5 điểm hay mình học được từ Steve Jobs về cách thuyết trình

Duy Luân
26/4/2020 5:26Phản hồi: 201
5 điểm hay mình học được từ Steve Jobs về cách thuyết trình
Mỗi khi mình coi lại các màn giới thiệu của Steve Jobs khi Apple có sản phẩm mới, mình đều cảm thấy hào hứng. Hào hứng vì sản phẩm Apple thì chỉ 1 phần thôi, nhưng hào hứng vì cách mà Jobs đưa ra vấn đề và cách giải quyết thì tới 10 phần lận. Các phần thuyết trình của Jobs luôn ngắn gọn, mạch lạc, được chuẩn bị rất kĩ lưỡng, và không thể thiếu một chút hài hước, một chút bí ẩn trong đó.

Hồi mình còn học đại học, thầy cô nào cũng khuyên sinh viên trường mình coi Steve Jobs thuyết trình, lúc đó mình cũng đã bắt đầu coi về tech rồi nên tất nhiên mình hiểu vì sao các thầy cô lại làm như thế. Đây là những bài học mà mình rút ra được, hi vọng anh em cũng sẽ kiếm được một ít kinh nghiệm cho mình.

1. Ngắn thôi, không cần dài

Bài thuyết trình hay là bài thuyết trình vừa đủ ý. Nó ngắn cũng được, nhưng truyền tải được trọn vẹn ý định của bạn, trọn vẹn tất cả những gì mà sản phẩm làm được, là ok. Có những thứ bạn không cần phải lôi hết lên, chỉ cần nói về các điểm chính. Còn những điểm chi tiết, ai có thắc mắc thì bạn có thể giải đáp riêng với họ, vì có thể không phải tất cả mọi người đang ngồi ở đó đều cần hiểu mọi chi tiết như bạn đinh ninh trong đầu.

Bạn để ý, các phần nói của Jobs thường không dài, và một buổi lễ ra mắt của Apple cũng chỉ kéo dài từ 1 đên 1,5 tiếng. Riêng hội nghị dành cho lập trình viên WWDC thì có thể lên tới 2 tiếng. Nhưng không hơn, bởi nói càng dài thì độ tập trung của người nghe càng giảm đi, bạn không còn chuyển được trọn vẹn thông điệp của bạn cho người ta nữa.

Mình từng dự những cuộc họp có tới cả trăm slide, 1-2 người nói hoài phát chán và sau khi rời khỏi cuộc họp / buổi thuyết trình thì không đọng lại được gì cả.

2. Slide không cần phức tạp, nhiều chữ

Slide nhiều chữ, quá nhiều chi tiết, hình ảnh chồng lên nhau, một đống công thức chi chít... là những thứ mà bạn không bao giờ thấy ở bài thuyết trình của Steve Jobs. Mỗi slide chỉ có vài chữ, thay vào đó là hình ảnh, một số biểu đồ đơn giản, hoặc một con số nào đó là đủ.

Nên nhớ, slide chỉ có tác dụng giúp cho người xem theo dõi được bạn đang nói cái gì, diễn tả rõ nét hoặc minh họa cho cái bạn nói mà thôi. Bạn vẫn là người quan trọng, bạn là người chuyển tải ý tưởng, thông tin, chứ không phải cái slide (trừ trường hợp bạn làm slide không phải để thuyết trình mà để ghi chú, giải thích cho người khác thì ok, nhưng nó không phải cái mình nói tới trong bài này).

Mình có nghe một số bạn nói là làm slide đơn giản thì giảng viên đại học chấm điểm thấp 😁 thôi ca này mình không bàn tới hihi.

3. Chuẩn bị kĩ chính là chìa khóa

Jobs nói rất mạch lạc, nhưng không có nghĩa là không có màn hình nhắc chữ bên dưới :D Có điều mình coi video thì thấy Jobs ít khi phải nhìn xuống màn hình này, Tim Cook thì nhìn nhiều hơn, và mấy bạn lãnh đạo mới của Apple cũng nhìn nhiều. Mình cho rằng Steve Jobs không cần nhìn là vì ông đã chuẩn bị rất kĩ cho bài nói của mình, luyện tập vài lần, và hệ thống hóa trong đầu rằng cái gì cần nói trước, cái gì cần nói sau. Việc hệ thống hóa này giúp bạn không cần phải thuộc lòng mà vẫn nói được cái cần nói.

