Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

6 thể loại nhạc giúp cải thiện hiệu suất làm việc

cono`scenze
25/5/2020 12:24Phản hồi: 77
6 thể loại nhạc giúp cải thiện hiệu suất làm việc
Âm nhạc không chỉ là một thứ để giải trí, nó còn có tác dụng khuyến khích sự sáng tạo và giúp chúng ta học tập và làm việc hiệu suất hơn. Âm nhạc có tác dụng trị liệu, giảm căng thẳng và vì thế bạn sẽ tập trung tốt hơn.

Đọc thêm: Âm nhạc, tâm lý và hành vi người tiêu dùng

Nghiên cứu chỉ ra có một số thể loại có lợi ích cho chúng ta trong lúc làm việc. Giúp chúng ta học tập và cải thiện khả năng tập trung xử lý thông tin, một số thể loại giúp chúng ta không tập trung vào những tiếng ồn xung quanh và có thể đồng bộ được với sóng não tạo ra “khoảnh khắc eureka”.

Dưới đây là 6 thể loại nhạc sẽ giúp bạn thúc đẩy năng suất làm việc của anh em.

1. Nhạc cổ điển – Classical Music

Nhiều nhà nghiên cứu vẫn tiếp tục khẳng định nhạc cổ điển có thể giúp mọi người thực hiện nhiệm vụ hiệu quả hơn. Theo học thuyết gọi là “hiệu ứng nhạc Mozart”, đề xuất rằng khi chúng ta nghe các thể loại nhạc cổ điển có thể thúc đẩy khả năng hoạt động của não và như là một chất xúc tác để cải thiện sức khỏe và sự hạnh phúc. Nhiều nghiên cứu cũng xác nhận rằng là nghe nhạc cổ điển cải thiện khả năng xử lý những vấn đề phức tạp như hình học không gian.

tinhte_nhac (2).jpg

Một lí do để nhạc cổ điển trở thành một lựa chọn tốt đó là nó không có lời, vì lời bài hát chính là yếu tố gây xao nhãng khi chúng ta đang muốn tập trung. Và nhạc cổ điển có thêm tác dụng giúp thư giãn, bình tĩnh và giảm căng thẳng. Đây là một số từ khóa có thể giúp anh chị em cải thiện hiệu suất làm việc:

Beethoven’s “Fur Elise”
Bach Classical Study Playlist
Classical Music for Studying: Mozart, Beethoven, Bach Study Music Playlist for Better Concentration
6-Hour Mozart Piano Classical Music Studying Playlist: Great Beautiful Long Pieces
Vivaldi’s quick-tempo “Four Seasons”

2. Âm thanh từ thiên nhiên - Nature Music

Khi chúng ta nghe những âm thanh đến từ tự nhiên, như tiếng sóng vỗ hoặc tiếng suối chảy róc rách sẽ giúp chúng ta tăng cường khả năng nhận thức và sự tập trung. Những âm thanh tự nhiên tốt nhất là những âm thanh ‘nhẹ nhàng’ như tiếng nước chảy hoặc tiếng thác đổ, ngược lại những âm thanh gây chói tai như tiếng chim hót hay tiếng gầm của thú rừng sẽ làm mất tập trung.

Quảng cáo

tinhte_nhac (3).jpeg

Những nhà nghiên cứu của học viện bách khoa Rensselaer khám phá ra những âm thanh tự nhiên giúp tăng cường tâm trạng và sự tập trung. Nghiên cứu chỉ ra rằng nhân viên sẽ làm việc tốt hơn và tích cực hơn khi những âm thanh đến từ tự nhiên khi họ đang làm việc.

Điều này có thể là do những âm thanh tự nhiên giúp che đi những tiếng ồn khó chịu như tiếng người nói chuyện hoặc gõ phím. Dưới đây là những từ khóa cho anh chị em tìm kiếm:

Ocean waves and surf
Thunderstorm sounds and rain falling

Đọc thêm: Tại sao tiếng nước chảy lại giúp chúng ta ngủ ngon?

3. Nhạc phim - Cinematic Music

Quảng cáo

Những bài nhạc hoành tráng trong phim có thể làm bạn cảm thấy muốn làm những điều có cảm hứng, quan trọng, thậm chí cả những điều mà bạn đã không muốn làm ngay trước đó. Những bản nhạc epic với giai điệu hoành tráng được mở lên, những công việc vốn dĩ nhạt nhẽo cũng có thể trở thành những ‘nhiệm vụ thay đổi cả thế giới’, thúc đẩy sự tập trung và năng suất của anh em.

tinhte_nhac (4).jpg

Nhạc phim có thể trao cho anh em cảm giác tự do, phóng túng và khơi dậy những cảm xúc tích cực. Vì thế, những lúc bạn mệt mỏi, hãy thử mở những bài nhạc phim mang phong cách epic, sự hùng hồn đó sẽ cho bạn một động lực một cách mạnh mẽ.

