46% người dùng PC đang sử dụng Windows 7 64-bit

Didu
10/7/2010 8:16Phản hồi: 175
46% người dùng PC đang sử dụng Windows 7 64-bit

Theo một số liệu được thực hiện bởi Microsoft trong tháng 6 vừa rồi cho thấy người dùng đang dần chuyển qua sử dụng nền tảng điện toán 64-bit, bằng chứng được đưa ra đó là có tới 46% người dùng PC toàn cầu đang sử dụng Windows 7 bản 64-bit. Điện toán 64-bit chỉ thực sự bùng nổ khi mà Windows 7 xuất hiện bởi trước đó, trong thời kỳ Windows Vista sau ba năm có mặt trên thị trường thì chỉ có 11% người dùng sử dụng Vista bản 64-bit. Điện toán 64-bit có những ưu điểm so với 32-bit, hộ trợ bộ nhớ RAM rất lớn trong khi điện toán 32-bit chỉ hỗ trợ tối đa 4GB RAM, vì vậy điện toán 64-bit sẽ đáp ứng tốt những ứng dụng đòi hỏi dung lượng bộ nhớ RAM lớn. Một lý do khiến điện toán 64-bit dần trở nên phổ biến đó là giá thành RAM đang ngày càng rẻ, những PC có dung lượng RAM ngày càng lớn nhờ đó những máy tính mới đều được cài sẵn HĐH 64-bit khi xuất xưởng.

Nguồn: ComputerWorld
175 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

hi hi hi ... laptop mình dùng 8GB RAM đang chạy win 7 64bit ... đúng là nhanh hơn Win 32Bit nhiều
marcong
TÍCH CỰC
14 năm
Bạn chém hơi bị kinh, ở các tác vụ thông thường thì mọi người không nhận ra sự khác biệt giữa win 32 và win 64 bit đâu. Ví như cần vận chuyển 1 lít nước, 1 ông dùng cái chai và 1 ông mang theo 1 cái xô. Kết quả như nhau cả.
Ghê thật ...Ram mà bác chơi tới 8GB..của em 4Gb core i5 chạy là muốn lòi mắt :p
baluong
ĐẠI BÀNG
14 năm
cái này em ko tin. chắc chỉ là khai khống thôi.
bạn có test trên các máy 1 2 3GB RAM chưa mà nói vậy. mà có dùng đúng phần mềm bản 64 bit ko. dùng bản 32 bit rồi lại phán 2 cái chạy như nhau
umumti
CAO CẤP
13 năm
Hehe, không phán đâu, bên mình là partner của MS mà.
Mình cũng chẳng tin. Làm gì có chuyện cao như vậy? :p
munhana
ĐẠI BÀNG
12 năm
64 bit như thế em nghĩ còn ít , giờ lap nào chả 4GB dùng 32bit nó nhận đâu hết ram =.=
bantayden
TÍCH CỰC
14 năm
Em vẫn chưa hỉu nhìu zề mấy zụ này, có bác nào có đường link hay nhiệt tình giảng sơ wa cho e hỉu tí được k ạ? 32bit là sao? 64 bit là sao? Làm sao để bjt mình đang xài 32 hay 64, Win XP có k ạ........ Em đội ơn các bác ạ....
botculai
ĐẠI BÀNG
14 năm
Win Xp hiện nay đa số là bản 32bit cả (vì mua ngoài tiệm mà hihihihi), còn đối với win7 nếu muốn kiểm tra xem đang dùng 32 or 64 thì click phải chuột vào My Computer chọn Properties coi ở dòng system type: 32 or 64 bit.

Dùng win 64bit có một bực mình là một số soft không hỗ trợ như các driver của mấy cái máy in cũ, mấy cái soft hơi cỗ lỗ xĩ tí..... nên đành down xuông 32bit bỏ mất 1gb ram hic hic
Nền tảng 32bit và 64bit ở hệ điều hành còn phụ thuộc vào phần cứng đặc biệt là chip xử lý (CPU). CPU hiện nay đa số hỗ trợ 64bit.
Khi bạn sử dụng OS (Operating System) 32 bit. thì số địa chỉ hỗ trợ là 2^32, lấy máy tính tính thì con số này cho ra hơn 4GB 1 chút. Vì thế RAM hỗ trợ tối đa là 4 GB (Thực sự chỉ được 3.2GB thôi)/

Còn OS 64bit. Thì 2^64 nhé.... RAM hỗ trợ rất lớn, vì thế sử dụng OS64bit bạn ko lo ngại về vấn đề nâng cấp RAM nữa, điều còn lại là phụ thuộc vào mainboard của bạn hỗ trợ max RAM bao nhiêu.

Sử dụng điện toán 64bit tất nhiên là nhanh hơn 32bit, ví dụ đơn giản, cứ mỗi xung bạn thực hiện 64 động tác, trong khi đó ở 32 bit thì cứ mỗi xung chỉ thực hiện 32 động tác.Cái nào nhanh hơn.

Nhưng nói đi cũng phải nói lại, muốn nhanh bạn phải có:
-CPU hỗ trợ 64bit
-OS 64bit
-Softwares tương thích hệ điều hành và chạy được trên 64bit.

Tuy nhiên đa số hiện nay các softwares chạy nền tảng 32bit, cũng có thể chạy được trên nền tảng 64bit. Mỗi khi nhìn vào Process trong TaskManager bạn sẽ thấy được ứng dụng nào là 32bit (Có dấu * sau tên mỗi ứng dụng 32 bit). Tất nhiên nó thực hiện BackCompatible nên tính tương thích còn hạn chế.

Mình đã dùng rồi, mình thấy một số phần mềm chạy ko ổn định. Nên chưa chuyển qua xài 64bit
sutieu
ĐẠI BÀNG
14 năm
1 gigabit = 2^30 bit
32 gigabit = 4.2^30 = 4 gigabit (chính xác 4 chứ không phải bé hơn 1 tí)
64 gigabit = 2^34.2^30 = 2^34 gigabit = xấp xỉ 17 tỉ gigabit
Cũng cần phải nói là nhiều bạn hay nhầm giữa bit và byte, gigabit và gigabyte.
xitlun
ĐẠI BÀNG
14 năm
Phần này bạn nhầm lẫn rồi. Nền tảng 32 bít và 64 bít chỉ khác biệt cơ bản ở chỗ số lượng địa chỉ (2^32 và 2^64 địa chỉ) mà hệ điều hành có thể định danh được. Khi định danh được nhiều hơn, khi thực hiện những tác vụ cần lượng tính toán lớn thì HĐH 64 bít sẽ được lợi thế hơn vì không cần sử dụng những giải thuật trung gian, còn lại thì 32 hay 64 bít là như nhau. Việc mỗi tác vụ cần mấy xung nhịp lại là do CPU chứ không liên quan gì đến việc hệ điều hành là 32 bít hay 64 bít cả.
dtan
TÍCH CỰC
12 năm
@foureye2004 Bác này nói chuẩn này mình đang dùng win 7 pro 64 byte nhiều phần mềm như cs 1.6, firefox .... Chạy chưa ổn định hay chưa hỗ trợ k chạy đuợc nên đang phân vân xem có nên chuyển xuống 32byte k?nhưng bỏ mất ram cũng phí niữa
linuxe8
TÍCH CỰC
14 năm
cái nầy là win xịn 64 bit kèm theo các máy thôi, chứ mình nhà nghèo Ram có 1G chỉ dám le te Win 7 32bit thoai
Theo mình đọc được ở các tài liệu thì win7 32 bit chỉ dùng được hơn 3G Ram một chút, còn với máy mình 4g ram nó chỉ dùng được có tròn 3g. Còn 64bit thì dùng được tối đa đến 192g ram( chỉ từ profesional trở nên thôi nhá), một con số khủng khiếp cho RAM đấy chứ nhỉ,
Chip core 2 Duo T6600 có chạy được Win 64 bit không các bác nhỉ.
coi ở đây để biết nhé bạn, 100% CPU core2duo có support 64bit
có .con nay chay dc .quan trọng ram tối thiêu la 2 G mới chay dc bản 64 bit ( theo ms)
nmsang29
ĐẠI BÀNG
12 năm
2 cái có liên quan gì với nhau đâu bạn
con nào xài cũng đựoc. lý thuyết CPU 64bit cài win 64bit.
thực tế cpu dual core nào cũng cài đựoc win 64 bit
bạn xem thử nha - 1 cái pc hay laptop 4G Ram bây giờ có còn là " hàng hiếm " nữa không ? ;))
kingmage
ĐẠI BÀNG
14 năm
HIHI 4GB Ram nhưng vẫn đua đòi 64 BIT ^^
Mua laptop nó kèm win 7 bản quyền thì thì số lượng người dùng nhiều thì cũng đúng các bác nhỉ .
nhu cầu dùng 64bit tăng là do mấy hãng sản xuất laptop đưa ra cấu hình RAM 4GB trở lên, bên cạnh đó thì GAMER cũng cần RAM -> nhu cầu tăng là xu thế, điện toán 64bit đúng bản chất sẽ chạy nhanh gấp 2 lần để làm được điều này thì ứng dụng cần được biên dịch sang hế 64bit
Hic, ko ai lấy 64/32 thành 2 để nói nhanh hơn gấp 2 lần bác ạ.
Đây là BIT, nên bác phải lấy (2^64)/(2^32) nhé. Rất lớn đó, nhưng cái rất lớn đó vẫn chưa thể áp dụng được cho máy tính đâu. Chỉ là tương đối!
Mình thấy lap bây giờ tầm 20tr thì core i + ram 4Gb + nhiều seting theo nữa..
Nhưng vẫn chấp nhận bỏ ra nhiều hơn để lấy core 2 dual..? Bởi vì sao ^^
Môĩ tôị W7 chưa hỗ trợ nhiêù phần mềm chuyên dụng ko thì em đã bay sang W7 lâu rôì
đúng vậy, hiện nay các loại máy đời mới hầu như đều tung ra sẵn cấu hình 4GB, chỉ 1 số ít là RAM 2Gb dành cho người "ít tiền" thôi 😁

64bit muôn năm! mong chờ nó ra win 8 để dùng bản 128bit, sướng
xibon
ĐẠI BÀNG
14 năm
Cài win7 64bit thì một số trình ứng dụng sẽ ko thực hiện được.
ufdb
CAO CẤP
14 năm
32 bit hỗ trợ tối đa 3GB ram thôi bác Didu à
máy có 4GB ram trở lên muốn hdh nhận ra thì bắt buộc phải dùng 64 bit, xài 32 bit thì máy chỉ hiển thị 3GB ram mà thôi
với lại đang nói windows bác đừng đưa quả táo vào mắc công gây tranh cãi :p
Mình đồng tình vì mình đung 32 bit.
Ai bít chổ nào bán Ram laptop 4 GB 3 hem?
hix công nhận là cái bản win7ven 64 bit nhanh rùi nhưng mà chắc đấy chỉ là thống kê ở thị trường Âu Mỹ chứ sang đến châu Á thì như Jesus bị đóng vào thập tự và hét lên Tao là Tôn Ngộ Không hhix
Còn giá Ram ư đắt thấy mẹ luôn chứ mua cái máy 4G ram trở lên thì không dưới 2 củ đang có xu hướng tăng chứ giảm cái gì!
hieudd
TÍCH CỰC
14 năm
đang suy nghĩ xem có nên up lên W7 64bit ko đây
jnovax
ĐẠI BÀNG
14 năm
RAM <= 2GB: Bác nên ở lại với 32 bit
RAM >= 4GB: Bác nên chuyển sang 64 bit

Lý do: Hiệu năng của máy <2GB RAM bị giảm đáng kể khi chạy trên 64 bit

Xu hướng

Bài mới