5 Lý do bạn không nên đọc sách trên Ipad

Wishley
26/9/2022 8:33Phản hồi: 226
226 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

hjhehe
TÍCH CỰC
2 năm
mình dùng kindle nhưng cái lớp cao su bên ngoài sau tgian nó lão hóa và bong tróc khi cà nhẹ vào
nhìn thấy gớm
còn lại oke
Hun cái nè
tjendung
TÍCH CỰC
2 năm
Nhân tiện mình cần pass con PPW5 Kids đen 2.5tr, ai cần inbox nhé 😆
maxxis9999
TÍCH CỰC
2 năm
vớ vẩn. người đã xao nhãng thì có dùng cái gì cũng xao nhãng thôi, còn đã thực tâm muốn đọc sách thì đọc trên cái gì cũng ổn. Bản thân t dùng ipad đọc sách với đọc manga mấy năm nay thấy hết sức tiện lợi và thực tế, thậm chí còn thích hơn đọc sách giấy.
manh
ĐẠI BÀNG
2 năm
Trứng dạy khôn cho gà
x_chien
TÍCH CỰC
2 năm
Bác chủ thớt "phải nói chung" là ko nên đọc sách trên bấy kỳ thiết bị điện tử nào, nếu bạn có điều kiện hãy đọc trên giấy !

-Kindle về cơ bản cũng chả khác gì ipad với bản thân em cả vì ipad của em ko dùng mạng !

Sách giấy vẫn là tốt nhất khi đọc sách giấy hứng thú hơn 100 lần, được cái sách giấy cũng có rào cản là tốn không gian lưu trữ quá .
Mình chỉ cảm thấy tiếc vì biết kindle quá trễ, đọc ipad riết mắt lên 0,5 độ ,
giờ thì hạnh phúc với con ppw gen 7 rồi
q3rista
ĐẠI BÀNG
2 năm
Hiện mình duy trì việc đọc trên cả ipad và kindle tuỳ theo mục đích đọc.

Ipad có điểm lợi thế hơn với Kindle: highlight và take notes. Mình có thói quen đọc sách sẽ highlight theo các color code của mình. Sau đó có thể ghi lại các ý hay vào notes. Nếu làm như vậy gần như Kindle không hỗ trợ được.

Kindle thì đa phần mình đọc những sách truyện, không cần highlight nhiều kiểu như kiểu mấy cuốn của bác Yuval Noah (Homo Deus, 21 lessons, …)
hungtrumno
TÍCH CỰC
2 năm
Máy đọc sách rất tuyệt, phải nói thật là vậy, mấy ông chưa dùng máy đọc sách thì sẽ ko thấy nó tuyệt thế nào. Nó y như đọc trên giấy nhưng chứa cả cái tủ sách, gọn nhẹ, mang đi đâu cũng được.

