TIKI Freeship June

TIKI Freeship June

4 câu hỏi khởi điểm cho người bắt đầu có ý định sắm máy ảnh
tuanlionsg
5 nămBình luận: 102
4 câu hỏi khởi điểm cho người bắt đầu có ý định sắm máy ảnh
Nhiều bạn bắt đầu có ý thích chụp ảnh. Rồi băn khoăn không biết bắt đầu từ đâu. Cách đặt câu hỏi để tìm câu trả lời đúng là một điều tuyệt vời, nhất là với những anh em bắt đầu nghĩ đến chuyện mua sắm thiết bị máy móc. Mình từng gặp một số người mua cho thoả sở thích, tiền không là vấn đề, và thi thoảng lấy máy ra ngắm rồi lại cất vô. Một số khác thì mua quá nhu cầu, tốn kém nhiều hơn, và sử dụng không hết thành ra lãng phí. Một số thì cứ lăn tăn mãi, hết chọn cái này lại có thông tin cái khác, chết chìm trong các thông số do nhà sản xuất tung ra. Và, khi nhờ tư vấn mua, nhiều người cũng không rõ là mua để làm gì, để chụp gì.

Nên mua máy ảnh X hay Y?
Quá nhiều anh em hỏi và hỏi nhiều lần với câu hỏi đại loại như vậy. Mình luôn trả lời gợi ý tham khảo hoặc giới thiệu để tìm hiểu với lý do X hay Y. Nhưng, thật sự, sẽ không bao giờ có câu trả lời nào đúng với bạn cả. Kể cả đó là câu trả lời của các nhà bán máy hay chụp ảnh chuyên nghiệp. Câu trả lời phù hợp chỉ có thể đến từ chính mình. Bạn hãy tự mình xem xét:

Không phải là những thông số kỹ thuật của máy ảnh, mà là:
  1. Nhu cầu chụp gì?
  2. Số tiền dự chi bao nhiêu?
Sau khi định rõ nhu cầu chụp ảnh để làm gì, liệt kê rõ ràng, lúc đó mới so sánh các thông số kỹ thuật của hai máy ảnh X hay Y đáp ứng tốt cho nhu cầu đó. Tương tự về ngân sách đầu tư, sở hữu máy đắt tiền chỉ để cất tủ thì rất lãng phí. Ngoài trừ sắm máy và hệ thống thiết bị nhiếp ảnh vì mục đích cho vui và tiền không là vấn đề. Còn lại, khi định rõ hai câu hỏi đó, người chia sẻ thông tin, tư vấn cũng có xác suất đúng hơn.

Quảng cáo

Nên đọc để tìm hiểu máy ảnh cơ bản trước:

Ống kính nào là tốt nhất với nhu cầu công việc hay mục đích cụ thể?

Một câu hỏi thường thấy trên mọi diễn đàn nhiếp ảnh, đo slaf ống nào chụp chân dung xoá phông tốt, hay phong cảnh tốt... Các bài về ống kính đầy trên Camera Tinh Tế. Nhưng, có một thực tế rằng bạn không thể cho rằng một ống kính luôn nhất định tốt cho việc này hay xấu cho việc khác. Tất cả phụ thuộc vào người chụp, ý tưởng, ý đồ, không gian bối cảnh hay tình huống cụ thể. Bạn không thể mua ống kính giống thằng bạn đang có, mà nhu cầu và ý đồ chụp lại khác biệt nhau.

Ống kính tốt nhất cho một tình huống cụ thể là ống mà bạn cảm thấy nó thực hiện hoàn hảo công việc cho riêng bạn, mà có thể không đúng sở thích khen chê của người khác. Chính bạn quyết định nó tốt nhất cho công việc của mình. Dĩ nhiên là bạn hiểu rõ về nó (tiêu cự, độ mở khẩu, cấu trúc lá khẩu hay kích thước filter...), nắm vững kỹ năng và tận dụng hiệu ứng mỗi loại để sáng tạo.

Ống kính Canon 800mm f/5.6 Fixed Super Telephoto IS USM

Có phải ống kính X tốt hơn ống kính Y?

