Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Trên tay Nokia E7, đẹp, cao cấp, màn hình đẹp, camera khá, hơi yếu

sonlazio
2/3/2011 6:54Phản hồi: 223
Trên tay Nokia E7, đẹp, cao cấp, màn hình đẹp, camera khá, hơi yếu

E7 là thiết bị cao cấp nhất của Nokia trong thời điểm hiện tại và nó thật sự rất xứng đáng với danh tiếng đó. Sản phẩm dành cho doanh nhân thuộc dòng communicator này có thiết kế đẹp, chất lượng phần cứng xuất sắc, màn hình xịn và bàn phím tốt. Hiện E7 đang được Phong Cách Mobile bán với giá 15,2 triệu đồng cho những sản phẩm đầu tiên.

Nokia E7 có thiết kế rất đẹp và nhỏ gọn khi mà chiều dày của máy chỉ tương đương N8. Toàn thân làm từ nhôm đúc nguyên khối, E7 thật chắc chắn và bạn không thể tìm ra bất cứ điểm nào để chê nó. Ngay cả 2 con ốc để mở nắp pin trên N8 cũng được bỏ đi, chúng ta không thấy bất cứ một con ốc nào bên ngoài thiết bị này.

Bàn phím có vẻ là một ưu điểm của E7 nhưng nó cũng có những nhược điểm cần phải chê trách. Cơ trượt bàn phím E7 thật sự rất chắc chắn nhưng nó cũng khá khó để mở, ít nhất là trong những lần đầu. Có vẻ như chính thiết kế khá mỏng đã làm người dùng không có điểm tựa để đẩy bàn phím lên. Tất nhiên, bạn cũng có thể nhấc 1 bên phía đối điện để trượt nắp E7 mà không gặp ảnh hưởng gì nhiều.

Khi trượt lên, E7 hiện lên mà một bàn phím qwerty đầy đủ với phím 4 chiều được đặt thông minh ở phía dưới. Các phím của E7 tách rời nhau, layout hơi ngược với bàn phím bình thường nhưng có thể bạn sẽ quen sau một thời gian dài sử dụng. Cảm giác nhấn từng phím của E7 là khá tốt, các phím hơi nông nhưng mạch lạc. E7 sử dụng thiết kế phím 4 hàng chứ không phải 3 hàng như sản phẩm N900 trước đây.

Về chất lượng hiển thị, E7 sử dụng màn hình cảm ứng điện dung 4 inch trên nền AMOLED với lớp phủ CBD cho hình ảnh trong hơn và hiển thị tốt hơn dưới trời nắng. Màu đen, độ tương phản trên E7 là hoàn hảo nhưng độ chi tiết lại chưa được như thế. Nhìn một cách tổng thể, đây vẫn là một thiết bị có màn hình hiển thị rất tốt. Điểm yếu duy nhất là ở độ phân giải, nếu như Nokia nâng cấp E7 lên độ phân giải cao hơn thay vì 360x640 thì sẽ hoàn thiện hơn rất nhiều.

Tốc độ cũng là một vấn đề cần cân nhắc nếu bạn muốn sử dụng E7. Thành thật mà nói, E7 không chậm nhưng nó cũng không nhanh như những thiết bị 2 nhân, vi xử lý 680MHz cùng RAM 256MB có lẽ đã hơi lỗi nhịp trong thời điểm hiện tại. Dù rằng Symbian^3 khá nhẹ nhàng nhưng vi xử lý tốt hơn vẫn là một điều mà Nokia nên làm.

Camera E7 có độ phân giải 8MP cùng đèn flash LED kép. Camera này có đầy đủ những tính năng bổ trợ như chỉ dẫn địa lý, nhận diện khuôn mặt, quay phim HD 720p cùng chế độ ổn định hình ảnh nhưng lại thiếu vắng tính năng quan trọng nhất: lấy nét tự động (auto focus). Có thể nói camera E7 giống hệt C7 và cùng gặp những nhược điểm giống hệt nhau. Dù vậy, E7 có tới 3 microphone và chúng có thể bổ trợ với nhau để giảm tiếng ồn.

