Có ai chỉ mình cách chia ổ đĩa laptop với

why_not_3230
5/3/2008 11:20Phản hồi: 8
Mình đang xài laptop HP DV2000. Nhưng ổ đĩa mình đã chia thử nhưng bị lỗi win nên fai restore lại.
Ai đó vui lòng chỉ mình cách chia ổ cứng mà vẫn restore win lại bình thường với.
Hay là chỉ còn cách chia ổ đĩa rồi mua đĩa win về setup fai không?
8 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

xtitan
ĐẠI BÀNG
16 năm
boot từ đĩa Hiren's boot rồi chọn mục Disk Partioning, chọn tiếp Acronis Disk Director Suite, chia rất nhanh và tiện bác ạ 😃
Dùng đĩa có boot để khởi động rồi dùng phần mềm PQMagic để chia lại. PQ dễ sử dụng lắm. Khi chia xong thì cài lại win thôi.
Đĩa boot mình vẫn sử dụng là đĩa Lê hoàn 1.
Chúc thành công!
😁:D:D
Nếu chia đĩa như thế này thì có mất dữ liệu không?
Vậy là dùng win bản quyền không được à? Khi restore lai win chác là trở về trạng thái như mới mua máy fair không nè?
fptvn
ĐẠI BÀNG
16 năm
máy của bạn vẫn dùng win vista và chia bằng PQ, rồi cài win vista. Máy bạn là laptop HP SATA hay là desktop?

Mình nghi là theo cách này là teo luôn?

@whynot

kiếm Acronis disk suite, cài vào máy ( còn dùng đĩa hiren thì mình ko làm cách đó, mình install Acronis disk suite thẳng vào máy). Sau đó chia ổ đĩa dễ dàng và hoàn toàn ko mất dữ liệu (phải đọc kỹ cách hướng dẫn nhé)

Đừng dùng Disk management của Vista, quá dởm, mình chỉ dùng được một lần, lần sau là máy cảm sốt tá lả, rất phiền.
xlive
TÍCH CỰC
16 năm
thêm chút ý kiếm của em thế này.

Chia đĩa thì với máy như của bạn là dang dùng vista thì có thế vào disk management trên win vista chia luôn. không phải dùng soft nào hết. Vẫn còn vista bản quyền, an toàn. vấn đề là với HP thì bạn nên dùng tool HP recoverry trên vista write backup Patition recovery ra DVD trước đã rồi muốn chia và nghịc thế nào cũng dc vẫn có thể recovery lại máy HDH gốc.

Mình đã làm với hp dv 6000 vista basic chia thêm 2 ổ đĩa nữa và cài thêm win xp tích hợp SATA và boot song song hiện lên lựa chon HP recovery/ MS Windows vista/ MS Win xp Pro. cái lựa chọn recovery chưa thử chạy nên kô biết còn recovery dc kô nhưng nếu bạn đã back up ra DVD rồi thì cũng kô quan trọng lắm

Mình chưa thấy cảm sốt gì hết như @FptVn nói
fptvn
ĐẠI BÀNG
16 năm
bạn chưa thấy ko phải là ko có. Mình đã bị, nên cho bạn một cảnh giác, kẻo mất dữ liệu sau này thì khổ. Nên mình khuyên tác giả câu hỏi hãy sử dụng Acronis disk suite là cách hay nhất.
Nếu là win bản quyền bác bung win rồi chia Patiction lúc cài win thôi có gì đâu. Win ko bản quyền thì lại càng dễ hơn. Nếu ko làm đc bác cứ alo tới: 04 7832679 sẽ có người hướng dẫn chi tiết.
AQ.
ĐẠI BÀNG
14 năm
Mình dùng Acronis Disk Director Suite 10 để chia ổ (ổ C , duy nhất của máy thành nhiều ổ khác). Làm theo đúng hướng dẫn, kết thúc máy tự shutdown và khởi động lại. Có thấy chạy trong Dos - chắc boot để chia ổ. Xong tự khởi động vào Win (WM7). Khi mình mở mycomputer ra thì thấy.... vẫn nhõn ổ C như chưa làm. Không biết có phải PM mình dùng bị lỗi hay mình sai cái gì (lạ cái không thấy báo lỗi 1 chút gì trong quá trình làm - chỉ kết quả là Vẫn như Cũ thôi). Các bạn giúp cho tí.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019