5 thói quen sai lầm khi sử dụng máy lạnh

Hương Ý
19/10/2018 4:40Phản hồi: 3
5 thói quen sai lầm khi sử dụng máy lạnh
Xã hội càng phát triển và gây ra những điều đáng lo ngại như sự nóng lên của Trái Đất, vì vậy hiện nay, hầu như gia đình nào cũng sắm cho mình máy lạnh để tránh khỏi thời tiết nắng nóng bất thường. Nhưng không phải ai cũng biết và chọn cho mình máy lạnh hợp lý để sử dụng cho căn phòng của mình. Hãy cùng tìm hiểu và khắc phục những sai lầm này để đem lại sức khỏe tốt nhất cho gia đình của mình nhé.

Diện tích của phòng quá lớn, còn công suất của máy lạnh quá bé

Không phải ai cũng để ý đến điều này khi chọn mua cho mình những chiếc máy lạnh, họ hầu như chỉ quan tâm đến giá, chất lượng mà quên đi rằng công suất của máy lạnh cũng góp phần lớn cho việc quyết định tuổi thọ của máy hay giá điện cuối tháng của bạn. Việc diện tích phòng và công suất máy tỉ lệ nghịch với nhau, điều này làm cho máy lạnh phải hoạt động hết công suất để có thể làm mát toàn căn phòng, điều này có thể làm cho máy tiêu thụ nhiều điện năng hơn bình thường và khiến máy dễ hư.

Không vệ sinh máy lạnh định kỳ

Việc này cũng rất quan trọng, khi máy lạnh bạn đã được sử dụng rất lâu, bộ lọc khí là nơi lọc những bụi bẩn trong căn phòng của bạn. Lâu ngày, đây sẽ trở thành nơi ẩn náu của vi khuẩn gây bệnh, có thể gây ảnh hưởng đến sức khỏe gia đình bạn. Vì vậy bạn phải tìm cho mình dịch vụ vệ sinh máy lạnh tại nhà uy tín để có thể giải quyết vấn đề này.

Đặt nhiệt độ máy lạnh quá thấp

Việc đặt nhiệt độ bên trong phòng so với nhiệt độ bên ngoài sẽ ảnh hưởng rất lớn đến sức khỏe của bạn khi bạn ra vào, nó có thể làm cơ thể của bạn không kịp thích nghi và gây ra các triệu chứng như đau đầu, chóng mặt, khó thở, … Đặc biệt nghiêm trọng hơn đối với trẻ nhỏ. Vì vậy bạn không nên đặt nhiệt độ chênh lệch quá nhiều so với môi trường, chỉ nên để mức độ vừa mát căn phòng.

Không sử dụng quạt máy

Không hẳn khi đã có máy lạnh mà bạn không cần sử dụng đến quạt máy nữa, thật sự quạt máy có tác dụng đẩy luồng không khí mát lan tỏa trong căn phòng nhanh hơn, giúp cho máy lạnh của bạn hoạt động ít điện năng hơn để máy lạnh có thể đạt được hiệu suất tốt nhất.

Lắp đặt ở những nơi có vật cản

Điều này sẽ làm cho máy hơi lạnh tỏa ra không đạt mức tốt nhất, bạn nên đặt máy lạnh ở những nơi thoáng trong căn phòng để không khí có thể lan tỏa được tốt nhất.

Đây là những sai lầm mà các gia đình thường hay mắc phải khi sử dụng máy lạnh. Sau khi đọc xong bài này, các bạn hãy thay đổi để máy lạnh có được tuổi thọ tốt nhất và bảo vệ sức khỏe cho gia đình của bạn nhé.

Quảng cáo

3 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Hương Ý
ĐẠI BÀNG
3 năm
Những thói quen này đọc qua thì thấy thật đơn giản nhưng nhiều lúc sẽ có người mắc phải mà không biết đến lúc ra chuyện rồi thì mới nhận ra
Cười ra nước mắt
mọi người để ý xem mình có mắc phải không nhé
Hương Ý
ĐẠI BÀNG
3 năm
@matongthiennhienso1 công suất máy lạnh nhỏ hơn diện tích phòng chắc mấy bạn nữ hay mắc nhất nhỉ, thường chị e đâu có rành đồ điện tử
Cười vô mặt

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019