Nếu chúng ta cho rằng hai ống kính cùng tiêu cự hay cùng dải zoom, thì câu hỏi thường được trả lời ngay. Nhưng, thực tế các thương hiệu tạo ra chúng khác nhau. Và, thường người ta khuyên trước khi mua ống kính hãy tự hỏi:

Quảng cáo

• Tôi cần tiêu cự hay dải tiêu cự nào?
  • Tôi cần khẩu độ lớn nhất nào?
  • Có chống rung hay không có?
  • Mức độ chất lượng hình ảnh?
  • Khả năng AF nhanh và chính xác?
  • Khoảng cách lấy nét gần nhất?
  • Tại sao tôi cần cái ống đó?
Một ống kính 35mm f/1.4 có thể của hãng này sản xuất lại tốt hơn hãng khác. Chẳng hạn Canon 35mm f/1.4 L tức là ống 35mm f/1.4 đời đầu, được đánh giá là kém hơn khi so sánh với ống Sigma Art 35mm f/1.4 cả về chất lượng quang học lẫn chi tiết và giá cả. Nhưng, ống Canon 35mm f/1.4 II thì chất lượng quang học tốt hơn, và giá cũng cao hơn khá nhiều. Vậy, khi so sánh ống kính, bạn cần lưu ý:
  • Hệ thống motor lấy nét và mức độ lấy nét chính xác
  • Chất lượng quang học của ống kính:
    • Độ sắc nét
    • Tối góc
    • Quang sai màu
    • Biến dạng hình
  • Chất lượng thân ống
  • Một số thông số về thấu kính, lá khẩu, filter...
  • Và, tất nhiên là giá cả hợp lý
Về cơ bản, bạn vẫn có thể ra quyết định đúng cho chính mình. Có rất nhiều bài kiến thức về ống kính, hiệu ứng mỗi loại ống kính, mục đích sử dụng... có thể góp phần tổng hợp thông tin để chọn. Cũng như máy ảnh, trừ phi bạn không giới hạn tài chánh, cứ ống đắt tiền nhất mà chơi 😃

Nên đọc bài này để tìm hiểu các vấn đề xung quanh ống kính:

Điều đầu tiên phải học, là gì?

Hầu hết những người thành thạo chụp hình sẽ trả lời bạn là phải làm chủ việc điều khiển máy ảnh là điều đầu tiên. Nhiếp ảnh gia lừng danh Henri Cartier-Bresson nói rằng: "10.000 bức ảnh đầu tiên của bạn là tồi tệ nhất với bạn." Từ đó, ông cho rằng phải mất rất nhiều thời gian thực hành. Thực hành về việc sắp xếp bố cục, các chế độ chụp trên máy, làm sao để hình ảnh sắc nét hơn, thành thạo nhuần nhuyễn trong thao tác hơn, bức ảnh dần dần ưng ý hơn.

Quảng cáo

Xem ảnh đẹp của người khác là một cách học hiệu quả.
Nếu thấy ảnh của họ tốt, đẹp... thì hãy tìm hiểu xem tại sao chụp được như vậy. Chính khi tìm hiểu, trao đổi, chúng ta sẽ tiến bộ nhanh chóng với đam mê.

Chúng ta có rất nhiều bài với từ khoá "học chụp ảnh", như:

