4 Áp lực của đàn ông con trai

Wishley
11/11/2022 5:51Phản hồi: 154
4 Áp lực của đàn ông con trai
Có 2 điều mình mới thực sự biết được khi đã ngoài 30 tuổi. Thai kỳ vợ mình bị tiền sản giật, con mình sinh non, điều đầu tiên mình biết là cuộc đời này khi mifnhn Cảm nhận đc hạnh phúc nhất là con mình sinh ra được khỏe mạnh, vợ mình an toàn. Điều thứ 2 mình học được là con mình vàng da, cũng phải lấy máu thường xuyên, chỉ quấn cái tả và nằm trong lồng rọi đèn, mình cảm nhận sự đau đớn nhất là khi thấy con mình bị như vậy mà mình ko thể làm đc gì khác cho con.
154 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Có 2 điều mình mới thực sự biết được khi đã ngoài 30 tuổi. Thai kỳ vợ mình bị tiền sản giật, con mình sinh non, điều đầu tiên mình biết là cuộc đời này khi mifnhn Cảm nhận đc hạnh phúc nhất là con mình sinh ra được khỏe mạnh, vợ mình an toàn. Điều thứ 2 mình học được là con mình vàng da, cũng phải lấy máu thường xuyên, chỉ quấn cái tả và nằm trong lồng rọi đèn, mình cảm nhận sự đau đớn nhất là khi thấy con mình bị như vậy mà mình ko thể làm đc gì khác cho con.
@thanh_satria Đồng cảm quá bạn ạ. Mình cũng có y hệt cảm giác bất lực khi nhìn con nằm rọi đèn mà ko làm gì khác được 😔
@Wishley Lúc đó bác sĩ cho vợ mình xuất viện, để bé lại cho về sau, nhưng mình quyết định tiếp tục ở đó thêm 1 tuần để đợi con mình về chung, thời điểm đó đang dịch nên coi như phải ăn ở trong phòng của bệnh viện luôn. Trưa mình về tới nhà là chiều bị phong tỏa mấy tháng trời. Cũng nhờ vậy mà mình dành 100% thời gian giúp vợ mình chăm con
@thanh_satria Thế là coi như trong cái rủi có cái hay rồi 🙂
cu dé
TÍCH CỰC
một năm
@thanh_satria vâng, đồng cảm cùng bác. Vk em mang thai thì con bị giãn não thất, lo mà ko biết làm thế nào đc vì không có cách chữa, can thiệp trong thai kì + thai đã lớn rồi. Con em cũng vàng da nhưng ở viện ko sao, về nhà mới rõ, bị gần tháng, phải ra phơi nắng suốt. Áp lực thì ai chả có, nhưng quan trọng là vk ck biết chia sẻ cho nhau.
@thanh_satria chuẩn bác , có sức khỏe là có tất cả rồi
Tôi đồng ý cái số 1, nhưng 2 3 4 thì quá nhỏ nhặt so với cái còn lại 😆
Đàn ông có áp lực là phải thông thái để biết chọn:
a. Chọn Nghề.
b. Chọn Thầy.
c. Chọn Bạn.
d. Chọn Vợ.
e. Chọn lẽ phải.

Còn vấn đề là sự "thông thái" đến từ đâu??? thì chỉ có 1 cái là HỌC HỎI.
@Tấm Cám Áp lực sống theo lẽ phải là áp lực lớn nhất. Xã hội ngày nay, người đàn ông luôn bị đặt trước những hoàn cảnh mà chỉ cần "1 cái tặc lưởi" là sa chân vào những tình huống mang nhiều hối hận về sau. Chỉ có duy trì lối sống "luôn chọn lẽ phải" mới có thể giúp họ vượt qua.

Sống theo lẽ phải tại sao lại áp lực? đơn giản là vì nó khó, rất khó là khác. Trước muôn vàn cám dỗ, trước logic ngụy biện kiểu như "cuộc đời này làm gì có đúng sai tốt xấu..." người đàn ông - à không - một đám đàn ông rất dễ sa ngã. Thậm chí nếu không sa ngã còn bị bạn bè chê cười. Sống lựa chọn lẽ phải còn luôn phải đối mặt với hiểu lầm, đối mặt với sự thiếu thông cảm của những người thân yêu chung quanh... nên sống theo lẽ phải chưa bào giờ là điều dễ dàng... Sống không dễ dàng thì áp lực thôi.

Chỉ có bọn đàn ông xyz mới cho rằng sống cuộc sống chọn lẽ phải mới không áp lực
@phanthanh2k4 nick ;là 2k4 mà cmt như 6x 7x í 😆
@cuongbk99 https://thanhnien.vn/chung-ta-khong-chon-ben-ma-chon-le-phai-post1411991.html
hi hi hi thấm nhuần tu tưởng của bác thế còn gì nữa 😆
@Tấm Cám moá vậy hoàn hảo quá , fa tới già thôi bác ạ
Áp lực gì trời, đọc qua thấy anh em nhiều thứ phiền não đau đầu quá, tui 32 tuổi chỉ lo chơi bời lông bông lêu lổng =]]
Áp lực là trụ cột gia đình: gia đình ai ko biết, gia đình tôi vợ chồng đều đi làm, 1 tháng ai muốn góp vào quỹ tiết kiệm chung bao nhiêu thì góp bấy nhiêu, ko ràng buộc. Nhưng công nhận, ví dụ vợ tui dư 1 tháng 15tr mà tui cũng góp đúng 15 thì tui sẽ tự nhục mà góp nhiều hơn 😁
Mẹ chồng nàng dâu: ko hòa giải đc thì ra riêng, bố mẹ ko chịu trách nhiệm cho cuộc sống của 2 vợ chồng, khó quá thì lượn đi chỗ khác mà sống.
Áp lực phải biết uống rượu bia: gì vậy má, ai ép uống? Miệng của ai, tay của ai cầm cốc? Ai nói câu "chú ko uống là ko nể anh" với mình thì người đó chẳng đáng để mình nể.
Áp lực lập gia đình: Ai ép, rồi người lỡ ko có người để lập gia đình thì không thành đàn ông à =]]
Sống phải vui phải đã, nhìn đâu cũng thấy áp lực thì đăng xuất cho khỏe.
@AudioPsycho Chắc giàu từ trứng chưa trãi nghiệm đc cái nghèo
@thanh_satria Ko. Mình chẳng có gì khi vào đời cả. Tới giờ vẫn vậy, chỉ có niềm vui là tài sản to nhất.
@jindowing ko lập gia đình theo ý ba má thì ba má giận, từ mặt ít năm rồi lại xong thôi, chẳng có ai chết đc và ko có chữ hiếu nào bị mất. Người lớn ko phải là người đúng nếu cứ ép con cái lập gia lập thất theo ý mình, đời mình, mình phải có trách nhiệm cao nhất với nó, nghe theo lời ba má, tới khi gia đình ko ngọt ko lành quay ra trách móc thân sinh phụ mẫu thì chữ "hiếu" lúc đó còn ý nghĩa gì?
@AudioPsycho mod âm thanh có khác, thông thái và thoải mái quá bác ạ , tks bác
Áp lực trả bài nữa bạn ơi. Trẻ thì trả bài thầy cô, lớn thì trả bài bồ/vợ 😔
@vodanhdaisu Áp lực chinh tùng suy giảm 50%
Áp lực không được "vừa đi đến chợ đã tiêu hết tiền", áp lực chăn gối này là nguồn cơn cho rất nhiều mâu thuẫn gia đình. Tin mình đi. Khi bạn làm chủ cuộc chơi, thì về cơ bản lời nói của bạn với vợ có sức nặng nhất định. Còn không thì ngược lại. Và bạn đâm ra chán nản, u uất, tự cùn cáu, thất vọng với chỉnh bản thân mình.
Cười vô mặt
@iamcuong Vậy mà ko thấy nhắc tới...
cu dé
TÍCH CỰC
một năm
@iamcuong cái này quan trọng này =))
@iamcuong Đúng rồi, cái này thấy tránh né nè, nhưng thực tế theo mình cái này quyết định khá nhiều nè.
@iamcuong đúng rồi, chắc bạn viết bài nó còn trẻ đấy
Áp lực mỗi thời điểm trong cuộc đời đều khác nhau.
và 4 cái áp lực đó với tôi và nhiều ae đều là chuyện vặt như trò trẻ con thôi.
cái áp lực thực sự là thời gian. Vì thời gian nó quyết định tất cả, mọi hỷ nộ ái ố. Đặc biệt thời gian nó nghiệt ngã lắm, càng trưởng thành càng thấy nó khốc liệt, nó lấy đi sức khỏe của người thân. Của chính bản thân mình, ở ngưỡng tuổi 3x nó sẽ giảm tes giảm khả năng tình dục của toàn bộ nam giới. Giảm rõ rệt theo mỗi năm mỗi xuống.
mà đàn bà lạ lắm, chăn nệm mà ko êm ấm là cái nhà đéo hiểu bị thành cái gì luôn.
Những cái gì liên quan tới con cái, khi có con rồi mới thấm. Trước đó nghe có đồng cảm đến mấy cũng chỉ hiểu được một phần nhỏ mà thôi.
@antonior chuẩn ạ , làm gì cũng con là chính mấy cái kia phụ hoạ thôi
Áp lực uống rượu bia thì dần dần bớt rồi. Môi trường làm việc ngày càng tiến bộ ko cần thiết dăm ba ly bia ly rượu nữa.
@tringuyenxp1603 Đúng rồi. Áp lực uống bia đó tùy thuộc vào ngành nghề. Nếu nghề cần giao thiệp/quan hệ thì đúng là 1 áp lực.
@Hồng Xuân Quang Nhật nghề cần giao thiệp thì bàn nhậu là cuộc chiến haha hết dzui rồi , bước tới bàn nhậu là xác định chơi banh nóc luôn .
thà chơi thoải mái 1 ly say thì làm 1 ly say ok ai cũng vui vẻ chứ mấy thành phần ra vẽ ko uông kêu đi về ko về ngồi lỳ trên bàn nhậu làm gì ko biết , tỏ thái độ này nọ nữa chứ . Ghét mấy thằng đó ghê hồn
@tringuyenxp1603 Mình làm tập đoàn các ông sếp lớn toàn uống nước trái cây.
@EpicUnreal5 Mình thì làm cty nước ngoài và đi liên hoan thằng nào con nào muốn uống gì uống 😆
GDis
ĐẠI BÀNG
một năm
Những thứ áp lực để làm vui lòng xã hội (uống rượu bia, lập gia đình đúng tuổi) theo tôi bản thân người đàn ông phải tự giải thoát. Thiên hạ về cơ bản là không nuôi chúng ta nên chúng ta cũng không cần thiết phải sống theo áp lực mà họ tự tạo ra và gọi là "truyền thống"
Đàn ông con trai đây, 3 cái kia có thể chứ cái số 2 là ko nhé, ko có thằng nào ép mình phải uống nhiều bia rượu dc cả kể cả có là ba vợ đi nữa, chuyện uống bao nhiêu mình tự quyết định dc, mạnh mẽ thì cần thiết, còn uống dc nhiều bia rượu chả thể hiện cái gì cả
@chocolate12345 Uống rượu bia là để xả stress. Uống stress thêm thì đừng uống còn hơn. Không có ai bắt mình uống cả.
xài hình minh họa gì mà 3-4 tấm ôm đầu gục mặt vậy haha
@Lucy Techie Diễn hơi sâu tí.
Cười vô mặt
@Lucy Techie Đàn ông phải lấy stress làm niềm vui, bị chửi như nghe nhạc rock càng tăng thêm khí thế. Tự dưng thấy yêu đời hẳn.
@p700i thật là yomost đó
Áp lực lớn nhất là ít được ai thông cảm, không được tỏ ra yếu đuối. Có stress tự chịu, chẳng có dịch vụ tư vấn tâm lý, chẳng có tổ chức đoàn thể nào chuyên vè hỗ trợ người lao động nam mặc dù công việc nam thường nguy hiểm hơn.
À còn phải chết sớm hơn nữ trung bình khoảng 1-5 năm (toàn thế giới)
@arisato1508 bác đang đầu tư mảng tài chính gì vậy bác,hic
May quá e bede thớt ạ, sống thảnh thơi cả đời ... áp lực công việc thì ở đâu cũng có nhưng ngoài ra mọi thứ đều ổn, nhìn mấy đứa cháu hư đốn, vk ck chị cãi nhau và li dị thấy cũng oải .... Thấy thời hiện đại gánh nặng áp lực đè lên vai con người quá khổ, quá nhiều định kiến và cột mốc được vạch ra phải hoàn thành,thôi thì tặc lưỡi như vậy mà đôi khi lại hay, sống chả làm khổ ai ra đi cũng chả vướng bận.