Riêng với mình, mình hệ thống hóa bằng mindmap. Bởi vì mindmap sẽ in vào đầu mình bằng một hình ảnh, không phải chữ, nên mình không cần phải học thuộc lòng gì cả. Hơn nữa, nếu lỡ có quên thì chỉ cần liếc mắt nhìn lên slide chút là biết mình đã cần nói gì rồi. Bạn có thể ghi chú cái mình cần nói vào ô Notes trong PowerPoint hoặc Google Slides để xem nhanh lại trước buổi thuyết trình.

Quảng cáo

4. Hiểu rõ cái mình đang nói

Sợ nhất là phải đi thuyết trình về cái mà mình không hiểu rõ, thậm chí không hiểu gì. Lúc đó là bạn đi chém gió đúng nghĩa, và với mình thì mình không tự tin chút nào trong trường hợp đó. Hoặc là bạn từ chối, hoặc là bạn buộc phải tìm hiểu rõ cái mình sắp nói để không bị khớp.

Steve Jobs trong phần giới thiệu về quá trình chuyển đổi giữa kiến trúc CPU PowerPC sang Intel đã nói rất rõ về lợi, hại, vì sao Apple cần chuyển đổi, và quá trình này cần sự tham gia của người dùng ra sao, lập trình viên ra sao, Apple ra sao... Có thể thấy rằng Jobs hiểu rất rõ về những cái này (vì nó là cái mà cả công ty sẽ chạy theo), nên khi lên thuyết trình Jobs chỉ như đang kể lại cho người khác thôi, rất nhẹ nhàng.

5. Hãy xem như bạn đang kể lại cho người khác nghe

Cái này áp dụng không chỉ với thuyết trình, mà cả khi cần nói trước đám đông hay nói vào video. Một khi bạn đã có 4 thứ trên, việc bạn "thuyết trình" thực ra chỉ là bạn kể lại những cái bạn muốn làm / muốn bán cho người khác nghe mà thôi. Hãy xem như bạn đang ngồi với thằng bạn mình và kể cho nó nghe câu chuyện đó, từ tốn, bình tĩnh, chẳng có gì phải lo sợ cả. Cùng lắm mất việc chứ có cái gì mà lo.

Bạn hãy tìm lại video Steve Jobs giới thiệu iPhone đời đầu năm 2007 ấy. Jobs nói về iPod, nói về smartphone, nói về những khó khăn của người dùng hiện tại với 2 thiết bị này một cách rất tự nhiên. Nó chính là câu chuyện, là lý do để iPhone ra đời. Nó cũng là quá trình Apple nghiên cứu để phát triển ra iPhone đấy. Kể lại cho người khác nghe, thì sự xuất hiện của iPhone trở nên ấn tượng hơn rất nhiều so với việc nhảy vào là nói "Tao có sản phẩm mới nè, iPhone nè".

Quảng cáo

Và bạn càng xem việc thuyết trình thực ra chỉ là "kể chuyện" đến đâu, bạn sẽ trở nên tự tin hơn chừng nào, bạn sẽ cảm thấy thoải mái, vui vẻ hơn chừng đó. Đừng để các buổi thuyết trình trở thành những buổi căng thẳng. Không, bạn phải thấy vui vì được dịp giới thiệu một cái gì đó rất hay với người khác. Bạn phải vui thì người khác mới vui, và việc tiếp nhận thông tin sẽ trở nên dễ dàng hơn nhiều lắm.

Và cuối cùng, đừng quên pha một chút hài hước vào bài thuyết trình của bạn, để không khí vui nhộn hơn, mọi người được thư giản nhanh đầu óc để tiếp tục theo dõi tiếp những cái hay ho bạn sắp nói. Cũng như khi bạn nói chuyện với bạn bè thì phải có chút hài hước mới vui đúng không nào?

Chúc anh em thuyết trình ngon lành, cả khi đi học lẫn khi đi làm nhé. Nhớ vui lên nha.
201 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

andyquan
ĐẠI BÀNG
4 năm
hay
bài rất hay hiệp sỹ Luân
@andyquan Em đọc bài này thấy phần 4 là thắc mắc. Vì các bác ní nuận học thuyết gì gì đó có hiểu mình đang nói cái gì ko? :d
andyquan
ĐẠI BÀNG
4 năm
@minhquynh2007 Tất nhiên ng ta hiểu chứ. Nhưng vấn đề cách truyền đạt ntn thôi. Nên nhiều khi ng nghe ko hiểu họ đang nói j.
@o0phantom0o Hiệp chat text trẻ trâu hơn nói chuyện 😆
andyquan
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Edward Đỗ ảnh vẫn trẻ mà. tóc còn chưa mọc hết đó thôi
2b/not2b
ĐẠI BÀNG
4 năm
Đơn giản là steve job là kiến trúc sư của apple, thiếm Cook chỉ là thằng bán hàng. Kiến trúc sư thì phải hiểu rõ vấn đề và phải giải quyết vấn đề.
thang_a14
TÍCH CỰC
4 năm
@2b/not2b Steve thấy bảo ko biết gì về kĩ thuật đâu, nhưng giỏi dùng người thôi. Cái tài cần nhất của leader
@2b/not2b Steve Jobs thì còn gì để chê nữa, ổng nói được như vậy vì trình độ am hiểu về kỹ thuật, nghệ thuật, thẩm mỹ, cũng như sales, markerting... của ổng quá toàn diện rồi.
Trong một công ty thì mấy ai biết thiết kế mà cũng rành về kỹ thuật, kỹ thuật thì không quan tâm mỹ thuật. Bán hàng thì càng không quan tâm cả hai cái đó, chỉ quan tâm doanh thu.
@Nguyen N°5 Vậy đó là điểm khác biệt giữa thằng bán giỏi vs bán dở, thằng làm marketing tốt và thằng làm tốt hơn đó 😁
odimon
TÍCH CỰC
4 năm
@lukyluke Nên dẹp mấy cái comment dạng kiểu tấn công cá nhân này đi ..
Mình thích nhất chỗ là một sự kiện không cần MC “trân trọng kính chào” này nọ
@vuhoangtam Khoản kính thưa cũng hết tầm nửa buổi 😅
Npnex2212
TÍCH CỰC
4 năm
@vuhoangtam Làm lính thì ko ưa là phải, làm sếp sẽ suy nghĩ khác
@Mỹ.
TÍCH CỰC
4 năm
Mình thích Obama 😊
@ngokimphuc Mình nghĩ có thể do bên Mỹ, thổng thống là biểu tượng cho quốc gia nên họ phải nói sao cho hấp dẫn người dân, chứ bên mình với Trung thì lãnh đạo không phải là biểu tượng nên không cần phải thu hút lắm, việc đó để ban tuyên giáo lo là được rồi.
ndohoa
ĐẠI BÀNG
4 năm
@votanmy Mình cũng thích Obama. Nói về khoản hùng biện thì Obama vẫn ở cái tầm CHẤT.
odimon
TÍCH CỰC
4 năm
@votanmy Obama là kiểu dẻo mồm "hứa thật nhiều , nhưng thất hứa cũng thật nhiều" .
odimon
TÍCH CỰC
4 năm
@ndohoa Obama giỏi nhất cái miệng , nói đạo lý là số 1 luôn . Mà thường mấy thằng giỏi nói đạo lý .. thì lương tâm sống như cc vậy 😁
Mình chỉ học Donald Trump. Đằng nào cũng chém gió, chuẩn bị kỹ quá lại mất hay.
dual1
CAO CẤP
4 năm
@from team b with love Trump chém gió có thể giá trị đồng đô ko đổi mấy, trái phiếu chính phủ không mất giá mấy.
Nhưng jobs mà chém gió linh tinh là cp apple giảm giá ngay và kéo theo nhà đầu tư kiện tụng, khác nhau chỗ đó. Như màn ném đá mà bể kiếng của elon vậy
hackpeace
ĐẠI BÀNG
4 năm
@dual1 Trump chém gió thuốc sốt rét trị corona là cp hãng dược lên đó bạn 😃 và kéo theo dăm ba anh cuồng ngheo theo...vô viện =))
Có ai thích bác Quang~ lên giới thiệu Bom không 😅
@caffeinezzZ Kiểu thấy cũng học mà học kh tới ấy =))
@caffeinezzZ Bác Quảng cũng chém gió, nhưng BPhone nó khác xa xa xa lắm so với iPhone, nên hơi kiêng cưỡng!