Nokia E7, cáp Mini HDMI, cáp ra USB và cáp USB

Mặt trước máy chỉ có nút menu

Cảnh phải là khe cắm SIM, 2 nút tăng giảm âm lượng theo cơ chế trượt và camera

Quảng cáo

Nút gạt mở khoá máy hoặc điều khiển giọng nói

Loa thoại

Nút menu

Khe cắm sim kéo hết ra được, khác với N8

Quảng cáo

Mặt sau khe cắm SIM, camera 8MP và đèn flash LED kép

Khe cắm SIM

Toàn cảnh E7 khi trượt nắp

Mặt sau cơ trượt

Đáy máy chỉ có loa thoại

Đỉnh máy có cổng HDMI, MicroUSB, nguồn và jack tai nghe

Cổng miniHDMI

Camera 8MP và đèn flash LED kép, bạn có thể thấy 2 micro phụ phía đối diện

223 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Khá buồn vs nokia . Minh hồi trước thật sự thích nokia. Nhưng khi giao diên chủa nokia ko thay đổi. Vẫn mãi là những icon đó. Những giao diện tẻ nhạt đó thì minh thật sự buồn.Mong nokia có những bước đột phá hơn vs những sản phẩm mới, Chip mới, hệ điều hành mới, Mình h chuyển sang DHD . Khám phá những cái mới,Nokia mau mau ra san phảm mới còn voc
em nghe nói nokia đang chuẩn bị thay đổi giao diện cho sym. hình như giống giao diện của android
Nghĩ thế nào mà phát biểu thế này.
Đã bao giờ dùng Nokia chưa?
Có biết cài theme không?
iupxlam
ĐẠI BÀNG
13 năm
muốn đổi icon á, chả nhẽ bạn ko biết dùng Themes sao.
thean1001
ĐẠI BÀNG
13 năm
Hóa ra bạn chỉ chê nokia vì mấy cài icon với giao diện.
sicunhen
ĐẠI BÀNG
13 năm
may chu' nhu the này sap dc nang cấp lên win mobile roi mà
May nay la Symbian 3 Nang cap nen dau nua~ ha ong.Winphone7 khac hoan toan nhe"Chi la cua Nokia voi ten khac.chay OS khac
quá đẹp nhưng giá chát quá.không có gì để chê
marcong
TÍCH CỰC
13 năm
Một cái bình đẹp đựng một loại rượu không thể pha chế. Đúng chất Nokia. Có ai chỉ cho mình biết em này và N8 khác gì nhau không?
torung
ĐẠI BÀNG
13 năm
con này làm gì phải hàng phổ thông mà bạn bảo "đơn giản phổ thông" hả bạn? /😃 bạn nghịch được cái sự đơn giản phổ thông này thì tức là bạn cũng biết vọc tí chút rồi 😃 android và ios ko phức tạp như bạn nghĩ đâu.
arcwin
CAO CẤP
13 năm
Android không phức tạp thì e còn nghe được iOS không phức tạp thì bác thử sang hội đắp chăn của IP4 đi. E dạo qua hôm đấy thấy 260 cái chăn x 15tr(tính bình quân) = 390tr. Đấy 390tr trả giá cho sự đơn giản của bác đấy. Nếu nó dễ dùng và đơn giản thì cũng không đến nỗi có một cái chăn đắt đến thế đâu nhỉ?
h2script
ĐẠI BÀNG
13 năm
E7 có bàn phím trượt ngang đó bạn, Camera không lồi lên, khe SIM kéo ra như ngăn bàn 😃
Thế nó bàn phím gì vậy bác ?Nếu bác biết tên cho e hay với =))
Thích mấy sợi cable 😃 đặc biết là miniHDMI 😃
"Trên tay Nokia E7, đẹp, cao cấp, màn hình đẹp, camera chưa đe, hơi yếu "
lỗi chính tả nghiêm trọng mod ơi
"Thành thật mà nói, E7 không chậm nhưng nó cũng không nhanh như những thiết bị 2 nhân"
câu này thì chuối thật !
pikachu3d
TÍCH CỰC
13 năm
Trong thích thật, nhưng cam lại tệ quá, ý như C7 (không có AutoFocus).
chỉ 1 từ cho nokia thôi cấu hình không bằng ai mà giá cả thì trên trời
k thích , k mua thì đi ra cho người khác người ta mua ,chi mà cứ hạ thấp nó mãi thế ? cái này dành cho Fan Symbian mà
Thế à, thế bạn có biết con nokia N8 mở 1 đoạn video lên sau đó kéo nhanh qua 1 đoạn trong video thì delay 1 lúc mới qua được đoạn sau của video, còn samsung galaxy S thì ko bị delay
Thế thì sao hả bạn.
Cái này là 1 câu rồi nha bạn ;)
dung vay ! ban hay dat cau hoi tai sao tren yutube ngta laj so sanh nokia n8 vs iphone 4 hoat vs nhug mau androi 1Ghz ! nokia n8 van co fan hon hag.... toc do va da phuog tien.... do la ly do tai sao nokia dc toan quyen chinh sua ban winmobile 7
Ý kiến cá nhân: máy ko đẹp, thiết kế rối, so với các máy có bàn phím qwerty trượt ngang thì ko bằng được Milestone, HTC Desire Z.
vietkid
TÍCH CỰC
13 năm
Lỗi chính tả rồi bác ơi .

