5 thủ thuật có thể bạn chưa biết trên Windows 10
Rất hay và hữu ích!/20 người
MinhTriND
1 thángBình luận: 84
5 thủ thuật có thể bạn chưa biết trên Windows 10

1. Thu nhỏ tất cả các cửa sổ khác ngoại trừ một cái đang sử dụng

Ví dụ như lúc này bạn đang mở cùng lúc rất nhiều cửa sổ, chẳng hạn như trình duyệt nè, Photoshop, Telegram, mờ Folder...Cảm thấy quá rối rắm và muốn thu nhỏ tất cả các cửa sổ, đồng thời chỉ giữ lại cửa sổ đang làm, bạn chỉ cần bấm giữ vào thanh trên cùng của cửa sổ như lúc bạn muốn di chuyển nó đi, sau đó giữ nó và kéo qua kéo lại chuột thật nhanh, vậy là tất cả các cửa sổ sẽ được thu lại, ngoài trừ cửa sổ mà bạn đang click giữ vào.

2. Tạo sự kiện nhanh trên lịch

Với cách này, bạn có thể tạo nhanh một sự kiện mà không cần phải đi vào ứng dụng lịch làm gì. Thao tác cũng khá đơn giản:

thu-thuat-win-10-tinhte (2).jpg

- Ở góc dưới bên phải màn hình, bạn click vào ô ngày tháng giờ giấc, lịch sẽ hiện lên
- Chọn ngày mà bạn muốn tạo sự kiện, click tới ngày đó
- Lúc này, ở bên dưới, bạn sẽ thấy một thanh trống để nhập nội dung cần thiết vào
- Sau khi nhập, sự kiện đã được tạo và lời nhắc sẽ nhảy lên khi sắp tới ngày có sự kiện đó.

3. Mở nhanh một tab đang mở dưới Taskbar

thu-thuat-win-10-tinhte (3).jpg

Các ứng dụng đang chạy nằm dưới Taskbar sẽ được sắp xếp theo thứ tự từ trái sang phải, bắt đầu từ số 1. Ví dụ bạn muốn mở một app đang chạy ở vị trí số 3, chỉ cần bấm phím tắt Windows + [3], vậy là app đó sẽ được mở lên. Và cũng với thao tác tương tự, bạn có thể thu nhỏ cửa sổ đang mở. Phím tắt này sẽ hữu ích trong trường hợp bàn không muốn nhấc tay ra khỏi bàn phím để dùng tới con chuột.

4. Tìm xem phần mềm nào đang chiếm nhiều bộ nhớ

thu-thuat-win-10-tinhte (4).jpg

Bạn vào Settings > System > Storage. Tại đây, tìm đến mục Apps & games và Sort theo Size, nghĩa là kích cỡ của phần mềm đó. Ở đây, nếu cảm thấy app nào đó tốn quá nhiều tài nguyên nhưng lâu rồi bạn không dùng tới, bấm vào, lúc này bạn sẽ thấy hiện ra một tùy chọn để gỡ phần mềm.

5. Kiểm soát các app chạy nền

thu-thuat-win-10-tinhte (1).jpg

Các ứng dụng chạy nền có thể nhận thông tin, gửi thông báo và tự cập nhật khi cần thiết, ngay cả khi bạn không dùng tới chúng. Trong một số tình huống, điều này có thể khiến cho pin bị hụt nhiều hơn, đồng thời tiêu tốn nhiều dữ liệu hơn nếu bạn đang sử dụng 4G. Để tắt các app chạy nền này, bạn truy cập vào Settings > Privacy > Background apps. Nếu muốn tắt tất cả, ở mục Let apps run in the background, gạt vào nút Off. Tất nhiên bạn vẫn có quyền kiểm soát từng ứng dụng riêng lẻ.
Rất hay và hữu ích!/20 người
Có bác nào biết cách đưa notification góc trên không 😁
@trantuananh1996 Đưa task bar lên thôi
chjpfun
TÍCH CỰC
25 ngày
@bucom2486 không phải ko cho chỉnh sửa mà ko thể chỉnh sữa, notif là 1 phần của thanh taskbar chứ ko phải 1 công cụ riêng 😁
@chjpfun ý mình không phải là chỉnh sửa, mà bố cục lại vị trí sắp xếp của nó thôi
chjpfun
TÍCH CỰC
25 ngày
@bucom2486 Nhưng nếu bố cục lại thì phải tách nó ra khỏi taskbar mới được, mà cái này thì chắc Ms ko muốn làm rồi, lại phải thiết kế lại
Biết hết trơn
Cái 1 và 2 đúng là giờ mới biết.
cellman
TÍCH CỰC
25 ngày
ảnh cover là win trên Mac lun ^^ chắc win chạy trên mac bao mượt 😁
isNHP
CAO CẤP
25 ngày
@cellman Chạy Bôtcamp hay VP. Bootcamp thì ngon chét chẳng khác gì máy win
chjpfun
TÍCH CỰC
25 ngày
@cellman không mượt và nóng vãi luôn
mrqd
TÍCH CỰC
25 ngày
@chjpfun Win cài qua Bootcamp trên Mac có nóng nhưng mượt lắm mà.
chjpfun
TÍCH CỰC
25 ngày
@mrqd Mình đang xài đây, nóng, ko mượt đâu vì driver của Apple làm cho win ko tối ưu như mac. So vs cấu hình máy win thì khác. Chưa kể ko setup được bios nên 1 số vẫn đề mắc phải
Sao không nói đến multi copy paste vậy?
@bucom2486 hay, giờ mới biết luôn, cái này mới thật sự tiện nè
@bucom2486 Giờ mới ngỡ ra có Windows + V 😁
fingers986
ĐẠI BÀNG
23 ngày
@cellman Copy hình sang text như nào vậy bạn?
cellman
TÍCH CỰC
23 ngày
@fingers986 GG Screenotate
thanchethd
ĐẠI BÀNG
25 ngày
mấy típ này tiện quá thank ad
Vừa biết thêm cái số 1 khá hữu dụng. Like
shakaro
TÍCH CỰC
25 ngày
Cảm ơn có típ hay nhưng cách thu nhỏ cửa sổ trừ cửa sổ đang active quá phức tạp, mình có cách hay hơn là bấm chuột vào thanh để di cửa số đó và tay kia nhấn tổ hợp Windows và phím D. thì tất cả thu nhỏ trừ cửa sổ đang nhấn giữ chuột.
NHAN-TS
TÍCH CỰC
25 ngày
@shakaro Có được đâu bác. Nhấn W + D thì nó về desktop, có chăng bác nhả chuột nên nó hiểu là gọi lại cửa sổ đó.
@shakaro Cực khổ vậy bác, muốn vậy cầm cái thanh của cửa sổ đang active lắc qua lắc lại là mấy cái kia nó tự thu lại thôi
vrthanh
TÍCH CỰC
25 ngày
@luca_suarez Đúng rồi nè!
convoi9999
ĐẠI BÀNG
25 ngày
Quen quá rồi
NHAN-TS
TÍCH CỰC
25 ngày
Rất may là biết cả 5/5 😆
linhliver
ĐẠI BÀNG
25 ngày
@NHAN-TS bạn cho mình hỏi cái mục số 2 sao mình set lịch đã set cả reminder nhưng máy ko hề thông báo gì khi đến gần ngày đó hết, mình biết nó ko thông báo là do mục Notification ko hiện j hết.
kemkem87
TÍCH CỰC
25 ngày
Windows + 1-2-3 hay quá, đúng cái mình đang cần 😁
mapu001
ĐẠI BÀNG
25 ngày
Hok có cái nào thú zị hết, bà con cho hỏi cái Tạo sự kiện nhanh trên lịch thì có thể link vào Onecalander để nó đồng bộ lên đt được không nhỉ? Chứ thời này mà chơi không đồng bộ thì coi như bỏ 😔
PeterTT
ĐẠI BÀNG
24 ngày
@mapu001 Đồng bộ tốt mà bạn.
mapu001
ĐẠI BÀNG
24 ngày
@PeterTT Ý là mình hỏi cái lịch trêb máy tính tạo sự kiện nhanh ấy có đồng bộ qua iphone đc k?
PeterTT
ĐẠI BÀNG
19 ngày
@mapu001 Bạn chọn lịch trên điện thoại và máy tính cùng loại (iCloud, Gmail hay Outlook) là được bạn. Nên làm vậy cho đồng nhất.
mapu001
ĐẠI BÀNG
19 ngày
@PeterTT Cái này thì mình biết, đang dùng OneCalander
mod nói đến mới nhớ, biết hết rồi cơ mà lâu không dùng lại quên.
nplong1
ĐẠI BÀNG
25 ngày
cái đầu tiên có từ xưa trên Windows 7 rồi thớt ơi.
elgato
ĐẠI BÀNG
25 ngày
@nplong1 Có từ thời Vista nhé.
THONG_PQ
TÍCH CỰC
25 ngày
Cái số 2. Nếu đồng bộ tài khoản đó với lịch trên Smartphone thì nó sẽ nhảy luôn lên calendar của smartphone. Rất tiện
laiviet
ĐẠI BÀNG
25 ngày
Hỏi khí không phải, có cách nào cho Windows ăn nhiều RAM hơn, cho nó chạy nhanh hơn ko?
Máy nhiều RAM quá k biết làm gì cho hết
Mình hỏi thật, không cà chớn nha
@laiviet Bạn hỏi người ta để trả lời kiểu thế thì về chuồng gà mà hỏi 😃
laiviet
ĐẠI BÀNG
25 ngày
@MidadGyllenhaal Thì nói sai tè le ra còn gì
@laiviet Ừm. Nếu mình là bạn thì sẽ không ứng xử kiểu vậy đâu.
Ngồi code cả ngày thì cũng nên học thêm chút kĩ năng mềm chứ.
@laiviet Bạn code java hay gì. Java thì bạn set được nhé. Nhưng tăng ram nó ko làm nhanh hơn. nó chỉ tăng bộ nhớ đệm thôi. Nếu thuật toán của bạn tối ưu để đọc ghi nhiều trên ram thì tăng ram cũng có thể tăng tốc độ của cả phần mềm.
Nếu máy bạn ram quá nhiều (32gb chẳng hạn), thì nó chỉ giúp bạn chạy đa nhiệm ngon hơn thôi. Mặc định thì thấy Windows tự allocate các app để tối ưu, thường luôn free khoảng 50%.
daibt
ĐẠI BÀNG
25 ngày
ơ 😁
Cái số 1, có 1 số app không thu nhỏ xuống!
nhtphuc
TÍCH CỰC
25 ngày
giờ mới biết mấy tip này, tks mod
Cá nhân
Bạn
Hi bạn!
Điểm Reward Store: 
Tuổi Tinh tế: 
Cấp độ thành viên Tinh Tế

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store

Cộng đồng nổi bật

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2020 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019