Cách đây mấy hôm, mình được một anh lớn chia sẻ rằng, bạn anh ấy mở lớp dạy nhiếp ảnh cơ bản. Hỏi rằng dạy gì? Anh ấy trả lời rằng dạy môn "tư duy sáng tạo". Kể xong, bạn mình kết: "Sáng tạo cũng phải được đứng trên cái nền nào chứ, họ nhập môn mà dạy tư duy sáng tạo thì sáng cái gì." Tất cả những cái cơ bản và thực hành, là như em bé tập đi, rồi sau đó đạp xe, rồi nhuần nhuyễn thuần thục như người đi xe côn vô số lên ga nhịp nhàng...
supi7
CAO CẤP
5 năm
bổ ích
ntt2007
TÍCH CỰC
5 năm
bác mất công viết vậy chứ em tin là trong box camera vẫn sẽ có những câu hỏi ko đầu ko đuôi xuất hiện tiếp thôi
@ntt2007 😔 Hy vọng phần nào đỡ hơn ạ.
@ntt2007 Tại nó lười đọc, tìm hiểu nhưng nó đâu biết đọc từng trang thì kinh nghiệm nhiều hơn là ra 1 cái box hỏi những câu vô nghĩa...
Bây giờ còn có mấy ông tập chụp choẹt theo lời rủ rê...đại loại như...nhiều dái đồ... nude đồ...vếu đồ...
Ps: đó là 1 biến thể của những ng đam mê chụp ảnh...mình ko quy chụp...vẫn còn đâu đó trên thế giới này những ng ae chân chính....
I.Corp
TÍCH CỰC
5 năm
bài viết khá hay. cám ơn mod.
tr đi lễ tốt nghiệp của ông anh để mấy cô chú cầm toàn máy khủng mà chụp còn thua ống chụp bằng điện thoại 😁 nên mua máy phù hợp với trình độ và có đam mê nhiếp ảnh chứ để kiếm tiền k thôi hay đi khè thiên hạ thì phí lắm
@I.Corp Bài viết cũng nói rồi đó thôi 10.000 tấm đầu tiên là tệ hại. Dĩ nhiên, ít ra trog 6 tháng đầu cầm máy mình thấy nó chả hơn jì dt. Nhưg sau 1 năm thì mình chả bao h xài camera dt
Luôn tiện cho em hỏi du cầu chup minh là gia đình , bạn bè, cuộc sông hằng ngày. Minh cũng chua cầm nhiều máy, muốn học chụp
Mình đang phân vân giữa canon 100D hoac 1200d
2 máy nay nhỏ gọn, hỗ trợ ngc mới tập khá tốt.
Cần mod góp ý.
Thanks mod
Mèo Rio
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Timkelvin Canon 100D hơn hẳn 1200D ở quá nhiều thứ bạn nhé, nhưng 1200D sẽ dễ sử dụng hơn cho người mới tập chơi.
bangsnntk
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Timkelvin 100D nhé.
@Mèo Rio Thì đó. Bởi vậy dang phan vân. Minh thấy kich thích khi đưa mắt nheo nheo ...... Phê
Mèo Rio
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Timkelvin Nhu cầu của bạn thì nên chọn dòng 2 số, từ 20D-40D giá tầm nào cũng có. Nên bác khá một tí hãy quất 60D-70D vừa có liveview vừa có nhìn qua ống kính.
Thật tế thì nhìn hoài qua liveview khá là hại sensor => nhìn qua ống kinh là ngon <3
baden009
TÍCH CỰC
5 năm
bai nay so voi em la chi tiet va co qua nhieu cau hoi cho nguoi moi'
Em mê chụp ảnh lắm, cũng tìm tòi xem máy nào hợp với mình và nhờ các bác tư vấn nên cũng chọn được sony nex 6, nhưng vẫn chưa đủ tiền mua @@
nếu vậy ban đầu ko cần quan tâm tới ống kính gì cả đúng ko, chỉ tập căn bản kỹ thuật trước rồi mới nghĩ tới ống iếc
Jun.88
ĐẠI BÀNG
5 năm
