5 tính năng trên iOS 15 giúp bạn tối ưu hoá quá trình làm việc

Thanh.Thảo
5/7/2021 5:13Phản hồi: 51
5 tính năng trên iOS 15 giúp bạn tối ưu hoá quá trình làm việc

Focus

Trước đó, mặc dù iPhone đã có chế độ “Do not disturb” (không làm phiền) nhưng giờ đây, Apple tiếp tục nâng cấp với “Focus”, cho phép người dùng quản lí các thông báo gửi đến iPhone khi làm việc một cách tối ưu hơn. Mỗi Focus khác nhau sẽ hoàn toàn được tuỳ chỉnh, vì vậy, bạn có thể chọn các đối tượng, ứng dụng riêng biệt cho mỗi hành động khác nhau. Đặc biệt hơn, bạn có thể chọn trả lời khi ai đó gửi tin nhắn để họ biết tình trạng hiện giờ của mình.

Facetime Link

Facetime vốn là ứng dụng lâu đời và đặc trưng của Apple, chính vì vậy trước đó, chỉ những người sử dụng iPhone, iPad hay Macbook mới có thể liên lạc với nhau thông qua ứng dụng này. Tuy nhiên, với iOS 15, bạn có thể gửi link Facetime đến bất cứ ai để mời họ tham gia meeting như Zoom hay Google Meet. Những người dùng Android hay Windows PC nhấn vào link được mời và Facetime sẽ được mở trên web.

Chia sẻ màn hình

Một tính năng khác của Facetime trên iOS 15 đó là cho phép người dùng có thể chia sẻ màn hình của mình. Tương tự như các ứng dụng Zoom, Microsoft Teams hay Google Meet, giờ đây người dùng Facetime có thể thoải mái chia sẻ các slide thuyết trình trong các buổi họp hay hướng dẫn ai đó thực hiện các thao tác trên máy. Tính năng này sẽ hoạt động trên Mac, iPhone và iPad.

Mở rộng Safari

Tiếp bước Mac, năm nay, tính năng mở rộng Safari đã có mặt trên iOS. Giờ đây, bạn có thể dễ dàng sử dụng các công cụ như Grammarly, OneTab, Pocket,…giúp bạn tối ưu hoá quá trình làm việc và hiệu quả hơn nhiều.

Live Text

Đây có lẽ là 1 trong những tính năng thú vị nhất của iOS 15. Về cơ bản, bạn có thể sao chép văn bản chỉ bằng cách nhấn vào nó trong ảnh. Đối với các ngôn ngữ lạ, nó còn cung cấp chức năng dịch. Live Text có thể nhận diện văn bản từ cả hình ảnh, chữ viết tay, sách…

