4 tính năng nhỏ nhỏ thú vị của Safari trên macOS
Rất hay và hữu ích!/5 người
Duy Luân
4 thángBình luận: 56

Nếu bạn dùng Mac, bạn nên dùng Safari vì nó được tối ưu tốt hơn cho macOS, cả tốc độ lẫn mức độ tiêu thụ pin. Và có một số thủ thuật bạn có thể tham khảo để trải nghiệm Safari trên macOS xịn hơn nữa.

Xem trang web dùng các dịch vụ theo dõi nào

Trong bản macOS mới nhất, Safari đã mặc định chặn việc thu thập dữ liệu của bạn để phân tích thông qua các công cụ phổ biến của Google, Facebook, Twitter… Bạn có thể nhấn vào biểu tượng hình cái khiên ở trên cửa sổ Safari để biết được website mà bạn đang xem có sử dụng các công cụ theo dõi nào. Ví dụ ở Tinh tế, Safari mặc định chặn Google Analaytics, hệ thống tracking của Facebook

Nếu bạn nhấn vào biểu tượng hình chữ i trên thanh này, bạn sẽ thấy được thống kê số lượng “tracker” mà từng trang web sử dụng, có bao nhiêu tracker đã được Safari ngăn chặn, bao nhiêu % website bạn dùng có sử dụng các công cụ phân tích, theo dõi…

Chặn auto play của các website

Auto Play là chức năng tự động chạy video và âm thanh của các website, nhưng có thể bạn thấy điều này hơi phiền thì bạn có thể tắt nó đi. Bạn hãy vào menu trên đầu màn hình > Safari > System Preferences > chọn tab Website > chọn mục Auto-Play. Trong đây bạn có thể chỉnh chế độ auto play với từng website một, bao gồm:
  • Stop Media with Sound: không auto play các âm thanh hoặc video có âm thanh
  • Allow All Autoplay: luôn autop play mọi thứ trên website này
  • Never auto play: không bao giờ tự động phát video cả
Với các trang như YouTube, bạn nên chọn Never auto play để trải nghiệm được trọn vẹn, xuyên suốt khi các website này chủ yếu bạn dùng để xem video mà.

Chỉnh lại mức zoom khi có trang web nào kì lạ

Nếu bạn cảm thấy một số website nào đó nhìn kì kì, không giống bình thường, và chữ hay hình ảnh có vẻ hơi nhỏ thì có khả năng bạn đã chỉnh mức zoom cho nó mà không để ý. Bạn có thể vào menu trên đầu màn hình > Safari > System Preferences > chọn tab Website > chọn mục Page Zoom. Bạn có thể sẽ phát hiện ra một số web bất thường, chỉnh tụi nó lại là xong thôi.

Ngoài ra khi đang xem các trang web, bạn có thể nhấn Command + Dấu cộng hoặc Command + Dấu trừ để tăng giảm mức độ zoom nhanh, không cần phải vào tận menu như trên.

Add nhanh trang web vào Reading List

Reading List là danh sách để bạn lưu lại các bài bạn thấy hay để chút nữa rảnh thì xem, hoặc đơn giản là bạn muốn lưu lại một đường link quan trọng thì dùng chức năng này cũng được. Mình giờ không xài chức năng bookmark nữa, toàn dùng Reading List mà thôi. Một trò mình cũng hay làm đó là add trang web ở bên iPhone, iPad rồi sau này cần dùng, cần tham khảo thì mở ra trên máy tính, khỏi phải gửi link gì lằng nhằng do thông tin Reading List được đồng bộ với iCloud.

Safari tiện ở chỗ thanh địa chỉ có một nút để add nhanh trang web đang xem vào Reading List. Bạn rê chuột lên thanh địa chỉ thì sẽ thấy nút này hiện ra.

