Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

5 lý do để chọn LG G7 ThinQ: âm thanh, hình ảnh, Camera, AI, Launcher

cuhiep
29/6/2018 15:26Phản hồi: 287
5 lý do để chọn LG G7 ThinQ: âm thanh, hình ảnh, Camera, AI, Launcher
Xin chia sẻ với anh em 5 điểm nổi bật của chiếc LG G7 ThinQ (gọi là G7) mà mình thấy sau hơn 2 tuần sử dụng. Nổi bật nhất là trải nghiệm âm thanh với phần cứng mạnh, nguồn nhạc tốt, còn lỗ cắm tai nghe 3.5mm. Tiếp theo là màn hình LCD IPS với độ phân giải cao, màu sắc nhẹ nhàng, ưa nhìn. Camera góc siêu rộng giúp chụp tốt trong khung cảnh hẹp hoặc tiện cho chụp phong cảnh. AI không chỉ giúp camera chụp tốt hơn mà còn có thể định nghĩa được nhiều thứ. Launcher của G7 đơn giản, không cần tinh chỉnh nhiều phù hợp cho những ai chỉ cần một chiếc smartphone Android để xài hàng này, không cần chỉnh sửa nhiều.

Âm thanh
LG có lịch sử trang bị phần cứng âm thanh tốt trên smartphone từ thời LG V10 và đến bây giờ thì họ vẫn trung thành với điều đó. Cả về phần cứng cho đến trải nghiệm thực tế thì các máy LG trang bị DAC rời đều vượt trội hơn các smartphone khác.

LG trang bị cho G7 32bit quad DAC rời để giải mã âm thanh chuyên nghiệp hơn, tốt hơn so với hệ thống giải mã đi theo SoC như các smartphone khác. Bên cạnh đó còn trang bị Equalizer, Digital Filter, khả năng chỉnh âm thanh trên từng tai (trái và phải) và kể cả các profile nhạc có sẵn.

G7 còn có thể tuỳ chỉnh một số lựa chọn về DTS: X 3D Surround để chúng ta có thể chỉnh hướng âm thanh từ phía trước, hai bên hay từ xa tới... giúp chúng ta có nhiều lựa chọn hơn về trải nghiệm âm thanh, nhất là các thể loại âm thanh hiện đại, video, phim. Không smartphone nào khác mang lại trải nghiệm này.

Và dĩ nhiên là G7 còn lỗ cắm tai nghe 3.5mm để mang lại các trải nghiệm trên. Trong cái xu hướng bỏ tai nghe 3.5mm thì rõ ràng với anh em còn các tai nghe cũ hay muốn tai nghe xịn thì đây là lựa chọn. Vì trong những chiếc smartphone có trang bị lỗ cắm tai nghe 3.5mm thì LG G7 giữ truyền thống vẫn là chiếc có thể kéo nhiều loại tai nghe khác nhau hơn.

Và về âm thanh không dây thì G7 trang bị Bluetooth với profile Apt-X HD cao cấp nhất trong hệ thống truyền trải nhạc không dây trên di động hiện nay. Băng thông của Apt-X HD còn cao hơn cả băng thông đĩa CD. Nếu anh em muốn tai nghe không dây chất lượng cao thì đây cũng là lựa chọn. Mình nghe với B&O H9 hỗ trợ Apt-X (chưa có HD) thấy rất hài lòng.

LG G7 không chỉ trang bị phần cứng tốt cho âm thanh hay khi dùng tai nghe có dây mà còn có cả phần cứng tốt để cho âm thanh hay khi nghe tai nghe không dây.

Màn hình
Với sự ảnh hưởng mạnh mẽ của iPhone X thì thế giới smartphone, nhất là các máy cao cấp đang chuyển dần qua OLED, AMOLED hết, kể cả dòng V của LG. Tuy nhiên G7 vẫn là LCD với công nghệ IPS độ phân giải cao. Với anh em thích sự đơn gỉan, bình thường của màu sắc, tươi tắn, ưa nhìn, dịu dàng thì LCD IPS vẫn là lựa chọn tốt hơn.

Mình dùng iPhoneX một thời gian dài, chuyển qua G7 thấy nhẹ nhàng và thoải mái mắt hơn khá nhiều. Về độ phân giải thì G7 quá tuyệt với 1440x3120 điểm ảnh trên kích thước 6"1, đạt 564DPI, một con số rất cao. Và về công nghệ thì màn hình LCD cho màn hình mịn hơn nhiều so với OLED nên màn hình G7 lại càng mịn hơn.

Camera góc siêu rộng
Trong khi các smartphone khác hầu hết chạy theo trào lưu cam xoá phông, chụp chân dung... theo cách mà Apple đã trang bị trên iPhone 7 Plus thì LG vẫn lựa chọn con đường của riêng mình là camera thứ 2 là góc siêu rộng. Dẫn đến điện thoại LG là lựa chọn duy nhất cho anh em muốn chụp hình trong các điều kiện không gian hẹp, thích chụp phong cảnh rộng.

Quảng cáo

Camera góc siêu rộng mang thường có hiệu ứng ấn tượng về màu sắc, ánh sáng.

Và nếu anh em đang dùng một chiếc smartphone có camera tele và dùng thêm G7 nữa thì coi như chúng ta có đủ các dải tiêu cự. Góc rộng nếu khai thác được mang lại hiệu ứng rất ấn tượng nên anh em cũng cần phải tìm hiểu thêm về máy ảnh để có thể chụp được ống này ngon.

AI, Google Assistant
Thực tế nhất là thể hiện qua các chế độ chụp hình trong phần camera AI cũng như khả năng chụp xoá phông. AI trên G7 là sự kết hợp giữa AI của Google, Qualcomm và các tuỳ biến thêm vào của LG.

LG G7 có nút cứng để gọi Google Assistant tiện hơn việc anh em gọi bằng giọng nói nay gọi bằng nút mềm trên màn hình rất nhiều.

Launcher:

Quảng cáo

Setup máy xong, chỉ cần chỉnh chút xíu là có một chiếc máy đơn giản để sử dụng. Không cần tinh chỉnh nhiều, không cần cài launcher ngoài vào. Tức là anh em chỉ cần một chiếc Android đơn giản để xài, không quá phức tạp. Sau khi dùng qua rất nhiều Launcher khác, của các hãng khác nhau thì mình thấy bản trên G7 này quá đơn giản để sử dụng.

HDR của camera góc rộng trên G7 cũng rất tốt.
287 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Một số hình ảnh, video khác quay, chụp bằng LG G7

20180627_072219_HDR.jpg 20180627_070125_HDR.jpg 20180703_132708_HDR.jpg
20180623_163740_HDR.jpg 20180620_145742_HDR.jpg 20180623_162857_HDR.jpg
vvt03hp
CAO CẤP
6 năm
@cuhiep có bán chính hãng đâu
@vvt03hp Sao cứ phải chính hãng cơ chứ ? Cái gì có giá của cái đó mà.
@cuhiep Sao quay video rung nhỉ mod
bomy
CAO CẤP
6 năm
@cuhiep Min mod chộp đẹp quá thì máy nào chụp ra cung thấy đẹp. Mình có thời cầm 1020 mà chụp ra cũng như lồi 😔(
badboyasd
TÍCH CỰC
6 năm
5 lý do rưỡi thì tốt
tamle_o
CAO CẤP
6 năm
@badboyasd mod tinhte khen mua j thì làm ngc lại nha mấy e
Tam Phan
ĐẠI BÀNG
6 năm
@tamle_o bạn chuyẻn giới cuhiep thành thimhiep rầu!
SivRah
ĐẠI BÀNG
6 năm
@badboyasd Chuẩn! Tốt thì đã chả cần quảng cáo 😁
Ryu8
TÍCH CỰC
6 năm
@SivRah Samsung ,xiaomi,oppo bài viết QC của nó còn nhiều hơn gấp trăm lần đấy 😃
lom_comsg
ĐẠI BÀNG
6 năm
@tamle_o Dạo này Cu Hẹp có chiu nói nhanh nữa nhoé.Xin chào anh em mà hắn nói là Xin chào "nhem".hahahahaha:eek:😁:D
GhostRiley
TÍCH CỰC
6 năm
Lý do chính: Vì nó có răng thỏ - người dùng said
thudaigia
ĐẠI BÀNG
6 năm
@GhostRiley Vậy chơi v30 đi
@phamthinh1104 Bạn dùng nó thử chưa mà biết rõ thế ?
seip
ĐẠI BÀNG
6 năm
@GhostRiley Ko biết răng thỏ của @cuhiep có tuỳ biến ẩn, hiện đc k a e nhở ^^
@iPhonecafe chuyện con nít cũng biết bác à, màn ips dùng đèn nền thì màu đen làm sao tắt được, ẩn đi vẫn sáng thôi
kietbull
TÍCH CỰC
6 năm
2160p@60fps

