5 lý do bạn nên lên iOS 14.5 ngay

Duy Luân
28/4/2021 1:27Phản hồi: 144
5 lý do bạn nên lên iOS 14.5 ngay

Dùng 5G cả hai SIM

Giờ bạn đã có tuỳ chọn bật option 5G hoặc 5G Tự động trong mục Cài đặt - chọn Mạng di động (Cellular) - chọn vào SIM đang sử dụng.

Nếu bạn dùng iPhone với 2 SIM (1 SIM vật lý - 1 eSIM), và cả 2 đều hỗ trợ 5G thì hiện tại iOS 14.5 beta đã cho chạy mạng 5G ở hai line. Trước đây nếu xài data dual-line thì iPhone giới hạn về LTE mà thôi.

Mình cũng thấy nhiều anh em dùng Vinaphone thông báo rằng sau khi lên iOS 14.5 cho iPhone 12 thì cũng đã dùng được 5G. Anh em nào dùng Vinaphone thì kiểm tra thử nha.

Dùng Apple Watch để mở khóa iPhone lúc đeo khẩu trang

Giờ bạn đi ra đường mà có đeo khẩu trang thì có thể unlock iPhone của mình dễ dàng, không cần nhập pass, không cần dùng Face ID nữa.. Chỉ cần bạn đeo cái Apple Watch của mình là xong. Hiện tại nhiều anh em đã có Apple Watch sẵn rồi, còn không có thì đi mua =))

Khi đã cập nhật iPhone và Apple Watch thì bạn vào Cài đặt - chọn Face ID & Passcode - kéo xuống gạt mở phần mở khoá bằng Apple Watch (Unlock witch Apple Watch).

Đồng thời trong ứng dụng Watch - bạn chọn Passcode và gạt mở mở khoá iPhone (Unlock with iPhone) để bạn khỏi mắc công nhập pass cho Apple Watch nữa, như một phương pháp ngược lại là iPhone mở thì Apple Watch cũng mở (trường hợp tháo ra đeo vào).

App Tracking Transparency để tăng tính riêng tư

Quyền riêng tư trong iOS 14.5 được tăng cường thêm một chút nhờ chức năng không cho phép app chia sẻ mã định danh quảng cáo với bên thứ 3. Anh em nào cảm thấy không thoải mái với việc app chia sẻ dữ liệu với bên thứ 3 thì bây giờ anh em đã có thể tắt nó đi. Ngày xưa thì mặc định app sẽ chia sẻ, không thích phải vô tắt. Còn giờ thì app buộc phải hỏi ngay từ đầu.

Anh em xem thêm trong bài này nhé:

Giải thích về tính năng cấm app theo dõi bạn trên iOS 14.5 - App Tracking Transparency

App Tracking Transparency (ATT) là một tính năng chính thức ra mắt trong iOS 14.5, và thực ra nó đã bắt đầu được các ứng dụng triển khai dần dần trong nhiều tháng qua rồi. Chức năng này sinh ra là để bạn quyết định có cho phép các app thu thập và…
tinhte.vn

Hỗ trợ tay cầm chơi game của PS5 và Xbox Series X

Nếu anh em nào máu chơi game bằng controller thì đây, iOS 14.5 đã hỗ trợ tay cầm của hai hệ máy mới, anh em có thể pair vô iPhone rồi chiến game cho sướng. Điều tương tự cũng diễn ra với iPadOS 14.5 nha anh em.

Sẵn sàng để dùng AirTag

Quảng cáo

Anh em nào thích nghịch AirTag - thiết bị định vị mới của Apple - thì nâng cấp lên iOS 14.5 nhé, khi nào AirTag về Việt Nam là anh em có thể test ngay, không cần đợi nâng cấp máy nữa 😁

Ảnh trên mình lấy từ MacRumors
144 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Có chính thức chưa?
@Cu Sữa rồi
@Duy Luân Quao ngon lên
@Cu Sữa Hôm qua rồi mà
@Võ Thành Quân Ok
a2tanhtuan
ĐẠI BÀNG
3 năm
Mấy cty quảng cáo khóc thét
Cười vô mặt
chuẩn bị có những câu hỏi có hao pin không 😃
@Phức Hợp
Cười ra nước mắt
@huydatvns Pin trên 1 củ nha
Cười ra nước mắt
sapphire2142
ĐẠI BÀNG
3 năm
@mtr1012 đang công việc mà pin hết thì hỏng việc, liên quan gì đến thờ thế? phát biểu thì suy nghĩ đi bạn
@calvin0101 Vào nhóm người dùng iphone mới thấy họ coi iphone như bàn thờ luôn. Cứ có cập nhật và vào hỏi hao pin không, dùng 1 thời gian thì vào khóc dùng 2 3 tháng sạc mới mấy lần mà pin đã chai bao nhiêu %. Rồi còn độ vỏ từ X hay Xr Xs gì đó lên 12. Ifan khổ vãi nồi
kết hợp AW và ip là tuyệt nhất
PitPo
ĐẠI BÀNG
3 năm
Mình lên cho Ip12 14.5 và Watch SE 7.4 rồi nhưng không dùng được tính năng mở khoá iPhone bằng AW nhỉ
PitPo
ĐẠI BÀNG
3 năm
@utthiccongnghe92 Đã khởi động lại iphone và aw cũng không khắc phục dc 😔
@PitPo mình cũng ko mở dc, tính năng gì cùi bắp quá
PitPo
ĐẠI BÀNG
3 năm
@NamVu_th Sáng nay lại dùng được rồi các bro. Không hiểu được
@PitPo Đúng rồi, sáng nay mới dc, vậy là tối qua nó đang bị stuck rồi
Iphone 11 lên bị nóng máy hao pin
bomy
CAO CẤP
3 năm
@user1609614901317.4 chắc dùng thời gian cho máy nó update hết chương trình là hết, 11 của mình lên từ sáng hôm qua thấy pin vẫn ngon mà
@user1609614901317.4 Đồng ý với bác, pin tuột nhanh thấy rõ luôn
@user1609614901317.4 11 pro max lên đêm qua, sáng nay cho aw s6 gps lên luôn. tất cả bình thường, không thấy hao pin hay nóng máy gì. tôi xài esim mobi + sim viettel cho phone.
lý do chưa lên vội :
hóng xem mn thế nào rồi mới lên.
Cười ra nước mắt
holokids
TÍCH CỰC
3 năm
Tim làm cho ip12, 11 than hao pin chi...
.Gù.
TÍCH CỰC
3 năm
Tắm rửa sạch sẽ lên gường chờ em về
Không có Apple Watch, không chơi game, không có nhu cầu mua airtag nên không cần lên 😆
@henry_1177 Thấy toàn tính năng tào lao ko có gì hữu ích cả. Có cái mở khóa bằng Apple Watch là ok nhất mà mình lại đếch đeo Apple Watch. Tương tự Airtag chả để làm gì với mình và iPhone 11 pro thì đếch có 5G. Nên lần update này coi như phế vật. Chờ iOS 15 thôi.
có 1 lý do khó nói là chưa lên đt được, hehe
necpi
ĐẠI BÀNG
3 năm
Khi mở nó đòi wifi là sao v ae. K có wf là k mở đc à. Mê tính năng này mà bắt đầu thấy hụt hẫng r😅😅😅😅
Có cách nào để cài đặt tự động đo ECG không bạn nhỉ?
tjendung
TÍCH CỰC
3 năm
Có bác nào biết bật option chỉ 3G như bản cũ ko. Giờ lên 14.5 toàn LTE và 5G. Sóng chỉ được 2 vạch.
boozyer
CAO CẤP
3 năm
@ntfknd Cùng câu hỏi. Chỗ e chưa có 5g mà sóng 4g thì kém quá
tjendung
TÍCH CỰC
3 năm
@boozyer 4G ở ta vẫn gọi là cho nó có chứ đừng nói đến 5G cũng chỉ là để làm màu, sóng sánh như ccc
@ntfknd Full vạch
Iphone 11 lên 14.5 lấy đỡ nóng hơn hẳn so với 14.4.2, có con AW 3 lại lôi ra thử mở khóa 😆.
Pin thì chưa biết, hiệu năng vẫn thế nhưng thấy đỡ nóng hơn hẳn là sướng rồi.
Dùng 5G cả hai SIM
Dùng Apple Watch để mở khóa iPhone lúc đeo khẩu trang
App Tracking Transparency để tăng tính riêng tư
Hỗ trợ tay cầm chơi game của PS5 và Xbox Series X
Sẵn sàng để dùng AirTag

iphone 7 plus nhìn mấy cái tính năng này thấy cái nào cũng không đáng lên haha
@mrtqt Mình 6s cũng thấy vậy 😁 chỉ có cái bảo mật thông tin cá nhân là đáng lên, tuy nhiên apple lại cho các nhà phát triển thời gian cập nhật nên cũng chưa thấy gì mới 😆)
@gatheringviolet đó cũng là ý mình định nói thêm haha
Mình vẫn xài 6s và lên rồi không thấy gì mới 😁 có cái để qua đêm pin bị tuột khá nhanh ngoài ra không thấy gì vẫn xài ngon haha

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019