Theo INC
51 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Ensteni
TÍCH CỰC
3 năm
Đợi tới ios 15 mới có extensions cho safari.
@Ensteni Bác có thấy cái ảnh cover có vấn đề không? Thấy nó sai sai.
@Phức Hợp nói mới để ý : )) sai quá sai : ))
@Phức Hợp Biết đâu bất ngờ.
Aden
ĐẠI BÀNG
3 năm
Live text có nhận diện đc ngôn ngữ Tiếng Việt ko mới quan trọng
@zer0_7 bên ss note có chức năng select tấm hình và dịch tức thời rất nhanh mà? support luôn tiếng việt.
Note thì vụ này vô đối rồi, riêng vụ gửi vùng chọn trên màn hình cho người khác mà ko phải screenshot rồi crop lại nội dung cần gửi đã là tính năng đỉnh của chóp. Đó là 1 trong nhiều thứ khiến mình ko thể thay thế Note bằng 1 chiếc đt Android nào khác.
@zer0_7 ờ nó quản lý trích xuất nội dung khá, tiện cho nhận dạng chữ viết copy chữ. mấy tính năng này rất tiện.
@Aden Vẫn chưa được, lỗi chữ kinh lắm với trải nghiệm quét cũng khá chậm và lag
Nhìn hình bìa, phải chăng Iphone thế hệ mới chuyển sang giai đoạn nốt ruồi kaaa
ghost85
CAO CẤP
3 năm
Mình không dùng cái tính năng focus, chỉ có gạt tắt chuông hoặc bật thôi
Thích nhất giao diện mới của app thời tiết trên iOS 15
bangle
ĐẠI BÀNG
3 năm
Ai làm việc nhiều trên iphone, ipad thì mới thấy quản lý ảnh và quản lý file nó ngu, bất tiện và ko thèm cải thiện chục năm nay 😤
@bangle bạn muốn lọc ảnh thì mở từng ảnh muốn lọc bấm vào Yêu thích rồi vào album yêu thích chọn nhiều cái xóa hết luôn là dc mà
bangle
ĐẠI BÀNG
3 năm
Dạ dc. Mà Chưa ji hết bác đã phải làm thao tác lọc ảnh thủ công, mà cũng chả phải là tính năng dành cho việc xoá. Rồi vài ngàn tấm thì sao bác ơi. Nó ngu ở chỗ đó. Ngày nào bác cũng phải thao tác vài ba trăm ảnh, vài ngày phải xoá vài ngàn ảnh, chụp syn icloud nhiều thiết bị thì bác mới cảm thấy nó ngu, ko hỗ trợ tính năng và làm tốc độ làm việc chậm đi nhiều lần thế nào.
cu dé
TÍCH CỰC
3 năm
@bangle chuẩn, em cần cái ảnh mà tải qua zalo về thì nó chui đi đâu chứ ko vào cameraroll, mà app xử lý ảnh trên đt thì nó chỉ nhận qua cameraroll. Hoặc tải video về nó cũng chui mịa đi đâu. Phải dùng 1 cái app thì khi tải video về nó mới chịu chui vào cameraroll
bangle
ĐẠI BÀNG
3 năm
@cu dé Cái này thì ngu khỏi nói luôn. Tải về nó nằm trong App Tệp quản lý file á. Rồi mình phải mở tệp lên, lưu qua Ảnh. Ôi nó nản gì đâu 🤣
Ngon
bongngo
ĐẠI BÀNG
3 năm
Chia sẻ màn hình rất hợp cho những người yêu xa, ko phải làm một mình nữa
Khôn như mày :D
dbdbdbdg
TÍCH CỰC
3 năm
mở rộng safari cái quần què j thế ae?
anhhtbk
ĐẠI BÀNG
3 năm
@dbdbdbdg Chắc extension
Cười ra nước mắt
dbdbdbdg
TÍCH CỰC
3 năm
@anhhtbk dịch nghe tối nghĩa vãi bác ạ 😆
cái livetext ngon copy đc cả chữ trên ảnh
nhathoa303
ĐẠI BÀNG
3 năm
cái hình tiêu đề liên quan ghê
Qua bài này có thể nói là ifan sống trong rừng quá lâu. Thế giới người ta đi trước cả chục năm mà giờ còn rặn ra bài này để hít hà
traneupcqk
TÍCH CỰC
3 năm
@angle_squall Chó sủa đoàn người cứ đi thôi 😁
Đúng rồi, người ta đi trước cả 10 năm mà chó cứ đứng sủa hoài nên bị lạc hậu.
traneupcqk
TÍCH CỰC
3 năm
Chó sủa hay là android fanboy giả bộ làm chó để sủa? 😁
Không liên quan nhưng tiếng Anh mà dịch sang tiếng Việt thấy kì kì vd 'mở rộng Safari' => 'Safari extension' 😁
@Lương Minh Nguyễn Quá sát nghĩa
Thấy ko có gì cần cho mình. Hihi.
quả Live Text copy của Google Pixel trên ios nhận dạng chữ Tiếng Vậy lỗi vl
Live Text đang bị lỗi khi capture ảnh có tiếng Việt
jaydennguyen
ĐẠI BÀNG
3 năm
An phận với bản 12 cho pin trâu 🤣
Ơ tai thỏ trên hình feature nay nhỏ v 😗

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp