5 điều bạn cần biết về bo mạch chủ Coffee Lake tích hợp wifi
agp8x
2 nămBình luận: 85
5 điều bạn cần biết về bo mạch chủ Coffee Lake tích hợp wifi
Gần đây thì mình có dùng thử qua GIGABYTE H370 AORUS Gaming 3 Wifi, bo mạch chủ thế hệ mới của Intel đi theo xu hướng tích hợp sẵn mô-đun wifi. Và trong bài viết này mình sẽ chia sẻ 5 điều bạn cần biết khi cân nhắc các dòng bo mạch chủ tích hợp sẵn wifi sử dụng chipset Intel H370/B360:

Vẫn sở hữu đầy đủ các tính năng của bo mạch chủ Coffee Lake

Bo mạch chủ GIGABYTE H370 AORUS Gaming 3 Wifi vẫn hỗ trợ đầy đủ các tính năng như bản bình thường. Bạn có thể tham khảo thêm trong bài Trên tay bo mạch chủ GIGABYTE H370 AORUS GAMING 3 và 4 điều bạn cần biết về thế hệ chipset H370.

Việc bổ sung wifi dĩ nhiên là sẽ khiến giá đội lên chút đỉnh, nhưng về cơ bản thì sẽ tiết kiệm hơn so với bạn sắm bo mạch chủ và mô-đun wifi riêng. Ở Việt Nam thì con này hơi hiếm hàng nên mình cũng chẳng rõ là giá của nó bao nhiêu nữa.

Tích hợp Wifi thông qua mô-đun M.2

GIGABYTE H370 AORUS Gaming 3 Wifi được bổ sung tính năng wifi thông qua mô-đun Intel Wireless-AC 9560. Mô-đun này được gọi là "mô-đun bổ sung", và nó chỉ tương thích với các CPU Coffee Lake.

Nguyên nhân là vì với Coffee Lake, Intel đã chuyển một phần bộ điều khiển Wifi vào CPU. Điều này cho phép CPU có thể trực tiếp điều khiển wifi mà không cần chiếm dụng băng thông PCIe, để dành cho những thiết bị khác. Thay vào đó thì wifi sẽ chia sẻ băng thông với USB, vốn rất dư dả đối với các bo mạch chủ hiện đại. Bên cạnh đó việc sử dụng mô-đun bổ sung như Intel Intel Wireless-AC 9560 giúp giảm chi phí so với mô-đun wifi hoàn chỉnh như Intel Intel Wireless-AC 9260.

Wifi tốc độ cao chuẩn 802.11ac và Bluetooth 5

Mô-đun Intel Wireless-AC 9560 hỗ trợ băng tần kép 2.4 Ghz/5 Ghz (160 Mhz) với tốc độ truyền tải 1,73 Gbps, đạt chứng nhận wifi 802.11ac. Đây cũng là chuẩn wifi tốc độ cao phổ biến hiện nay, và đáp ứng tốt nhu cầu của hầu hết các bạn sử dụng trong gia đình và văn phòng.

Bên cạnh đó Intel Wireless-AC 9560 cũng tích hợp luôn Bluetooth 5.0, cho phép bạn kết nối với các thiết bị ngoại vi như chuột hay bàn phím.

Công nghệ kết nối thông minh Intel

Tính năng này có lẽ rất quen thuộc với các bạn sử dụng laptop, đặc biệt là các mẫu ultrabook. Thông qua mô-đun Wireless-AC 9560, công nghệ kết nối thông minh Intel cho phép hệ thống tự động cập nhật các ứng dụng như email và mạng xã hội khi máy tính ở chế độ ngủ. Và bạn có thể bắt đầu làm việc ngay khi mở máy trở lại.

Ăng-ten Wifi tuỳ biến theo hãng

Tất cả các bo mạch chủ tích hợp wifi Intel hiện nay đều sử dụng mô-đun Wireless-AC 9560, tuy nhiên mỗi hãng sẽ có một kiểu thiết kế ăng-ten khác nhau để tận dụng hết khả năng phát/nhận sóng của mô-đun.