@namnguyen1011 Chắc mỗi ng mỗi khác chứ tui thấy bạn bè tui bede tụi nó khổ từ nhỏ ròi. Từ lúc thấy mình ko thích cái ngta bắt thích, làm cái ngta bắt làm cho tới lớn lên cũng phải im lặng trả lời những thứ ko muốn trả lời, cũng áp lực học hành như ai. Rồi công việc thì ko mạnh mẽ không dữ dằn thì ko ai nể, mà nó vẫn áp lực công việc chứ có đỡ hơn ai. Cha mẹ giục lấy vợ thì vẫn phải dạ vâng. Thích người thì ko dám nói sợ bị kì thị, quen được bạn trai thì ra đường không dám nắm tay, dẫn về nhà ko dám nhận, có chuyện buồn tình cảm tự giải quyết mà tính ra, nó cũng sợ cô đơn như ai thoi mà còn phải thêm mấy cái đó á. Nói ra thì cha mẹ đòi sống đòi chết. Lấy vợ thì khổ người ta. Lên tinhte comment thì hay bị kì thị. Lớn lên cũng muốn có con, mà xin con thì không đơn giản. Có rồi cũng nuôi, cũng phải lo, cũng lo nó bệnh rồi tính tới chuyện nó đi học bị cô giáo, bạn bè, phụ huynh kêu có ba bede.
Nói chung, bài viết trên viết mấy gánh nặng ai cũng thấy, còn một trăm gánh nặng không ai thấy thì có mấy nơi viết đâu. Mà gánh nặng đó từ xã hội ko, mà cũng ko mấy ai ở xã hội thấy =) nên nó mãn đời.
Tui nói chuyện với nhiều người, bạn đầu cũng nói kiểu, tại ông không mạnh mẽ, không nói lại, ông cần họ à v.v… nhưng mà, ko phải ai cũng như ai, mình vô thế như họ thì mình cũng vậy thôi, chẳng qua không thể hiểu =) rối quá thì coi như ko nghĩ, sống thảnh thơi. Cơ mà nói dễ làm thì khó =) với cả, nó thích những điều đó, chả lẽ vì nó bede nên nó phải bỏ hết mà sống “thảnh thơi” =)
@noinghenah Cám ơn bác đồng cảm, ngoài kia chả phải ai cũng hiểu cho mình ... Đúng là ko phải thảnh thơi mà có những cái muốn nó cũng chả dc mong cũng chả đến nên thôi gác lại, thực ra tụi e chiếm phần nhỏ lắm mà nếu tìm dc người hợp còn nhỏ hơn nên cô đơn dằn vặt cả đời, mà tụi e cực kỳ lành ko hiểu sao bị áp đặt những lời lẽ kinh khủng lắm mà nhất là trên này, nhiều khi ko muốn đọc sợ vừa tức vừa tổn thương ấy, nên mãi cũng quen ai hiểu thì hiểu.
cuộc sống luôn công bằng nên chẳng ai trọn vẹn bất kể đàn ông hay phụ nữ, người giàu hay người nghèo, người già hay người trẻ.
áp lực làm Trụ
Cột
@xecatang nhiều cái nên nói ra cho nhẹ lòng, chỉ là nói ra để giải toả chứ cũng ko mong đối phương sẽ giúp đỡ hay gì cả. giữ trong lòng nhiều rất mệt mỏi
Cái thứ 4 chưa gặp vấn đề kaka. Còn 3 cái trên thì còn sống thì phải còn phấn đấu.
Nên tự chọn môi trường phù hợp để giải quyết vụ rượu bia. Cái này dễ xử lý nhất.
hppl
TÍCH CỰC
một năm
cái thứ nhất thì đúng chứ 2,3,4 có cũng được ko có cũng chả sao ,2,3,4 là do thằng đàn ông tự tạo ra áp lực thôi
@hppl cái thứ 2 mình đồng ý là bản thân có thể kiểm soát đc, nhưng cái số 3,4 đều k phải đến từ bản thân mà từ nhiều người khác, nên rất khó kiểm soát
Nam Pam
ĐẠI BÀNG
một năm
@hppl Khi bạn không có cái thứ nhất thì sinh ra cái 234 😁
hppl
TÍCH CỰC
một năm
@vqt907 Kém cỏi thì mới dễ bị ảnh hưởng bởi lời nói của người khác thôi ,cũng giống như mấy người khuyên đẻ thêm ấy ,bạn không đẻ thì người khác làm gì bạn ,kém thì mới dễ bị lời nói của người khác tác động ,bạn không làm gì vi phạm pháp luật thì chả có gì phải sợ

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019