5 lý do vì sao điện thoại mới là thiết bị ghi hình tối ưu nhất hiện nay

Hoàng Hải.
17/4/2023 3:56Phản hồi: 49
5 lý do vì sao điện thoại mới là thiết bị ghi hình tối ưu nhất hiện nay
Mình lên phòng khi đã chiều muộn sau một ngày dài làm việc, lúc đó chỉ muốn bỏ hết mọi thứ để thư giãn cơ thể, không máy ảnh, không laptop, không gì cả. Nhưng rồi mình nhìn qua khung cửa sổ, hoàng hôn thật đẹp, nó hồng lên rực rỡ như cố gắng chiếu sáng tất cả mọi thứ trước khi nhường chỗ cho bóng tối. Mình phát hiện ra mình muốn chụp lại khoảnh khắc đó, nhưng lại không mang theo một chiếc máy nào bên mình cả. À không, mình có điện thoại mà…

6 giờ chiều rã rời - Galaxy S23 Ultra

Thậm chí khi mình đăng những bức hình này lên mạng xã hội, chúng còn có tương tác cao hơn nhiều lần những bức ảnh được đầu tư chỉnh chu và kỹ lưỡng. Vì sao? Vì đơn giản mọi người thích một bức ảnh mà họ cho là đẹp, một bức ảnh cảm xúc hay đơn giản là một buổi hoàng hôn đỏ rực. Người ta chẳng quan tâm là anh em chụp bằng thiết bị gì.

Mình bắt đầu tiếp xúc với máy ảnh và năm 2013 và đến 2015 thì có thể kiếm tiền từ nhiếp ảnh bằng Sony A7 rồi A6300 hay A7 II và nhiều chiếc máy khác. Đến 2020, mình không còn kiếm tiền từ công việc đó và cho đến vài tháng trước, mình với nghiêm túc sử dụng lại máy ảnh. Ba năm qua, thiết bị chủ yếu mình sử dụng là chiếc điện thoại để chụp hình (iPhone 11 và 11 Pro Max) và mình chụp rất nhiều, anh em có thể xem lại bài viết của mình ở bên dưới. 36.000 tấm hình trong vòng gần 3 năm thì trung mình xông xênh mỗi ngày mình chụp 36 tấm và với mình, con số ấy thực sự nhiều.

Khoảng thời gian đó, mình chia sẻ các bức ảnh này lên mạng xã hội, khen có, chê có và khoảng thời gian đó, chụp ảnh bằng điện thoại dạy mình được nhiều thứ, từ góc chụp, từ bố cục hình ảnh, cho đến làm sao để chụp chân dung không quá méo với một ống kính tiêu cự 26mm. Và giờ, nếu anh em hỏi mình bắt đầu từ đâu, mua máy ảnh gì để học chụp ảnh mà tiết kiệm nhất, mình sẽ chia sẻ với anh em rằng hãy bình tĩnh, chưa chắc thứ anh em cần là một chiếc máy ảnh đâu, anh em có điện thoại cơ mà.

Chỉ là mấy chai cold brew khi đi cà phê

Chai bia bên bờ biển Cà Ná sau khi bơi thấm mệt dính đầy cát

Khi mới bơi xong, người đầy nước mặn, anh em không dám động vào chiếc máy ảnh nhưng điện thoại thì được

Quảng cáo

Henri Cartier-Bresson, bậc thầy về nhiếp ảnh đường phố đã nói rằng: “10.000 bức ảnh đầu tiên của bạn là những thứ bỏ đi” (nguyên gốc tiếng anh là: Your first 10000 photographs are your worst). Anh em có thể hiểu theo nhiều nghĩa khác nhau, nhưng ý chính mình muốn đề cập là anh em phải có kinh nghiệm trong cuộc chơi này. Nhiếp ảnh không phải là trò chơi của những thiên tài, chụp một phát là ăn ngay. Đúng là có những thiên tài nhiếp ảnh, nhưng họ cũng phải trải qua luyện tập và trau dồi, và đừng mong anh em là họ.