đầu tiên kinh phí . sau đó choa dòng rẻ thì bắt đầu vs crop dslr hoăc mi . cần chú ý lens sẽ rẻ hơn ff nhưng cũng đồng nghĩa việc thiệt khẩu và tăng tiêu cự ( ảnh hưởng trực tiếp tới iso và tốc độ ra chất lượng khó đẹp hơn ff) loại này nên đầu tư f(khẩu) lớn bù lại lượng ánh sáng vào ít hơn . chọn tiêu cự phù hợp vd chân dung nên mua từ 35-60 . phong cảnh thì từ 8-35. chim cò thì từ 70 trở lên . mua body ff cũng tương tự nhưng lúc này các lens dù 2 khẩu mở từ 5.6 cũng ko vấn đề vì nó sẽ giải quyết bức hình của bạn nếu ánh sáng yếu qua iso và lượng sáng vào nhiều hơn nên tốc cao hơn. chân dung thì phù hợp ở dải tiêu cự 50-135 . thể thao phong cảnh chim cò 70-200 . level bắt đầu cao thì đầu tư lens từ 10-35 . lens càng wide thì càng cần sự setup về bố cục về ánh sáng và rác( chi tiết thừa) . nên học bố cục cơ bản nhưng ko nên đi theo lối mòn cơ bản . vd điển hình như mình bố cục càng chặ thì hình mang phong cách giống nhau và ko có sự khác biệt rất dễ gây nhàm chán . cái bù lại chắc chỉ là ảnh đẹp do thiết bị mang lại . hiện các dòng nhỏ gọn microless còn cho phép cài app hỗ trợ các chế độ chụp mà ng chụp chỉ cần 1 nút bấm là có sp đẹp . tuy nhiên bản thân mình vẫn thích các hãng hỗ trợ nhiều funtion và chất lượng như nikon canon sigma và zeiss ... nếu có thêm đạn rất muốn sở hữu medium fm
hudaji11
ĐẠI BÀNG
5 năm
Chào bác . Nếu em đã gắn bó với siêu zôm khá lâu và muốn nâng lên DSLR trong tầm khoảng 10 tr .
Liệu em nó nên nâng cấp hay không ? Hay có thể đợi 1 thời gian nữa mua máy tầm 15tr ?
Thứ duy nhất em không hài lòng về em siêu zoom là chất lượng ảnh không đc tốt lắm 😃
Nhu cầu của em là chụp ảnh đời thường với hàng hoá quần áo ạ 😃
namtoqn
ĐẠI BÀNG
5 năm
@hudaji11 Ảnh đời thường, ko nên sử dụng DSLR, rất to, nặng và cồng kềnh, ko phù hợp để lang thang đâu.
Khuyến khích bạn sử dụng các dòng của Fuji, hoặc Sony với tầm tiền, thay đổi ống kính phù hợp và chất lượng ảnh tốt. Tìm hiểu thêm, có thể sử dụng 1 số ống kính Manual focus. Còn máu hơn, thì tìm hiểu RICOH GR :3
namtoqn
ĐẠI BÀNG
5 năm
Rất bổ ích ạ. ĐÔi khi bạn bè hỏi han mình cho cố, rồi cuối cùng,mua theo ý của riêng họ. Mình thì cứ bảo là mua mấy dòng nhỏ gọn, như fuji hay sony, cuối cùng lại chọn mấy cái DSLR to tổ bổ, vác mệt mỏi luôn
Đã từng trải qua cái giai đoạn này. Nói thật vs 1 người chưa biết jì về máy ảnh và ko có ai hướng dẫn thì dù đặt bao nhiêu câu hỏi đi nữa đắn do cỡ nào thì vẫn chả bít mua máy jì đâu. Tốt nhất cứ mua 1 body cũ ở 1 tiệm tin tưởng dc ko cần cao cấp mà thật ra cứ mua dòng entry như d3300 hay 700d mà táng cho đỡ ngợp mà chất ảnh d3300 cũng chả thua con pro nào. Rồi còn nhiu tiền thì cứ mua lens đa dụng xịn xịn tý. Nếu xác định chơi lâu dài đàng hoàng thì cứ dồn hết tiền mua lens xịn cho ff luôn. Cứ yên tâm mua lens ko bao h là phí vì chỉ có đổi body và lens cùi chứ lens xịn thì xài mãi . nhìu người cứ dồn tiền mua body cho xịn trog khi lens cùi. Mình chả hỉu làm vậy làm jì
@westlifeplaywar Bác biết ở đâu bán lén MF uy tín ở Tp. HCM không? E xin cảm ơn.
caphedahp
TÍCH CỰC
5 năm
@westlifeplaywar Theo mình tập chơi giờ cứ Ni(Ca) loanh quanh 6-7tr vs 1 lens 50f1.8. Đừng nên tập chơi với lens zoom.
@caphedahp 50 1.8 sẽ phí khi bác lên cao. Vì khi đó mình nghĩ là bộ 35f2 và 85g tối ưu hơn nhiều. Và viec6 cắm 50 1.8 lên body crop thì tập chụp cảnh bằng nt. Trừ khi bác chỉ tính chụp gái
caphedahp
TÍCH CỰC
5 năm
@westlifeplaywar Đang tối ưu chi phí mà bác. Đâu phải ngẫu nhiên đi theo Nikon DF cao ngạo là em 50f1.8G. Còn nếu thích 2 len fix thì theo mình combo 28f2 vs 100f2 là chuẩn bài
Mod nói thiếu rồi câu quan trọng nhất phải là :

Bạn có bao nhiêu tiền 😁
Cái này thì chỉ biết chọn theo kiểu: Giá phù hợp, nhiều người dùng.
Các bạn tư vấn giúp mình: Với kinh phí 15 triệu đổ xuống, mục đích chủ yếu là chụp ảnh trong nhà, vườn, phong cảnh trong nội thành (chủ yếu là cảnh vật), không quan trọng thương hiệu, hiệu chỉnh ảnh nhẹ nhàng (PTS, Lightroom,...), và có thể mang theo khi du lịch, thì nên chọn máy và ống kính nào thích hợp? Thanks all.
ONE NO!
TÍCH CỰC
5 năm
@Black Mamba A6000 + kit đang dùng và thấy khá ok
@Black Mamba Bạn muốn mua mirrorless hay DSRL? Nếu mua mirrorless thì chọn M10, DSRL thì mua dòng xxxD của Canon. Ống kính gốc rộng sẽ là lựa chọn tốt nhất của bạn
donganh444
TÍCH CỰC
5 năm
Bài viết bổ ích đấy. Em không rành món này. Cho em hỏi ảnh dưới cùng là máy gì vậy?
lminhphuong
ĐẠI BÀNG
5 năm
Mod tư vấn giúp em, em cần mua mấy giá khoảng 10tr. Sử dụng cho việc đi du lịch chụp phong cảnh là chủ yếu, lúc trước có sử dụng thử con Canon 700D mà thấy không phù hợp.
chihuynh
ĐẠI BÀNG
5 năm
@lminhphuong Du lịch chụp phong cảnh thì 700d là ok rồi chủ yếu bạn phải biết cách vận dụng nữa
thanhchihg
ĐẠI BÀNG
5 năm
@lminhphuong Đã inbox cho em 😁
totodonkey
ĐẠI BÀNG
5 năm
@lminhphuong Bạn nên tham khảo Pentax, giá mềm hơn so với các hãng khác, chụp phong cảnh rất đẹp. Bộ pentax K30+18-135 là chuẩn (có thể hơn vài trăm), lại có thêm weather shield nữa.
Khuyên thật lòng, sắm 1 con camera phone mà xài cho nhanh, đừng có đâm đầu vô cái này. Lúc đầu cứ nghĩ chỉ sắm tới đó thôi, càng về sau càng máu sắm thêm đồ. Đâm lao cứ bị cuốn theo lao, mãi k dứt ra được khỏi bể khổ vô bờ bến này đâu 😔(
Còn nếu vẫn máu thì cũng đừng có dành toàn bộ tiền cho body và lens. Lúc đầu thì nghĩ chỉ thế là đủ, nhưng sau lại cần tripod, filter, holder (landscape) flash, modifing lightning (portrait)...
Nói chung là đừng có dại đâm vô :((
Trước đây tư vấn 1 em phân vân giữa X-A với X-E. Nói hết nước hết cái là mua X-E đi, chất lượng máy với cấu hình đều hơn. Không nghe, đòi mua X-A để có cái selfie. Chả biết có ma nào lại đi cầm cái máy tổ bố (so với smartphone) với ống dài ngoằng để chỉa ngược vào người mà tự sướng cơ chứ? Mua đi cho mốt hối hạn cho biết. Đã chơi máy ảnh thay ống kính mà cứ mang cái quan niệm "mua máy để chụp cho bản thân" thì xác định là chia tay sớm.
caphedahp
TÍCH CỰC
5 năm
Kinh nhiệm của mình khi bắt đầu chơi thứ gì là nghiên cứu, mua, chán, đổi ... cố gắng tự trả lời mình là vì sao mua nó, có thế thôi.

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store

Đang theo dõi

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2021 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019