ܓܨܓKhảo sát »» Bản OS4.5 được dùng nhiều nhất cho BB8700 ☜(͡๏̮͡๏)✌

phannhannghia
9/2/2011 3:37Phản hồi: 337
- Mục đích: Kết quả đánh giá sẽ giúp ích cho những anh em mới chơi BB8700 có cái nhìn tổng quan về những bản rom được yêu thích nhất.

- Cách thức:
+ Cho phép chọn nhiều bản rom ưa dùng cùng một lúc khi bình chọn.
+ Kết quả sẽ hiển thị công khai.

- Lưu ý: Do qui định diễn đàn chỉ có tối đa 20 lựa chọn, mà tổng số bản rom có cho 8700 là 22 bản, nên mình tự ý bỏ bớt đi 2 bản đầu tiên là 4.5.0.37 & 4.5.0.42 nhé.

Kết quả thống kê số lượng các nhà mạng ban hành cho từng phiên bản:

337 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

thanks vì sự sưu tập! công phu quá.
Thanks anh rất nhiều
nói đến rom cho 87xx là nghĩ đến bác ^^
Có thêm cho dòng 88xx không anh ơi? 8800 chẳng hạn!
Thực sự là khó trả lời, mỗi người mỗi ý, dùng quen bản rom nào thì tiếp tục, còn muốn trải nghiệm thì trải nghiệm.
Mà có thể theo đám đông, cứ mới nhất là tốt nhất.
Anh Nghĩa ah, anh có thể ngâm cứu cho con 87 ấn cái nút trên đỉnh thành Standby như con 81 được không? Cái này có liên quan đến trình điều khiển không nhỉ. 87 to để túi quần sáng màn hình suốt nên tốn pin
Mở main, câu dây chắc được :twins: Nhưng chắc sẽ khó bán lại máy do người mua nói hàng câu dây đục lỗ 😔
gặp bác chỉ hỏi về room thôi nhỉ hiih
quá hay 😁
tks bác :D .
cho e xin bộ sưu tập rom của 9000 và 9700 dc k ạ 😁
Mình chỉ có vài rom cơ bản cho 9000 và 9700 khi chơi Hybrid thôi. Những rom này chắc chắn anh em đã có.

Nói về các bản rom của 8700, dung lượng tăng dần từ nhóm rom thấp (62Mb) đến nhóm rom cao (81Mb).

RIM thực sự khá kín kẽ thông tin thay đổi khi update một bản rom mới.

Trước đây có bản leak cho 8700-v4.5.0.18, nhưng đây chỉ là bản beta thôi trước khi có bản official 4.5.0.37 từ các nhà mạng.

Mình đã dùng thử bản 4.5.0.37, và thấy một lỗi đã được khắc phục ở các bản rom sau này, là khi bấm nút ALT để sổ toàn bộ nội dung lựa chọn xuống, khi buông nút ALT ra thì sẽ biến mất phần sổ xuống này.

Ngoài ra, không thể xài o4f2lite do không back lại được khi vào Tùy chọn.
Royalguanld
ĐẠI BÀNG
12 năm
@phannhannghia Cho minh xin so call cua ban di humvnao danh nho ban chut viec
hay đất. sưu tập rất công phu. thankssssssssssssssssssssssssssssssss
Trên cả tuyệt vời 😁....
Hì hì ................
20 bản rom. Vậy cài rom nào để máy mượt, pin trâu vậy anh em? 😕
Khảo sát ý kiến từ các Bros nhé! Để cho Newbabies khỏi lăn tăn...
toing
ĐẠI BÀNG
13 năm
bản rom nào cho bb 8700v ổn định nhất hả bạn ơi
các bro cho mình hỏi với, nếu lỡ xài rom 4.5 162, bây h muốn xóa rom đó đi để cài rom khác là 4.5 182, thì mình xóa bằng cách nào cho sạch nhỉ, khi chạy loader thì làm sao cho nó nhận rom mới thnks .
Căn bản nhất của việc uprom thì theo bài viết này http://www.tinhte.vn/thay-doi-nang-cap-os-rom-113/huong-dan-cai-he-dieu-hanh-os-cho-blackberry-198252/
Còn sau này rành thì có thể tùy biến theo nhu cầu.
bác có module theme mặc định icon và today cho bb8700 v4.5.0.162 thì post giùm e nhé, vừa cài bản này + tối ưu Hybrid, cài xong thì k cài được các theme khác nữa, lên tinhte nghiên cứu thì các bác nói phải có đủ 3 theme mặc định zen+today+icon thì mới cài được theme khác
tiện thể bác cho e hỏi sao e restore data autotext bằng BDM vào máy rồi mà khi chọn option/autotext k thấy dữ liệu tiếng việt đâu cả?
Thấy bác có đề cập tới vấn đề này ở hybrid mà bác cold214 sưu tầm, mình chia sẻ với bác ở đây luôn.
- Theme: Load thêm 2 file cod trong phần + - Theme ở bản tối ưu 8700-v4.5.0.162 hay lấy 2 file cod ở đính kèm.
Ghi chú: Toàn bộ các bản tối ưu của các dòng, mình đều để lại các phần + - , tùy nhu cầu mà tự thêm vào khi uprom.
Bác có thể qua đây để có thông tin nhiều hơn http://www.tinhte.vn/thay-doi-nang-cap-os-rom-113/os4-5-81x0-83x0-8700-88x0-romgoc-toiuu-boxuongkho-hybrid-v6-1-a-484476/