Để xem lại trang web đã thêm vào Reading List, bạn nhấn vào biểu tượng “Show Side” trên thanh công cụ của Safari rồi chuyển sang tab có hình cái mắt kính là được. Khi đọc xong và không cần dùng nữa, bạn hãy nhấn phải chuột rồi xóa link khỏi Reading List cho gọn.
Rất hay và hữu ích!/5 người
“Khiên” chứ không phải “khiêng” . “Chọn lựa” chứa không phải “chọn mụa” 😃 .
@Pisces.Mist Hơn 2 tiếng sau khi bạn phát hiện, vẻ như mod đang bận nên vẫn thấy đúng 2 lỗi này 😁
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
Screen Shot 2020-10-21 at 10.47.14.jpg
Screen Shot 2020-10-21 at 10.47.23.jpg
K0NG
CAO CẤP
4 tháng
Mình bị cái lỗi không xem dc youtube trên safari,
Đang Big Sur Beta 11.0, Safari Phiên bản 14.0.1 (16610.2.8.1.1),
Bác nào biết chỉ em cách khắc phục với
Ảnh chụp Màn hình 2020-10-21 lúc 10.09.23.png
@cellman do trình chặn quảng cáo video nào có quảng cáo đầu video là bị
ios cũng bị luôn.
@cellman Cài lại có bị không bạn? Mình cũng bị vậy bực quá nên về Catalina luôn rồi.
K0NG
CAO CẤP
4 tháng
@Đoàn Xuân Nhựt không được đâu bác... Em lười về cata qué, đành sống chung với lũ vậy...
@cellman Vậy thôi đợi! Cài cái chrome vô lướt chán hơn safari hoặc mình quen với safari hơn! Đợi ổn định rồi lên lại. Tức hôm rồi để 10 được rồi lên chi 11 cho nó lỗi!
Mình chọn stop auto-play toàn bộ các kênh, thắc mắc xíu: mình chả bao vô trang nào liên quan đến coin mí lị đào tiền, sao trong danh sách này lại có nhỉ? Giờ mần kiểu chi để xoá vậy AE? 🤐
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
Screen Shot 2020-10-21 at 10.43.06.jpg
Dùng Facebook trên Safari bị nóng máy, giật lag hơn trên chrome. Có bác nào bị như em ko 😔
mr_japan
ĐẠI BÀNG
4 tháng
@Mai Đại Phúc Mình cũng bị tương tự, lướt FB trên safari bị lag hơn bên chrome, hiện cả thông báo trang web này tiêu tốn tài nguyên ...
Thêm bệnh nữa là đôi khi xem youtube bị đơ, dù đã load xong cả trang nhưng video thì không, F5 vẫn k được. phải mở tab mới dán đường link mới xem được.
ruadn
ĐẠI BÀNG
4 tháng
@mr_japan Mình xài FB trên safari cũng bị báo lỗi vậy, không biết làm sao tắt nhỉ 😔 mà công nhận xài FB lâu trên safari cũng có hiện tượng lag
@acumen bởi thế nên mới thắc mắc các bác có gặp tình trạng này ko, và khắc phục như nào. Chứ trải nghiệm trên safari ngon hơn hẳn cơ mà vì fb dùng thường xuyên nên lại phải chuyển sang chrome 😔
@ruadn có hướng nào khắc phục chưa bác
tmtlove1
ĐẠI BÀNG
4 tháng
mng cho mình hỏi sao của mình ko hiện thông số nhiệt độ v ...
Screen Shot 2020-10-21 at 16.27.54.jpg
@tmtlove1 Chọn cho hiển thị thì nó mới có. Bạn bỏ chỗ ram và cpu đi. Chỉ cần nhiệt độ thôi
@tmtlove1 Cho e phần mềm trong hình tên là gì vậy ạ?
Chưa thấy pm nào ăn được safari trừ Chrome ở khoản đồng bộ.
acumen
ĐẠI BÀNG
4 tháng
@lamtien338 Thử qua Firefox đi, Firefox cũng đồng bộ đuợc mà
@acumen Bản Mobile Firefox khá chán bác ạ 😃
@acumen Mình đang cố dùng Firefox nè. Giờ thấy ổn hơn ,chắc quen. Đồng bộ thì chưa gặp nên chưa bít. Hihi. Chrome thì bao lần muốn bỏ mà khó quá cơ. Edge thì có 1 vài trang không load được nên lại xóa
nên ghi là cũng mừng khi nó bắp đầu support file .webp =))
daibt
ĐẠI BÀNG
4 tháng
Dùng bao năm nay rồi mà ko để ý
Có nhiều tính năng hay nhe!
Khoái vụ hình nền thôi
@Jinnie KTL Vụ background cho Safari đó làm app nặng thêm mấy lần luôn
@Sr_9x oh v hả mình k để ý nhưng cảm thất lướt fb hơi lag
@Jinnie KTL Thử tắt cái background đi xem có cải thiện không?
hay nhất chắc là tính năng chặn auto play và tính năng cho xem website đang theo dỏi và thu thập gì
Safari 14.0 Mình bị lỗi báo: đã xảy ra lỗi tải lại liên tục trang web như vnexpress, zalo bản web. Nhưng khi tắt java - script thì hết nhưng ko xem hình được.
thú vị vcl
Hay quá tks mod
Chặn auto play là cái ngon nhất trong cả 4.
quan trọng là thư viện plugin và extensions rất tù 😆
Mình vẫn dùng safari từ hồi dùng mac. Dù nó luôn bị lỗi khi lướt fb nhưng...quen rồi
Vui gê!
DzatBuon
TÍCH CỰC
4 tháng
chuẫn rồi.
Cá nhân
Bạn
Hi bạn!
Điểm Reward Store: 
Tuổi Tinh tế: 
Cấp độ thành viên Tinh Tế

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2021 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019