6 ngày 5 đêm du lịch tự túc Bali - Nắng nóng lại ít Gió nhưng vẫn rất đông khách du lịch.

hoasen
24/2/2024 15:59Phản hồi: 88
6 ngày 5 đêm du lịch tự túc Bali - Nắng nóng lại ít Gió nhưng vẫn rất đông khách du lịch.
Dịp Tết này, mình chọn Bali làm điểm đến cho gia đình đi chơi, vì tụi mình cũng chưa đi Bali bao giờ, nên muốn đến thăm hòn đảo du lịch rất nổi tiếng này.

Bali, một tỉnh đảo của Indonesia, nằm gần xích đạo nên khi hậu rất nóng, Bali có diện tích lớn cỡ gấp 10 lần đảo Phú Quốc của VN, nhưng mà dân số lại đông gấp 20 lần Phú Quốc, nên nhìn chung là rất đông đúc. Hôm mình đến sân bay, nhìn rừng người cầm bảng đón ở lối ra mà mình cũng thấy muốn ngộp luôn

denpasar airport pick up.jpg

Hơn 80% dân số Indonesia theo đạo Hồi, tuy nhiên ở Bali thì tỉ lệ người theo đạo Hindu (Ấn độ giáo) lại chiếm hơn 80%, nên mình cảm giác ở Bali sự giao lưu đối ngoại, dễ dàng thoải mái hơn, người bản địa giao tiếp tiếng Anh rất tốt, chắc có lẽ đây là một điểm cộng khiến du khách quốc tế thích đến với Bali.
Với thời gian 6 ngày 5 đêm minh dành 2 đêm đầu ở Ubud, vùng đồi núi cũng là một thành phố trung tâm về văn hoá nghệ thuật ở Bali, và 3 đêm sau ở Sanur vùng biển.

Lịch trình chuyến đi

Các điểm điến và vui chơi

Suwat waterfall:

Vùng Ubud có rất nhiều thác và hoạt động chơi trượt thác tắm thác, mình chỉ chọn 1 trong số đó để đi, chứ cũng không đi hết, vì mình nhìn hình thì thấy cũng không phải quá đặc sắc. Thác Suwat có lối vào có trồng nhiều tre mát mẻ dễ đi, cảnh quan cũng rất hoang sơ và đẹp, thực tế do người đông nên, nên để kiếm được góc chụp hình riêng toàn cảnh thác cũng hơi khó.

Ubud Aloha Swing

Có lẽ đây là bộ môn giải trí khá đặc trưng của Bali, với những xích đu lớn trên cao, đu trên những cánh rừng dừa và đồng lúa bậc thang, vừa chơi xích đu, vừa ngắm cảnh đẹp vừa có hình sống ảo.

ubud swing bluesky.jpg

Có nhiều chỗ để chơi xích đu này, mình chọn Aloha Swing vì thấy rating cao, giá vé trọn gói chơi 9 loại xích đu là 400k rupi, mỗi khu vực đều có từ 3-4 người đứng hỗ trợ bạn lên xích đu, và hướng dẫn tạo dáng, canh chụp hình cho bạn, nếu bạn muốn lấy hình sau đó thì trả thêm 200k rupi, không lấy thì họ xoá đi. Trò này khá là vui vẻ, nhưng không dành cho những người bệnh huyết áp, sợ độ cao.

Quảng cáo

Ubud Art market - Ubud center:

Trung tâm thị trấn Ubud, buổi tối đi dạo vui, có rất nhiều hàng quán và cửa hàng bán các đồ thủ công mỹ nghệ. Mình thấy các món đồ thủ công mỹ nghệ ở đây làm rất đẹp, đi coi cả ngày không chán, thế nào cũng phải mua vài món về kỷ niệm.

Con gái mình rất thích những chú vịt này, nó dùng tiền lì xì tết để mua tới 5 con.

ubud art&craft.jpg
Các khay đựng đồ vẽ rất đẹp, màu sắc bắt mắt và đặc trưng hiếm thấy ở những chỗ khác.