ngày xưa học cấp 3 làm 1 bài thuyết trình chỉ có vài chữ và ảnh minh họa, cuối cùng giáo viên phê chuẩn bị bài sơ sài, còn đứa mà đánh máy toàn bộ tài liệu lên slide thì được điểm cao. Lên đại học vẫn thế. Cay
andyquan
ĐẠI BÀNG
4 năm
@nhtphuc ổng giáo viên đi gặp hiệu trưởng cũng làm i chang bác xong bị hiệu trưởng chửi về chửi lại bác thôi
chế độ cá lớn nuốt cá bé mà. hehe
THONG_PQ
TÍCH CỰC
4 năm
@nhtphuc Vài chữ và ảnh minh hoạ nhưng nói thì ĐỦ & RÕ RÀNG thì okay thôi.
Học hành thì chịu rồi.
Cứ thầy thích gì phang đó để đạt mục đích điểm.
Còn đi mần thì SHORT 'N SHAFT như bác là ngon.
dual1
CAO CẤP
4 năm
@nhtphuc Bạn nói làm mình nhớ đến câu nói của 1 đầu bếp danh tiếng, khi bạn muốn làm điều gì đó đơn giản bạn phải chuẩn bị kỹ và gần như hoàn hảo nếu không sẽ là thảm hoạ sơ sài.
@nhtphuc Giáo viên dởm thì thôi không chấp hihi. Quan trọng là bạn sống được bằng cách nào
@nhtphuc Giáo viên đâu phải ai cũng trình độ đâu bạn. Nên bạn cứ làm những gì bạn thấy đúng và hợp lý!
namtran2410
ĐẠI BÀNG
4 năm
khoái nhất clip giới thiệu Iphone năm 2007 của Steve Jobs
@namtran2410 Ổng cũng hay và hài hước nữa. Lúc 3 cái icon Music, Internet, Phone nó xoay xoay xong nhập lại thành 1, hiện ra cái điện thoại chẳng ra gì, người ta cười ồ lên. Chắc nhiều người cũng tưởng cái hình đó là iPhone
Hoặc đoạn xoay Iphone nằm ngang, màn hình nó tự xoay theo, khán giả chỉ biết mắt chữ O, mồm chữ A ngạc nhiên!
Năm nó tui xem clip giới thiệu mà thấy shock toàn tập!
tokylo
TÍCH CỰC
4 năm
Tim Cook cũng có khả năng thuyết trình tốt không kém
Ngày trước hay nói lắp( cà lăm), nói hơi ngượng, ko mở ra lời đại loại vậy khi đứng trước mặt đông người, sau khi xem mấy clips thuyết trình của jobs thì mình chả nói được gì luôn!
THONG_PQ
TÍCH CỰC
4 năm
@NDC9057 Ha ha. Bác luyện 'mặt chai đại pháp' nhé
Luyện xong võ công đó thì thứ gì bác cũng lên đứng nói đc hết.
@NDC9057 Bạn về mua cái bịt mắt đi ngủ ấy, rồi đứng nói là đc 😆
andyquan
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Edward Đỗ thằng khắc tiệp nó ko cần bịt mặt mà đứng trên sân khấu còn rơi tõm cái xuống.
bác xúi dại bịt mặt để trình bày khéo mở mắt ra đang ở tận chân trời nào rồi mất 😁
Porcupinex
ĐẠI BÀNG
4 năm
Bài bổ ích, cám ơn Duy Luân nhiều. Lúc nào cũng là fan.
vipkp3
TÍCH CỰC
4 năm
Nhà thuyết trình nổi tiếng thế giới
Cười khẩy, kkkk....
Mr Dulo
CAO CẤP
4 năm
@MoonThaoNguyen haha
kingofpain
TÍCH CỰC
4 năm
đây là 5 điểm mà mình đã biết được từ bao đời nay
world2015
ĐẠI BÀNG
4 năm
@hakuruno Bạn thấy ca tụng lố là tôi ko dc phản biện bạn
@world2015 Tôi có chỗ nào bảo bạn ko đc phản biện à?
world2015
ĐẠI BÀNG
4 năm
@hakuruno Đoạn nào tôi bắt bạn phải theo ý tôi vậy
@world2015 Ủa bạn bị sao vậy? Tôi chỉ đơn giản hỏi bạn một câu là “bạn ko thấy lố nghĩa là tôi phải đồng ý với bạn” thôi mà. Chỗ nào trong câu đó thể hiện ý tôi nói bạn ép tôi phải theo bạn vậy?
thanhson61
ĐẠI BÀNG
4 năm
Lâu lắm mới thấy chú mập có bài viết có tí chất xám, hehe
k6saigon
ĐẠI BÀNG
4 năm
- Ăn như rồng quấn.
- Nói như rồng leo.
- Làm như mèo mửa thì cũng vất.

