5 cái có được và 3 cái bất tiện khi sở hữu xe ô tô ở Hà Nội

minh_chicker
9/1/2022 17:2Phản hồi: 140
5 cái có được và 3 cái bất tiện khi sở hữu xe ô tô ở Hà Nội

LỜI MỞ ĐẦU

Hi anh chị em.

Giờ đang là thời điểm thích hợp để sở hữu xe ô tô ở Việt Nam, khi các chính sách và giá bán đều rất ổn. Chính vì thế mình xin lên 1 bài chia sẻ quan điểm cá nhân về những cái mình có được và những bất tiện khi sở hữu 1 chiếc ô tô ở thành phố đông dân là Hà Nội. Hy vọng ace cùng xem và chém gió cho vui nhé 😁

Mọi người có thể xem thêm video tại channel của mình:

Sơ lược nhanh thì mình đang lái 1 chiếc Hyundai Kona 1.6 Turbo, lấy xe từ 07/2020. Loanh quanh cũng mới hơn 1 năm, và mình cũng chưa có nhiều kinh nghiệm lái xe gì đâu, nên bài chia sẻ quan điểm có thể sẽ có nhiều thiếu xót.

BẮT ĐẦU NHÉ

Đầu tiên là 5 cái mình có được khi sở hữu ô tô tại Hà Nội

Có được #1: SỰ AN TOÀN

Mình có 1 quan điểm là ngồi trong ô tô nghĩa là bạn đang được “bọc thép” xung quanh, nên sẽ giảm được tỉ lệ va đập nếu có. Thực tế thì không có 1 phương tiện giao thông nào là an toàn tuyệt đối cả, nhưng dù sao thì chuyển từ xe máy lên ô tô vẫn có sự an toàn hơn rõ rệt, và đó là cái mà mình thấy giá trị nhất trên 1 chiếc ô tô

Có được #2: LINH HOẠT DI CHUYỂN

Mình rất thích đi du lịch, hoặc đi loanh quanh trải nghiệm, cũng muốn cho cả các con và gia đình đi nữa. Trước đây khi chưa có ô tô thì khó có thể có những chuyến đi kiểu vậy. Nên khi đã có xe rồi thì mình chính thức bước chân vào con đường camping, rồi thích lái xe xa, về quê cũng thường xuyên hơn; hoặc đôi khi cũng chỉ là đi ra ngoại thành để hít thở thay đổi không khí. Trước đây những việc đó mình không làm được, hoặc là phải đi ké 😆

Có được #3: TĂNG HÌNH ẢNH CÁ NHÂN trong cuộc sống

Cái này nghe hơi kỳ nhưng thật ra thì mình thấy nó cũng đúng. Từ hồi có xe, mình đi gặp khách hàng trong công việc rất chủ động, không phụ thuộc vào ai hoặc phải đi taxi, grab, vv… Bên cạnh đó thì việc tự lái xe cũng là 1 điểm cộng trong các cuộc hẹn với khách hàng, ít nhất là về mặt hình ảnh. Vì thật ra, nói gì thì nói, ở Việt Nam mình đâu đó vẫn còn tồn tại tư duy về ngoại hình, các bạn hiểu ý mình đúng không keke :D

Có được #4: Ý THỨC GIAO THÔNG NÂNG CAO

Cái này mình rất thích. Từ hồi học lái xe, có cái thi lý thuyết tưởng khó mà thì ra mình còn học được rất nhiều cái mà trước đây không để ý, hoặc bỏ qua. Nên khi lái xe ra đường bây giờ rất tự tin, chưa kể là ý thức mình tự thấy nâng cao lên rất nhiều (một phần vì nếu vi phạm luật giao thông khi lái ô tô thì mức phạt cũng không hề nhỏ và rẻ mà, nên là phải ngoan keke). Mình hy vọng ace kể cả có hay chưa có ô tô cũng nên học thêm về lý thuyết giao thông, nhiều cái tưởng nhỏ mà cực kì hữu ích. Ai cũng có ý thức cao thì ra đường thật là sướng mà :D

Có được #5: RÈN TÍNH KIÊN NHẪN

Thật lòng mà nói, lái xe ở Hà Nội vào giờ cao điểm cực hình cực kì. Hồi đầu mình thậm chí còn rất xót xe. Vừa đi vừa nhấp nhả chân phanh, cứ sợ lo mòn phanh, nóng hộp số này nọ 😃) Nhưng sau rồi mình cũng tự thấy là, những lúc tắc đường mà có cáu lên, mất bình tĩnh, vội vã cũng chẳng giải quyết được gì. Nếu đi xe máy thì còn luồn lách được chứ ô tô thì chịu chết. Nên xác định đã dính tắc đường ở đô thị đông như Hà Nội thì cứ bình tĩnh mà đi thôi. Thời gian ngồi chờ đó mình thường nghe nhạc, nghe tin radio, ngẫm nghĩ công việc, các kế hoạch cuộc sống, vv Nói chung cảm thấy nền tính và kiên nhẫn lên rất nhiều

Quảng cáo

Đó là 5 cái mình có được, còn bây giờ sẽ chia sẻ 3 cái bất tiện của mình khi sở hữu xe ô tô ở Hà Nội nhé

Bất tiện #1: LUÔN PHẢI TÌM CHỖ ĐỖ XE

Wow… Đây quả là 1 cơn đau đầu. Nếu đi các TTTM, khu công cộng có hầm hoặc khu để xe đàng hoàng thì không nói. Còn ở đây mình chỉ lấy ví dụ đơn giản là đi trong phố. Đôi khi muốn đi ăn vặt, hoặc dừng đỗ xe mua gì đó đều phải chú ý biển báo xem có cấm dừng, cấm đỗ không; rồi đường có đủ to đủ rộng cho mình dừng không; dừng đỗ chỗ này chỗ kia có ảnh hưởng nhà dân, mặt tiền cửa hàng buôn bán của người khác không; vv… Rất rất nhiều thứ tương đối phiền phức với chỉ 1 việc đơn giản là cần đỗ xe vào mua bán gì đó tầm 5-10 phút thôi, chưa nói đến việc cần đi đâu đó mấy tiếng chẳng hạn thì phải tìm 1 chỗ gửi xe tử tế nữa. Không hề đơn giản đâu!!!

Bất tiện #2: TÌM BÃI GỬI XE KHÓ KHĂN

Trời ơi cái này là nỗi khổ đến giờ của mình luôn 😃) Nhà mình trong ngõ, nên phải gửi ô tô ở 1 bãi cách nhà gần 10 phút đi bộ. May là có mái che nhưng như thế cũng rất bất tiện. Ô tô giúp đi tránh mưa gió, mà những hôm nào có mưa thì vẫn ướt như bình thường, chẳng qua ướt ít hơn thôi 😃) Chưa kể là, tìm chỗ gửi xe theo tháng ở nhà đã vất vả, thì ở cty cũng chẳng khác gì, nếu các bạn giống mình là đều ở trên phố ở khu trung tâm. Như mình bây giờ đang trong thời gian đi tìm bãi gửi xe ở cty đây, vì đùng 1 cái bãi gửi hàng ngày họ báo không nhận xe nữa, thế là méo mặt 😔(

Bất tiện #3: DI CHUYỂN MẤT THỜI GIAN HƠN XE MÁY

Nghe khó tin nhưng là sự thật. Ô tô đi nhanh hơn xe máy - điều đó đúng - vậy đáng lẽ phải mất ít thời gian hơn chứ - điều này thì không đúng 😃) Vì lái ô tô ở trung tâm phải luồn lách, tránh xe, đèn giao thông, vv… rất mất thời gian. Ví dụ đơn giản: đi xe máy từ nhà đến cty mình có 10 phút, mà đi ô tô thì mất tận 30 phút, vì: tắc đường này, đèn xanh đèn đỏ này, xe này xe kia tránh nhau này, vv… Nên khi xác định lái ô tô thì phải luôn tính thời gian du di phải từ 15-45 phút tùy quãng đường đấy.

LỜI KẾT

Nhìn chung trong cuộc sống, điều gì cũng có 2 mặt, nên không thể đòi hỏi 1 sự hoàn hảo hoặc tuyệt đối. Sở hữu ô tô ở thành thị cũng vậy. Những bất tiện gặp phải thì tự chúng ta nên khắc phục và làm quen mà thôi. Hoặc nghĩ lạc quan là những cái chúng ta có được cũng nhiều hơn những cái khó chịu mà, đúng không :D

Quảng cáo

Hy vọng ace cùng chém gió với mình về chủ đề này. Cảm ơn mọi người đã đọc, đã xem, đã bình luận. Hẹn gặp lại ở các post khác :D
140 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Bất tiện #4: CHI PHÍ NUÔI XE NHIỀU HƠN XE MÁY
cuongpk
TÍCH CỰC
2 năm
@ntdieu Với điều kiện ông phân biệt được cái nào là thức ăn thì ôg nói đúng😃 cũng giống như vấn đề trên thôi. Thân ái, mình ko cãi với thằng cùn
@cuongpk Tôi cũng ko có nhu cầu cãi cọ với thằng cứ cho rằng chỉ có mỗi mình đúng, còn ai nói khác với mình là sai.
Cười vô mặt
đạt 96
ĐẠI BÀNG
2 năm
@ntdieu Chi phí nuôi xe nhiều hơn xe máy ko gọi là bất tiện. Nó là nhược điểm. Người ta góp ý đúng còn gân cổ lên cãi.
@đạt 96 Cơ sở nào để quy định rằng "Chi phí nuôi xe nhiều hơn xe máy ko gọi là bất tiện", trong khi DI CHUYỂN MẤT THỜI GIAN HƠN XE MÁY lại là bất tiện ?
Bất tiện 4 là không được nhậu
Đi xe máy lỡ nhậu còn nhờ ai đó đèo bằng xe máy của mình về hoặc gửi lại quán bắt grab về
Chứ đi oto thì phải kiếm đc ai lái đc oto,gửi oto tại quán thì chưa chắc đã gửi được 😂
@N.d.Hung Đúng rồi. Nhất là nhiều khi dính cuộc nhậu bất thình lình rất là vướng. Lại phải có chỗ để xe rồi đi taxi đi nhậu.
kduycntt
ĐẠI BÀNG
2 năm
@N.d.Hung Bên Nhật hồi xưa có dịch vụ thuê tài xế lái xe về nhà cho bợm nhậu, mà giờ tàu điện nó phát triển quá rồi nên không còn ai tự lái xe đi nhậu nữa nên nghề đó biến mất rồi.
@N.d.Hung xác định nhậu thì đi grab hoặc taxi bác ơi 😁 nhậu say lái ô tô kiểu j cũng tai nạn nguy hiểm lắm
@minh_chicker Nếu chủ động thì được chứ nhiều lúc dính cuộc nhậu bất ngờ thì cũng khó đấy 😅
HN, SG ra đường là thấy mệt rồi. Mình ở tỉnh nên rất thoải mái, đâu cũng có chỗ đậu xe.
@icklad Bạn ở tỉnh nào?
@dualshoсk Đúng vậy bác. Công ty mình lớn, có chi nhánh ở tất cả các tỉnh.
Anh chị em ở HN thì vất vả quá, toàn đi xe máy.
Chứ anh chị em ở tỉnh toàn ô tô thôi. Đường xá rộng rãi, dừng đỗ thuận tiện, không mất tiền gửi xe (TP lớn gửi nhà + cty là tầm 4 triệu rồi) chả tội gì mà không đi ô tô. Chi phí xăng xe, bảo dưỡng với xe bình dân thì không đáng kể so với tiền gửi xe.
2beurhero
ĐẠI BÀNG
2 năm
@dualshoсk Tỉnh mà thích đi ăn bát bún vỉa hè buổi sáng cũng mệt ông nhé, ngta còn đuổi vì thà trông 5 cái xe máy đc nhiều khách ăn và ít rủi ro hơn trông 1 cái ô tô
@2beurhero Ko rõ bạn ở tỉnh nào. Chứ quán vỉa hè chỗ mình chả bao giờ trông xe, khách tự mà lo. Nhưng mà ô tô thì có thể đỗ dịch lên dịch xuống chút, sáng ra thì nhiều nhà chưa thèm mở cửa nên có thể đỗ thoải mái.
Mấy cái bất tiện chịu ko được thì vứt xe ở nhà rồi đi xe máy thôi, mình ở SG nhà HM thuê nhà trọ ở trung tâm vậy mà đi đâu tầm 5km cũng đi oto cho sướng, chịu khó vứt xe đi bộ hay hôm nào nhiều xèng cứ vứt chỗ cấm, phạt 1.2tr thôi ráng chịu
gaquakeke
ĐẠI BÀNG
2 năm
@tin_truc22 cuộc đời chỉ có 1, đời cua cua máy, đời cáy cáy đào. nhiều ông sống cắc củm dè xẻng, đùng 1 phát đi toong, tiền thì dượng nó xài, vợ đẹp dượng nó cỡi ngựa, nhà to dượng nó ở, con mình dượng nó sai...kekekek, sống khổ cuộc đời.
Bất tiện có oto đầu tiên với mình đó là tốn xèng 😔.
gaquakeke
ĐẠI BÀNG
2 năm
@russia.usa.lc cuộc đời chỉ có 1, đời cua cua máy, đời cáy cáy đào. nhiều ông sống cắc củm dè xẻng, đùng 1 phát đi toong, tiền thì dượng nó xài, vợ đẹp dượng nó cỡi ngựa, nhà to dượng nó ở, con mình dượng nó sai...kekekek, sống khổ cuộc đời.
được cái này thì mất cái kia thôi, mà phải công nhận là khả năng an toàn được tăng cao mà 😁
Lèm bèm
ĐẠI BÀNG
2 năm
@A0kiji Chuẩn luôn, xảy ra va chạm thằng ngồi ô tô chỉ nghe cái cạch còn thằng đi xe máy bên ngoài bay như chim chục mét.
Chỉ có 2 yếu tố để dẫn đến quyết định mua xe là an toàn và sức khoẻ, nỗi lo thời tiết nắng nóng cháy da hay mưa rét bẩn thỉu buốt tay tái mặt coi như dẹp bỏ. Không ngại di chuyển các địa điểm xa dẫn đến công việc và quan hệ được mở rộng.
DKez
TÍCH CỰC
2 năm
@biahoi5ngan đúng là an toàn và đỡ mưa gió khói bụi. có xe quan hệ mở rộng, thu nhập có thể tăng hơn.
@DKez Nuôi nó cũng tốn, giải quyết được nhiều công việc hơn nhưng mặt khác việc rong ruổi đi chơi cũng nhiều hơn luôn. Nhưng dù sao có vẫn tốt hơn.
ExVelocity
TÍCH CỰC
2 năm
Cái lợi #3 về hình ảnh là rất đồng ý. Hôm nào mình gửi xe bằng xe máy thì thường các bác bảo vệ thái độ và xưng hô rất bình dân nhưng hôm nào đi oto thì là bảo vệ thái độ khác hoàn toàn, nói năng nhẹ nhàng, lắm bác còn xưng là em gọi mình là anh trong khi các bác ấy đáng tuổi chú.
@ExVelocity Haiz hôm trước chạy xe đạp ngoài đường bị thằng đi thuê city nó khinh, bảo thằng đi xe đạp dạy thằng đi xe hơi về luật, phải về lên facebook nó nói lại, thằng đi xe mướn lại đi khịa thằng mua xe 10 năm rồi ... Đến nỗi tay chủ xe gọi đt năn nỉ mình xóa clip haha
@ExVelocity Xưa đi họp KH kiểu họ hỏi vui đến đây bằng j, mình cũng chỉ bảo vui đi grab với taxi. Từ hồi có xe mà KH hỏi vậy đều tự tin bảo Mình đỗ ô tô ngoài kia 😁 ừ thì đó cũng là sự thành đạt mà KH có thể tin tưởng hehe
iamcuong
TÍCH CỰC
2 năm
Mình ở quê, mình thấy ở quê có xe sướng hơn ở HN nhiều. Riêng chuyện đỗ xe thì không phải nghĩ luôn, đỗ chỗ nào cũng được và miễn phí, thời gian đi cũng nhanh hơn xe máy vì chẳng bao giờ tắc đường.
@iamcuong đúng rồi bác ạ, chỗ nào mà đường xá thoáng đãng rộng rãi rất thích để đi ô tô, đạp ga sướng chân, đi lại dễ dàng thoải mái
DKez
TÍCH CỰC
2 năm
@iamcuong chuẩn bác, mình mà ở quê thì mua xe là số 1 luôn, đỡ nghĩ ngợi. Ở HN ghét nhất là đường đông và chỗ đỗ xe.
4 cái CÓ ĐƯỢC đầu tiên thì ở BẤT KỲ THÀNH PHỐ NÀO cũng có được, ko nhất thiết là ở HN.

Trong khi mấy cái như mùa đông lạnh giá, mưa phùn gió bấc ... thì có sưởi, Hà Nội biến thành Hà Lội thì vẫn đi vô tư ... thì không nói đến
@sskkb chính xác, ngoài bắc đến mùa đông đi xe ô tô đỡ hơn xe máy biết bao nhiêu mà ko thấy chủ thớt nói.
@sskkb thank bác góp ý nhiều nhé 😁 mùa đông năm ngoái ít đi nên k cảm nhận rõ vụ này lắm kekee
Tăng hình ảnh là sao mình ko hiểu nhỉ. Tự mua con xe tự làm tài xế ko công cho bản thân hay thuê người lái xe cho mình (thuê lái xe hoặc đi grab) để ngồi trên xe làm việc, đọc báo thì cái nào hình ảnh đẳng cấp hơn nhỉ. Mình nhìn người khác lái xe ở vn thì 90% tự mặc định người ngồi sau tay lái là tài xế luôn chứ ko phải chủ xe (hoặc chạy thuê,...) nên ko thấy tài xế có gì đẳng cấp.
Lúc trước cũng có xe mà thấy chi phí nuôi, nặng đầu chuyện lái xe giờ cao điểm, tìm chỗ đậu. Bán luôn lấy tiền lời ngân hàng đi grab ngủ trên xe, chơi game, làm việc,... cho sướng
gaquakeke
ĐẠI BÀNG
2 năm
@arisato1508 cuộc đời chỉ có 1, đời cua cua máy, đời cáy cáy đào. nhiều ông sống cắc củm dè xẻng, đùng 1 phát đi toong, tiền thì dượng nó xài, vợ đẹp dượng nó cỡi ngựa, nhà to dượng nó ở, con mình dượng nó sai...kekekek, sống khổ cuộc đời.
kduycntt
ĐẠI BÀNG
2 năm
@kungfupandavn Cha sếp cũ của tui ôm được đống coin nên giàu nứt vách vẫn luôn mang quần lửng, mang dép sandal, áo thun bạc màu, râu tóc không cạo, đi xe đạp. Bị bảo vệ HSBC chặn không cho vô ヾ(≧▽≦*)o
TanNguyenLe
ĐẠI BÀNG
2 năm
@kduycntt cái đó gọi là bê bối, bảo vệ chặn là đúng rồi. Tùy nơi mà ăn mặc cho phù hợp. Muốn thoải mái thì cứ quần jean dài và áo thun + giày sandal mà vào, có ai chặn đâu. Mang cái quần lửng nhìn nó cứ lôi thôi bệ rạc, giàu thì chưa chắc hơn ai mà cứ ra vẻ. Tôi ko ưa cái đám này chút nào. Bảo vệ đuổi là đúng rồi, đi vào chỗ người ta làm ăn thì phải tôn trọng người khác chứ.
Kenny 909PV
ĐẠI BÀNG
2 năm
Lâu rồi mới gặp lại mấy thanh niên xài "keke"
@Kenny 909PV Vui mà bác ơi 😆
Duy nhất bất tiện là không được lách vào những con hẽm hẹp và đi ngược chiều đoạn ngắn
