4 Lý do vì sao bạn không nên mua iPhone 14

cuhiep
29/8/2022 14:34Phản hồi: 205
4 Lý do vì sao bạn không nên mua iPhone 14
iPhone mới hay iPhone 14 sắp được ra mắt và cũng sẽ sớm được bán ra tại thị trường Việt Nam. Mình là người luôn đổi iPhone mới do sở thích và công việc. Tuy nhiên chính vì sự đổi liên tục như vậy cũng làm cho mình nhận ra được là anh em không nhất thiết phải liên tục đổi iPhone mới khi nó ra mắt. Xin chia sẻ với anh em các lý do như sau:

Chu kỳ hai năm nâng cấp mạnh của Apple vẫn còn đó

Anh em nhớ những năm đầu iPhone ra mắt thì họ đặt tên thêm chữ S vào bản năm sau, đó cũng nói lên một điều là bản nâng cấp nhẹ, còn bản năm sau nữa với số thứ tự mới thì mới là bản nâng cấp mạnh, nâng cấp về thiết kế.

Sau này Apple đã bỏ cách đặt tên như vậy rồi thiết kế và tính năng này nọ cũng thay đổi nhiều, không còn bám theo chu kỳ một cách rõ ràng nữa. Tuy nhiên về bản chất nó vẫn như vậy, vì bản thân công nghệ cũng không thể thay đổi quá nhiều cho một sản phẩm đã liên tục phát triển trong nhiều năm. Rồi nếu có gì mới thì cũng sắp xếp để phân bổ nó vào dòng nào, đời nào cho hợp lý, đưa hết vào năm nay rồi sang năm lại khó khăn tìm cái mới.

Như vậy nếu iPhone 14 không quá khác về kiểu dáng hay tính năng gì đó đặc biệt thì (mình nghĩ là rất khó để khác) anh em đang dùng các máy iPhone 13 nếu chỉ đơn giản là về tính năng thì chắc không cần thiết phải lên iPhone 14.

iOS 16 mới là điều quan trọng và iPhone 13, 12, 11… vẫn chạy được

Như anh em dùng iPhone lâu năm đều biết nền tảng phần mềm iOS chính là thứ mang lại trải nghiệm, tính năng nhiều hơn là những gì phần cứng mang lại. Phần cứng đặc biệt phục vụ được một số thứ đặc biệt thôi chứ về tính năng tổng thể và trải nghiệm tổng thể thì các máy chạy iOS như nhau gần như là có trải nghiệm như nhau.

Dĩ nhiên các máy quá cũ sẽ khó có thể có được trải nghiệm mượt mà và sẽ thiếu một số tính năng nhất định so với máy mới rồi, nhưng theo kinh nghiệm của mình thì các máy iPhone 12, 13 vẫn trải nghiệm được iOS 16 mượt mà và thoải mái không kém gì iPhone 14 nếu có ra mắt.

iOS chính là thứ mà Apple giữ cho người dùng của họ được cập nhât, được chăm sóc, được coi trọng… và giúp cho dòng đời sản phẩm kéo dài hơn các smartphone của các hãng đối thủ.

iPhone dòng Pro không bị cũ về ngoại hình

iPhone dòng Pro được làm với khung viền bằng thép và hình dáng của nó gần như không thay đổi cho dù anh em có quăng quật nhiều, nên nếu anh em dùng máy giữ gìn, không giống chị em phụ nữ xài thì nó bền lắm. Trừ một số anh em dùng ốp mà để cát chui vào thì làm trầy, xước viền thôi.

Nếu anh em nhìn kỹ anh em thấy iPhone được làm dạng unibody, không có các thành phần chuyển động dạng khớp, không nhiều khe để bụi bẩn, nước chui vào…

Cho nên dù iPhone 14 có ra mắt thì anh em nhìn lại iPhone 12 Pro, 13 Pro của anh em mọi thứ vẫn lung linh, vẫn ngon lành chán, vậy nên anh em chẳng cần phải đổi nếu chỉ vì ngoại hình máy của anh em cũ đi.

Quảng cáo

iPhone dòng không Pro với khung viền bằng nhôm thì mình không chắc chắn vì mình không dùng dòng thường, anh em dùng dòng thường cho xin ý kiến nhé. Như iPhone 13 Pro của mình dùng một năm không có ốp, vứt bất cứ chỗ nào, rớt mấy chục lần, để chung với đồ này đồ kia… nhưng giờ mỗi màn hình là nó trầy thôi. Màn hình thì mình không quan tâm trầy lắm…

Đời còn nhiều thứ để mua hơn là iPhone

Giá của iPhone nói riêng hay smartphone nói chung đã tăng lên gấp 3 lần kể từ thời Nokia dẫn đầu thị trường smartphone ở Việt Nam. Lúc đó giá một chiếc Nokia xịn nhất chỉ tầm ít hơn 15 triệu. Đúng ra một sản phẩm phổ biến hơn, nhiều người dùng hơn thì nó phải được bán rẻ hơn… như xe hơi, máy giặt, tủ lạnh, máy sấy, máy rửa chén… thường giữ giá hoặc giá sẽ rẻ hơn theo thời gian.

Vậy nên việc chi một số tiền hơn 30 triệu để mua một chiếc smartphone mình đề nghị anh em đang dùng iPhone 13 hay iPhone 12 thì cân nhắc nếu trong nhà thiếu các loại máy móc khác thì nên ưu tiên các máy móc khác… hay mua một chiếc máy ảnh.

Quảng cáo

Rồi với số tiền mua iPhone đó anh em cũng có thể đi du lịch nước ngoài được vài ngày chứ không ít….

Hoặc thậm chí anh em thử trải nghiệm công nghệ điện thoại gập rất hay ho như Galaxy Z Fold4.

Nói gì nói mình sẽ tham gia sự kiện ra mắt iPhone mới sắp tới ở trụ sở phi thuyền, nhà hát Steve Jobs của Apple. Anh em nhớ theo dõi Tinhte.vn để xem mấy bài trên tay của mình nhé.
205 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

lnmkhoa
TÍCH CỰC
2 năm
"thậm chí anh em thử trải nghiệm công nghệ điện thoại gập rất hay ho như Galaxy Z Fold 4" Like
vn_soft
CAO CẤP
2 năm
@lnmkhoa Khi nào hết chương trình samsung thì lại nói ngược lại. Cầm tiền là phải biết nói ngược nói xuôi
Congcu
CAO CẤP
2 năm
@lnmkhoa Gửi cho Apple, thu hồi mẹ nó cái vé mời đi =))
cu dé
TÍCH CỰC
2 năm
@toilachi9 đâu phải ai cũng quan trọng thiết kế đâu (trừ khí quá xấu thôi), tai thỏ, viền thép, cam lồi lúc đầu chả bị chê còn gì, sau các hãng cũng học theo đấy thôi. Cứ logo táo vào là ngon hết =))
@toilachi9 ko phải đâu bác, cái nó thay đổi nho nhỏ phải cầm lên mới thấy , còn ông Hiệp lỡ cắn tiền SS nên phải đẩy thuyền thôi , ko dễ ăn con fold 4 miễn phí đâu
Có một lý do cơ bản nhất là ko có tiền kkk
@PVTuat Ba cái đồ quỷ này mua làm gì bạn hiền ơi

Tặng thì chơi https://www.google.com/amp/s/m.thanhnien.vn/ca-mau-chi-hon-100-trieu-dong-mua-4-iphone-tang-lanh-dao-dieu-hanh-cong-ty-post1482534.amp
image (20).gif
@PVTuat Haha, chuẩn bạn
@PVTuat 1 lý do nữa là do anh em nhiều anh em quá, phải không anh em? 😁
Screenshot 2022-08-31 084852.jpg
@-Mr.S- H mới ddee ý
Nghi2k
ĐẠI BÀNG
2 năm
@-Mr.S- nghệ thuật lặp từ 😆
Để tiền mua Fold 4 chứ giề 😆)
@VinaOneX SS cho free cu Hiep cai fold 4
@VinaOneX Năm nay SS tài trợ nhìu hơn nên Hiệp phải nghiêng cho team SS cho phải lẽ chứ sao Apple đc 😁
@sontinh1911 vẫn âm thầm thủ con ip trong túi bác ạ.
Iphone màu xanh đẹp quá
Đù ifan khuyên nghe được ta! Chắc vài bữa lên xì gòn thay pin 11pr xài IOS 16 vậy!kkk
@Chuối hột cmc đang trong hợp đồng của Samsung!?!
Davines112
ĐẠI BÀNG
2 năm
Rất nhiều lí do không nên mua iphone 14, rất nhiều bình luận chê sau khi ra mắt, nhưng sau đó thì không có hàng để mua 🤣🤣
duaxiem
CAO CẤP
2 năm
Đúng là có nhiều thứ đáng mua hơn, ví dụ vàng miếng. Buồn lấy ra ngắm sẽ bớt buồn
Bán fold 3 mua fold 4 nó đâu có đúng, lỗ lắm anh
@austin_1st đang trong hợp đồng của Sam!?!
@QuanLyNhaNghi Vui thôi, mình nghỉ sam từ s7 rồi 😅
Đơn giản vì cái thiết kế cụm cam nhiều 5 qua vẫn gớm như vậy 😌
 Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena 
lazy0338
ĐẠI BÀNG
2 năm
Em thích màu này 😍
@lazy0338 màu xanh này nhìn dịu mắt hơn các màu khác. nhưng mà mình dán da nên không quan tâm lắm màu gì 😁
@VănNgũ
ĐẠI BÀNG
2 năm
Có một sự thật là dòng giá rẻ: 11, 12, 13 sẽ luôn là model bán chạy nhất ở thị trường Mỹ.
@@VănNgũ Tại nó rẻ, đơn giản.
tieu.ngao
TÍCH CỰC
2 năm
để tiền mua đồ gia dụng
tin tôi đi ông hiệp sẽ mua và dùng đầu tiên
Cười vô mặt
@kevin2210 vì công việc thôi bạn ơi
@cuhiep bài này cũng vì công việc thôi phải hem ? phải hem? phải hem hem?
vuducdong
ĐẠI BÀNG
2 năm
@cuhiep Hôm sau sẽ có thêm bài: 10 lý do bạn nên mua iPhone 14 là đủ bài 😂
samseriffa
ĐẠI BÀNG
2 năm
@vuducdong Năm nào cũng vậy
@theon2709 Bài này chia sẻ góc nhìn logic thôi mà. Chứ đâu phải góc nhìn cá nhân. Bạn có thấy nó phi logic không hahaha
Sợ nhất là éo có tiền. Chứ chẳng có ly do gì mà k lên đời mới nhất hết 😆
Đúng như bác hiệp nói. Iphone 15 có lẽ sẽ thay đổi lại thiết kế. Nên chờ sang năm vậy. Đổi bây giờ hơi phí tiền.
@cuong_pham 208 tôi nghĩ 1 năm đấy kiếm quá thừa rồi, thích thì lên thôi ...như tôi thì tôi lên là tôi nhường lại máy cho em hoặc người nhà giá mềm nên nó vẫn có giá trị để thay đổi khi mà con em tôi nó vẫn đang xài 11, ra 16 thì lại mua rồi nhường 14 cho anh chị hoặc người khác đang dùng máy cũ hơn 😁
@theon2709 Mình thu nhập thấp. 1 con iphone bằng cả tháng lương nên ko đổi được. Bao giờ phải gấp 3 lên thì mới đổi hàng năm được.
bita95
TÍCH CỰC
2 năm
@cuong_pham 208 một tháng lương của bác mua đc 1 con iphone tức là 1 năm mua đc 12 con, bác còn lăn tăn gì nữa. Mấy cháu mới lớn giờ chưa làm ra tiền đã đổi điện thoại liên tục rồi kia kìa 😆
jack_hard369
ĐẠI BÀNG
2 năm
@cuong_pham 208 Với em là 2 tháng lương lận. Mua xong húp không khí chắc chớt @@!
@cuong_pham 208 fen lại khiêm tốn rồi
Cười vô mặt
XuĐi91
ĐẠI BÀNG
2 năm
Mình đang phân vân không viết có nên nâng cấp từ Vsmart live 4 lên iphone 14 không. Nhà cửa, tivi, tủ lạnh, máy giặt, máy rửa bát có đủ cả rồi.
@XuĐi91 thích thì nhích thôi hơi đâu đọc mấy bài được SS trả tiền 😆
son2812
ĐẠI BÀNG
2 năm
@XuĐi91 Thiếu con vợ bé, lâu lâu đổi phở cũng ngon lắm.
@son2812 Quý báo có thể cho địa chỉ mua vợ bé chỗ nào không. Tôi hỏi giúp thằng bạn
XuĐi91
ĐẠI BÀNG
2 năm
@son2812 Hại sức khỏe lắm. 1 là quá đủ rồi
Nếu có nhiều tiền thì cứ nâng cấp con mới nhất thôi
5. không có tiền
vanthoan
TÍCH CỰC
2 năm
@chớp nhoáng 6. mua về không biết để làm gì
@vanthoan
Cười ra nước mắt
@chớp nhoáng lý do này thì chính đáng lắm luôn hihihi
@cuhiep lý do chính sếp cu Hiệp viết là lỡ cầm tiền của SS để nâng bi con fold 4

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019