Nồi cơm có vài đốm sáng chiếu vào

Và đương nhiên, để giúp anh em chụp được 10000 ngàn bức ảnh đó một cách ít tốn kém và dễ dàng nhất, không gì tốt hơn chiếc điện thoại trong tay của anh em. Có thể, nếu có nhiều điều kiện hơn, anh em có thẻ mua một chiếc Nikon Z9 xịn xò nhất, Leica M11 xa xỉ và nhỏ gọn với hệ thống ống kính lấy nét tay giúp anh em học tập nhiều thứ, hay một chiếc Fujifilm X-Pro3 cổ điển và thời trang, hay “ông vua đường phố” Ricoh GR IIIx, xa hơn là một chiếc máy film chỉ 3 triệu đồng. Nhưng anh em có công nhận với mình, trong số chúng, không có chiếc máy nào nhỏ gọn, thuận tiện và dễ dàng như chiếc điện thoại không?

Anh em có thể xem qua bài viết điện thoại đã ảnh hưởng đến camera như thế nào từ 1951 đến 2021.

Quảng cáo

1. Điện thoại là thứ luôn ở bên cạnh anh em, mọi lúc mọi nơi!

Rõ ràng, ở ví dụ đầu bài, với cá nhân mình, mình đã chỉ rõ cho anh em điểm này. Dù cho anh em có sở hữu những chiếc máy được coi là nhỏ gọn nhất đi nữa, có là Sony RX100, có là Ricoh GR III hay có là Fujifilm X100 Series, chúng đều không ở bên cạnh em “24/24”, mà đó phải là điện thoại. Đi tắm, đi ngủ, đi biển, ăn tối, làm việc, học tập, chạy bộ hay ngồi thiền, chiếc điện thoại rõ ràng sẽ ở đâu đó “trong tầm với” của anh em hơn là những chiếc máy kia. Và đó là lí do, khi anh em “có nhu cầu ghi lại hình ảnh hay chuyển động” của thứ gì đó, điện thoại là thứ anh em sử dụng.

Mình đi mua bánh và cà phê

2. Anh em sẽ không bị chú ý quá nhiều

Không biết anh em có gặp tình trạng cầm một chiếc máy ảnh lang thang và ngại ngùng khi chụp ảnh hay chưa. Dù cho đó có là một sự kiện được phép chụp ảnh chứ chưa nói đến chuyện chụp ảnh đường phố hay chụp ảnh linh tinh gì đó. Một số ánh mắt của những người không quen biết nhìn chằm chằm vào mình và sợ những bức ảnh của mình có "lọt" họ vào.

Nhưng điện thoại không vậy, cũng có đấy, nhưng không bị ái ngại nhiều như khi anh em cầm một chiếc máy ảnh. Anh em sẽ vô tư và thoải mái chụp ở mọi góc độ, giơ điện thoại lên trước mặt những người qua đường mà người ta không lo lắng quá nhiều. Dù ai đó có lọt vào “ống kính” của anh em, họ cũng chẳng lo lắng rằng hình ảnh của mình bị tổn hại gì đó (nếu được thì cứ xin phép thôi nhé anh em).

https://tinhte.vn/thread/camera-cua-samsung-galaxy-s23-ultra-mot-chiec-may-anh-duong-pho-tuyet-voi.3630306/

Camera của Samsung Galaxy S23 Ultra: Một chiếc "máy ảnh" đường phố tuyệt vời!

Chất lượng hình ảnh mà Samsung mang lại cho "người dùng cuối" thông qua chiếc flagship của họ là Galaxy S23 Ultra thực sự ấn tượng. Mình đã có khoảng 4 tiếng với chiếc máy này chiều nay và nó thôi thúc mình phải chia sẻ với anh em ngay lập tức…
tinhte.vn

3. Đây là điều quan trọng nhất - Điện thoại chưa phải là máy ảnh nhưng anh em có sự lựa chọn

Trong những điều kiện thiếu sáng, sương mù hay đòi hỏi phải xoá phông hay có thể chiếc điện thoại sẽ không đáp ứng được nhu cầu của anh em. Và đó là thử thách mà anh em phải vượt qua, từ đó, anh em sẽ dẹp bỏ hết những thứ tuyệt vời mà một chiếc máy ảnh có như nhận diện mắt, dải tương phản động rộng, ống kính góc rộng với độ mở khẩu lớn,… Lúc đó anh em phải làm mọi thứ với chỉ đúng chiếc điện thoại của mình, không đèn đóm, không hắt sáng gì cả.