"Camera E8 có độ phân giải 8MP cùng đèn flash LED kép"? e8 thì chờ đến năm sau bác ơi.nhầm rùi
quay phim toàn là lấy nét cái bàn thôi , ko thấy cái máy gì hết

cái bàn thì rõ , cái máy thì mờ :p
con này mà trang bị cpu 1ghz ram 512 màn hình super amoled giống samsung galaxy chắc cũng 30 triệu 😆 =))
umumti
CAO CẤP
13 năm
Thường thì người ta bảo thùng rỗng thì kêu to. Dám chắc máy này mà 30 tr thì bác là người chửi đầu tiên "có điên mới đi mua cái máy này với giá 30tr", đúng không ạ
Vậy em hỏi bác nếu IPhone 4 bán giá 30 chai cũng có người mua đó bác.Đúng là khoát lát là giỏi
dx82
TÍCH CỰC
13 năm
Riêng mình thì thấy Symbian cài cho máy dùng màn hình cảm ứng chán như con gián, Symbian chỉ hay khi dùng cho máy không có cảm ứng thôi, riêng với dòng máy không dùng màn hình cảm ứng thì nó là vô đối chấp cả RimOS lẫn WM (Ghi chú nhỏ không mấy bác BBFan, WinMoFan vào chém cho tung xác: Tui đang xài BB 8320, còn WM thì có 1 con O2 đang vứt ở tủ chuyên dùng để chơi Game lúc đi... WC🆒)
Ai cũng như bác thì Nokia nó sướng lắm nhỉ. Nói thật chứ như bác thì người ta gọi là mù quáng, điên khùng đấy.
PS: Ghét cái font chữ của Nokia
elroy
ĐẠI BÀNG
13 năm
NGoại hình của E7 quả thật đẹp, nếu cảm giác cầm bên ngoài còn thích hơn nữa, độ bèn của Nokia thì em đã từng dùng con Nokia N70 5 năm rồi nên em biếc :x , tiếc là Symbian ^3 giao diện xấu và khô khan, Với giá đó tớ sẽ chọn 1 chiếc Smartphone chạy Android nhưng nếu ai cho 1 em thì chắc để dùng chứ ko bán 😁
duongpham
TÍCH CỰC
13 năm
Rồi lại theo vết xe đổ của N90...

---------- Post added at 03:00 PM ---------- Previous post was at 02:58 PM ----------

Kinh thật, 30T mình cũng mua, khâm phục bác. Chắc bác là fan hâm mộ của nó kìa rùi ...
Hình như vẫn dùng Symb nhỉ 😁
Thật ra nó chỉ thêm cái bàn phím qwerty 4 hàng vs cái cơ trượt.
Màn hình to hơn n8 và thêm cái công nghệ hiển thị rõ khi ở ngoài trời.
Làm thêm cái khe cắm thẻ sim giống Ip và có 3 cái micro........
Camera quá tệ.
n8 dùng cũng bt chả qua có cái camera cứu vớt,
Không phải em là anti fan của nokia nhưng em nghĩ nokia k cải thiện độ phân giải màn hình chip và ram thì dần dần sẽ bị mất vị trí trên thị trường bởi phân khúc hàng cao cấp
maitien2004
ĐẠI BÀNG
13 năm
bác xài chưa ? phán cứ như thánh vậy
polyester
TÍCH CỰC
13 năm
quảng cáo quá trời mà ko ra đến lúc ra thì lại lạc hậu :-s. nokia ơi là nokia

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế