Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Stephen Hawking: Muốn không bị diệt vong, hãy từ bỏ Trái Đất

TDNC
9/8/2010 5:21Phản hồi: 125
Stephen Hawking: Muốn không bị diệt vong, hãy từ bỏ Trái Đất

Trong cuộc phỏng vấn gần đây với trang BigThink, nhà vật lý học thiên tài người Anh Stephen Hawking nhận định rằng tương lai của loài người là ở ngoài vũ trụ chứ không phải trên Trái Đất này. Và trong vòng 200 năm nữa, cho dù con người có ngăn chặn được các vụ nổ bom hạt nhân thì cũng khó mà tồn tại được với tốc độ tăng dân số hiện nay và sự cạn kiệt về nguồn tài nguyên.

Ông Stephen cũng cho biết loài người cần phân tán rủi ro bằng cách không nên đặt toàn bộ sự sống vào một hành tinh mà nên rải chúng ra các hành tinh khác, nếu không muốn một ngày nào đó loại người bị hủy diệt hoàn toàn. Sự sống còn lâu dài của loài người là phải hướng ra ngoài không gian.

Trước đây, ông Stephen cũng từng cho rằng các sinh vật ngoài hành tinh không mấy thân thiện với loài người và chiến tranh có thể xảy ra giữa chúng ta và họ, vậy nếu con người từ bỏ Trái Đất và bay ra không gian xa xôi kia thì có tránh được cuộc chiến này không? Hay liệu chúng ta có thể dùng cỗ máy thời gian để bay sang một vùng không gian, thời gian khác để tránh họ không? Nhưng cho dù có thế nào đi chăng nữa thì việc di cư ra bên ngoài không gian sẽ gây nên nhiều biến đổi lớn đối với con người, cuộc sống sẽ trở nên rất khác so với chúng ta hiện giờ.

Nguồn: CNET
125 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

mình nể phục Ông Hawking.
sao mà nể hả bác?...
bác cứ search tên ông ấy trên google và tìm đọc về ông ấy .. "tinhte có bài "chúng ta không thể về quá khứ nhưng có thể đến tương lai" thì phải?" đọc xong sẽ hiểu tại sao bác kia nể 😁 ...

mình sống có ích, nhưng số người sống có ích trên thế giới này chỉ bằng 1/10 số người ko có ích cho trái đất thôi 😔 .. tiêu tơi nơi 😆
Vì lão chém gió giỏi 😁
200 năm thì quá ít để tiến bộ loài người có thể đạt tới mức có thể di dân ra ngoài 1 hành tinh khác
BànhKi
TÍCH CỰC
14 năm
Đó là tương lai 😁, mình chỉ cần biết sống và có ích bây giờ thôi :D
galamco
TÍCH CỰC
14 năm
oạc
lúc đấy em chết rồi
chán
jing
CAO CẤP
14 năm
hưởng thụ chán chê những ngày hạnh phúc trêN TĐ đi để rồi nuối tiếc và kể cho con cháu nghe... ngày xưa ông/bà hú hý yêu nhau ở bụi dậm nào đó
lordship
ĐẠI BÀNG
14 năm
Mấy cháu 9x của năm 2210 chắc xinh lắm nhỉ. haizzz.
Em thích câu này , thật sáng tạo 😃
orionviva
TÍCH CỰC
14 năm
không hiểu 9x mà của 2210 là sao nhỉ? 9x là cua thế hệ sau 1990 còn 2210 là 1x mới đúng chớ
lúc đó không gọi là 9x nữa, mà là 1xF2
ProArmy
TÍCH CỰC
13 năm
9x của năm 2190-2200 .
200 năm nữa chắc là loài người sẽ tìm được chỗ ở mới! Tiếc là lúc đó mình không được chứng kiến 😔
roro
ĐẠI BÀNG
14 năm
Có khả năng đấy. Hiện nay có nhiều người bị bệnh hiểm nghèo không có thuốc chữa được đưa vào tình trạng giống như chết và chờ đến khi khoa học giải quyết được thì làm sống lại.
failtear
ĐẠI BÀNG
14 năm
Chưa có ai được như thế đâu ạ :p. Con người khác rắn 😁
Nếu từ bỏ trái đất , tất sẽ bị diệt vong .
tuongmap
ĐẠI BÀNG
14 năm

Câu nói ngu ngốc nhất trong tuẩn tôi được thấy 😃
mackiller
TÍCH CỰC
14 năm
Thật sự cuộc sống chúng ta hiện tại không từ bỏ cũng phải từ bỏ thôi. Vì chúng ta chỉ biết khai thác chứ không biết tận dụng, chúng ta cải tạo cho cuộc sống chúng ta tốt hơn, nhưng không cải tạo được môi trường sống tự nhiên tốt hơn.
Khi nào con người nhận thức được điều đó thì cũng đã quá trể rồi!
200 năm nữa á.mình liệu có sống được đến lúc đó không nhỉ.lo xa quá :p
đương nhiên là ko phải tất cả đều phải rời đi, mà nên tìm thêm những nơi mà con người có thể tồn tại và tiếp tục ....... giống như thời mà con người tìm ra châu Mỹ.......... trái đất quá nhỏ bé....... con người cần phải ra ngoài
Thượng đế cho loài sống ở trái đất thì chúng ta nên tự diệt vong trên chính trái đất chúng ta đang sống thôi, đâu phải ai cũng có tiền để ra ngoài không gian sống trên một hành tinh khác, và nếu có sự di chuyển dân cư miễn phí thì bao nhiếu năm mới chuyển hết số người trên trái đất ? giải pháp tốt nhất là cứ chờ chết, tất cả hậu quả là do con người gây ra cả mà thôi, hưởng thụ rồi thì phải có lúc trả giá, trốn chạy làm gì....
MrActor
TÍCH CỰC
14 năm
Chắc lên sao Hỏa thôi Mỹ nó thăm dò lâu lắm rồi , 200 năm chắc cũng đủ tg để tìm cách lên đó
200 chắc chưa đủ công nghệ bèo bèo thì phải ngủ đông đc như avatar thì mới đi xa đc chứ ko đi đc vài trăm năm ánh sáng là chết rồi
200 nữa lòai người phân tán ra ở ngòai vũ trụ à ? Chắc các bác giàu tiền lắm của sẽ chiếm các hành tinh ngon đẹp trước (Mỹ, Nga, Anh, Pháp, Ý, Nhật, Đức, Trung Quốc...)

Các anh trung bình chiếm các hành tinh dỏm hơn 1 tí (Tây Ban Nha, Bồ Đào Nha, Ukraina, Phần Lan, Úc, ....)

Còn lại như Việt Nam ta và các nước nghèo chắc bị bỏ lại trái đất quá (Việt Nam, một số nước châu phi, lào, campuchia, .....)

Từ giờ cho đến 200 năm nữa, nếu có tìm được vùng đất mới thì Việt Nam phải là một trong số những nước đầu tiên đặt chân đến đó nhé.

Chúng ta cùng cố gắng ....!
Đọc bài của bro này xong k nhịn được cười =))
100 năm nữa thôi thì loài người sẽ ko còn ai, Trái Đất sẽ bị nổ tung, tất cả mọi vật đều có sự khởi đầu và kết thúc, loài người kết thúc thì có loài khác lên thay loài người và bắt đầu 1 kỉ nguyên mới , như cha ông ta từng sống chung với cơn Đại Hồng Thủy vậy 😁
em là teen 9x đời đầu 😆 200 năm nữa lúc đó chắt của cháu em sẽ lên sao hỏa...:happy:
Đúng là giỏi và nổi tiếng thì nói gì ai cũng tin hết dù vấn đề đó có vẻ hoang đường.Tui thì tin vào thuyết tương đối thôi( mọi thứ đều tương đối) nên có lẽ phát biểu của bác SH này cũng có thể sai, chỉ có thời gian mới chứng minh được những gì bác ấy nói.
Không biết bác đang nói đến thuyết tương đối nào, nếu là của Albert Einstein thì em nghĩ có chút hiểu lầm ở đây, nội dung của thuyết tương đối nói đến các khái niệm không gian và thời gian ở các hệ quy chiếu khác nhau (Tất nhiên là nó còn nhiều nhưng em không tiện quote ở đây) chứ không phải hiểu theo kiểu "chữ" là "mọi thứ đều tương đối" theo ý của bác đâu ạ!
codart
ĐẠI BÀNG
14 năm
Có thể cả cái thuyết tương đối của bác cũng chỉ mang tính tương đối thôi vậy nên đừng vội tin làm gì bác ạ 😆
200 đủ để trồng cây trên sao hỏa rồi. Anh em chuẩn bị nước lên trồng cây thôi!

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019