biệt là sau khi công nghệ Magsafe ra đời. Sau đây là 10 món phụ kiện mình nghĩ sẽ giúp các bạn thoải mái và vui vẻ hơn trong quá trình sử dụng iPhone.

1. Cục sạc công suất cao

Từ iPhone 12 trở đi thì Apple không còn cho theo trong hộp củ sạc iPhone (trước đó thì cũng cho cục 5W cực kỳ vô dụng), vì vậy món phụ kiện đầu tiên mà các bạn cần mua chắc chắn phải là một cục sạc xịn có công suất cao (tối thiểu 20W, tối đa không giới hạn, miễn là xịn).

Vì sao mình nhấn mạnh chữ “xịn” nhiều lần là bởi vì những cục sạc đến từ những thương hiệu lớn, được Apple chứng nhận và bán trên web hoặc trong cửa hàng của họ thường sẽ có tiêu chuẩn cao hơn, linh kiện chất lượng hơn nên sẽ sạc pin cho iPhone an toàn và ổn định hơn.

Cục sạc mình đang sử dụng là Belkin 30W có thiết kế mỏng dẹt. Mình cực kỳ thích cục này vì nó dẹt nên dễ dàng mang theo mỗi ngày, sạc được cho cả iPad Pro và thậm chí là Macbook Pro nếu cắm qua đêm. Chi tiết mời anh em đọc bài: Trên tay Belkin BoostCharge Pro 30W Slim: Đẹp, siêu mỏng, là cục sạc iPhone đã nhất của mình.

2. Dây sạc (1 ngắn, 1 dài) có độ bền và mức chịu tải cao

Apple vẫn cho theo hộp một sợi cáp C-lightning hoặc C-C nhưng chất liệu hơi kém bền (trừ dây của đời iPhone 15 thì chuyển qua dây dù rồi xài ổn). Anh em nào chưa có thì nên tìm mua thêm 2 sợi dây sạc (có thể truyền dữ liệu luôn nha).

Một sợi ngắn để lúc nào cũng mang bên mình cắm sạc từ pin dự phòng. Mình đang dùng sợi ngắn của Satechi, bền bỉ và đẹp.

Một sợi dài để đi du lịch cắm vào các ổ cắm điện trên bàn hoặc trên tường. Mình đang dùng sợi dài của Belkin, sạc tối đa 100W mà có hơn 200 ngàn.

3. Pin dự phòng sạc ra công suất cao

Anh em nào dùng iPhone Pro Max thì chắc không cần quan tâm vụ pin nhưng anh em dùng các dòng còn lại thường sẽ luôn cần mang theo mình một cục pin dự phòng. Pin thì mình khuyên anh em nên mua đồ xịn để bền và xài yên tâm hơn.

Cục pin mình yêu thích nhất hiện nay vẫn là Nitecore NB10000 Gen 2 vì ngoài có một đầu C 20W để sạc iPhone và một đầu A 18W để sạc cho tất cả các thiết bị phụ kiện khác (như tai nghe, đèn đội đầu, pin máy ảnh) thì nó còn siêu mỏng gọn và chống nước. Mỏng gọn là yếu tố quan trọng thứ nhì với mình sau công suất sạc, mình biết nhiều cục xịn hơn nhưng dày cui, nặng nề quá.

Quảng cáo

4. Ốp lưng xịn

Anh em đã bỏ nhiều chục triệu ra mua iPhone thì nên đầu tư một cái ốp ngon một chút, vừa để bảo vệ điện thoại vừa tăng tính thẩm mỹ chứ không làm xấu đi chiếc điện thoại. Chưa nói tới những cái ốp lưng dỏm, không được canh chỉnh hoặc gia công chỉn chu sẽ có khả năng làm hỏng cả điện thoại của chúng ta.

Cái ốp lưng mình đánh giá cao nhất hiện nay và sẵn sàng bỏ tiền ra để mua lại lần nữa đến từ Peakdesign. Nó có mức độ hoàn thiện cao; vật liệu siêu bền khi chống rách, chống thấm; vừa có nam châm magsafe vừa có ngàm khoá cứng riêng để dùng cho các môn thể thao khác nhau.

