Thử những thứ được khuyên không nên cho vào máy rửa chén và cái kết

Lê Huyền Vân
1/3/2024 9:13Phản hồi: 74
Thử những thứ được khuyên không nên cho vào máy rửa chén và cái kết
Dựa trên lý thuyết về việc phân loại những thứ không nên rửa với máy rửa chén, mình đã thử thực tế với vài món và xem điều gì sẽ xảy ra. Bài test của mình chủ yếu với những vật dụng từ chất liệu nhựa, những thứ mà chúng ta sử dụng hàng ngày trong gian bếp.

Cụ thể, mình đã cho đồ dùng bằng nhựa các loại vào máy rửa chén cùng vài món đồ gỗ và dao kéo,… những thứ được khuyên không nên rửa bằng máy rửa chén.

test may rua chen-9.jpg
Mình chia dụng cụ vào 2 ngăn, ngăn trên là những vật dụng bằng nhựa mỏng. Chủ yếu là những chiếc hộp nhựa đựng gia vị hay đồ lặt vặt, chẳng hạn như tận dụng những chiếc hộp cũ, muốn rửa sạch.

test may rua chen-8.jpg

Ngăn bên dưới là những dụng cụ bằng nhựa dày, ly giữ nhiệt, dụng cụ bằng gỗ và dao kéo,…

Mình chọn chế độ rửa Auto với nhiệt độ nước 45 - 65 độ C. Chế độ mình hay sử dụng với máy rửa chén khi rửa hỗn hợp các dụng cụ.

test may rua chen-7.jpg
Kết quả, mấy món đồ bị biến dạng, chảy và co quéo lại, những món khác thì không sao.

Hình dạng ban đầu và sau khi rửa của 1 chiếc hộp nhựa.

test may rua chen-2.jpg
Vài chiếc hộp khác cùng tình trạng.

Ở 1 lần thử khác, những chiếc hộp bị biến dạng và có hộp bị teo lại nhỏ hơn kích thước ban đầu khá nhiều.

Quảng cáo

Rõ ràng, không phải vật dụng nào làm bằng nhựa cũng sẽ không thể dùng với máy rửa chén. Mức độ chịu nhiệt của mỗi loại sẽ khác nhau, có những loại dùng bình thường và có những loại không thể.

Do đó, khi mua các vật dụng nhà bếp bằng nhựa, chủ đích dùng với máy rửa chén, chúng ta nên chọn loại có thể chịu được nhiệt cao, những loại dày dặn và tốt nhất là có thông tin rõ ràng. Hoặc nếu rửa với nhiều đồ nhựa thì mình có thể chọn chế độ với nhiệt độ thấp. Lời khuyên là nên mua nhựa tốt, chất lượng có nguồn gốc rõ ràng để tránh ảnh hưởng đến sức khoẻ.

Nhựa là vật dụng khó rửa sạch, đặc biệt là dính dầu mỡ, máy rửa chén với nước nóng sẽ giúp việc loại bỏ vết bẩn, dầu mỡ được sạch sẻ hơn.

Trong list các vật dụng không nên dùng với máy rửa chén còn có nhiều thứ khác như đồ gỗ, chống dính, thuỷ tinh, dao kéo và những vật dụng có mạ kim loại.
Nhiều anh em để lại comment, nếu phải phân loại nhiều như vậy thì rõ quá phiền hoặc các vật dụng dùng được với máy rửa chén trong gia đình không khá hạn chế.

Đúng vậy.
Thực tế, bản thân mình khi dùng máy rửa chén hoặc nhiều anh em khác có kinh nghiệm dùng máy rửa chén lâu năm cũng chia sẻ rằng họ vẫn cứ cho các vật dụng bằng gỗ hay dao kéo vào máy rửa chén bình thường.

Quảng cáo

Theo lý thuyết, nếu rửa các vật dụng bằng gỗ dùng với nhiệt độ cao của máy rửa chén sẽ dễ bị nứt. Thực chất, khi dùng vá, muỗng gỗ tự nhiên 1 thời gian tiếp xúc với nhiệt, các vật dụng đó cũng sẽ nứt và cần thay thế.

Tương tự, dao kéo khi sử dụng với máy rửa chén sẽ dễ bị mòn, không giữ được độ sắc bén. Thực tế, khi dùng lâu thì dao kéo cũng sẽ bị lục/cùn, và mình cần đổi hoặc mài lại. Các chảo chống dính cũng vậy, dùng lâu ngày khó tránh khỏi tình trạng lớp chống dính bị bong, tróc.

Riêng các món đồ bằng nhôm hay mạ kim loại thì cần cân nhắc, vì hoá chất tẩy rửa và nước nóng sẽ khiến vật dụng bị xấu đi, không giữ được độ sáng bóng.

https://tinhte.vn/thread/luu-y-nhung-vat-dung-nay-khong-nen-cho-vao-may-rua-chen.3764985/

Những vật dụng này không nên cho vào máy rửa chén

Máy rửa chén là thiết bị gia dụng tuyệt vời, nó giúp chúng ta tiết kiệm thời gian và công sức “vật lộn” với những dụng cụ nhà bếp sau mỗi bữa ăn. Khi sử dụng máy rửa chén chúng ta cũng nên đọc qua trước các lưu ý…
tinhte.vn

https://tinhte.vn/thread/binh-nuoc-thanh-sech-toy-khong-phai-cai-gi-cung-bo-vao-may-rua-chen-duoc.3764592/

Bình nước thành sếch toy... không phải cái gì cũng bỏ vào máy rửa chén được

Sáng nay, trong cái group chat hàng ngày của anh em mod thì Long đen up lên cái hình bình nước sau khi cho vào máy rửa chén thành cái dụng cụ tình yêu… rồi anh em còn kể thêm chuyện bỏ áo thun Polo vào trong máy sấy thì nó thành áo croptop… nên…
tinhte.vn

https://tinhte.vn/thread/hieu-qua-lam-sach-cua-may-rua-chen-test-tung-cap-do-do.3653765/

Hiệu quả làm sạch của máy rửa chén, test từng cấp độ dơ

Máy rửa chén thật sự rửa sạch và hiệu quả hơn so với việc chúng ta rửa bằng tay. Đó là điều mình muốn khẳng định lại lần nữa. Máy sử dụng nước nóng để làm sạch chén dĩa, nước nóng giúp dễ dàng loại bỏ đi thức ăn, dầu mỡ bám trên các dụng cụ.
tinhte.vn
74 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

thôi, chốt lại vẫn nên rửa bằng tay và mua thêm tấm thảm chống mệt mỏi của mod Nam giới thiệu là hạnh phúc, rộng nhà cửa
@Chris Nguyen 1906 ông nói nghe có thấy ngộ không, quần áo 2-3 ngày mới giặt 1 lần mà lại đi mua cái máy giặt, còn chén ngày nào cũng phải rửa thì lại không chịu mua máy rửa chén, hỏi ai tào lao =))
@Methylamine Ê ông ơi, 1 2 cái chén thì dùng máy làm dell gì hả ông, còn quần áo 2-3 ngày giặt nghĩa là nó nhiều đó ông tướng, động cái não lên nào...
@Chris Nguyen 1906 nhà ai rửa 1-2 cái chén mỗi ngày vậy nói t nghe?
sheva370
TÍCH CỰC
3 tháng
@Methylamine Kệ người ta đi ông ơi. Tôi thấy những người phản đối thường thì không phải rửa bát, chủ yếu mẹ hoặc vợ họ rửa nên cần gì phải mua.
Mấy loại hộp của bạn là hộp
hungnx
ĐẠI BÀNG
3 tháng
Máy rửa bát là thứ khi bạn mua về dùng và bạn sẽ nói lẽ ra mình nên mua sớm hơn vì nó quá tiện và rất sạch nữa. Chuyện cho vào máy rửa bát thì mình từng đọc thấy có người cho cả mũ bảo hiểm vào để giặt nữa mới kinh 😆
@hungnx Nhà em dùng máy rửa bát một thời gian là cũng thay đổi luôn thói quen mua và dùng đồ bếp
- Ưu tiên đồ inox. Đồ nhôm không cho vào, đồ nhựa và đồ gỗ thì hạn chế dần
- Ưu tiên bát đũa thìa đồng bộ xếp cho dễ. Xếp bát đũa lòi ra 1-2 món lẻ lẻ khó chịu cực luôn
- Ưu tiên đồ có kích thước tiêu chuẩn. Mấy nồi đồng cối đá to vật vã hay chảo to đùng thời các cụ thì dẹp hết vì không nhét vừa
Sau một thời gian thì đồ dùng nhà bếp cũng sẽ gọn gàng tối giản hơn, không còn cảnh la liệt nồi niêu xoong chảo rồi bát đũa tá lả nữa
@haobcyqhdvb haha phiêu lắm
kinh ngịm đầy người như Phạm Sang Turbo mà còn dính bẫy ,nói gì ae mình 😁
Sang mua 1 con ZX10R ,về tháo ra hêt để bảo dưỡng ,vệ sinh ,thì phat hiện sườn xe bị nưt ,mà ac cái là nưt bên trong .nội soi mới thấy .nhìn khung ngoài thì ko thấy dấu vêt gì
.
còn check thì có vài hạng mục sơ sơ
lái thử để ktra chén cổ sượng ko ,lá côn nồi tuột ko ,có câp số nào sượng ko .sượng thì có khả năng hộp số có vấn đề ,bánh răng hư
.
nếu chủ cho ,thì cắm máy ktra hệ điện ,cảm biến..
xin tháo bugi ,nội soi lòng xilanh lun
nhìu ,it mụn carbon sẽ đánh giá đc đi đc nhiu km
.
heo zin hay lô .có thằng ma lanh ,tháo brembo xịn ,thay con lô vô ,bỏ túi chục chai =)))
má thắng mòn tới đâu .còn dày thì đỡ đc vài triệu .tương tự với vỏ xe ,NSD
.
soi gầm để coi có nưt vỏ ,rò nhơt ko
soi bình xăng để check có nhìu cặn ko .bình dơ thì bơm xăng cũng hơi lo
.
soi lun bình acquy
zin thì tôt .nếu brand khac thì coi thông số ,dòng xả đảm bảo ko
nhìu người thay bình ,mà ko quan tâm dòng xả ,chỉ lo volt
mấy xe mới ,dàn điện chà bá lửa ,1 đống cái hao điện .mà ko đủ điện cho tụi nó thì cầu chì ,IC nhanh hư
nhớ đc nhiu đây
nếu nhờ thợ ,thì hú đi lun
để cho mấy ổng có thgian ,ổng nhá nhá với chủ xe thì mình ăn hành :D
@kixx mình ngồi lên lái thử thì có thể phân biệt cảm nhận đc ko bác kix nhỉ,hic
@haobcyqhdvb tùy kinh ngịm tới đâu
rành thì nge cam cò
bth thì check phuộc ,côn ,nồi ,chén cổ..
quan trọng nhât là sườn và máy
sườn xe thì như mình nói phía trên ,hầu như ko check đc xe tai nạn méo sườn .dây điện ,ôp nhựa tùm lum ,sao mà soi kĩ đc
.
mua xe nhỏ ,thì có thể châp nhận xui ,căt lổ sâu để bán xe
còn trên 600cc ,thì ko nên tự coi
nên mua chỗ uy tín ,sẽ măc hơn bên ngoài 20-30tr ,nhưng seller có hợp đồng ,cam kêt mua lại nếu lỗi
.
mua hố thì mât tiền
mât tiền có thể làm lại
chớ đụng tới an toàn ,tánh mạng ,thì đừng nên tiêc tiền
Hay zzz...
Com All
TÍCH CỰC
3 tháng
Mod chơi kiểu này thì tớ thua
Cười ra nước mắt
90% đồ bên USA dù là nhựa thì cũng phải có hai thứ:
1/ Microwave-safe (ngay cả đồ mua đem về ở nhà hàng thì 99% là phải có cái này)
2/ Dishwasher-safe: Đồ nhựa mua ở siêu thị như Walmart, Costco, Sam's Club, Target, Kroger,... thì đều phải có cái này(99%)
vậy mới nói vn phổ cập chậm quá vậy mà đòi VƯỢT USA =))
Khi nào mà trước LSQ và DSQ USA tại vn HẾT NGƯỜI XẾP HÀNG XIN VISA qua ăn bơ thừa căn cặn USA thì lúc đó tính tiếp nhé hahaha
@mapmapuu 1/ Tôi không ở mấy cái khu vn rẻ tiền đó
nhếch nhác lắm
Nói thẳng ra nhé
KHU VN hay khu Mễ ở USA toàn là khu NHÀ NGHÈO 😃
Sự Thật mất lòng
Khu Mỹ trắng giá nhà vài triệu / căn hoặc ít nhất cũng nửa triệu ($500k/căn)
còn khu vn thì sao? Giá nhà chỉ bằng 1/2 ($250k/căn là max)
Cũng cùng 1 thành phố mà có sự khác biệt là do tập quán "Ở Dơ" mang từ vn qua nên khu vn hay khu mễ toàn là khu nhà nghèo và dĩ nhiên là 90% khu vn ở USA làm gì có cổng riêng (Gate riêng) vì giá rẻ thì sao so được với giá đắt
Tôi chỉ ở khu nhà giàu Mỹ trắng có cổng riêng có remote bấm mở cổng sang chảnh hơn. Ngoài ra 1 cổng chỉ có 5 nhà (tính nhà tôi nữa là 6 nhà) chung với nhau xịn xò không xô bồ yên tĩnh x10. 😁
qua bên Texas xài English mỗi ngày sang hơn nhiều
Gặp toàn khách đi Lexus, Bmw, Mẹc, Audi, Porsche, Land Rover, Tesla..... và xài toàn rolex, lv, hublot, gucci,...
ngon hơn khu Orange gì đó haha
2/ Dân VN ở cali thì 30% là dân ở lậu không giấy tờ qua đi học rồi trốn ở lại hoặc vượt biên từ Mễ qua. Không tin thì cứ vô mấy tiệm nails nhỏ và vừa (cỡ 2500 sq ft) là thấy liền. Những người ở lậu thường sẽ: KHÔNG LÁI XE hoặc nhìn mặt lấm la lấm lét hoặc người trẻ mà No English thì 90% là ở lậu. Còn texas? chỉ có 1% dân vn là ở lậu còn 99% dân vn ở texas là dân có giấy tờ (thẻ xanh hoặc quốc tịch). 1 sự so sánh nho nhỏ về Cali vs Texas. 😃
aerislimit
ĐẠI BÀNG
3 tháng
Máy mình có tính năng rửa ly nên nó ít nóng hơn. Bỏ nhựa handwash only vào thì vẫn ổn và sạch kin kít. Còn nhựa mỏng như mấy cái đồ PET thì bỏ luôn chứ ko dám dùng lại nói chi là bỏ vào máy.

Hầu như nhựa PP và Tritan mình bỏ vào máy rửa chưa gặp trường hợp đáng tiếc nào xảy ra cả.
tungmiu_hl
ĐẠI BÀNG
3 tháng
Đồ nhựa nó có đánh số, cái nào chịu đc nhiệt bao nhiêu, rửa được máy rửa bát hay ko. Còn đồ nhựa ko đánh số là đồ tào lao và ko đáng tin, sx ko có chỉ tiêu chất lượng. Ko nên dùng luôn chứ đừng nói là cho vào máy rửa bát.
toannd.pt
ĐẠI BÀNG
3 tháng
Bó tay. Đã khuyến cáo những đồ kg nên cho vào máy rửa mà vẫn mang thử nghiệm làm cái mẹ gì. Cố bôi ra cho đủ bài.
@toannd.pt Học thì đòi đi đôi với hành, lý thuyết thì đòi phải có ví dụ, thực tiễn... Nhiều cái cấm đó nhưng có chịu nghe đâu
Ngta đã bỏ công sức ra test sẵn cái lý thuyết cho rồi, còn đòi hỏi gì nữa?
toannd.pt
ĐẠI BÀNG
3 tháng
@Vịt Yêu Spa Lý thuyết nói rất rõ mà thực hành đi ngược lại thì thực hành làm gì. Chả nhẽ đi dùng thuốc phiền dễ test độ nghiện của nó.
Cho tay vào rửa thôi
nhìn 2 cái rổ quải thiệt chớ
mapmapuu
TÍCH CỰC
3 tháng
Bài thể hiện sự thiếu hiểu biết vậy mà cũng khoe. Người ta kêu không được là có lý do.
Có ai giặt mũ bảo hiểm bằng máy rửa bát giống em không, bao sạch 😆
@nịnastorm Để thử nè
@nịnastorm Anh rửa cho có viên giặt không anh?
Content xàm này cứ 3 hôm thấy lên 1 bài
seal2002
ĐẠI BÀNG
3 tháng
Mod có thử chế độ khác chưa?
Đồ nhựa mỏng thì tránh thôi còn lại tẹt ga đi. Nước nóng mà làm bong lớp mạ chống dính các kiểu thì cái nhiệt độ trong máy rửa chén đã ăn thua gì so với lúc đun nấu? Hoá chất tẩy rửa chén chắc gì đã độc hại hơn xà phòng rửa chén thông thủ công? Nước nóng làm cùn dao thì k hiểu thịt luộc thịt nướng xong lấy gì mà thái? Hay đợi nguội ngắt mới thái???
Ko test luôn nhôm trời
@cosmos47 đồ nhôm rửa với máy rửa chén lâu ngày nó sẽ bị sạm màu nè, kiểu nổ nổ nữa
Mình thuê giúp việc nên ko cần mua máy móc như này
Người ta đã khuyến cáo đồ nào thì 0 nên cho vào máy rửa bát rồi còn cố cho vô để chứng tỏ cái gì không biết??? Hôm trước là bài đeo kính táo xem phim xuyên đêm rồi giờ lại đến bài này...

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019