64% người cực kỳ nghèo khổ trên thế giới chỉ sống tập trung ở 5 quốc gia

levuongthinh
12/4/2014 21:51Phản hồi: 231
64% người cực kỳ nghèo khổ trên thế giới chỉ sống tập trung ở 5 quốc gia

Nhóm ngân hàng thế giới (WBG) và Quỹ tiền tệ quốc tế (IMF) hiện đang tổ chức cuộc họp mùa Xuân thường niên tại Washington, D.C.. Hàng ngàn quan chức của các chính phủ và những tổ chức phi chính phủ đến để bàn về các vấn đề liên quan đến nền kinh tế toàn cầu và phát triển quốc tế. Trước thềm cuộc họp, WBG đã công bố một báo cáo mới, tập trung vào việc giảm nạn đói nghèo trên toàn thế giới và những thử thách đang tồn tại.

Sử dụng các số liệu mới được thống kê từ năm 2010, báo cáo cho biết gần 2/3 người cực kỳ nghèo khổ trên thế giới - với mức sống dưới 1,25$/ngày - sống tập trung ở chỉ 5 quốc gia: Ấn Độ, Trung Quốc, Nigeria, Bangladesh và CHDCND Congo.

Báo cáo cũng liệt kê ra những nước nhỏ với tỉ lệ nghèo khó cao, gồm Liberia, Burundi, Madagascar và Zambia. Bản báo cáo chi tiết hơn sẽ được công bố vào cuối năm nay.

Tình trạng đói nghèo toàn cầu đang giảm dần. Năm 1930, 36% dân số thế giới sống trong tình trạng cực kỳ nghèo đói; đến năm 2010 con số đó giảm xuống còn 18%. Và năm nay, chủ tịch WBG đưa ra mục tiêu tạm thời là giảm số lượng người nghèo đói xuống 9% vào năm 2020.

231 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

phongkratos
ĐẠI BÀNG
10 năm
Đọc mới biết chắc chắn là mình không thuộc tầng lớp này

Sent from my IM-A870S using Tinhte.vn mobile app
vn đâu???
k có VN à :eek:
@kut3prince9x Số người cực nghèo ở TQ có khi bằng cả dân số VN ấy chứ
HVT
TÍCH CỰC
10 năm
@kut3prince9x Chỉ là chủ yếu tập trung ở 5 quốc gia đó thôi. Chứ VN mình thì chắc nằm trong top 10 của nhóm này thôi, nhưng tại lấy có top 5 nên chưa tới VN bạn à, kaka:rolleyes:
Dahaka321
TÍCH CỰC
10 năm
đúng là ấn độ vs trung quốc, chỉ tổ đẻ nhiều dân nghèo dẫn đến đủ mọi thứ rắc rối kèm theo
@quangk137a
thôi đi thánh! mệt quá! cái xã hội việt nam thánh đang sống tốt lắm rồi! tuy ko có nhiều người giàu nhưng bình bình như thế này là 1 thành công to lớn của đảng và nhà nước! tối ngày cứ chê việt nam, những con người như thánh làm cho xã hội suy đồi thôi!
@honghai12a1 MÌnh chê gì không? Mình chỉ nói sự thật (đã bị xóa) và đưa dẫn chứng cụ thể. Có thể các Mod sẽ ban nick mình. Nhưng tranh luận cần đưa dẫn chứng chứ không phải chỉ nói như bạn. Vấn đề quan điểm có nói tiếp thì cũng vậy. Nhưng cứ chê xấu vì nói lên sự thật và bị chửi để sửa chữa. Với không chê cái xấu suốt ngày khen. Thì cái nào có lợi hơn thực tế đã chứng minh nhiều mình không muốn nhắc lại.
@Dahaka321 Chưa chắc đâu bác Trung Quốc tính khoảng nghèo đói vào mức thấp hơn bình quân thế giới do dân số thôi, chứ so với mức sống ở Việt Nam còn hơn xa. Dân nó khi về già thanh niên không phải gánh mức phí tiền bố mẹ, mỗi người về hưu dk trợ cấp 1600 nhân dân tệ tương đương gần hơn 5tr đồng tiền Việt Nam. Chả hiểu sao không xếp Việt Nam vào trong nhỉ?
ndthuanx
TÍCH CỰC
10 năm
Người Việt mình nghèo ít mà khổ nhiều.
Steve Chu
TÍCH CỰC
10 năm
@ndthuanx Nói như bác này mới đúng này, Việt Nam mình khổ hơn là nghèo, nói nhỏ chứ dân mình rất là khổ đấy các bác ạ, khổ lắm, khổ quá cơ, khổ tâm.. :'(
Mức sống dưới 1,25$ một ngày.... Việt Nam mình nhiều lắm
@bestboy2142 mình không tỏ ra gì cả, mình lớn lên ở 1 vùng quê nghèo tỉnh Quảng Nam... những thứ mình đã từng thấy thì mình mới nói... bạn tin số liệu của VN à, láo toét cả đấy
@tú tầu Mình sinh viên, cũng được ăn có 30k một ngày, mà đa số sv ai cũng vậy. mà việt nam nhiều sinh viên với công nhân lao động như vậy mà không có tên nhỉ.
@quoccuongcntt.ptit11 "mức sống" mà bạn? Nếu bạn ăn 30k thì chắc chắn mức sống của bạn > 2$. Ngoài ăn còn phone, internet, trà đá...
cuong.pm
TÍCH CỰC
10 năm
Mức cực nghèo khổ là ng ta chắc chắn ko biết internet là cái gì rồi, chứ thành viên tinhte ta chắc chắn ko nằm trong số này.
@cuong.pm em là thành viên tinhte đây
em nằm trong số đó ợ 😁
Đúng là nhìn lên thì mình không bằng ai, nhưng nhìn xuống thì vẫn còn nhiều người không bằng mình, hạnh phúc đôi khi đơn giản chỉ là hài lòng với những gì mình đang có.
@harrypham2015 cq VN cũng dùng luận điệu so sánh mức sống của người VN so với mức sống chết đói vì chiến tranh loạn lạc liên miên ở châu Phi để ru ngủ dân VN, làm cho họ hài lòng với cuộc sống của họ, 0 muốn đấu tranh để thay đổi hiện trạng bất công thôi nat trong xã hội hiện nay ở VN nữa🆒
@harrypham2015 Bác nói nhiều nhưng tào lao đó. Rồi có những hoàn cảnh mà chính bạn, cha mẹ bạn, người thân của bạn đã từng nói hoặc sẽ phải nói câu này....tin tôi đi.
@AudioSlave2020 Nếu không biết nhìn lên thì đúng như bạn nói. Nhưng nếu ko biết nhìn xuống, sẽ xa lạ với cộng đồng, mà không có cộng đồng lại ko thể thành công. Thần thiêng nhờ bộ hạ!
Shift Enter
ĐẠI BÀNG
10 năm
hài
tvtsth
ĐẠI BÀNG
10 năm
1.25$/ngày ở nông thông Việt Nam sống vừa đủ.
raizo000
ĐẠI BÀNG
10 năm
@lvdinh_tvtsth nếu gạo nhà, gà vịt nhà nuôi hay cá ra sông bắt , rau nhà trồng thì chắc dư dc 10k đấy.
cái hình vn liên quan gì thế.
Việt Nam nghèo thôi, đói thì đi bán vé số cũng đủ ăn.
Nghèo khổ cũng không sao, mong đừng quánh nhau, khủng bố ,chiến tranh- nhất là khi ở gần anh 3 Tàu .
@banhmi_sg chỉ bán vé số ở thành thị thôi bạn. Miền quê nghèo sao bán được.
tltiendat
ĐẠI BÀNG
10 năm
Còn nhiều điều mình chưa biết lắm, do nhiều yếu tố, nên tìm tòi các bạn à...
Một khi đã biết rồi, thì hãy biết cách giữ im lặng, đừng anh hùng rơm, đừng bùng nổ bất chợt để rồi dẫn đến hệ luỵ nhiều lắm...
Tốt nhất là chăm làm, kiếm thật nhiều tiền, rồi lo cho con cái một cuộc sống tốt hơn ở một nơi tốt hơn, như các bác quan chức chúng ta vẫn hay làm đấy...
@tltiendat Bác nói chí phải, nên tìm tòi, thấy Điều mà ta bị không thấy!
yenthanhnn
ĐẠI BÀNG
10 năm
@tltiendat Để nói được như này chắc cũng phải đi nhiều lắm rồi.
@tltiendat "như các bác quan chức chúng ta vẫn hay làm đấy..."
thích bác nhất câu này
hamyty
CAO CẤP
10 năm
ấn độ thì ok chứ trung quốc thì chưa chắc ,
Việt Nam mình có thể có nghèo nhưng ít bị đói hơn các nước kể trên.do là nước nông nghiệp.lương thực tự túc, rẻ hơn các nước khá nhiều....đặc biệt ở các miền tây, thiên nhiên ưu đãi,nhiều người nghèo thì nghèo nhưng khó mà đói được nhờ sông nước trù phú......😁
@seaphantom Đồng ý với bạn, Vietnam hoàn toàn không có người đói vì những người đói đã chết vì đói hêt rồi 😃
mrcab
ĐẠI BÀNG
10 năm
2 quốc gia có nền kinh tế đang trổi dậy và có số dân đông bậc nhất nhì trên thế giới.
ai nói VN nghèo, ăn mày thời nay còn có hội, có đường dây, còn biết đứng ngã tư xin ăn, 1 ngày kiếm cả triệu bạc thì sao mà bị xếp vô bảng kia!
daubac2188
ĐẠI BÀNG
10 năm
mấy cụ toàn so với ăn mày thành phố, nông dân miền xa xôi còn nghèo hơn ăn mày trong khi lằm quần quật cả năm, ăn mày làm gì, ngồi ko xin tiền.
Hic.. 2 ông pố này chắc dạng NGHÈO đây mà.. Đừng nghĩ mình nghèo rùi cả nước nghèo theo nha..hihihi

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019