5. Miếng dán màn hình

Màn hình iPhone là thứ khá dễ trầy theo thời gian vì mỗi ngày nó chịu hàng chục ngàn cú vuốt, mà trong đó có nhiều cú sẽ miết cả bụi bẩn, cát mịn sẽ làm xước dăm màn hình. Chưa kể những tình huống va chạm, rơi rớt khác. Anh em dùnh miếng dán thì thấy trầy nhiều quá lại lột ra thay miếng khác, vừa nhanh vừa thoả mãn, vừa không mất zin iPhone (nếu phải mang đi sửa).

Quảng cáo

Mình ủng hộ anh em dán màn hình iPhone bằng những miếng dán xịn. Vì xịn sẽ không làm giảm chất lượng hiển thị, không làm giảm trải nghiệm vuốt cảm ứng mà vẫn tăng khả năng bảo vệ cho cái màn hình. Những hãng mà mình tin dùng miếng dán tính tới thời điểm hiện nay là Belkin, Otterbox, Spigen và Flolab. Cả 4 hãng này đều có chất lượng miếng dán tốt, có phụ kiện trợ dán giúp tự dán dễ dàng, nhược điểm chung là hơi mắc.

6. Đế sạc không dây để bàn chuẩn magsafe

Đế sạc không dây để bàn chuẩn magsafe giờ đây đã trở thành món phụ kiện không thể thiếu của mình dành cho iPhone, Apple Watch và AirPods. Các đế sạc không dây chuẩn magsafe vừa sạc cho các thiết bị của mình tốc độ cao (iPhone 15W, Apple Watch 7.5W và AirPods 5W) vừa gọn gàng vì không cần dây nhợ nhiều. Hiện mình có tổng cộng 3 cái đế sạc để bàn để ở 3 nơi:

Đế Belkin Boostcharge Pro 3 in 1 trên kệ tivi ở nhà. Chi tiết mời anh em đọc bài Trên tay đế sạc không dây Belkin Boost Charge Pro cho thiết bị Apple: rất mạnh, rất xịn và rất đắt.

6145042-tinhte-otterbox-2-in-1-magsafe-charger-6.webp
Đế Otterbox 2 in 1 để trên bàn làm việc ở công ty. Chi tiết mời anh em đọc bài Trên tay Otterbox 2 in 1 Magsafe Charger: Đế sạc magsafe để bàn tốt nhất cho thiết bị Apple hiện nay.

Đế sạc iPhone Peakdesign trên bàn làm việc ở nhà (cái này sạc chậm nhưng đẹp nên mình vẫn dùng). Chi tiết mời anh em đọc bài Trên tay đế sạc không dây Peak Design: Thiết kế tối giản, hoàn thiện cao cấp nhưng sạc chậm.

7. Đế sạc không dây trên ô tô chuẩn magsafe

Món này thì anh em nào đi ô tô mới cần dùng. Mình đi làm chủ yếu là bằng xe ô tô nên mỗi lần lên xe đặt lên đế sạc, vừa để quan sát thông tin vừa sạc, di chuyển chút là điện thoại lại đầy pin nên vô cùng tiện. Ưu điểm khác của các sạc không dây chuẩn magsafe đó là nhờ chuẩn magsafe từ tính mà việc đặt sạc hay tháo ra vô cùng đơn giản, nhẹ nhàng. Đế sạc trên xe mình đang dùng là của Belkin Boostcharge Pro, hoàn thiện đẹp, sạc nhanh, hít mạnh mỗi tội hơi đắt. Chi tiết mời anh em đọc bài Trên tay Belkin Boostcharge Pro Wireless Car Charger: Sạc không dây Magsafe 15W cho xe hơi rất đẹp.

8. Giá đỡ magsafe

Giá đỡ trên ô tô để giúp anh em quan sát thông tin trên điện thoại dễ dàng hơn mà không cần ngàm gắn hoặc ngàm khoá lằng nhằng, cần dùng thì hít vào, không cần thì nhấc ra nhanh chóng, giá thành thì cũng rẻ, chỉ khoảng vài trăm ngàm một cái.