- Autotext: Chú ý bác đang sử dụng bản gõ được xây dựng trên US hay UK. Nếu UK thì phải thêm các file cod trong + - UK English mà mình chia sẻ ở link topic bên trên.
Ngoài ra, khi restore xong autotext bằng BDM, theo kinh nghiệm mình thì phải vào Language, rồi Save chế độ lại. Rồi vào Autotext thì mới xuất hiện dữ liệu về gõ tv.
+ - Theme.rar
thank bác nhiều nhé, bác hướng dẫn e kỹ hơn vụ cài autotext được k ạ, với cả post giùm e "3 file cod trong + - UK English" lên server diễn đàn luôn nhé, e đang ở công ty bị chặn mediafile nên k down trên server đó được
Gửi bác + - UK English ở đính kèm, tổng cộng là 4 file GB.
Để hiện Autotext rất đơn giản
Bác qua đây tìm hiểu thêm
http://www.tinhte.vn/phan-mem-tien-ich-100/giai-phap-go-tieng-viet-cho-blackberry-85220/
http://www.tinhte.vn/phan-mem-tien-ich-100/bo-go-tieng-viet-toi-uu-cho-blackberry-cap-nhat-390585/
http://www.tinhte.vn/phan-mem-tien-ich-100/bo-go-tieng-viet-danh-rieng-cho-blackberry-os-4-6-tro-len-cap-nhat-409975/#post4435560
http://www.tinhte.vn/phan-mem-tien-ich-100/boi-goi-tieing-vieit-dayi-dui-don-giain-vai-oin-diinh-nhait-cho-bb-352917/
+ - UK English.rar
Rất hữu ích ! Thansk Nghĩa rất nhiều
Thank đang cần....................
thank bác Nghĩa 1 lần nữa nhé, đã fix hết các lỗi nói trên
Vài câu hỏi thắc mắc, nhờ anh em giải đáp giúp:

1. Nhìn tổng thể toàn bộ bản rom, thì thấy có thể nhóm ra làm 3 nhóm
+ Nhóm 1: Dung lượng file là ~62Mb
+ Nhóm 2: Dung lượng file là ~77Mb
+ Nhóm 3: Dung lượng file là ~81Mb
(Cùng bản EastAsia nhé, còn bản Multilanguage thì hơn 2Mb)
Rom càng về sau càng nặng hơn về dung lượng Rom
Câu hỏi: Rim cải tiến gì sau mỗi lần ban hành bản rom mới?
(Chỉ biết bản 188 có SB tự động load Sb của VT, file nặng hơn 1.8Mb)

2. Thử cài trên máy tính 3 nhóm rom trên đại diện mỗi nhóm, khi so sánh với số lượng file là như nhau, thì kiểm tra dung lượng file của các file trong windows là như nhau. Cài trên vào bb thì file free cũng như nhau.
Câu hỏi: Vậy tại sao dung lượng Rom lại khác nhau ở mỗi nhóm?

3. Để ý thấy các bản như 55, 162, 174 thì rất nhiều nhà mạng có, kể cả có simulator. Còn bản 188 thì hiện chỉ có Tmobile De là có. Còn các nhà mạng khác thì không?
Câu hỏi: Việc nhà mạng ban hành một bản rom, phải mua từ RIM? Tại sao nhiều nhà mạng có bản rom này mà nhà mạng khác lại không có?

Hy vọng nhận được lời giải đáp từ anh em.
bản cuối cùng là chuẩn nhất phải ko bác phannhannghia
bác nhiệt tình qua! thank bác nhiều
Mò mãi mới phát hiện thiếu 2 bản.
- 4.5.0.102
-
4.5.0.108
Down hoài mà chẳng được, rớt mạng hoài. Anh em nào có vui lòng up lên để anh em có nhu cầu thì dễ tìm kiếm.

Ngoài ra thấy có bản 4.5.0.18 (bản leak) nhưng các link đã die. Hy vọng anh em nào thì up lại để hoàn chỉnh bộ sưu tập này.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019