Đối với dòng bo mạch chủ AORUS H370 GAMING 3, GIGABYTE chọn giải pháp là ăng-ten với nam châm, cho phép bạn chọn vị trí gắn trên thùng máy. Hiệu quả thực tế thì sẽ tuỳ thuộc vào điều kiện môi trường của bạn.
TADASHOP-VN
ĐẠI BÀNG
2 năm
Bài này nên đi sâu hơn về việc hiệu năng và chất lượng kết nối của các antenna wifi này. Chứ mấy dòng mấy chữ thế này mà lên top thì không bổ ích lắm.
Hpti
ĐẠI BÀNG
2 năm
@TADASHOP-VN Đang dùng cái mainboard này, đúng là đọc bài chẳng thấy thông tin gì hay ho, ngay cả cái giá mô đun wifi kia giá bao nhiêu.
goldenstar
TÍCH CỰC
2 năm
@titom113 Góp ý đúng rồi bạn.
@titom113 Vãi cả. Người ta đọc rồi người ta mới biết nội dung và muốn góp ý nên bổ xung cái nọ cái kia. Và người ta góp ý thế mà đã xồn xồn lên thế. Còn nếu bạn kêu muốn kĩ thì tự tìm hiểu thì đc thôi. Google có hết nhưng vậy mình nghĩ tinhte dẹp đi đc rồi vì cái gì cũng google đc thì lên tinhte làm gì
@titom113 Góp ý như bạn chủ thớt là góp ý rất có tích cực :| Mình cũng quan tâm nhiều đến vấn đề mạch wifi build-in thế này công hiệu thực tế ra sao thay vì một lời nhận xét vô cùng thiếu trách nhiệm.