->>> Bọn tây lông nói ít làm nhiều, học ít hành nhiều... Mới đột phá làm lên các sản phẩm chứa nhiều sức lao động. Khua môi múa mép, bán nước bọt, đi tắt đón đầu... Bao đời nay chỉ mình tự lừa mình là chính, ra ngoài gặp bọn tây lông là tắt điện!!!!
Npnex2212
TÍCH CỰC
4 năm
@k6saigon Uh, giàu nghèo thì ko nói, nhưng sống chết thì xem tụi tây lông giờ ra sao nhé, ít nói làm nhiều mà sao dân chết nhiều thế
k6saigon
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Npnex2212 Sống có tên, chết có số. Sợ nhất chết mà ko hiểu vì sao mình chết. Tức tưởi lắm!!!
@Npnex2212 Tại vì bọn chúng ít khi bị lừa nên gặp virus coi thường. Còn mình thì bị lừa nhiều, nên cứ luôn cẩn thận. Chứ còn nói về đồ chơi ngu và liều lĩnh thì tui không tin bọn Tây nó ngu. Vì dụng cụ bảo hộ an toàn là do tụi nó phát minh ra nhiều, nên làm gì có chuyện nó coi thường mạng sống được!
Npnex2212
TÍCH CỰC
4 năm
@k6saigon Ngu nữa, chết có số kiểu gì mấy chục ngàn người. Thằng lãnh đạo quan trọng ở điểm đó, sai 1 bước dân, quân chết như rạ mà đổ tại số
Npnex2212
TÍCH CỰC
4 năm
@Nguyen N°5 Ít nhiều thì cho xin cái số liệu đi, chứ nói miệng ai nói cũng được cả.Tây nó ko ngu cũng ko khôn hơn, đơn giản là lịch sử phát triển và địa lý nó khác
Duong70
TÍCH CỰC
4 năm
Thêm 1 ý nữa nhé bác @Duy Luân đó là ăn mặc càng đơn giản sẽ tạo ra dòng điện thân thiện người nghe sẽ thấy gần gủi và dễ tiếp nhận hơn 😁, đa số những lần thuyết trình Mr. Steve Jobs đều mặc quần jean và áo thun hihi
@steven.bctn91 cũng tùy lĩnh vực nữa 😁 hoặc khi nào bạn được như Apple thì bạn làm cái mẹ gì cũng được 😆
iamcp
TÍCH CỰC
4 năm
@steven.bctn91 Đấy là Jobs thích nên chọn luôn phong cách này. Như Mark Zukerberg sau cũng chỉ mặc áo phông xám coi như là một biểu tượng cá nhân luôn như Jobs. Áo đen của Jobs là do một ntk Nhật làm riêng một lố chứ k phải là hàng chợ đâu 😆)))) cũng điệu lắm.
@steven.bctn91 Tùy lĩnh vực. Ở Silicon Valley thì quần jeans, áp pull. Chứ qua bên Manhattan thì phải vest bác à.
@iamcp nghe nói cái áo của Mark là 100$ cái chứ cũng không rẻ
Vậy là chưa ai biết về kỹ năng thương lượng cực kỳ cay độc của SJ, mỗi khi thúc ép deadline cấp dưới cũng như bóp dái đòi nhà cung ứng giảm giá rồi =]]
Gói gọn 2 bước thôi. Đập bàn la hét trước, nhỏ nhẹ sau =]]
oxechip
TÍCH CỰC
4 năm
@Rich Leon vụ này cũng có nhiều ý kiến trái chiều lắm. ý riêng của m thì không thích lắm cái vụ này, tuy nhiên trong một vài trường hợp thì nó có hiệu quả cực kỳ lớn, giống như cảnh sát hung dữ đập bàn , dọa nạt, sau đó sẽ có một cảnh sát thủ thỉ tâm sự vậy
@oxechip Cái này tuỳ tầm nhìn của nhà quản lý, biết nhân viên mình là loại chịu cứng hay chịu mềm. Nhưng cơ bản việc nhồi nhét thúc ép như vậy đa phần đều gây ảnh hưởng đến tâm lý cấp dưới. Từ đó ảnh hưởng đến chính vợ con đối tượng. Tương tự, ép nhà cung ứng thì nhà cung ứng lại bớt xén, đá vào bụng công nhân thôi. Nhất tướng công thành, vạn cốt khô, hào quang thì chỉ có 1 người hưởng...
@Rich Leon Có nghe đồn 😁 mà chưa cần tới nên chưa coi haha
tôi gọi đó là "chất"

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019