Giá đỡ Popsocket là món phụ kiện mình cực kỳ ưng ý khi sử dụng. Nó giúp mình có thể cầm nắm iPhone dễ dàng và tự tin hơn. Nó đồng thời có thể dùng dựng ngang điện thoại để xem hình và video. Ưu điểm lớn nhất là nhờ có tương thích magsafe nên cần dùng thì hít vào, không cần lại gỡ ra rất nhanh và dễ dàng.

9. Tai nghe AirPods Pro

Tai nghe có thể nói là món phụ kiện đắc lực nhất của iPhone, đặc biệt là những chiếc AirPods Pro và Pro 2. Khi kết hợp cùng iPhone thì AirPods Pro sẽ giúp chúng ta:
  • Nghe nhạc, xem phim hay đàm thoại rảnh tay để làm việc khác với chất lượng âm thanh rất khá.
  • Thiết bị chống ồn để tăng sự tập trung hay cần một giấc ngủ ngon. Chống ồn cũng giúp tăng trải nghiệm xem phim và nghe nhạc lên nhiều lần.
  • Là máy trợ thính trong những tình huống cần thiết.
  • Micro ghi âm không dây khi ghi hình từ xa.

10. Khăn và dung dịch để lau màn hình và camera

Mình là người cực kỳ quan tâm đến mức độ sạch sẽ của màn hình và cụm kính camera. Màn hình là thứ chúng ta tương tác nhiều giờ mỗi ngày, tay chúng ta lại chạm vào nhiều thứ rồi điện thoại lại chạm vào mặt chúng ta, vì vậy giữ màn hình sạch sẽ là điều cần thiết. Cụm kính camera thì cần được giữ sạch sẽ để mỗi lần cần chụp hình thì luôn sẵn sàng để có chất lượng ảnh tốt nhất.

Khăn lau thì hiện mình đang dùng miếng iGiẻ của Apple.

Dung dịch lau thì mình dùng của Innostyle, diệt khuẩn, không cồn và thơm nhẹ dễ chịu. Mình chiết vào một lọ nhỏ dung tích 5ml để lúc nào cũng mang trong cặp để dơ là có dùng ngay. Ngoài lau điện thoại thì bộ đôi này còn giúp mình lau màn hình máy tính, máy tính bảng, máy ảnh và mắt kính nữa.

Anh em đang dùng những phụ kiện nào cho iPhone. Món nào anh em thấy hữu dụng nhất, hãy chia sẻ thêm nhé.
118 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

không kể nốt cái apple watch vô cho xôm tụ
@xecatang đồng hồ chờ Thế inb vùng kín bổ sung nha Anh 😁
@xecatang Apple watch, ipad, imac…. kPI hết tháng
vozer037
ĐẠI BÀNG
4 tháng
Ốp hoặc miếng dán nào chất lượng trong tầm giá 200k ko ae ?
@vozer037 ra thế giới đi động dán miếng dán 160k ngon lành, còn bác nào bảo là miếng chợ thì mình thua, khác hẳng
@vozer037 Esr
vozer037
ĐẠI BÀNG
4 tháng
@Trung197 Hjx. Xin lỗi mình quên ghi. Ip 11 promax ạ
Hoang T
ĐẠI BÀNG
4 tháng
Ko xài case, miếng dán, pin dự phòng.

2 năm đổi mới và đang sử dụng apple care+ bể mh thì Apple thay chỉ $45
@Hoang T Mình cũng đang suy nghĩ mua nhưng à sao thôgn tin trên Apple mập mờ quá.
Mua care+ thì toal là 2 hay 3 năm vậy bác?
Trong thời gian xài pin xuống dứoi 80% thì có đx thay free không? Hoặc thích thay thì giá bnhieu?
Bác chỉ em với
@bhuubao Đọc kỹ là được thôi bác, có gì đâu mà mập mờ.
AppleCare+ có thời hạn là 2 năm, chứ sao thành 3 được, vì cái bảo hành mặc định có phải là Care+ đâu.
Còn pin thì dưới 80% thì free.
Thích thì thay bác qua mấy cái ASAP để tham khảo giá là có hết.
https://www.apple.com/vn/support/products/iphone

Các Sản Phẩm AppleCare - iPhone

Tìm hiểu cách cài đặt và sử dụng iPhone của bạn. Các chuyên gia của Apple có thể giúp bạn khắc phục sự cố, kết nối với mạng không dây và sử dụng các ứng dụng iPhone.
apple.com
Hoang T
ĐẠI BÀNG
4 tháng
@bhuubao Thông tin trên Apple mà mập mờ thì bạn nghĩ Apple trụ nổi ở thị trường đa quốc gia ko bạn?
Chỉ là ở VN đám nhận bảo hành bố láo, làm ăn lôm côm thôi. Bạn phải nắm rõ chính sách của nó thì bạn mới nói chuyện được. Đám TTBH uỷ quyền nó chỉ diễn dịch theo sn của nó thôi.

2 năm ấy bạn.
Apple care + tức là lỗi từ phía bạn thì Apple vẫn chấp nhận sữa chữa hoặc đổi mới vs 1 số tiền nhỏ. Nó là 1 dạng bảo hiểm thiết bị.
Còn nếu trong thời gian xài 1 năm BH Pin bạn dưới mức 80% thì bạn được hưởng chính sách bảo hành của Apple. Apple sẽ thay pin cho bạn ko mất phí gì hết.

Cốt lõi máu chốt bạn phải biết phân biệt giữa bảo hiểm và bảo hành nhé.
Bảo hiểm là covered rủi ro từ phía bạn( rơi, rớt, mất cắp,….)
Bảo hành là covered lỗi được cho là từ phía bên bán( như lỗi màn hình, lỗi cam, lỗi pin,… )mà nguyên nhân là từ phía Apple ko phải từ bạn.
Miếng dán màn tầm nhiêu là ổn nhỉ
@Jinnie KTL 3-400k, Belkin ạ, nếu ko quan trọng việc tràn viền
@lafitte Có loại nào không có viền đen và tràn nhất có thể cho 15 pro không bác nhỉ?
@boy_pro_8x Mình ko biết nhiều lắm, nhưng JCPal, KingBull hay Belkin đều ko có viền đen. Còn tràn viền thì hơi khó, vì khi ốp bao da vào sẽ vỡ cạnh.
Belkin thì hở cả một khoảng, nên cái hay là sẽ không phải vát theo viền loa, nên nhìn sẽ thành một khối liền lạc, cảm giác quên đi cái khe loa. Bắt đầu từ 14pro trở đi, là nhìn sẽ rất liền lạc.
iOneThien
ĐẠI BÀNG
4 tháng
@Jinnie KTL Baiko 10k xài rất ngon
Ardyn
ĐẠI BÀNG
4 tháng
Bài này thiếu một phụ kiện bá đạo xịn nhất đang bán trên thị trường là ESR Halolock Geo Wallet
midakt
ĐẠI BÀNG
4 tháng
Ngoài sạc và cáp ra mình ko có gì hết. Bài xàm quá
@midakt Không có cái cho bài người ta xàm. Người comment như bạn mới là xàm.
ht12
ĐẠI BÀNG
4 tháng
@midakt Thật luôn mình xài chung cục sạc ipad cho cả 2 máy thêm miếng dán với ốp rẻ rề trên shopee nữa xong, thấy đây toàn đồ linh tinh ko có cũng chẳng sao
@midakt Xàm gì thế bạn, những thứ đó là cơ bản thôi, người ta chỉ nêu ra mình muốn sài gì kệ mình.
đọc tới cái IGiẻ tui bỗng thấy "ba chấm"
Không có mán nào trong số đó, vì tôi dùng tai nghe samsung buds pro, dây sạc noname 40k 3 sợi dùng dần, không ốp, không dán màn, kẹp trên ô to thì chơi loại kẹp cơ không hít không hút chi cả.sạc không dây để bang thì dùng đồ cũ của samsung lâu quá quên cả tên.
@ptp49 Vậy thì về cái máng của mình mà comment.
Lee92
TÍCH CỰC
4 tháng
Có miếng dán màn hình nào tầm 200k xài ngon không mọi người? Nhiều loại quá chẳng biết mua nào, đang dùng trần vuốt sướng thiệt mà hơi rén..
Trung197
TÍCH CỰC
4 tháng
@Lee92 Bác dùng máy gì vậy ạ
Lee92
TÍCH CỰC
4 tháng
@Trung197 13 pro bác
hanhvn68
ĐẠI BÀNG
4 tháng
@Lee92 Không cần 200k đâu bác. 100k thôi mua kính cường lực elephent (con voi) nhé. Bao mượt - mượt hơn kính gốc, ít bám vân tay - bám dễ lau, ít xước, và quan trọng là trong suốt. Mình cũng dùng bao đời ip mới tìm ra nó. Kaka
Tiện dụng nhưng những món phụ kiện này nó không hề rẻ chút nào.
Không thấy Mod nào nói tác động của miếng dán tới trải nghiệm sử dụng màn hình và chất lượng hiển thị nhỉ.

Khen cái màn xịn nhưng lại dán miếng dán 300-400k vào thì nó còn xịn không 😂 thật phi lý
hanhvn68
ĐẠI BÀNG
4 tháng
@tohaitrieu Vẫn xịn nhé bạn, thậm chí vuốt còn mượt và ít xước hơn kính gốc, độ trong suốt thì mắt thường không phân biệt được. Thế đã đủ ok chưa? 😁
hanhvn68
ĐẠI BÀNG
4 tháng
@boy_pro_8x Bác yên tâm không có cái viền đen nào nó lại che màn hình cả, ngược lại kính có viền đen lại đắt hơn loại không viền (cùng loại cùng hãng) nhé, vì dán vào nhìn nó thật và không lộ, thoáng qua nhìn như không dán. Trước cũng nghĩ như bác là không viền ok hơn nhưng dùng rồi mới biết bác ạ, không phải tự dưng mà người ta làm cái viền đen đó đâu 😁
@hanhvn68 Bác có thử đeo rính râm và sử dụng cùng lúc 1 con dán và 1 con chưa dán màn chưa? Tui dùng thì thấy con dán màn nó bị lóa màu
hanhvn68
ĐẠI BÀNG
4 tháng
@Viet Truong 99 Kaka. Mình lại không đeo kính râm bao giờ nên chưa tính đến trường hợp đó bác aj 🤣
Có mỗi cái điện thoại mà kèm lắm thế.
ZHANG LUNG
ĐẠI BÀNG
4 tháng
Quá nhiều thứ ko cần thiết
Toàn rác rưởi huỷ diệt môi trường, xài đồ Apple mà ko yêu thương môi trường bảo vệ thiên nhiên thì quá nát
@sốt-siêu-vi-sốt-phát-ban-2024 Ủa em của ông sốt xuất huyết đó à :’))
@Sr_9x Sốt là chung hết nha ko em út gì cả 😆
Ngoài cái dán cường lực mình chẳng cần gì nữa. Dùng ốp nó vướng víu với đóng bụi lắm
Mình dùng Samsung mà 😂
nhiều thứ thừa thãi quá, nhất là mấy cái sạc không dây
@phathienruadia94 toàn thừa thải thật. Nhưng sạc ko dây ko có khó chịu lắm. Mấy năm nay mình sài magsafe sạc luôn cho tai nghe. Cắm dây phiền hơn nhiều ấy
hanhvn68
ĐẠI BÀNG
4 tháng
@Delete_ducthinh_dn Đúng rồi, dùng magsafe kiểu như watch thấy rất tiện, đặt vào là xong, mỗi cái sạc hơi chậm so với dây 😁
tôi dùng bao năm nay cần mỗi củ sạc vs cái dây là đủ, lắm đồ gear mất thời gian và phức tạp hóa vấn đề
3/7

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019