Tìm hiểu thêm về Google Nexus S

vuhai6
7/12/2010 3:28Phản hồi: 75
Tìm hiểu thêm về Google Nexus S
Như vậy là chiếc điện thoại tiếp theo thuộc dòng Nexus đã được Google chính thức giới thiệu với tên gọi Nexus S, cái tên này hơi lạ vì thường người ta nghĩ tiếp sau Nexus One sẽ là Nexus Two. Câu trả lời cho vấn đề này thực ra cũng không phức tạp lắm: "Đơn giản chỉ vì Samsung không muốn là thứ 2". Và một điều cũng quan trọng không kém, với chữ S Samsung đã ghi dấu ấn của mình trong tên sản phẩm này. S là Samsung, S cũng chính là Galaxy S. Và một thực tế mà ít ai có thể phủ nhận Nexus S là một phiên bản khác của Galaxy S với một vài cải tiến nho nhỏ mà thôi.

Vậy Nexus S có điều gì mới để có thể tương xứng với vị thế anh cả của mình? Điều đầu tiên phải nhắc đến đó chính là nick name mà Google đặt cho chú điện thoại của mình "Pure Google" - một chiếc điện thoại với hệ điều hành Android thuần tuý, không chỉnh sửa, tất cả chỉ là những phần mềm mặc định, căn bản. Cấu hình không phải là cái cần quan tâm ở đây, quan trọng ở đấy chính là Nexus S chạy hệ điều hành Android 2.3 Gingerbread mới nhất với nhiều tính năng mới. Và tất nhiên nó cũng sẽ là chiếc điện thoại được ưu tiên nâng cấp những phiên bản mới một cách tốt nhất (con ruột của Google mà 😃 ).

Google cũng khá rõ ràng quan điểm của mình khi không công bố toàn bộ cấu hình chi tiết của Nexus S mà chỉ cho biết máy sử dụng BXL 1GHz Cortex A8 (Hummingbird) và có 16GB bộ nhớ trong. Tới đây có lẽ nhiều người sẽ thắc mắc sao không nói gì đến thẻ nhớ ngoài? Câu trả lời khá bất ngờ: máy không có khe cắm thẻ nhớ!. Đây là một điều khá đặc biệt, vì từ khi Google G1 lần đầu tiên xuất hiện thì người ta đã thấy có cái thẻ nhớ kèm theo và từ đó đến nay chưa một chiếc điện thoại Android nào không có khe cắm thẻ nhớ cả. Không biết những chiếc điện thoại Android ra sau này sẽ như thế nào, liệu chiếc thẻ nhớ còn xuất hiện nữa không hay Nexus S là trường hợp cá biệt trong thế giới Android?

Chúng ta vừa có rất nhiều kinh nghiệm với vấn đề thẻ nhớ trên Windows Phone 7 vì thế một nghi vấn khác được đặt ra là liệu bộ nhớ trong 16GB của Nexus S là bộ nhớ Flash hay là Flash + thẻ nhớ hay chỉ đơn giản là 1 thẻ nhớ? Trước đây đối với Android 2.2 Froyo khi bạn cài phần mềm thì trong phần lớn trường hợp là phần mềm đó sẽ tự động cài lên thẻ nhớ, khi tháo thẻ ra thì máy vẫn hoạt động bình thường chỉ có phần mềm là mất đi, khi cắm thẻ vào trở lại thì phần mềm lại có trở lại.

Bỏ qua vấn đề thẻ nhớ, chúng ta tìm hiểu một chi tiết rất đặt biệt ở Nexus S đó chính là chiếc màn hình cong mà Google gọi đó là Contour Display kích thước 4" với độ phân giải 480 x 800. Đây là chiếc điện thoại đầu tiên sử dụng công nghệ màn hình này. Với việc cong ở hai đầu bạn sẽ dễ dàng cầm chắc điện thoại trên tay cũng như thao tác nghe sẽ tốt hơn vì máy hơi bo theo cạnh mặt. Samsung Galaxy S sử dụng Gorilla Glass là lớp ngoài cùng bảo vệ màn hình và có lẽ Nexus S cũng vậy, ngoài ra nó còn được phủ thêm một lớp chống vân tay (Đính chính: máy không dùng màn hình Gorilla Glass).

Khi được giới thiệu tại US, Nexus S sử dụng công nghệ màn hình Super AMOLED. Tuy nhiên không phải ở thị trường nào cũng vậy. Theo thông tin mới nhất thì khi máy được phân phối tại thị trường Nga vào tháng 02/2011 nó sẽ sử dụng Super Clear LCD thay vì Super AMOLED.

Nexus S có thêm camera VGA phía trước máy, tuy nhiên lại mất đi một chi tiết nho nhỏ đó là đèn LED báo tình trạng. Tuy nhỏ nhưng nó cũng thật sự hữu ích, qua đây bạn sẽ biết có cuộc gọi nhỡ, có tin nhắn mới v.v... nếu giờ mà không có chiếc đèn báo này thì cách duy nhất bạn có thể kiểm tra thông báo đó là nhấn nút nguồn để mở máy lên hoặc sử dụng phần mềm để tạo thông báo bằng âm thanh. Thật sự không thể hiểu được vì sao lại có chuyện này: thiếu thẻ nhớ thì có thể chấp nhận được nhưng thiếu đèn LED báo tình trạng thì thật là ...

Cái cuối cùng mà mình muốn nhắc đến chính là tính năng Near Field Communication (NFC). Hay theo dõi video dưới đây để biết tính năng này hoạt động như thế nào nhé. Tham khảo thêm tại Wikipedia.

Phía sau nắp lưng của Nexus S chính là bo mạch NFC

Quảng cáo

75 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

coi roi ko hiểu cái video cuối là sao hjxxx
xtmg1
CAO CẤP
13 năm
bài viết quá hay
trước giờ mình vẫn thích hàng SAMSUNG hơn HTC,cũng k biết tại sao nữa
có thể tết này sẽ mua con này
erhard
ĐẠI BÀNG
13 năm
ơ thế kái đèn led báo tình trạng đó lại quan trọng thế sao? cái fascinate của em cũng ko có, hình như Samsung ko tích hợp đèn led vào sp của nó.
kekenano
TÍCH CỰC
13 năm
1 đứa con thật đặc biệt nhỉ, kì lạ nhất trong thế giới android hiện tại
bmw_125i
TÍCH CỰC
13 năm
Bài viết tinh tế quá 😁
Có thêm ảnh đập hộp hay hand-on thì hay quá, muốn chiệm ngưỡng thật em nè xem giống GS nhiêu % !
Lúc nào rảnh các anh tinh tế có thể thêm 1 bài phân tích về công nghệ nFC dc ko.
Sámung lúc này ghê thiệt,lấy chất lượng lên hàng đầu
leetromas
TÍCH CỰC
13 năm
Hôm qua có thằng cùng cty bên Hàn Quốc qua công tác. Nó cầm con này. Cầm nghịch 1 hồi...phải nói là rất khoái. Màn hình sáng trong. Xử lý rất nhanh. Hệ điều hành mới, rất đẹp. Camera chụp hình rất đẹp (chụp ban ngày). Màn hình cảm ứng nhạy,...nói chung là thèm nhỏ dãi...
Con này chạy mượt thì chắc chắn GLS lên 2.3 cũng mượt chả kém, cùng cấu hình mở 😁 Oh my GLS
theo mình biết thì ở bên hàn quốc vẫn chưa bán con này mà bạn ? sao thằng hàn cty bạn lại có nhỉ ? 😔