Ngoài ra đều rất hài lòng, cho một level có thu nhập tốt trên $2000/month
@nebazoc đúng rồi bác ạ 😁
tamock
TÍCH CỰC
2 năm
Quan trọng và hiển nhiên nhất với xe hơi thì không thấy liệt kê, toàn thấy nói cái gì đâu đâu:
- Được: mưa lạnh, nắng nóng được ngồi trong xe, đỡ khói bụi, ồn ào, lại có thể bật nhạc nghe khi tắc đường.
- Mất: tốn tiền.
@tamock với bạn đó là hiển nhiên, với mình cái hiển nhiên nó là khác 😁 quan điểm khác nhau bác ơi hehe
@tamock với bạn đó là hiển nhiên, với mình cái hiển nhiên nó là khác 😁 quan điểm khác nhau bác ơi hehe
MinhQuan1987
ĐẠI BÀNG
2 năm
Tháng đầu đi xe sock kinh khủng, đi xe máy 20 phút thì đi xe hơi cả tiếng, gửi xe 100 ngày, 8-9l xăng cho 100 km. Mà cái lợi khỏi phải bàn, con cái đi học khỏi nắng mưa ô nhiễm, nhất là mùa mưa SG, mình 3 đứa con nên bắt buộc phải mua xe để đưa đón tụi nhỏ đi học.
@MinhQuan1987 đúng rồi bác ơi, có xe nên đi đâu với gia đình là cực kì yên tâm
Còn chi phí nuôi xe. Chỗ gửi xe (ở nhà và cơ quan), chi phí gửi xe nếu ở 2 nơi,…
@Mongtonhatlang trc mình có 1 video làm chủ đề 1 tháng bao tiền nuôi xe ô tô rồi bác ạ kekee
lxhxxnxxx
TÍCH CỰC
2 năm
Ở quê thì mình thích lái chứ còn HN thì không có phương tiện gì khác (đợt dịch chả hạn) mình mới tự lái, hiện tại tuần một lần. Đau đầu bỏ mẹ.
"Hâm mộ" bác thớt quá, mình thì không có 4 bánh mà lái, thế mới đau ! Những thứ mình đã có:
- Hơn 100 m2 đất mặt đường đã dựng tạm cái lán làm gara tránh cho con xe khỏi nắng mưa, ra vào dễ dàng thuận lợi. Chỗ làm cũng có chỗ đỗ xe riêng, thoải mái thuận tiện....
- Điều kiện giao thông cơ bản thoải mái, chủ yếu cung đường đi làm / về nhà mật độ giao thông rất ổn, không ùn tắc...
- Hơn 1000 lít xăng dự trữ từ phần thưởng, cuppon khuyến mãi các chương trình các kiểu, mọi nơi mình quy ra xăng hết rồi. Trong đó kiếm được ở Tinhte 990 lít.
- Mấy cái tàu há mồm lúc nào cũng há chờ xe " Bố ơi mua xe chở con đi học "
...................................................
Tiếc là chả có xe mà đi kk !
@Vuducanh0909 đáng ngưỡng mộ ạ hehe

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019