Tuy nhiên có một cái mà máy đọc sách làm ko tốt bằng máy tính bảng, đó là đọc sách dạng pdf. Khi này thì cần dùng 1 chiếc iPad mini thì là đẹp nhất.
jealings
TÍCH CỰC
2 năm
Với nhu cầu của mình thì máy đọc sách cơ bản không đáp ứng được (đọc sách online như kiểu truyện convert nên buộc phải dùng web hoặc app) nên toàn là đọc bằng điện thoại là chính, tuy nhiên cũng đang tìm 1 chiếc máy đọc sách android cho ko ảnh hưởng đến pin của điện thoại và giảm bớt digital footprint. Mà dùng thử mấy con tầm tiền 3-5tr thì thấy giật lòi mồm, trải nghiệm quá kém, kể cả bật chế độ A2 lên nên thực tế nó là trải nghiệm đọc sách tệ hại.
Máy đọc sách thuần thì trải nghiệm càng kém, riêng cái việc copy sách vào ra phải dùng cáp là thấy phiền rồi, thời đại điện toán đám mây mà cứ phải cắm cái cáp vào máy tính chép file là thấy sai sai...
Mình đọc mỗi ngày 2-3 tiếng nên thực sự cầm 1 cái máy đọc sách giật lag thì tốn quá nhiều thời gian so với sách giấy hay những thiết bị có bộ xử lý mạnh và tốc độ làm tươi màn hình cao như điện thoại, ipad và các bác đừng có lôi cái tư duy "sống chậm" vào đây, nhiều lúc tranh thủ 10-15 phút nghỉ đọc tý mà máy nó load chậm với lag thì lại chả mất tgian của mình rồi.
Ưu điểm lớn nhất của máy đọc sách là thời gian dùng pin, cùng 1 dung lượng pin nhưng thời gian sử dụng tính bằng tuần so với các thiết bị khác thôi, còn đâu thua hết.
@jealings Tải sách phải cắm dây là lỗi người dùng nhé, đọc cmt có vẻ bro đang nói về kindle, có thể dùng app send to kindle hoặc tải qua mail nhé.
Giật lag chủ yếu do mực e-ink khó để có tần số quét cao , hơn nữa thời gian lag đó cũng tương đương thời gian lật 1 trang sách giấy thôi, lên các hội nhóm thì mình thấy đa phần mọi người cảm thấy chấp nhận được, tất nhiên là tùy cảm nhận mỗi người thôi, muốn bớt lag thì phải mua mấy con máy đắt tiền, tầm chục củ chắc đỡ.
ngày xưa đọc bằng điện thoại Symbian S40 màn hình bé tí vẫn đọc được, giờ iPad hay Kindle thì vẫn đọc được thôi, quan trọng là mình muốn đọc hay không thôi.
Mình cũng thử đọc sách trên máy tính bảng nhưng đọc rất mất tập trung. Mình quay trở lại mua sách giấy để đọc, nhưng giờ mình đọc sách bằng......tai, mình chuyển qua sách nói.
Thú thật mình thích đọc sách trên máy chuyên dụng hơn, nó rất thú vị.
chủ thới viết như cái...
1. đã xao nhãng thì cái gì cũng sao nhãng
2. công nghệ màn hình của ipad hay tab bây giờ tốt rồi. nên sự chenh lệch không nhiều
3. mỏng nhẹ thì cầm cái iphone 5 cho dễ. còn đã to thì cầm quyền sách nằm đọc cũng mệt
4. các shop bán kindle tài trợ cho thớt nhiều không để tôi vote chia tiền
5. đi cà phê hay các chỗ khác cầm cái kindle đọc sách thấy quê quê, dị dị
hungtrumno
TÍCH CỰC
2 năm
@tintelapxong Bạn comment cũng như cái…
1. Nếu thực sự muốn chú tâm thì việc đang tập trung đọc lại có 1 cái noti nhảy vào thì chắc chắn là sao nhãng. Nói gì thì nói cái này phải công nhận chứ ko phủ nhận sạch trơn được.
2. Công nghệ màn hình nào tren tablet thì cũng đều khác hoàn toàn với e-ink. Màn hình iPad hay tablet đều là các tinh thể phát sáng, rất hại mắt. E-ink nó ko phát sáng. Bản chất e-ink như đọc trên giấy vậy, nên nó ko thể hại mắt bằng màn tablet.
3. Cầm iPhone 5 nhỏ tí so sánh làm sao được. Quyển sách to thì nó vừa dày vừa cộm vừa nặng lại cũng ko so sánh được. Người ta chế ra cái form tỷ lệ tablet hay máy đọc sách để vừa phù hợp với sách, vừa nhẹ để cầm là vì vậy.
4. Cái này bạn vu khống ko căn cứ nên ko bàn.
5. Ai nói đi cà phê đọc Kindle thấy quê quê dị dị vậy bạn, hay có mỗi bạn thấy vậy. Còn mình cầm con Oasis người ta còn phải chạy lại kêu đẹp, sang chảnh, hỏi chỗ mua cơ.
@tintelapxong Ko xài thì cút đi, sân si
@hungtrumno nói tới cầm cái ip5 là đủ hiểu suy nghĩ thằng thớt như nào rồi
Với mình thì ipad là một thứ gì đó không có thì muốn mua, mua về vứt đó chả làm gì (toàn cầm điện thoại cho nhanh). Đợt mua con ppw3 (do ppw4 màn phủ kính nhìn bóng bóng khó chịu), thấy chim ưng quá luôn: nhỏ gọn để vừa túi đeo chéo đem đi đâu cũng được, màn e-ink đọc sách gần bằng sách giấy (thua mỗi không có mùi giấy), máy nhẹ cầm 1 tay thoải mái, đọc trước khi ngủ không gây khó chịu, lỡ nó có rơi vào mặt cũng đỡ đau hơn điện thoại 😃, pin trâu cả tuần mới sạc 1 lần, ghét mỗi khoản dùng cổng micro usb.
Xin phép dislike
cơ mà ipad nó ko chỉ đọc đc word. excel. powerpoint mà nó còn thao tác đc trên đó. rồi nó còn vào mạng làm google sheet, google doc đc. rồi các loại phần mềm đọc bản vẽ. họp đc online nếu cần. đó là ko nói đến lướt web, thi thoảng cho con chơi game . và vấn đề lớn nhất là. khi đã có ipad thì chả mấy ai lại mua thêm 1 cái máy đọc sách để đọc sách mà ko đọc trên cái ipad đó.
Cười ra nước mắt
mình dùng app book trên iphone, lúc nòa thích thì mở ra đọc, cũng ổn mà ;)
dnmphat
ĐẠI BÀNG
2 năm
Quan điểm cá nhân của mình thì bài viết chưa đủ sâu, nhược điểm lớn nhất của iPad theo mình là chi phí bỏ ra tính trên % trải nghiệm tích cực của việc đọc sách, không bao gồm lý do iPad gây mất tập trung vì đã không tập trung vào đọc sách thì có đọc sách giấy bạn vẫn xao nhãng thôi
Lí do quan trọng là không hại mắt không thấy nhắc tới nhỉ? Thấy video này có so sánh
caocao_203
TÍCH CỰC
2 năm
Cho mình hỏi là có thể tự thêm sách mình muốn được không
hthien2872
ĐẠI BÀNG
2 năm
Team Kindle ppw1

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế