7 bản nhạc cổ điển dành cho người yêu thích đọc sách

AudioMate
21/12/2019 4:28Phản hồi: 93
7 bản nhạc cổ điển dành cho người yêu thích đọc sách
Không phải ai cũng có thể vừa nghe nhạc vừa đọc sách được. Tuy nhiên nếu đã có sở thích này thì mình sẽ giới thiệu với mọi người 7 bản nhạc có giai điệu rất phù hợp để vừa nghe vừa đọc. Thay vì phí thời gian để nghe một mớ hỗn độn khiến bạn không thể tập trung đọc thì hãy thử qua các bản nhạc dưới đây nhé.

1. Samuel Barber: Violin Concerto
Nếu bạn mang trong mình “Giấc mơ Mỹ” và The Great Gatsby của F. Scott Fitzgerald là quyển sách gối đầu giường của bạn thì hãy dành ra một ít thưởng thức bản concerto tuyệt vời này của Samuel Barber. Có nhiều nhạc phẩm vĩ đại được sáng tác bởi các nhà soạn nhạc Mỹ nhưng đứa con tinh thần của Barber có lẽ là đứa trẻ mang trong mình nhiều “chất Mỹ” nhất. Hoành tráng, phù hoa, tráng lệ nhưng giàu cảm xúc với nhịp độ chậm rãi, tác phẩm sẽ giúp bạn chìm vào những buổi tiệc xa hoa bậc nhất trong những trang tiểu thuyết của mình.

2. Joseph Haydn: Symphonies
Bạn đang đọc một cuốn tiểu thuyết cổ điển, bạn yêu thích không khí trang nghiêm của phong kiến trung cổ nhưng cúng cần một chút không khí nổi loạn của tầng lớp trung, hạ lưu với sự thống trị của giai cấp quý tộc? Hãy tìm đến Haydn, là một nhà soạn nhạc cung đình, bạn không thể đến một nơi khác để tìm ra một bảng symphony đong đầy sự quý phái, thanh lịch chốn thâm cung. Nghe tác phẩm này trong khi thưởng thức một quyển sách của Jane Austen, một nhà văn từng bị coi rẻ trong thời kỳ đầu sáng tác có lẽ là một sự kết hợp hoàn hảo cho một người yêu tiểu thuyết cổ điển.

3. Ludwig van Beethoven: Symphony No.7 (2nd Movement)
Hãy tưởng tượng bạn đang ở trên chuyến tàu tốc hành Phương Đông từ Istanbul đến London cùng ngài thám tử Hercule Poirot và đang phải hợp tác cùng ông ấy tìm ra kẻ đã sát hại Edward Ratchett. Lúc này bạn sẽ muốn nghe nhạc gì? Một trường đoạn với tiết tấu lặp lại nhưng gia tăng về cường độ, tạo sự ngột ngạt căng thẳng như khi bạn phải chạy đua với thời gian để tìm ra hung thủ trong từng trang sách của Agatha Christie dường như là câu trả lời hợp lý. Hãy để giai điệu của trường đoạn số 2 trong Symphony No.7 đồng hành cùng bạn trong hành trình tìm ra sự thật về kẻ giết người giấu mặt kia nhé.

4. Howard Shore: Lord of The Rings (LOTR) Symphony
Bạn đã từng hi vọng mình là một dũng sĩ chiến đấu với quỷ vương để tìm lại hòa bình cho nhân loại, tuổi thơ của bạn gắn liền với những trang truyện phiêu lưu huyền bí cùng tinh linh và ma thuật? Bạn sở hữu tất cả các bản mở rộng và luôn luôn cập nhật quyển luật Dungeon&Dragon? Nếu thế thì còn gì tuyệt vời hơn khi chìm mình trong không khí khẩn trương và hỗn loạn của Trung Địa trong khi theo chân các chàng trai của xứ Shire trên con đường tiêu diệt Sauron với chính bộ Symphony của phim chuyển thể cùng tên sáng tác bởi Howard Shore nữa chứ.
Nếu cơn khát của bạn vẫn chưa được giải tỏa thì Ring Cycle của Wagner có lẽ sẽ là liều thuốc đủ nặng dành cho nó.

5. Gerald Finzi: Ecolouge
Bạn đang chuẩn bị chìm vào giấc chiêm bao và quyết định thưởng cho mình vài phút thư giãn cuối cùng với một quyển sách về thiên nhiên? Bạn cảm thấy vẫn còn thứ gì đó thiếu vắng để hoàn thiện buổi tối viên mãn này? Có lẽ bạn đang tìm đến Ecolouge của Gerald Finzi. Nhữn giai điệu nhẹ nhàng mang hơi thở của vùng quê Anh Quốc sẽ khiến những trang sách của Robert MacFarlane hay Laurie Lee sẽ là dấu chấm hoàn hảo cho một đêm thanh thản và nhẹ nhàng.

Quảng cáo

6. Arvo Part: Berlin Mass
Nhạc phẩm kì lạ của Arvo Part cùng với công thức sáng tác “tintinabulation” cũng dị không kém của ông có vai trò như một cánh cửa teleport thần kỳ cho phép tiềm thức của bạn thoát khỏi hiện tại và lạc lối trong bối cảnh của một cuốn tiểu thuyết khoa học viễn tưởng của Shirley Jackson hay Frank Herbert hay một ấn phẩm phá cách như The Handmaid’s Tale của Marie Atwood cũng là lựa chọn không tồi để đọc kèm khi nghe nhạc phẩm này.

7. Listz: Liebestraum
Một tựa đề ngắn gọn, súc tích nhưng đánh bật lên thông điệp mà Listz muốn truyền tải: Love Dream. Một giấc mơ về tình yêu, một không khí hoàn hảo cho một cuốn tiểu thuyết lãng mạn. Tôi đang chợt nghĩ tới Romeo và Juliet, Oxford Thương Yêu hay Yêu Em Từ Cái Nhìn Đầu Tiên hay nếu như bạn không ngại nhỏ một ít nước mắt thì Your Lie in April (không phải tiểu thuyết nhưng một ít anime romantic không chết ai được đâu nhỉ). Những giai điệu nồng nàn sẽ là món ăn kèm hoàn hảo cho món chính là những chuyến thuyền tình yêu mà bạn đang dõi theo qua từng trang sách.

Quảng cáo

Nguồn: Classic.fm
93 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Jbjch
ĐẠI BÀNG
4 năm
Lưu lại khi về già có khi dùng 😃
Từ khi có smart phone trẻ em nghiện còn hơn sách vở 😔
@Jbjch Không phải trẻ em nghiện mà do bố mẹ thả lỏng, thậm chí lợi dụng smp để dỗ trẻ thôi.
Đọc sách mình hay tìm không gian yên tĩnh hoặc chỉ nghe ambient sound để dễ tập trung 😁 chứ bài có lời hay kể cả ko lời mà nghe quen quen thì tay hay gõ nhịp, mất tập trung
@Hơi Tinh Tế Đồng ý với bạn, nếu nghe nhạc thì rất khó tập trung đọc sách
minhbk
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Trương Yến Trang Đồng quan điểm ! nhiều khi đọc tới đoạn cao trào cần lắng động ngẫm suy! nhạc vô > bao suy tư bay mẹ nó đi! lãng nhách luôn! he he
@Trương Yến Trang 😁 bạn thử nghe thử ambient sound đi, cũng khá đó. Nó chỉ là những tiếng ù ù nhẹ. cũng khiến tập trung hơn. Nhưng tránh nghe loa hoặc tai nghe nhiều bass dễ gây nhức đầu o_Oo_O
@Hơi Tinh Tế Me too 😃
qua2007
TÍCH CỰC
4 năm
để tối về nghe thử cảm nhận như thế nào
tiachop22
TÍCH CỰC
4 năm
cái bài số 7, anh đánh đàn để sách ở 2 bên ghế ngồi hả ta ?
olalabull
ĐẠI BÀNG
4 năm
@tiachop22 Người ta bị khiếm thị mà bạn.
tiachop22
TÍCH CỰC
4 năm
@olalabull phải ko, mình thấy ảnh vẫn đẹp trai mà ?
Rachmaninoff
ĐẠI BÀNG
4 năm
@tiachop22 Anh ấy là nghệ sỹ piano khiếm thị đó bác
những bài liệt kê chưa nghe lần nào để nghe xem hay như thế nào
Nhạc cổ điển mình sưu tập chủ yếu là nhạc từ phim/kịch. Nên mỗi khi bật bài đó thì cái nội dung cảnh phim/kịch nó hiện lại trong đầu, khỏi tập trung đọc sách 😁.
Mình đnag học hay ngồi làm gì tập trung thì chỉ nghe Canon in D 😁
@Lê Phú Khương Thank mod. Bài của mod hay gấp trăm vạn lần những bài ở trên.
Mình mà đọc sách thì thôi khỏi nghe nhạc, không hiểu sao khi đọc sách nghe nhạc lại không tập trung được, còn lại cái khác vẫn bình thường
@dunggrap Bạn giống mình, thư giãn thì mình thư giãn hẳn mà làm việc (liên quan đến phải đọc sách nhiều) thì không thể nghe nhạc được.
Lim2019
ĐẠI BÀNG
4 năm
Nghe chú đại bi nha =)))
Waysli
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Lim2019 Sắp giác ngộ chưa? 😃
Khiemauto
TÍCH CỰC
4 năm
@Waysli Thanh tâm phổ thiện chú nhé. Đúng Đạo thì hướng tới tự do, tốt đẹp. Đời sau hay biến tấu thần quyền cung phụng thành ra không đúng. Ps: Tôi đang tìm hiểu Đạo Lão, Kinh dịch và Thiền tông.
ngghuyy
CAO CẤP
4 năm
thích đọc sách nhưng toàn nghe game sound track nha, cổ điển xưa rồi =]]
Locgk8
TÍCH CỰC
4 năm
Nghe nhạc thì mình thường chỉ nằm nghe, không làm gì khác
KyleGuy
TÍCH CỰC
4 năm
Ko biết có phải ko hợp gu hay ko mà mới nghe chút đã chịu ko nổi phải tắt rồi, nói j vừa nghe vừa đọc sách
Reah
TÍCH CỰC
4 năm
@baokhanhpro957 Không phải đâu. Mấy bài mod đưa ra không thích hợp cho việc vừa nghe vừa đọc sách. Bạn tìm mấy bài nhẹ nhàng, để âm lượng xuống mức gần thấp nhất chỉ vừa đủ tai nghe thoang thoảng thôi thì đọc sách cực thích.
hoangthjen
ĐẠI BÀNG
4 năm
Hay lắm. Tks ad. Đang đọc Cuốn theo chiều gió
@hoangthjen Em thì vừa đọc xong cuốn này. Khá thú vị 😆
IQ52
TÍCH CỰC
4 năm
đọc The Handmaid’s Tale mà bật Berlin Mass khéo loạn
viotdev
ĐẠI BÀNG
4 năm
cảm ơn, mình kiếm audio chất lượng để dành lúc đọc sách
Vừa đọc sách mà vừa nghe nhạc có lời, kiểu như đọc cho biết đọc chữ cả lâu ngày quên đấy hả 😁:D
mramato
ĐẠI BÀNG
4 năm
Trong các ngọn núi thì Bach là ngọn núi cao nhất. Bất kể ai, để chơi đc 1 tác phẩm của ông thành thạo là đã phải rèn luyện cực kì nhiều chứ chưa nói đến chơi hay, cảm xúc. Tất nhiên, để cảm thụ được nhạc của ông thì cần có sự hiểu biết nhất định về Cổ điển nói riêng và âm nhạc nói chung!
Nhìn list nhạc chả có bài nào mình muốn nghe nên có 1 vài dòng tự sự! Chứ ai thích nghe gì thì nghe, miễn dễ chịu thoải mái là đc!
Mình vừa nghe nhạc vừa đọc không vô
@nightwish47 Giống mình nè
@nightwish47 Chuẩn luôn. Chỉ có thần kinh hoặc có 2 bộ não khác nhau làm việc độc lập mới vừa đọc sách vừa nghe nhạc được. Đây là 2 việc khác nhau và không thể (không nên) làm cùng một lúc (trừ khi là làm nhạc nền cho truyện audio và mở rất nhỏ).
@iPhonecafe Tại sao có thể vừa nghe nhạc vừa làm việc khác thì được còn qà nghe nhạc vừa đọc sách lại không?
Mình thì bình thường, kể cả nhạc có lời dù rằng khi đọc chả biết là bài gì, lời lẽ ra sao nhưng vẫn thích có chút nhạc kiểu như lên rừng đọc sách có tiếng chim kêu nước chảy vậy.
@songoku_1206 Có những tác phẩm văn học, câu chuyện rất phức tạp, về cả ý nghĩa sâu xa của tác phẩm lẫn cách hành văn văn mà người đọc cần hiểu và cảm nhận cái hay của nó. Đọc sách cũng là một kiểu lao động trí óc nghiêm túc, không phải giải trí chơi chơi nên với tôi, việc vừa đọc sách vừa nghe nhạc là không thể. Còn vừa làm việc (trên máy tính hoặc bất kỳ việc gì khác, thậm chí là học bài hay làm toán) vừa nghe nhạc thì lại thoải mái.
@iPhonecafe Đấy là bạn nghĩ rằng nó không thể.
Mình k đọc nhiều lắm, cỡ 40-50 cuốn mõi năm, sách văn học kinh điển, tâm lý học, triết học xơi tất. và nghe nhạc khi đọc sách quá bình thường.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019