Thật may là ngày nay, camera trên điện thoại ngày càng "khủng khiếp hơn", ví dụ như với Galaxy S23 Ultra, anh em chỉ phải chọn lựa giữa việc mình chụp ở ống kính nào, 24mm, 70mm, hay 230mm, chế độ chụp đêm hay bình phường, phơi sáng hay chân dung. Ngoài ra, anh em cũng phải chọn lựa góc chụp, ánh sáng, filter và nhiều nhiều thứ khác. Từ đó, kỹ năng và sự sáng tạo của anh em mới là yếu tốt quyệt định chất lượng của bức ảnh cuối cùng.

4. Điện thoại là một chiếc liveview đẹp và khổng lồ

Ở những chiếc máy ảnh, chụp những góc khó, anh em có thể sử dụng màn hình lật/xoay của chúng để chụp trong khi với những chiếc điện thoại, màn hình của chúng chính là chiếc liveview khổng lồ, trang bị nhiều công nghệ và tấm nền xịn xò nhất, cảm ứng nhạy nhất để anh em có thể tha hồ ngắm nghía, đưa lên đưa xuống, chui vào những nơi chật hẹp để chụp.

Khe hở rất nhỏ, mình đưa tay và điện thoại vào chụp, gần như chỉ xem được xéo xéo màn hình rằng bên trong đang có gì

5. Điện thoại là công cụ chỉnh ảnh dễ dàng và xem ảnh trực quan

Mình đánh giá iPad là thiết bị giúp anh em xem ảnh sướng nhất, nhưng nếu không có, điện thoại ngày ngày với màn hình ngày càng lớn và sắc nét cũng là thứ thay thế hoàn hảo. Nó luôn luôn trên tay, chụp xong anh em vuốt qua vuốt lại xem ảnh, lựa chọn ảnh. Ừ thì máy ảnh cũng làm được phần nào, nhưng anh em chỉ lập tức có thể chỉnh sửa, áp filter màu, hay chia sẻ lên các mạng xã hội bằng điện thoại mà thôi. Có khi, anh em đang đọc bài của mình bằng điện thoại luôn đó chứ.

Các bức ảnh mình bỏ vào ứng dụng Dazz, một phát là có thể cho ra bức ảnh như thế này

Ngoài ra, ở iOS hay Android, chúng là một kho ứng dụng khổng lồ để anh em tải hàng trăm app về, chính sửa ảnh, tập làm quen các thông số cơ bản trước khi chạm đến Lightroom hay Photoshop hay xa hơn là các phần mềm chuyên nghiệp cho thương mại.

Đen trắng cũng là một filter màu rất đẹp

Vì sao mình thích đen trắng và màu filter màu Noir trên iPhone thực sự tuyệt

Chắc hẳn trong đời, anh em đã từng thấy ít nhất vài lần các bức ảnh đen trắng tuyệt đẹp và để lại cho anh em nhiều sự yêu thích. Và đen trắng sẽ không bao giờ chết, không phải là thứ chữa cháy như kiểu “nếu màu không đẹp thì chuyển qua đen trắng”…
tinhte.vn

Mình gặp nhiều bạn nữ, chụp ảnh, chỉnh ảnh và thậm chí dạy mình chụp ảnh, họ là các vlogger, hot girl chụp và chỉnh sửa hình ảnh lung linh, rất đẹp chỉ bằng chiếc iPhone mà thôi. Hay cụ thể hơn, chỉ bằng app Photos mặc định của Apple mà thôi…

Apple Photos trên iPhone: Ứng dụng làm đẹp ảnh cho mọi nhà - Rất dễ sử dụng

Nếu bạn không phải là người dùng chuyên nghiệp và quá khắt khe trong việc có một bức ảnh đẹp, lung linh thì Apple Photos là một ứng dụng mà bạn nên sử dụng. Thậm chí là hầu hết trong đa số các trường hợp…
tinhte.vn

Tóm lại

Mình không có ý nói điện thoại hơn máy ảnh, không hề. Máy ảnh vẫn và thế giới với nhiều thứ mà điện thoại chưa chạm tay tới được. Nhưng 5 lý do mình vừa nêu trên là lí do mà mình nghĩ kể cả những nhiếp ảnh gia nổi tiếng nhất, lành nghề nhất cũng không thể phủ nhận. Mình hi vọng anh em đọc bài và chia sẻ ý kiến bên dưới và hẹn gặp anh em ở bài viết: “lí do máy ảnh vẫn là thứ máy móc cho chất lượng chụp ảnh tốt hơn điện thoại nhiều”.

Mình thích chụp chó/mèo và…

… những khoảnh khắc như thế này,…

… anh em khó mà chụp bằng máy ảnh được

Những chiếc smartphone có camera tốt nhất đầu năm 2023

Điện thoại ngày càng quan trọng hơn đối với người dùng và khoảng 2-3 năm trở lại đây, anh em dễ dàng nhận ra các hãng sản xuất không còn chạy đua cấu hình quá nhiều, thay vào đó, họ tập trung vào camera nhiều hơn…
tinhte.vn
49 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Điện thoại chụp đã đủ tốt, nó lại còn siêu di động nữa 😁
no1cvn
TÍCH CỰC
một năm
Mình nghĩ nhiếp ảnh điện thoại sẽ lên ngôi, đơn giản vì nó quá tiện, chia sẻ đc ngay tức thì
Điện thoại là đồ công nghệ được sử dụng nhiều nhất hằng ngày đối với gần như bất kỳ ai. So với các món công nghệ khác thì không có cái nào sánh với điện thoại về giá trị sử dụng. Chia giá tiền với thời gian sử dụng thì có khi điện thoại là rẻ nhất.
Tính ra thì giờ đt nó chụp cũng tương đối ổn rồi, quan trọng nhất là nhanh gọn, móc ra chụp pặc pặc là có ảnh 😁
Khi sự kiện lớn nhất định thì không thể thiếu máy quay và máy ảnh chuyên nghiệp . Có thể máy đó đời cũ thậm chí chup thua smartphone đời mới nhưng có nó người ta mới thấy nó quan trọng. Các smartphone giơ lên chụp sẽ không đc chú ý bằng cái máy quay hay máy ảnh to đùng đâu nhé các bác
@CdqHung1901 chuyên nghiệp thì bắt buộc phải dùng máy xịn rồi
finz
ĐẠI BÀNG
một năm
Đồng ý với bác. Nếu là một sự kiện, được lên kế hoạch, thì dùng máy ảnh. Còn lại, điện thoại là trợ thủ đắc lực. Mình thích quan điểm rằng nhiếp ảnh là để ghi lại và truyền đạt câu chuyện, cảm xúc, và những thứ này đa số ko thể là một kế hoạch được
Ko riêng gì máy ảnh đâu. La bàn, bản đồ, máy tính cầm tay, sổ tay, tivi, máy radio, máy đo nhịp tim, kính thiên văn....đều thua đứt đuôi đt về độ tiện lợi, cái này đã bàn cả chục năm nay rồi, là điều hiển nhiên nên đừng đề cao nó quá. Đt kể ra 5 lý do hơn máy ảnh thì máy ảnh cũng có thể kể ra đc 10 lý do hơn đt, nói chung thích gì xài nấy đừng thấy tiện lợi mà hạ tiêu chuẩn của mình xuống rồi thần thánh đt quá mức, như có mấy đứa cầm con canon 5d đời tống kèm kit cùi rồi đi chê Son Fuji đủ các mặt trận 😂😂
Điện thoại hiện tại nó đã đáp ứng được quá nhiều nhu cầu cơ bản rồi, ai muốn hardcore thì mua thêm sản phẩm chuyên dụng thôi😄
Cá nhân mình thì nó hoàn toàn có thể thay thế được máy hình
Smartphone hiện nay đúng là một siêu thiết bị nó thay thế được rất nhiều thiết bị khác nhau trong một thân hình có thể bỏ vào túi quần và pin dùng được cả ngày.
Mình vẫn chụp song song máy ảnh và điện thoại. Nhưng vẫn ưu tiên chụp bằng máy ảnh, chỉ những khoảnh khắc không kịp lấy máy ảnh hoặc không mang máy ảnh theo mới chụp bằng điện thoại.
Điện thoại nó lợi thế của một chiếc máy point and shot, nhỏ gọn, luôn bên cạnh nhưng nó vẫn có nhược điểm ở chất lượng ảnh không cao kể cả với những chiếc điện thoại flagship hiện tại vẫn cho chất lượng ảnh kém hơn những chiếc máy ảnh compact tầm trung hay những chiếc aps-c entry level.
Một số người cho rằng điện thoại chụp ảnh đủ tốt thì là do đã quen chụp với điện thoại. Mình đã thử với các điện thoại tốt trên thị trường hiện tại như iphone 14 pro hay Samsung S23 U, Pixel 7 pro thì mình thấy một số điều kiện lý tưởng chúng có thể cho ra bức ảnh khá tốt nhưng với các điều kiện ánh sánh phức tạp một chút thì chúng không còn giữ được phong độ nữa.
Điện thoại vẫn có chỗ đứng trong nhiếp ảnh đại chúng, khi nó giúp ghi lại những kỉ niệm thân thuộc nhanh chóng và ít tốn kém. Nhưng nếu muốn đi đến con đường nhiếp ảnh thực sự thì vẫn nên trang bị một chiếc máy ảnh.
Chừng nào nhét 43 vào thì ngon
Jun.88
TÍCH CỰC
một năm
con dslr va mrl của mình chủ yếu chụp dịp quan trọng hoặc lên sẵn lịch . còn thực ra cam đt nó quá thông dụng và theo bên ng mọi lúc mọi nơi ghi mọi khoảnh khắc . điều mà máy ảnh ko làm dc . thậm cí mình sử xe siwar đồ thay vì tháo tung tất cả mình có thể đưa cam vào chụp để quan sát trc khi quyết định và xác định nó hỏng ở đâu . mấy con compac h đúng nghĩa là đồ cổ ^^
@Jun.88 Mình thì mong muốn điện thoại có một hệ lens 1 tiêu cự, 1 khẩu độ lớn F1.2 gì đó 😃

Lắp vào máy có cảm biến 1 inch như bây giờ đủ dùng 😁

Chất lượng ống kính bằng thủy tinh thay vì làm bằng nhựa trong suốt như hiện nay :D
Mày vui tính vãi
Jun.88
TÍCH CỰC
một năm
@Cuong Nb 1.2 giá thì cao . nặng thì tụt quần . an tâm 2 năm nữa sẽ có con ip chụp ảnh ko khác gì 1.2 1.0 . công nghệ nó có r nhưng chưa thương mại phổ thông thôi
leohartx
ĐẠI BÀNG
một năm
nếu chụp du lịch hay gia đình thì vẫn luôn dùng máy ảnh nhiều nhất có thể. chụp giấy tờ, đồ đạc , ghi chú thì dùng điện thoại.
kiểu kỷ niệm nào quý thì càng nét, càng trong, càng đẹp càng tốt. sau này xem lại sẽ rất giá trị.
chất lượng ảnh thì duyệt ảnh trên màn to 4k nhìn khác biệt cực rõ ràng luôn. iphone 14 hay S22U ảnh đều chưa đủ tầm.
phải chi body cam ghi cũng đẹp vay
Chủ yếu do gọn nhẹ, cơ động & dễ mang theo, chưa kể thuật toán AI cũng được nâng cấp đáng kể giúp người dùng có những hình ảnh & thước video khá ổn. Tuy nhiên nếu dùng camera trên smartphone để thay thế hoàn toàn DSLR thì thôi, bỏ nhé, ko đủ tuổi đú 😎
 Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena 
John_Doe
ĐẠI BÀNG
một năm
@crazysexycool1981 tuổi với chả tác, cam trên đt mới có cách đây hơn chục năm thôi, còn máy ảnh cả trăm năm rồi, mà nhìn sự khác biệt đi, mấy con máy ảnh rẻ rẻ là thua đứt đuôi chứ tuổi. có chấp cũng vừa thôi chứ
Mình chỉ dùng dt khi mày cái máy ảnh mình bỏ ở nhà 😁
Đt chỉ tiện nhất chứ nói tốt nhất là ko đúng, 100 năm nữa cũng ko đúng.
pvtq9
TÍCH CỰC
một năm
@Dragao_ct92 bảo thủ quá
L.T.D
ĐẠI BÀNG
một năm
@Dragao_ct92 Tốt nhất thì cũng phải dưa trên tiêu chí nào nữa, ngay cả những cái Lens xịn thì cũng ko có cái nào gọi là tốt nhất được!
100 nữa thì không biết nha. Vì khi nhu cầu lớn -> lợi nhuận sẽ tăng, thúc đẩy R&D mạnh hơn thì khi đó chưa chắc máy ảnh còn theo kịp không!
nhanh và gọn là ưu điểm ăn tiền nhất. đi chơi cùng gia đình mà tha thêm cái máy ảnh nữa thì nó vất vả hơn nhiều so với cái đt trong túi quần.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019