5 Dấu hiệu cho thấy bạn đang suy giảm thính lực

9/12/2020 2:24Phản hồi: 1
5 Dấu hiệu cho thấy bạn đang suy giảm thính lực
5 DẤU HIỆU CHO THẤY BẠN ĐANG BỊ SUY GIẢM THÍNH LỰC
ù tai.jpg

1. Ù tai có tiếng vo vo trong tai:

Ù tai hoặc có tiếng kêu vo vo trong tai xuất hiện và biến mất là một trong những dấu hiệu sớm nhất của suy giảm thính lực. Lúc đầu bạn chỉ cảm nhận được khi thật yên tĩnh. Khi hiện tượng này trở nên dễ nhận thấy hơn và xuất hiện thường xuyên, liên tục hơn, có nghĩa là bạn đã bị tổn thương thần kinh trong tai.

Sử dụng tai nghe là một yếu tố góp phần gây tổn thương thính lực, vì vậy, những người trẻ nên bắt đầu quan tâm tới tai mình ngay từ bây giờ. Giảm thính lực vĩnh viễn có thể xảy ra sau 8 tới 15 phút nghe nhạc ở âm lượng tối đa.
Nếu bạn thấy tiếng kêu vo vo hoặc bị ù tai tạm thời khi dừng nghe nhạc, đó có thể là dấu hiệu cho thấy bạn đã nghe nhạc quá to.

Các chuyên gia khuyên bạn nên dùng tai nghe cản tiếng ồn chụp qua tai vì chúng giúp giảm tiếng ồn môi trường như từ phương tiện giao thông, cũng có nghĩa là bạn không cần phải văn to âm thanh để nghe. Tai nghe đút lỗ tai được sử dụng phổ biến nhưng rất nguy hiểm vì nó gần với màng nhĩ.

2. Mất thăng bằng:

Nếu bạn thấy rằng mình thường vấp ngã nhiều hơn, thì có thể nguyên nhân không đơn giản chỉ là do bạn vụng về. Khi mọi người gặp phải vấn đề với thính lực, họ sẽ phải rất cố gắng để lắng nghe những âm thanh đơn giản ở xung quanh. Sự cố gắng này làm não bộ bị "phân tâm", và do vậy, sẽ ít tập trung vào việc giữ thăng bằng hơn. Ngoài ra, ống tai trong của bạn là cơ quan sẽ gửi tín hiệu tới não bộ để giúp bạn giữ thăng bằng, do vậy, tổn thương ống tai trong cũng có thể sẽ khiến bạn mất đi sự thăng bằng vốn có.

3. Hay quên:

Trí nhớ phần nhiều dựa trên những gì bạn nghe được. Thật khó để nhớ khi ta không nghe thấy. Khi có tuổi, suy giảm thính lực có thể trở thành một chỉ báo về suy giảm tâm thần.

Một nghiên cứu trên JAMA Internal Medicine phát hiện thấy rằng trong số 2.000 người trên 70 tuổi, những người bị suy giảm thính lực bị suy giảm kỹ năng tư duy nhanh hơn trong giai đoạn 6 năm nghiên cứu so với những người nghe tốt hơn.

Suy giảm thính lực thường dẫn tới sự cô lập xã hội, một yếu tố nguy cơ của suy giảm nhận thức. Ngoài ra, khi thính lực bị suy giảm, não có thể cần thêm năng lượng để xử lý âm thanh gây tổn hại cho trí nhớ và tư duy.

4. Nghe thấy tiếng ồn lớn là đau:

Quảng cáo

Tiếng tàu ầm ầm và còi ô tô có thể gây ồn ào và khó chịu nhưng những âm thanh này không gây đau. Khi bị suy giảm thính lực, tai bạn ít có khả năng cản những tiếng ồn lớn, kết quả là có thể khiến tai bị đau khi có những tiếng động ồn ào xung quanh. Cơn đau khó tả nhưng rõ rệt và âm ỉ.

5. Thường xuyên không nghe rõ và phải hỏi lại:

Nếu bạn gặp khó khăn trong việc nghe tại những nơi đông đúc, ồn ào, ví dụ như trong một nhà hàng hay quán ăn, thì bạn không nên đổ lỗi cho việc nhà hàng đó vang hoặc do mọi người xung quanh nói to làm bạn không nghe được.

Thính lực tốt sẽ có thể giúp bạn lựa chọn được âm thanh nào bạn muốn nghe trong một căn phòng ồn ào. Nếu bạn không thể lựa chọn âm thanh như vậy, thì đó có thể là dấu hiệu sớm cho thấy bạn đang bị tăng dần mức độ suy giảm thính lực.

Nhận biết được dấu hiệu suy giảm thính lực giúp bạn có thể đưa ra được giải pháp tốt nhất cho mình.

Cảm ơn mọi người đã theo dõi bài viết của mình, nếu thấy hay và ý nghĩa mọi người nhớ chia sẻ nha !

Quảng cáo

1 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

việc mình hay dùng tai nghe thấy cũng ảnh hưởng khá nhiều đến khả năng thính lực

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019