tinhte_nhac (5).jpg

Xem thêm: Giới thiệu về những nhà soạn nhạc, người thổi hồn cho các tác phẩm điện ảnh (Phần 1)

Những gợi ý cho anh em:
“Inception”
“The Social Network”
“Moon”
“Lawrence of Arabia”
“Cloud Atlas”
“Amélie”
“The Bourne Identity”

4. Nhạc Game - Video Game Music

Nghe có vẻ lạ với đại đa số anh em, nhưng nghe những giai điệu được viết riêng cho những trò chơi điện tử là một công cụ để giúp anh em tập trung. Tất cả mọi yếu tố trong trò chơi điện tử đều được tạo ra để gia tăng trải nghiệm các giác quan của người chơi. Nhạc game cũng không ngoại lệ, nó sẽ giúp người chơi tập trung vào nhiệm vụ mà không phân tâm bởi những hòa âm đầy phần khích đó.

tinhte_nhac (6).jpg

Nhạc game không có lời với nhịp độ nhanh để giữ người nghe luôn muốn tiến về phía trước. Các hãng trò chơi điện tử thường đầu tư nhiều nguồn lực để tạo ra sự cân bằng và phấn khích cần có. Vì thế nhạc game được tạo ra để giúp tập trung, định hướng người nghe về những nhiệm vụ phía trước và những việc phải làm.

Dưới đây là một số gợi ý cho anh em:
Battlefield One
Final Fantasy 7
The Legend of Zelda: Ocarina of Time
Assassin’s Creed 2
Halo
The Elder Scrolls V Skyrim

5. Nhạc có nhịp 50 tới 80 nhịp một phút

Nhiều nghiên cứu chỉ ra nhạc có nhịp độ tới 80 nhịp một phút giúp tăng cường khả năng sáng tạo và học tập. Tiến sĩ Emma Gray, một nhà trị liệu hành vi nhận thức, làm việc cho Spotify đã nghiên cứu lợi ích của các thể loại nhạc. Cô ấy tìm ra rằng nghe nhạc từ 50 đến 80 nhịp một phút, não sẽ chuyển sang trạng thái alpha.

tinhte_nhac (7).jpg

Dưới đây là những bài hát điển hình cho anh em thử:
Mirrors by Justin Timberlake
Last Goodbye by Jeff Buckley
The Lazy Song by Bruno Mars
Chasing Pavements by Adele

6. Nhạc yêu thích của bạn

Chắc đây là thể loại mà anh em nghĩ nên đưa lên đầu. Đúng là nghe những thể loại mà anh em không thích thì cũng không tạo ra được cảm hứng làm việc. Nhạc đúng gu sẽ giúp cho anh em có cảm giác thân thuộc và thoải mái giúp anh em cảm thấy tốt hơn và cải thiện tâm trạng.

tinhte_nhac (8).jpg

Tuy nhiên có một điều để nói là những bài hát mà anh em hay nghe có thể không giúp ít được cho anh em nhiều trong khi làm việc do một yếu tố mình có đề cập ở trên đó chính là nhạc trong yêu thích chứa lời và những giai điệu quen thuộc sẽ làm anh em hát theo trong vô thức, từ đó làm mất đi sự tập trung mong muốn của mình. Nếu làm việc nhà hay những công việc không cần quá nhiều suy nghĩ thì danh sách nhạc yêu thích là điều rất tốt để nghe và làm việc.

Xem thêm: Giới thiệu về những nhà soạn nhạc, người thổi hồn cho các tác phẩm điện ảnh (Phần 2)