Ngon!
naulels
ĐẠI BÀNG
6 năm
Hãi phần cứng từ khi dùng g2->g3 cạch luôn lg từ đó
@naulels trước dùng G-Pro bị mốc màn hình, từ đấy cạch luôn 😁
duckvy
TÍCH CỰC
6 năm
@Nguyễn Tùng Dương Em cũng dùng 2 dòng G của lg, đều bị tạch mà hình, giờ vẫn thích mấy em mới sau này nhưng cũng sợ, lg có tiền sử lắm bệnh quá.
@duckvy Giống bạn. Dùng g2 chính hãng đc gần 3 năm tự nhiên màn đen thui 1,5cm ở phần dưới. Giờ cũng thích lắm mà cứ sợ. Giá như nó ko tai thỏ cũng cân nhắc lắm.
phong2105
ĐẠI BÀNG
6 năm
@naulels G2-G4-V10-v20. Chung thủy thế nhưng đành ngậm ngùi cạch.
Những máy nào tinhte khen là y như rằng nó ế =))))))
tienbb96xx
TÍCH CỰC
6 năm
@Phạm Đoàn Hổ Tính tế ifan cả nên khen iPhone đâu có gì lạ 😆
@tienbb96xx Ý tui là tinhte nó khen iphone nhưng tại sao nó k ế )) Vậy là do tinhte hay là do iphone ))
PingMD
CAO CẤP
6 năm
@Béo Khùm Cũng còn tuỳ chứ
@Béo Khùm Vậy toàn bộ tất cả hảng điện thoại và rất rất nhiều model điện thoại các loại trên thị trường Vietnam ế xề, từ Iphone, Samsung phone, Huawei, Sony, Oppo, Blackberry..??
Tinhte vía nặng quá nhỉ,?
Foxxxxx
ĐẠI BÀNG
6 năm
Mong là chất lượng LG được cải thiện, trước dùng con G4, chả bao giờ chơi game, tối chỉ xem youtube với facebook...đang xem youtube đột tử luôn 😔
@Foxxxxx Hai con G4 em thì còn sống tới giờ. Mỗi tội giờ chả còn ai bán máy zin nữa toàn hàng mông má
bomy
CAO CẤP
6 năm
@Foxxxxx Chắc bạn xem đến cảnh nóng, nó nóng lên rhwo tới mức độ ko chịu nổi nữa nên xịt luôn :(
chitienthu
TÍCH CỰC
6 năm
Lg giải trí ổn , chỉ ngại linh kiện thay thế ít và chất lg phần cứng độ hoàn thiện tỉ mỉ cẩn thận chưa thực sự ngon.
Kết con tai nghe Bowers
@minhchinhlmc tình cảm mặn nồng nên thế
@nospecial Theo hầu hết loại trên thị trường mình test qua là không có
@VinaOneX Đeo thoải mái
Chống ồn tốt
Đẹp, xịn, đồ hiệu
Pin lâu
Âm thanh hay
Bền
@cuhiep Em cảm ơn bác.
jackylai119
ĐẠI BÀNG
6 năm
Tui thì chỉ cần 1 lý do ko mua G7, vì nó tay thỏ, cầm nó coi đá banh chỉ có đập
tinthanh25
TÍCH CỰC
6 năm
@jackylai119 Bác có quyền ẩn tai thỏ mà, với lại bác xem youtube, hay film, cái phần tai thỏ này đâu có dính vào! Đâu pải như ipx đâu! Àh mà ipx bây h nó cũng tối ưu rồi.
@tinthanh25 thêm 1 lý do nữa là đạo chích cái tai khuyết tật, ss, sony, htc , giờ này vẫn chưa làm, lg đem làm luôn vô máy cao cấp ,
12minhduc.
TÍCH CỰC
6 năm
@jackylai119 Nói nhảm
1 lý do ko mua vì không có hàng chính hãng và LG bỏ rơi người dùng VN
Kusa123
TÍCH CỰC
6 năm
@@nh Phú Chuẩn men! Nếu LG tốt thì nó đã ko te tua như bây giờ
Em rất tốt và anh rất tiếc.
xt30
TÍCH CỰC
6 năm
Ae dùng LG có hay bị nhiw mình ko? mình dùng qua 3 con LG " G3,Gpro,Gpro2"dùng thì ngon lành chỉ 1 nhược điểm là khi vừa cắm sạc vừa chơi cảm ứng chạy loạn hết cả ,rất khó chịu, giờ 3 con vứt xó ít khi dùng tới
@xt30 vứt tủ phí vậy,để lại co mình 1 con đi
タインー
ĐẠI BÀNG
6 năm
@xt30 Vừa cấm sạc vừa sử dụng tôi thấy máy nào cũng bị hết bạn nói vậy có ép LG quá k vậy
duckvy
TÍCH CỰC
6 năm
@xt30 Đây là bệnh của riêng LG thôi bác. Gọi là căn bệnh độc quyền. Hồi xưa chỉ xài mấy con cảm ứng điện trở của tàu khựa mới bị.
@xt30 Thích cái màn hình trong veo của LG nhưng giờ nản rồi. Mọi thứ khác đều tốt, đặc biệt LG thiết kế thường nhiều cải tiến.
Lulu tetinh
ĐẠI BÀNG
6 năm
Đúng là nhận thức thay đổi theo thời gian có khá c.
Long kengg
TÍCH CỰC
6 năm
Sony nói đưa hết những gì tinh túy vào điện thoại nhưng phần nghe nhạc sao ko được đánh giá cao như LG vậy nhỉ :eek:
@Long kengg Đưa vô luôn thì Walkman bán cho ai...
ros12810.9
TÍCH CỰC
6 năm
@binhtran89 Thực lòng tui thấy lí do này khá nhảm. Nếu tôi là người bán hàng thà rằng khách hàng phân vân giữa Xperia hoặc Walkman còn hơn giữa Walkman với các điện thoại hãng khác. Dòng máy ảnh cũng thế, trước kia điện thoại Sony Ericsson bán chạy vì khi nghĩ đến nghe nhạc hay chụp ảnh Sony luôn top đầu.
Fabled
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Long kengg đưa mấy cái công nghệ phần mềm clear phase hay j thôi chứ ngu gì đưa DAC vào 😆
@binhtran89 Không đưa vô thì giờ bán cho ai? SOny mobile nghe đồn sắp rút khỏi VN trong năm nay đấy.
@binhtran89 Nên thấy họ tuyên bố mâu thuẫn
Nhìn cái tai Heo mà phát thốn các bạn à.
Ko thể nào quên dc lần đầu con con lu6200 (lg lte) màn hd 4.5inl nó đẹp mà ko thể nào quên dc. Rồi con lg 3d rồi lte2 rồi lte3 gpro, vẫn luôn ủng hộ LG. Tiếc là dt tq ngày càng mạnh. Lg lại lạc lối
tinhchemte
ĐẠI BÀNG
6 năm
@takun92 Lu6200 con đầu chết màn còn bảo hành đổi sang con khác dc hơn năm chết main,gpro bụi vô màn,g2 liệt cảm ứng g3 đốm vàng mới nhất là con g4 đi thay main chính hãng 1 lần và vẫn bị đột tử tiếp.Ngao ngán lg lắm rồi.Thích dt lg lắm nhưng phần cứng quá chán.
fireghost13
ĐẠI BÀNG
6 năm
@tinhchemte Mình xài con G3 chính hãng, xài ok hơn 2 năm mới thay con mới. Lý do cách đó vài tháng bị xe cán qua, vẫn xài đc thêm 4 tháng nữa mới đi. Vẫn thích LG mà ko bán chính hãng nữa nên bỏ.
m hỏi cái tai nghe gì vậy đẹp quá
anhtu3496
ĐẠI BÀNG
6 năm
@khinguoitayeu tai này còn có thêm 1 bản màu space grey nữa bác, mình từng dc cầm 1 lần, cực đẹp luôn 😃
@anhtu3496 thank bác. nhìn thật là chất đó. bác đc nghe thử k
anhtu3496
ĐẠI BÀNG
6 năm
@khinguoitayeu có bác ạ, mình nghe ở triển lãm PAS hồi tháng 5 ấy bác, cơ mà tại nó ồn quá nên mình cũng ko nghe rõ đc. Hiện tại mình vẫn đang xài B&W P7 😁, cũng dạng fanboy của brand này
lom_comsg
ĐẠI BÀNG
6 năm
@anhtu3496 rổ rá dư lào bác?:rolleyes:😃
anhlong.at
ĐẠI BÀNG
6 năm
1 lí do để không mua: Tai thỏ khuyết tật.
@anhlong.at mình cũng không ưng nổi cái tai thỏ
Jasmine23
ĐẠI BÀNG
6 năm
@HCproboy G7 có cách xử lý tại thỏ khá hay đó bác k phải chỉ thuật bật tắt nhứ các hãng khác

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019