10 mẹo nhỏ để anh em chụp ảnh gia đình, chụp nhóm thú vị hơn

Hoàng Hải.
11/2/2024 15:24Phản hồi: 8
10 mẹo nhỏ để anh em chụp ảnh gia đình, chụp nhóm thú vị hơn
Tết đến là lúc ta quay quần bên gia đình, bạn bè, ngừoi thân, đi họp lớp, gặp mặt đầu năm nên nhu cầu chụp ảnh nhóm, gia đình sẽ tăng cao, dưới đây là 1 vài mẹo nhỏ để anh em chụp ảnh thú vị hơn

1. Đơn giản nhất: Giàn hàng ngang

Đây là chuyện quá đơn giản, không cần mình nói chắc 100000% anh em đều biết. Tuỳ vào lượng người, chiều cao mà anh em sắp xếp sao cho hợp lý, thường tốt nhất sẽ là thấp đứng giữa, cao đứng 2 bên. Bố cục này có thể áp dụng cho 3 đến vài chục thành viên.

Một vài lưu ý nhỏ để chụp hình đẹp hơn cho bạn gái/vợ/mẹ trong ngày Tết bằng điện thoại

Đương nhiên tiêu chí hàng đầu là chụp đẹp trong tất cả mọi ngày, nhưng ngày Tết thường thì các chị, các mẹ sẽ mặc đẹp và lộng lẫy hơn nên nhiệm vụ của anh em cũng nặng nề hơn. Những điều mình sắp chia sẻ thì anh em có thể áp dụng với máy ảnh cũng…
tinhte.vn

2. Chụp hình tam giác

Tuỳ theo số lượng và độ trưởng thành (kích thước thì đúng hơn) của mỗi người mà anh em có thể sắp xếp sao cho đẹp, miễn sao có thể tạo thành hình tam giác là được.

Tam giác ngược

3. Bố cục chia đôi

Thường thì đây sẽ là bố cục rất dễ để anh em có thể hướng tới vì nhà nào còn ông bà, thì con cháu cứ chia đều 2 bên, đứng sau, hoặc trái/phải của ông bà là được.

Như trong tấm này thì em bé ở giữa

Quảng cáo

4. Bố cục 2 tầng

Đây cũng là 1 trong những cách chụp cơ bản nhất của những bức hình mà có số lượng người đông. Anh em cứ việc chia 2 đến 3 lớp người (thậm chí là 4-5 lớp) theo thứ tự thấp lên cao.

5. Đứng theo gia đình (cặp đôi)

Đây cũng là một cách sắp xếp rất dễ khi chụp ảnh gia đình, không cần phải phân chia cao thấp sao cho mệt, gia đình nhỏ hay cặp đôi cứ đứng cùng với nhau, tạo nên 1 tổng thể hài hoà.

Quảng cáo

6. Đi tìm điểm khác biệt

Đôi khi anh em thấy như trong bức hình dưới, khi mới nhìn vào, ngay lập tức phần đa sẽ đổ dồn vào đứa bé. Không phải vì nó là trẻ em đáng yêu, mà xét về hình khối, kích thước em bé khác biệt hoàn toàn so với 3 chủ thể còn lại.

7. Hãy kiếm 1 cái bàn

Nghe thì kỳ cục, nhưng rất nhiều khả năng, khi chụp hình nhóm hay gia đình, anh em sẽ ngồi bên mâm cơm, bàn ăn hay quán cafe. Nên đó là lúc tất cả mọi người không cần di chuyển, không cần bố cục, chỉ cần làm sao mình có mặt trong khung hình là bức hình tự nhiên thành công.

8. Chụp từ trên xuống

Đây là 1 trong cách rất hay để anh em chụp nhóm, có thể chụp cùng bạn bè hoặc cùng với cả lớp. Mình thấy khá nhiều bạn chọn cách này để chụp khi cô/thầy đứng giữa, nhô cao nhất còn học sinh bu quanh. Đối với ở nhà, gia đình, nhà nào có gác lửng anh em có thể lên tầng 2 chụp hoặc bắc ghế/sử dụng tripod cao.

9. Cùng nhau làm 1 động tác

Đây là cách để tạo nên sự đồng điệu, thống nhất trong toàn bộ khung hình, có thể là cùng nhau vẫy tay, cùng nhau thả tim, cùng nhau làm 1 động tác nào đó chẳng hạn, hoặc đơn giản là cùng nhìn về 1 phía (nhưng khác phía máy quay).

Cùng nhìn 1 hướng

10. Bản nâng cao - 1 mình 1 cõi

Nhiều tấm hình anh em sẽ nghĩ là vô ý nhưng không đâu, mà thực sự là dù có sao đi chăng nữa thì chính cái sự khác biệt so với tất cả các thành viên còn lại trong khung hình sẽ tạo nên điểm nhấn đặc biệt cho bức ảnh đó.

Anh em còn bố cục hay cách chụp nào hay, comment bên dưới nhé!
8 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Chụp máy xịn là ổn
A cũng rất hay có dịp chụp tập thể, thường nếu người quá đông A sẽ dàn xếp thành 2-3 hoặc nhiều hàng hơn, nếu cảnh hoặc background đẹp sẽ có xu hướng xếp dàn hàng ngang tối đa để kín khung hình. Người đông mà biết tạo dáng sẽ có những bức ảnh độc đáo hơn so với ảnh truyền thống 🤓
Bố cục 1 mình 1 cõi tụi tui gây gọi đó là kiểu phá game.
Bố cục kiểu- cứ chụp không cần biết bố cục là gì
@o2neorobin Có nha. Cái đo hay á
Chụp quay lưng lại máy ảnh.
Chụp ngược từ trên lấu xuống.
Chụp đứng khoanh tay, lấy góc từ dưới lên.
xuan tien
ĐẠI BÀNG
8 ngày
Xếp đủ người trong khung là chụp thôi
hay

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119