"Hiệu quả thực tế thì sẽ tuỳ thuộc vào điều kiện môi trường của bạn."
hpgover
ĐẠI BÀNG
2 năm
Có modun này bán riêng ko các bạn
@hpgover Mình nghĩ bạn mua usb thì sẽ linh động hơn trong khi sử dụng vì chỉ cần cắm vào cổng usb là xài thôi. Tốc độ tất nhiên ko bằng nhưng ko đến nỗi quá tệ. Cắm card riêng thế này chỉ sử dụng đc cho máy bàn
Hoang Min
TÍCH CỰC
2 năm
@nam03021vn12 tốc độ không bằng là sao nhỉ, mình dùng con tplink 722n vẫn max speed gói cước như dùng cap o_O
@Hoang Min má =)) có gói cước nào tốc độ 1,7Gbps không ? cái băng thông này dùng để truyền tải dữ liệu không dây giữa hai thiết bị với nhau.
@Hoang Min ý mình là nếu bạn dùng để chia sẻ mạng lan trong nhà chứ cái internet viet nam goi gia đình max co 5M thì dùng cái nào chả như nhau
Đang dùng crosshair VI hero 😔 ai có modun kèm main nó ko nhỉ, nó có chỗ cắm mà ko biết xài chuẩn gì
@Naruto_Xboy m2 mini thì phải ;) mà z390 sắp ra cũng tích hợp modun wifi như h370 r
degiadaosi
TÍCH CỰC
2 năm
trước thấy mấy bác trên voz rao bán module wifi +bluetooth M2 tầm 400k. Mà lỡ mua xừ mất module wifi PCI rồi, chắc dùng M2 sẽ ngon hơn.
@degiadaosi Card của bác PCIe hả, như nhau thôi! M2 được cái nhỏ gọn!
Kabm
CAO CẤP
2 năm
@degiadaosi không nhanh hơn đâu vì nó kẹt ở chổ card wifi.
degiadaosi
TÍCH CỰC
2 năm
@QuanLyNhaNghi Ơ thế à 2 bác 😁 may vl em mua rồi cứ tiếc mãi. Giờ thì đỡ tiếc 😃
Trước xài mấy cái máy bộ có tích hợp sẵn wifi, bắt sóng cực yếu luôn. cũng phải đi sợi dây mạng lại
Ngộ nhỉ laptop có sài angten gì đâu mà bắt sóng ầm âm, chả lẽ máy bàn to đùng mà ko tích hợp đc cảd wifi ngon lành vào sao
@thuongnhung7 Cả miếng to tướng sau màn hình là angten đấy
@thuongnhung7 Mở máy ra bao giờ chưa mà kêu ko có. Laptop tất nhiên nó phải giấu trong thân máy chứ nó lại lồ lộ ra ngoài à?
zodzeus
TÍCH CỰC
2 năm
@thuongnhung7 anten wifi laptop nó đi vòng vòng cái màn hình đấy. chưa mở ra "em yêu khoa học" bao giờ à
Mua cái usb thu wifi có 150k là xong,không phải giới thiệu nhiều
Kabm
CAO CẤP
2 năm
@hailongplus91 hàng lởm không xem phim 4k qua mạng được đâu!
luong1994
ĐẠI BÀNG
2 năm
@hailongplus91 chơi game còn chập cheng nữa là xem film
Phuc Nguywen
ĐẠI BÀNG
2 năm
Z370 Aorus Gaming 5 tích hợp sẵn cổng wifi
@Phuc Nguywen một cái do nsx tích hợp, một cái là do intel tích hợp trên main
ưu điểm cái thứ hai là driver hỗ trợ tốt hơn, hỗ trợ chuẩn mới nhất như wifi ax, bluetooth 5.0...
nhược điểm là hút thêm máu
Phuc Nguywen
ĐẠI BÀNG
2 năm
@P.Vincent Lê Wifi Intel luôn nhé bạn 😆
_ Cái main Asus cổ lỗ sĩ cách đây 7 8 năm của mình đã có wifi tích hợp sẵn rồi, cũng nối ăng ten ngoài bình thường, dùng thoải mái luôn (vì mình để modem ở phòng khác, không nối dây vào chỗ đặt máy tính mà dùng wifi) nói chung là chưa thấy gì đăc biệt ngoại trừ tốc độ LAN của wifi đời mới có thể nhanh hơn chút 😁 À, cái main của mình còn chả phải gaming mainboard :D
limann
TÍCH CỰC
2 năm
Chơi khá đểu : Z370 lại éo support CNVi, nhọ ơi là nhọ 😁
@limann cho nên ra thêm z390 để hút thêm tí máu
anhtanh95
ĐẠI BÀNG
2 năm
@P.Vincent Lê ủa sao đến H310 và B360 cũng support CNVi mà sao Z370 lại ko support nhỉ các bác? Intel hút máu 1 cách công khai vậy luôn ak 😔
slbadguy
TÍCH CỰC
2 năm
Mình còn dư 1 module wifi m2 intel 3165, đang cắm chung với main asrock b360m pro 4, wifi ac giá rẻ cho bạn nào cần, siêu rẻ, đảm bảo rẻ hơn usb wifi
troy28790
ĐẠI BÀNG
2 năm
Sao ko dùng cổng PCI, để dư phí quá. đưa vào cổng M2 lại mất 1 slot cho SSD hay ODD
@troy28790 bác nhầm to, SSD là M.2 key M còn card wifi là M.2 key E, 2 cái đó ko thể cắm chung được cho nhau, SSD ko thể cắm qua khe M.2 wifi mà wifi cũng ko thể gắn vào khe M.2 SSD
@The Purge Ko cắm chung được nhưng dùng card m2 wifi thông thường chiếm hết 1 băng thông PCIe x1!
Card ở trên bài của mod thì ko dùng băng thông PCIe!
Màu mè thôi. Mua usb wifi 300mb có anten rời cũng tiện, giá rẻ hơn
_LION_kinG_
ĐẠI BÀNG
2 năm
@nguyenbathanhtk4 USB wifi dù anten rời cũng chả bao giờ bằng mấy con card wifi. Nói thế cho nó vuông.
@_LION_kinG_ card wifi thì ngon rồi, cơ bản giá max hơn nhiều.
_LION_kinG_
ĐẠI BÀNG
2 năm
@nguyenbathanhtk4 200k là có cái card 2 anten dùng được rồi. Xưa mặc chứ bây giờ cũng bình thường
sieutocnet
ĐẠI BÀNG
2 năm
Đang dùng module này, mua riêng: Dual Band Wireless AC 9560 for Intel 9560NGW giá 22$ và bộ Antenna 5dBi 2.4GHz 5GHz Dual Band for Intel 9560 giá 7$ tổng thiệt hại 29$, đánh giá sài ngon có sẵn Bluetooth 5.0 luôn.
Kabm
CAO CẤP
2 năm
@sieutocnet hàng ở đâu thế bạn, Ở VN khó kiếm card AC vô cùng, toàn bán đồ lởm 150-300 ngàn. Tìm đỏ mắt có tiki bán cái card Asus tốc độ 897 giá 1.4triệu!
sieutocnet
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Kabm bạn tìm GG nhe: Dual Band Wireless AC 9560 for Intel 9560NGW , mình mua trên Ali, free ship về vn đợi khoản 2-3 tuần.
anhtanh95
ĐẠI BÀNG
2 năm
@sieutocnet bộ angtena cũng mua trên ali luôn hả bác?
@sieutocnet Em cũng muốn kiếm một em cơ mà nhiều hàng quá
Khi_dot
ĐẠI BÀNG
2 năm
Mua cái usb wifi có 100k. Bắt sóng tốt luôn lại rất nhỏ gọn ko antena.
kijutonet
TÍCH CỰC
2 năm
hôm qua mới mua cài card wiless khe pcie 1x gắn , ngon bổ rẽ 😃
Bây giờ linh kiện ráp 1 cái PC nhẹ cũng phải 15 tr 😔
Kabm
CAO CẤP
2 năm
thằng Giga có khe M2 này rườm rà quá, được cái là muốn bán bản không có wifi thì chỉ rút card ra là xong!

Asus thì nó tích hợp trên board luôn, không phải thêm cái thanh chắn kia.
Cá nhân
Bạn
Hi bạn!
Điểm Reward Store: 
Tuổi Tinh tế: 
Cấp độ thành viên Tinh Tế

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store

Cộng đồng nổi bật

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2020 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019