Tham khảo: entrepreneur
77 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Hay nghe jazz khi làm việc và hay bị dắt đi lòng vòng ko làm xong việc.
Đang nghe Smokin' at The Half Note - Wynton Kelly Trio, có sự tham gia của tay guitar Wes Montgomery.
Pat Metheny, một guitarist đại diện cho trường phái fusion jazz gọi đây là "album jazz hay nhất từng được sáng tạo".
Nghe thử:
https://open.spotify.com/album/2frSEIQat4tSS4nCcrW0Hy?si=uZAxFveiTO60vMZIGQfEBA
@AudioPsycho chính xác mỗi lần youtube nó mở tới album jazz là lv ko hiệu quả 1 chút nào, mới giật mình để ý và đổi nhạc ... thấy piano độc tấu có giai điệu loop và nhẹ là hiệu quả nhất, nhạc hòa tấu bộ kéo nhiều kiểu vivaldi hay sarasate thì đôi lúc mất tập trung mà đôi lúc gây hào hứng kinh khủng.
2468
ĐẠI BÀNG
4 năm
@AudioPsycho Cảm ơn mod cho 1 album hay. Mod share thêm mấy album hay nghe được không?
aloso8
ĐẠI BÀNG
4 năm
6. Nhạc yêu thích của bạn
Nghe loại này ổn nhất ;)
Nico8101
TÍCH CỰC
4 năm
Công nhận quả nhạc phim rất phù hợp để lấy cảm hứng.
NTam2008
ĐẠI BÀNG
4 năm
@TwentyFifthBaam Thâm quá
@NTam2008 vãi... nhờ bác mà em mới hiểu điều bác nói...haha
Nico8101
TÍCH CỰC
4 năm
@NTam2008 Các bác hiểu lầm, thật sự e không định nói như các bác đang nghĩ. Nhiều OST tạo động lực cho e thật mà 😂
@TwentyFifthBaam bác lại khiến em hiểu lầm...hahaha
Jinnie KTL
TÍCH CỰC
4 năm
Mình thích piano
Nhạc giúp cải thiện hiệu quả nhất chính là tiếng chửi của sếp
@rafaeltran88 đó là sự kết hợp của Rap & Heavy Rock, triệt tiêu sự mất tập trung ngay tức thì.
@c0mmand0 Cười té ghế với bác
nguyendrum
TÍCH CỰC
4 năm
@c0mmand0 ok! lấy lại tinh thần liền
Cinematic Music!
Xác nhận! deadline mình toàn chơi loại này với EPIC!
Giao lưu với ae 1 playlist yêu thích của mình: https://open.spotify.com/playlist/7vyaBg9fO47n8zhqYgfXPc?si=oY0qRcYRQbeSnx1XkD4zyg
@Cát Đăng WP520 playlist này ngon... nhiều bài em cũng rất thích
tuanhvip95
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Cát Đăng WP520 hay đấy bác, nghe muốn lao ra khô máu quá :v
hiệu quả chưa thấy đâu mà buồn ngủ mắt ríu lại, cty hôm nào cũng mở mấy cái loại nhạc này . hơn tra tấn
@Vương Nguyễn NVT cty bác làm về gì thế 😆
@adagioleonard e làm cty kiến trúc ở nhật, bên này mấy cty e thấy họ hay bật mấy cái nhạc ko lời lúc lviec, buồn ngũ thấy bà luôn
Booooozyer
TÍCH CỰC
4 năm
Mình thích lo-fi, dạo này có trend lo-fi két hợp mấy đoạn hội thoại trong phim Châu Tinh Trì hoặc phim truyền hình Việt cũ nghe khá thú vị và cuốn 😆)
dmaingoc2009
ĐẠI BÀNG
4 năm
nhạc nào cũng giúp mình tốt ngoại trừ nhạc "trữ thề"
Mình chủ yếu nghe nhạc vàng, nhạc quốc tế (Pop, Dance, chút Rap, Hiphop), thi thoảng có nghe vài bản nhạc ko lời guitar hoặc giao hưởng. Đôi khi ngẫu hứng bật nhạc thập cẩm để nghe nhưng Volume ở mức vừa phải, nhất là loại nhạc có lời và mạnh 🤓
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
GiT
TÍCH CỰC
4 năm
Nhạc nào cũng ko cải thiện được hiệu suất làm việc của mình. Vì mình là người làm nhạc... :v
@GiT vậy là bác nghe nhiều quá đến nổi dội luôn rồi...hic
GiT
TÍCH CỰC
4 năm
@cono`scenze Ko phải, mà lúc đang làm việc thì đâu thể nghe nhạc khác để tập trung chất liệu âm nhạc mà mình đang làm được... :p
@GiT thử đi bác, biết đâu sáng tác ra 1 loại nhạc mới thì sao 😆
Mavinuio
TÍCH CỰC
4 năm
Epic music tuyệt
@Mavinuio chắc vài hôm em làm một chủ đề về epic nhỉ
TruongHao
ĐẠI BÀNG
4 năm
Cảm ơn bạn, rất hữu ích
bhuubao
CAO CẤP
4 năm
White noise
Loại này giống như nó đuổi hết mấy cái suy nghĩ vẩn vơ trong đầu. Chỉ tập trung làm việc thôi
nên nghe bé Xuân Mai cho đơn giản đầu óc nhé 😁
hahaha... giờ không còn là bé nữa đâu nha
Mình thích nghe dòng nhạc quê hương..
Và các ca khúc trong phim của Disney..
Như Circle of life..
lddxd8
ĐẠI BÀNG
4 năm
Chỗ công ty em bật nhạc cả ngày, nhân viên và khách hàng đều hưng phấn.
em từng làm ở Bar, vũ trường, quán caramen (hay karaok ấy nhỉ, chả nhớ), ... sau đợt covid-19 thì đi buôn đồng nát, và giai điệu yêu thích cũng như rất hiệu quả cho công việc là "nát, sắt vụn bán đi"
ha26
TÍCH CỰC
4 năm
@lddxd8 Hay quá bác
LU4VER
ĐẠI BÀNG
4 năm
Có ai thích các tác phẩm của TWO STEPS FROM HELL không?
@LU4VER em sẽ làm một bài về epic cho các bác thưởng lãm
LU4VER
ĐẠI BÀNG
4 năm
@cono`scenze ủng hộ bạn

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119