Những chiếc bình gốm cũng được vẽ màu sắc rất đẹp, mình mà ở đây chắc khiêng về chật nhà luôn quá

Quảng cáo

Đây là 2 chiếc mặt nạ bằng gỗ được vẽ rất tỉ mỉ và đẹp lắm, con mình rất thích.

Ubud Monkey Forest

Rừng khỉ ở ngay trung tâm thị trấn Ubud. khu rừng là nơi trú ngụ của hơn 1200 loại khỉ và vô vàn các loại cây nhiệt đới khác nhau, được bảo tồn và chăm sóc rất kỹ, chỗ nào cũng rất sạch đẹp. trong rừng có khu vực đền thờ, khu vực dừng nghỉ cho khách tham quan, và có các khu thư giãn dành cho các chú khỉ. Các chú khỉ không bị rào nhốt mà đi lại tự do, nên cũng hay gây bất ngờ cho khách tham quan.

Các bức tượng đặt ở đường vào nhìn cũng hài hoà với khung cảnh, màu sắc không quá chói, mình thấy người Indo có năng khiếu nghệ thuật nhiều hơn qua những công trình công cộng này.

monkeyforest 4.jpg
Ngoài khu vực rừng già bảo tồn, thì khu vực cho khách đi tham quan có đền thờ dành cho những người ở đây thờ phượng, các lối đi trong rừng đều được chăm sóc sạch sẽ dễ đi không trơn trượt.

Trong khu rừng có một cây si rất lớn, rễ của nó phủ rộng hét một khu vực tham quan luôn, mình chưa từng thấy ở đâu có bự vậy, chắc phải đến hàng mấy trăm tuổi.

Khu nhà thờ đền thờ Puja Mandala

Trong chuyến đi của mình có 1 ngày rơi vào ngày lễ Tro của bên đạo Công Giáo, nên mình cũng tìm nhà thờ để đi lễ, và mình tìm được thông tin về khu vực đền thờ nhà thờ ở Puja Mandala, vùng biển Nusa Dua. Đây là một khu tập trung có đền thờ Hindu, nhà thờ Tin Lành, nhà thờ Công giáo, Chùa Phật giáo tập trung vào 1 chỗ, nên mọi người từ mọi tôn giao đều có thể đến thờ phụng. Mình thấy ý tưởng này ở một thành phố du lịch rất là hay ho, mình cũng chưa từng thấy khu tập trung các tôn giáo như vậy ở những nơi khác mà mình đã đi.

Muốn chụp hình tổng thể khu này mà không vướng xe và người là điều không thể, lúc nào cũng đông người lắm.

Kuta square:

khu này là một khu trung tâm ở vùng biển, có nhiều shop và hàng quán, mình ghé đây ăn tối vì có nhiều lựa chọn.

Hotdog Watersport - Benoa:

Khu chơi các trò thể thao nước, Bali cũng rất nổi tiếng cho những môn thể thao nước này, mình cũng chơi vài trò dù lượn và thuyền chuối, dù lượn lên cao ngắm biển cũng rát vui

lên dù lượn từ tàu chứ không phải từ đất liền như mình nghĩ.

Parasailing 2.jpg
Khi dù kéo lên cao thì nhìn xuống biển rất đẹp, dù lượn bay rất chậm nên không hề có cảm giác sợ.

Bãi biển Nusa Dua:

Biển ở đây khá sạch đẹp và sóng êm dễ tắm, tuy nhiên khí hậu nắng nóng và rất ít gió nên rất mau mệt, ngồi ngay bãi biển một chút là khó chịu liền, tới đoạn này thì mình thấy biển Việt Nam đã hơn nhiều, mình cũng phát hiện ra mình thích đi biển là bởi vì muốn hóng gió chứ không phải muốn tắm biển hihihi.

Bali Collection

Khu này là khu shopping mall ngoài trời khá rộng lớn, có các shop đồ hiệu cũng như các shop đồ thủ công mỹ nghệ của Indo, và các khu vực vui chơi trẻ em. các quan ăn trong mail này cũng đẹp và đồ ăn cũng ngon nữa. mail có xe bus đưa đón đi các khách sạn ở khu vực lân cận, đi dạo hết shopping thì có đường đi ra biển ngắm hoàng hôn ở Peninsula island

bali collection.JPG

Chỗ ở

Arkamara Ubud Resort

Chỗ này nằm trong khu rừng với rất nhiều cây cối, và của Indo vận hành quản lý, resort nhỏ nhưng được chăm sóc cẩn thận sạch đẹp, nhà hàng Kaukau ở đây làm đồ ăn cũng rất ngon. Các bạn đến Ubud có thể tham khảo chỗ này, mình thích ở đây hơn là Hilton.

Arkamara pool 2.JPG

Hilton Bali Resort

Chỗ này thì thuộc chuỗi của Hilton, mình book vì thấy ở sát biển, nhưng khu phòng mình đi ra tới biển chắc mất hết 10 phút, có vẻ mình hết thích mấy resort xây dựng nhiều như vầy rồi, nên sau này mình sẽ ưu tiên những chỗ ở nhỏ và ít bê tông hơn. Bãi biển cũng được làm kè đá chắn sóng mà như vậy mấy đứa nhỏ nhà mình nó không khoái bằng sóng to.

hilton Bali seaview.JPG

Các món ăn yêu thích

Cơm cá kho ở Kau Kau restaurant:

Quán nằm trong resort mình ở, đầu bếp Indo, mình ăn thử mấy món Indo ở đây đều ngon.

fishsoup and steam rice.jpg
Món cơm trắng ăn với cá kho cà, cũng giống kiểu Việt Nam, ăn ngon lắm

Cơm chiên kiểu Indo có ăn kèm bánh phồng tôm.

blackrice soup.JPG Chè nếp than tráng miệng, ăn giống cháo hơn là chè, ăn cũng được nhưng mình khoái chè VN hơn

arkamara breakfirst.jpg
Bữa sáng tự chọn trong menu, đầu bếp làm rất ngon, mỗi người được chọn 4 món, bao gồm trong tiền phòng, ăn vầy ngon hơn là ăn buffet sáng ở Hilton Bali

Cơm cá chiên ở Ubud aloha swing cũng rất giống Việt Nam

Món chả giò cuốn rau ở the Legend cafe - Ubud Center

Món cá sống ở The shore - Hilton

Nhà hàng The Shore ngay sát bở biển ở ks Hilton Bali, ở đây có món cá sống ăn với các loại thảo vị của Indo ăn rất ngon, mình thích ăn hơn sasimi Nhật.

Phương tiện đi lại

• Mình chọn mua vé máy bay giá rẻ của hãng Vietjet, vì giá tốt và là hãng duy nhất cung cấp chuyến bay thẳng từ SG đi Bali thời điểm mình mua vé. Cả 2 chuyến bay đi về của nhà mình đều đáp đúng giờ. Đợt này thì mình bắt đầu có thiện cảm với Vietjet rồi, dịch vụ tốt hơn hẳn hãng giá rẻ của các nước khác.
  • Thuê xe theo giờ: chuyến xe đi tham quan thị trấn Ubud trong 5 tiếng có giá khoảng 700k rubi. những chỗ tham quan ở xa trung tâm đi xe này tiện hơn, vì ở sâu khó book xe
  • Grab car: Ở các trung tâm thì book Grab rất dễ dàng, đơn giản như ở sài gòn vậy, giá cả cũng tầm tầm như Grab ở SG.
  • Thuê xe máy: mình thấy rất nhiều khách du lịch sử dụng xe máy ở Bali, có vẻ xe máy là phương tiện di chuyển nhanh và tiện nhất ở đây, nhưng nhà mình có tới 4 người, nên tụi mình chọn đi taxi

Chi phí chuyến đi

Chuyến này tính ra gia đình mình tốn mỗi người gần 23 triệu, cũng ngang ngửa số tiền của chuyến đi Philippines năm ngoái, chủ yếu thì chi phí vé máy bay và khách sạn cao, còn các chi phí ăn uống tham quan đi lại thì cũng ngang ngửa như chi phí ở Việt Nam

Screenshot 2024-02-24 at 9.37.14 PM.png

Kết

Bali biển không đẹp bằng nhiều chỗ biển ở VN, nhưng khá là sạch sẽ, thời tiết thì rất nóng mà lại hông có gió nên ra ngoài cảm giác rất mau mệt, khó chịu. Tuy nhiên Bali có rất nhiều chỗ để tham quan, rát nhiều hoạt động vui chơi giải trí, cũng như các sản phẩm địa phương rát đa dạng đẹp mắt tạo nên nét đẹp riêng mà nhiều du khách muốn ghé tới.

Cám ơn các bạn đã xem bài và chúc các bạn có nhiều chuyến đi chơi thú vị vui vẻ.
88 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Mấy cái mặt nạ gỗ tại UBUD giá bán cao phết.
@Tweener Lob 2 mặt nạ trong hình mình thấy để giá là 450k rupi, nếu mua ở Art Market thì có thể trả giá xuống khoảng 300k rupi
@hoasen biển thì cứ đà nẵng với khánh hòa mà đi thì đã nhất bác nhỉ
@haobcyqhdvb Miền trung là được. Vote Phú Yên dù t ở 77
@hoasen Mình cũng vừa đi Bali và được chào giá 600k rupi cho 2 mặt nạ như hình và đã trả xuống còn 180k rupi
Cười vô mặt
Nắng nóng nhưng nhiều cây xanh và hồ nước thì cũng diệu đi rất nhiều. Ko như VN, họ tận dụng tối đa, dành hẳn bao nhiêu % cây xanh nhưng sau đó thì ko thấy đâu! Biến nó thành chổ để xe hoặc xây dựng thêm để kiếm tiền.
Duy le1990
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@SoGetSu Cuhiep giờ bắt vợ phải chạy deadline luôn rồi!
hnt.n007
TÍCH CỰC
2 tháng
@SoGetSu Nắng nóng ko có gió, mình có đổ mồ hôi nhưng không có rít rít như ở Vn
romero
TÍCH CỰC
2 tháng
@SoGetSu Trên giấy thì cái éo gì cũng nhất 😆
@romero Thời tiết giờ ngày càng cực đoan. Cho nên cứ gần gũi với thiên nhiên. Tận dụng tối đa bóng mát cây đc thì tốt. Con người ở có bao nhiêu, cứ phải xây nhà lớn làm gì cho mắc công dọn.
Biển đảo thì ở đâu khu vực khác mình
Tính ra đi tour có 15 củ rẻ ghê
@king_of_mar1311 Rẻ với người ta thôi bro ơi 😅
Nhiều tiền phết, để dành đã
@macinPhone làm con vietlot , cần gì phải dành đâu
@lamtien338 dễ trúng thế ak bác
@unghoangnguyen thật, nói cứ như mai trúng ngay đc.
@unghoangnguyen biết đâu bất ngờ . hihi
@Tiêu diệt dragao
Cười vô mặt
Đẹp quá, đáng giá trải nghiệm
mùa này đi Bali không hợp, mùa này đi lặn biển thì hợp, mình hay đi vào mùa mưa và ở ubud đi lang thang rất thích, các khu resort trên đây cũng rất đã, nhỏ, yên bình
Chị dùng app gì để vẽ cái mind map lịch thì vậy ạ?
@TraafnKhasnh #mindmap #mindnode
bearbear13
ĐẠI BÀNG
2 tháng
Hihi nhà em cũng đi Bali mà từ 11/2
Ở Ubud Bisma Eight 2 đêm rồi sang Rimba nghĩ hai đêm
Sau đó bay sang Sum ba chơi ba đêm
Ở Ubud có vịt Bebek truyền thống rất ngon
Sang Rimba xung quanh có Cuca và Kayumanist là top nên thử
Tham quan do sang lần 2 nên em tham quan đền Ulun danu và đi bird zoo với xem show múa lửa và cũng đi rừng khỉ
Mùa này cuối mùa mưa nên thỉnh thoảng mưa rào , biển ko trong lắm nhưng ra đảo Sumba thì biển quá đẹp
@bearbear13 Bên đó đền thờ nhiều thiệt, cái nào cũng làm tỉ mỉ đẹp
Nhìn Bali mà nghĩ về Phú Quốc 😮‍💨
zeroabs
TÍCH CỰC
2 tháng
@Wukoi PQ chả có gì ngoài bờ biển, mà còn giành nhau rào chắn làm của riêng. Rừng không, di tích không, ...
Còn khách không du lịch thì đi săn đất, hết thời thì máy bay trống rỗng.
tommynt
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@Wukoi thật ra mình thích Bali hơn PQ về tất cả các mặt. dù PQ cũng khá đẹp
Bổ ích qua, cảm ơn chị hoasen nhé. 2 tuần nữa mình cũng có kế hoạch đưa gia đình đi Bali chơi.
Càng đi du lịch mấy nơi nổi tiếng thì mới thấy bí quyết của họ là đồng bộ: con người - giao thông kết nối - và bảo tồn thiên nhiên, cảnh quan. Trong đó con người vẫn là yếu tố quan trọng nhất. Mà xét về 3 yếu tố này, thì ở VN chỉ có vài nơi đạt được 2/3, còn phần đông 0/3.
DzatBuon
TÍCH CỰC
2 tháng
indo nói làm dulich chuẩn vãi,
Bình thường thui, chả có gì đặc sắc đẹp hết, Bali chủ yếu Tây nó thích vì biển, rừng núi nhiệt đới thui. Áhihi
@Thiếu nữ thôn quê VN đâu thua kém những thứ này, nhưng quan trọng là cách họ làm du lịch khiến cho du khách cảm thấy thoải mái đúng kiểu đi chơi khám phá chứ không phải lo bị chặt chém, lừa đảo. Dân du lịch không thiếu tiền mà chỉ sợ lừa đào thôi.
@giacmobennguoi Thời tiết, biển không có gì đặc sắc nhưng dịch vụ bên đó đúng như bạn nói. Dịch vụ tốt, rõ ràng với du khách nên tạo cảm giác an tâm. Còn ở mình thì tây ta gì mà lơ ngơ là ăn bẫy. PQ trước còn hoang sơ, dân tình còn thiệt thà nên khách du lịch đông. Sau này tứ xứ đổ về bày ra đủ trò để vặt tiền du khách nên ai đi một lần xong về là không quay lại.
À Bali mà mua đồ ngoài chợ trời, mấy cái shop bán khăn áo mũ nón, dép đi biển là phải trả giá dữ nha. Cũng nói thách kinh hồn.
@giacmobennguoi đắt mỗi tiền vé máy bay với tiền khách sạn, còn lại ăn tiêu rẻ
quá đẹp
klaxon
ĐẠI BÀNG
2 tháng
Gia đình này hay

Tết k sum vầy họ hàng gì cả
klaxon
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@Brandon T Tao khen
klaxon
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@Brandon T Mày sống bớt nhảy lên chuyện người khác
@klaxon Nói chuyện ngta ko hiểu đc thì giải thích, tao mày cái mịa gì? Đã chấp nhận đăng bài thì đừng có bông tuyết yếu đuối khi ng khác reply nghe chưa??
@klaxon mùng 1 sum vầy rồi bạn ơi, mùng 3 mới đi

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019