mình cũng đang ngóng ko biết hôm nào bên hàn này ra em nó thì mình sẽ mua mà cũng ko thấy 1 thông tin của nhà mạng nào cung cấp em này :stomp:
Các bác chém ghê quá làm em lạnh hết cả người! Các bác ở Hà Nội mời qua Nhật Cường mà xem nhé giá em nó 7tr59.
Link đây ạ: http://dienthoaididong.com.vn/samsung/samsung-google-nexus-s-i9023-c354d6394.html
Bài bạn quote đc viết cách đây 1 năm thì phải.
Tầm đó hình như Nexus S cũng mới ra mắt thôi.
Nói chung là đợi em nó về VN nữa thui, khi đó thì các bác có thích em lột đồ em nó em cũng lột 😁
cần gì đèn led báo.. ai xài galaxy s lên market down noled vè mà xài, dành riêng cho galaxy... rất đẹp và đẳng cấp luôn, ko ai có
mobile123
TÍCH CỰC
13 năm
bác cho em xin cái đó dc ko ah,thank
kennho123
ĐẠI BÀNG
13 năm
E này sẽ là 1 thành công của SamSung nữa đây
Mình thấy cải lùi thì đúng hơn, có bác nào thấy vậy không, Bờ lu tút thì từ 3.0 tụt xuống 2.1, Khe cắm thẻ nhớ thì không có. Thấy chưa hơn Galaxy s ở điểm nào. Còn cái chức năng kia là gì thì chưa rõ.
Hơn Android 2.3, hơn NFC, hơn đèn LED, hì hì
Thẻ nhớ không có thì khó hiểu chứ cái Blue 3.0 thì chả cần lắm, thực tế là 3.0 cũng ít khi dùng lắm;)
xấu quá chịu không nổi :-<
buồn cho cái tên "con ruột của google"
hồi nexus one hơi thất vọng một chút nhưng nói chugn vẫn còn chấp nhận được
giờ nhìn em này đen đủi xấu xí không có gì nổi bật trong thiết kế mà rầu :-<, mặt sau còn tạm tạm với vân chìm, chứ mặt trước và cạnh bo kiểu đó nhìn ... _ _"
funbacon
TÍCH CỰC
13 năm
Cái bo NFC kia thì khác j cái thẻ tín dụng nhỉ 😆, thế đâu liên quan j đến software với OS nhỉ, chẳng qua là cái nắp lưng có mạch thôi mà :-S
Thiết kế quá đẹp, hi vọng giá tầm như HD7 hoặc Desire HD là được. Còn mấy cái coi là điểm yếu kia thì cũng đâu có quan trọng. Bộ nhớ đã 16 GB rồi thì đâu nhất thiết phải thêm thẻ nhớ làm gì nữa. Còn Bluetooth thì từ khi có điện thoại đến giờ mình chưa từng dùng quá 5 lần
galamco
TÍCH CỰC
13 năm
chờ và đợi thôi ................
Tâm An
ĐẠI BÀNG
13 năm
Thiếu led notification thì quả thật là 1 thiếu sót rất lớn. Nó giúp ích rất nhiều cho chúng ta!
nhatminh87
ĐẠI BÀNG
13 năm
Mình thắc mắc không biết các bác cứ thích thẻ nhớ làm ghề nhỉ; bộ nhớ trong lớn 16GB các bác dùng hết chưa mà cứ thích một thiết bị gắn ngoài vừa truy xuất chậm vừa làm tốn pin nhỉ; đó là lý do Apple chẳng bao giờ gắn cái thứ đó lên thiết bị của mình:wavespin:
vậy mọi người thích Super Clear LCD hơn hay là Super amoled hơn ?
Super Amoled cho góc nhìn rộng hơn
Thích Super LCD và AMOLED CBD chứ ko thích cả Clear LCD lẫn Super AMOLED😆 mà HD7 trúng ko có Super LCD đâu nhé, LCD thường đấy😃)
con này dáng cũng hay hay nhỉ

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019